ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะละกอพันธุ์ครั่ง  (อ่าน 18018 ครั้ง)
Live
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 09:06:39 PM »

ที่ศูนย์พันธุ์พืชเพาะเลี้ยงเค้าขายเมล็ดละบาท แต่ก็มั่นใจได้เลยว่าของแท้ เพราะเป็นแห่งแรกที่คัดมะละกอสายพันธุ์นี้  คุณ juke ลองติดต่อไปที่ ศูนย์ส่งเสริมและพัตนาอาชีพเกษตรจังหวัดมหาสารคาม(พันธุ์พืชเพาะเลี้ยง)75หมู่8 ตำบลเสือเฒ่า อำเภอเชียงยืน จังหวัดมหาสารคาม 44160 โทร 043-988-142ถึง3  / อีกที่ก็ ชมรมเผยแพร่ความรู้ทางการเกษตรจังหวัดพิจิตร  อันนี้ขายแพงหน่อย ตกเมล็ดละ 2 บาท ลองเข้าไปชมในเว็บเค้าดู "ชมรมเผยแพร่ฯ"

ดิ้นรนเพื่อความรอดพ้น ใช่ดิ้นรนเพื่อความอยู่รอด

juke
*

ทำำไ้ด้ทุกอย่าง ถ้ามีความพยายามและตั้งใจจริง

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 01:03:53 PM »

คุณ  Live

ขอบคุณมากค่ะ เดียวว่างๆ จะโทรไปค่ะ ตอนนี้ ขอปลูกอะไรๆ ให้มันเรียบร้อยก่อน

juke

vigo1191
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 02:33:44 PM »

:'ผมทอลองปลูกมะละกอครั่ง  40  ต้น  ตลาดมีปัญหาครับแม่ค้าบอกว่ามะละกอครั่งร่องจะลึกการปอกลำบากเนื้อจะบางถึงจะเป็นต้นกะเทยครับลูกค้าไม่ชอบ จ่ะถูกกดราคาจาก  8  บาท เหลือ 6 บาทช้ำใจจริง
vigo1191
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 02:37:40 PM »

ตลาดด้านโน่นเป็นไง่บ้างครับส่งเมล์มาก็ได้ครับ
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 03:32:49 PM »

การเลือกปลูกมะละกอ จะปลูกพันธุ์ใดก็แล้วแต่การตัดสินใจของเจ้าของสวน
แต่ขอแนะนำว่า ถ้าจะปลูกขาย ให้ปลูกเพียงพันธุ์เดียว ในพื้นที่เดียวกันค่ะ
การปลูกผสมกัน จะทำให้ผลที่ออกมากลายพันธุ์ และจะขายไม่ออกค่ะ

ไม่ว่าจะซื้อเมล็ดมาเป็นพันธุ์แท้แค่ไหนก็ตาม
แต่หากปลูกผสมกันหลายๆ พันธุ์ในพื้นที่เดียวกัน ผลออกมาก็กลายพันธุ์ค่ะ
และเมล็ดพันธุ์ก็นำไปปลูกต่อไม่ได้ จำหน่ายก็ไม่ได้ เพราะกลายพันธุ์ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2009, 03:34:54 PM โดย สวนวสา » บันทึกการเข้า

momotaro
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 07:20:35 PM »

แม่ค้าส้มตำจะชอบแขกดำเนินมากกว่าเพราะเนื้อกรอบแน่น ไม่เป็นร่องหรือเป็นก็น้อย ลูกยาวหรือลูกกลมข้างในจะมีช่องว่างน้อย คุยกะแม่ค้าเขาว่าเก็บไว้นาน 1 สัปดาห์ยังกรอบอยู่เลย สอบถามกับร้านข้าวแกงที่เอาไปทำแกงส้มเขาบอกว่า เนื้อจะไม่เละคงสภาพอยู่ได้นาน แต่ที่ผมลองแกงเองนอกจากเนื้อไม่เละแล้วหวานอีกต่างหากเพราะเลือกเอามะละกอเดือนที่ 4 เดือน 5 แบบว่าได้สุกพอแกงค้างคืน 1คืน จะอร่อยมากทดลองทานและถามคนอื่นๆที่ทานแล้ว เรื่องร่องของมะละกออ่านเจอว่าเกิดจากการขาด แคลเซี่ยมโบรอน
เขาให้ฉีดอยู่เสมอสัปดาห์ละครั้ง ผมเลยเอามาลองดูกับพันธุ์กลางดงว่าจะเกิดร่องน้อยลงมั้ยเพื่อจะกลายได้บ้าง
zzz
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 07:29:01 PM »

:'ผมทอลองปลูกมะละกอครั่ง  40  ต้น  ตลาดมีปัญหาครับแม่ค้าบอกว่ามะละกอครั่งร่องจะลึกการปอกลำบากเนื้อจะบางถึงจะเป็นต้นกะเทยครับลูกค้าไม่ชอบ จ่ะถูกกดราคาจาก  8  บาท เหลือ 6 บาทช้ำใจจริง

ขอถามหน่อยครับ ว่า 40 ต้นเนี่ยผลผลิดที่ได้ มากน้อย แค่ไหนครับ รูดซิบปาก
น้าอ้วน
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:47:40 AM »

น่ารักจังเลยปลูกเหมือนๆกันมาแชร์ความรู้กันขอให้สำเร็จสมใจทุกท่านคับ
vigo1191
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:57:06 AM »

ตอบ  zzz
   อายจัง  80-100 กิโลกรัม
น้าอ้วน
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 11:17:41 AM »

ตอบ  zzz
   อายจัง  80-100 กิโลกรัม

วีโก้ไทยแลนหรือเปล่าคับ
บ้านกอปรขวัญ
*

บ้านกอปรขวัญ ยินดีต้อนรับ

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:21:08 AM »

ผมมีไร่อยู่ที่ปากช่องข้างๆเขาใหญ่ กำลังจะปลูกมะละกอพันธ์คลั่งซัก 3 ไร่ เดี๋ยวจะโทรไปติดต่อขอซื้อเมล็ดพันธ์ แถวถนนตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี เห็นว่าขายราคาเมล็ดละ 2 บาท แล้วว่าจะปลูกยางพาราอีกซัก 13 ไร่ พันธ์ RRIM 200 ม่ายรุ๊จาได้ผลไม๊ ระหว่างรอยางพาราโตพื้นที่ตรงนี้อยากจะปลูกผักชีแซมไปด้วย อ้อ! ตรงหน้าไร่กะว่าจะปลูกทานตะวันอีกซัก 1 ไร่ เพื่อความสวยงาม พื้นที่ปลูกยางพารา 13 ไร่กะว่าจะยกร่องแนวระยะ 7 เมตรไว้ปลูกผักชี และระหว่างตรงกลางร่องจะขุดหลุมปลูกยางพาราระยะห่างต่อต้น 2.50 เมตร แต่ไม่รู้ว่าจะได้ไหมพื้นที่ลาดเอียงประมาณ 10 องศา เรื่องนำไม่มีปัญหา เพราะมีนำบาดาลอยู่ 2 บ่อ และมีสระเก็บนำประมาณ 1/2 ไร่ และมีแท๊งค์ซีเมนต์สูงไว้รองรับอยู่แล้ว   ปีนี้จะทำกังหันลมเพื่อผันนำจากบาดาลขึ้นมาใช้และปั่นกระแสไฟฟ้าใช้ด้วยครับ ผมจะเริ่มลงมือเดือนเมษายน 2553 นี้ พื้นที่ตรงนี้ ตอนนี้เป็นบ้านพักตากอากาศส่วนตัวอยู่ ผมไปพักเดือนละครั้งหรือสองครั้งเท่านั้น  อยากให้พื้นที่สามารถเลี้ยงตัวเองได้ หรือมีเงินเหลือเข้ากองทุนส่วนตัวบ้างก็ดี อิอิอิ วานท่านผู้รู้ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ ขอรบกวนช่วยกันได้เต็มที่เลยนะครับ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์