หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลโกง....ตาชั่ง เค้าทำกันอย่างไร  (อ่าน 7740 ครั้ง)
mohock03
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 03:34:09 PM »

เงินทองที่ได้จากการโกง มันไม่ไปไหนหรอก อีกหน่อยลูกหลานมันก็ล้างผลาญจนหมดไปเองแหละ
ช่ายเลย ถ้าไม่รู้ไม่เห็นก็ไม่เป็นไร นี่มันเห็นตำตาอยู่แทบทุกวัน ยอมรับว่าทำใจยากกกกกก ลังเล

sweetcron
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:17:05 PM »

ผมก็เคยเห็นและทดลองทำมาแล้วปรากฎว่าเป็นจริงคือกิโลตัวใหญ่ที่ชั่งได้ทีละหลายสิบตันที่ใช้ตามลานมัน ลานข้าว ข้าวโพดที่เป็นกิโลรุ่นที่ใช้ตั๋วเสียบแล้วใช้มือเลื่อนเข็มชั่ง เขามีวิธีดังนี้ ก่อนรถขึ้นชั่งเขาจะเอาตั๋วเสียบเข้าที่ช่องปั๊มน้ำหนักก่อน ซึ่งโดยปกติจะต้องเสียบตั๋วขณะที่รถจอดสนิดบนตาชั่งแล้วเท่านั้น ผลก็คือใช้ตั๋วนั่นละเป็นตัวถ่วงคานกิโลให้แข็งขึ้น ผมลองชั่งรถกระบะบรรทุกข้าวโพดตามวิธีปกติน้ำหนักรวมได้3256กิโลกรัม ลองอีกครั้งคราวนี้เสียบตั๋วก่อนรถขึ้นชั่งซึ่งเป็นรถคันเดิมผลที่ได้3208กิโลกรัม ไม่น่าเชื่อว่าตั๋วมีน้ำหนักไม่น่าเกิน20กรัมจะถ่วงได้ขนาดนี้ ถ้าเป็นรถคันใหญ่กว่านี้จะหายกี่กิโลไม่รู้ เดี๋ยวนี้ส่วนมากเปลี่ยนเป็นแบบดิจิตอลจึงไม่รู้ว่ามีวิธีซิกแซกอะไรอีกหรือปล่าว
SteamTurbine
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 07:42:37 AM »

ผมก็เคยเห็นและทดลองทำมาแล้วปรากฎว่าเป็นจริงคือกิโลตัวใหญ่ที่ชั่งได้ทีละหลายสิบตันที่ใช้ตามลานมัน ลานข้าว ข้าวโพดที่เป็นกิโลรุ่นที่ใช้ตั๋วเสียบแล้วใช้มือเลื่อนเข็มชั่ง เขามีวิธีดังนี้ ก่อนรถขึ้นชั่งเขาจะเอาตั๋วเสียบเข้าที่ช่องปั๊มน้ำหนักก่อน ซึ่งโดยปกติจะต้องเสียบตั๋วขณะที่รถจอดสนิดบนตาชั่งแล้วเท่านั้น ผลก็คือใช้ตั๋วนั่นละเป็นตัวถ่วงคานกิโลให้แข็งขึ้น ผมลองชั่งรถกระบะบรรทุกข้าวโพดตามวิธีปกติน้ำหนักรวมได้3256กิโลกรัม ลองอีกครั้งคราวนี้เสียบตั๋วก่อนรถขึ้นชั่งซึ่งเป็นรถคันเดิมผลที่ได้3208กิโลกรัม ไม่น่าเชื่อว่าตั๋วมีน้ำหนักไม่น่าเกิน20กรัมจะถ่วงได้ขนาดนี้ ถ้าเป็นรถคันใหญ่กว่านี้จะหายกี่กิโลไม่รู้ เดี๋ยวนี้ส่วนมากเปลี่ยนเป็นแบบดิจิตอลจึงไม่รู้ว่ามีวิธีซิกแซกอะไรอีกหรือปล่าว
สามตันกว่า หายไป 48 โล  ก็ประมาณ 1.5%  ส่วนตัวคิดว่าไม่เยอะครับ 

แต่ผมไม่ทราบว่า กระทรวงพานิชย์เค้าประกาศไว้ไม่ให้ error เกินกี่ %

ตาชั่งรถเล็กกะรถใหญ่ ปกติชั่งกันไม่ค่อยตรงหรอกครับ  ผมเคยเดินขึ้นไปบนตาชั่งที่เค้าชั่งรถพ่วงกัน นน.ผมขึ้นไปเป็นร้อยโลเลยครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

พอลงมาแล้วขึ้นไปอีกที เหลือเก้าสิบกว่า  แต่จริงๆผมหนักแค่หกสิบเองครับ

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
SteamTurbine
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 07:43:25 AM »

ที่เข้ามาตอบ ไม่ได้เห็นด้วยกับการโกงนะครับ  เข้ามาแชร์สิ่งที่รู้แค่นั้นเอง ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
Magnum (rew)
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:21:33 AM »

ขออภัย อ่านกระทู้นี้แล้ว เห็นใจนะครับ สำหรับผู้เลี้ยงหมู ทำการปศุสัตว์ แต่ยังน้อยครับ

สำหรับหลายคน ตอนนี้อาจคิดทำสวนยางหรือทำสวนยางอยู่แล้ว หรืออาจเพิ่งลงมือ

ตอนขายยางแผ่นก็ต้องชั่ง คอนขายขี้ยางก็ต้องชั่ง Trickyเยอะครับ สำหรับตลาดยางพารา

อยากรู้ต้องให้คนสวนยางเล่าให้ฟัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่สำหรับชาวสวนยาง อย่าให้จับได้นะ ว่าคนซื้อเจ้านี้โกง...
รับรองไม่ได้ผุดได้เกิด เพราะคนที่ทำรับซื้อยางพารามีเยอะไป ใครก็อยากเข้ามาวงการนี้

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์