หน้า: 1 ... 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 [119] 120 121   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 626160 ครั้ง)
Tumna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1888 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 12:31:21 PM »

สอบถามครับ อยากทราบแหล่งที่เค้าขายเครื่องยนต์ของเครื่องหว่านข้าว-ปุ๋ยแบบสะพายหลังครับ
อยากได้เฉพาะตัวเครื่องยนต์เปล่าๆจะเอาไปแปลงทำงานอย่างอื่น เป็นของใหม่แกะกล่องเลยจะมีที่ไหน
เค้าขายมั้ยครับ แบบที่ซื้อแล้วส่งทางไปรษณีย์ได้ยิ่งดีอยากได้หลายเครื่อง ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

หนึ่งไง
*

« ตอบ #1889 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 11:30:22 AM »

หาซื้อเลื่อยยนต์ magnum MG521 ได้ที่ไหนคะ
jackboston
*

« ตอบ #1890 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 02:54:27 PM »

ใครเคยใช  เครื่องตัดปาล์ม บ้างครับมีตัวไหนดีๆ  อยากลองซื้อมาใช้บ้าง
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1891 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 09:00:01 AM »

สอบถามเรื่องปั้มชัก น้ำมาแรงนะค่ะ แต่มาๆหยุดๆ สาเหตุเกิดจาก ปั้ม หรือท่อค่ะ ใช่มา 2ปี ไม่มีปัญหาน้ำแรงดีค่ะ

เป็นได้ทั้งสองสาเหตุครับ
1.ตรวจสอบความตึงของสายพาน ถ้าหย่อนหรือสะบัดให้ปรับตั้ง
2.ตรวจสอบรอยรั่วที่ท่อด้านดูด ปะเก็นยาง และข้อต่อเกลียว
3.เปิดฝาปั๊มออกมาตรวจเช็ก ลูกยางวาล์ว สปริงวาล์วทั้ง4ตัว 

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1892 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 10:34:18 AM »

สอบถามครับ อยากทราบแหล่งที่เค้าขายเครื่องยนต์ของเครื่องหว่านข้าว-ปุ๋ยแบบสะพายหลังครับ
อยากได้เฉพาะตัวเครื่องยนต์เปล่าๆจะเอาไปแปลงทำงานอย่างอื่น เป็นของใหม่แกะกล่องเลยจะมีที่ไหน
เค้าขายมั้ยครับ แบบที่ซื้อแล้วส่งทางไปรษณีย์ได้ยิ่งดีอยากได้หลายเครื่อง ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

เครื่องรุ่นนี้ราคาไม่แพง แนะนำให้ซื้อมาทั้งตัวแล้วค่อยถอดถังออก มีขายทั่วไป แต่มีอยู่ไม่กี่ยี่ห้อคุณภาพพอใช้ได้

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
somroeg
*

« ตอบ #1893 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 04:53:44 PM »

น้ำมันหยอดโซ่เลื่อยยนต์รั่วครับ จะเข้าไปดูที่คุณตาวิดเคยเขียนไว้ มันดูรูปไม่ได้แล้วครับ ทำไงจะดูได้อีกครับ อ่านแล้วนึกภาพไม่ออก
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1894 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 06:39:10 AM »

น้ำมันหยอดโซ่เลื่อยยนต์รั่วครับ จะเข้าไปดูที่คุณตาวิดเคยเขียนไว้ มันดูรูปไม่ได้แล้วครับ ทำไงจะดูได้อีกครับ อ่านแล้วนึกภาพไม่ออก

ตอนนี้รูปหายเกลี้ยงครับ ยังไม่มีเวลาลงรูปใหม่เลย เอาอย่างนี้ครับ หลังวันที่18ให้แอดไลน์มาหาผม จะส่งรูปและอธิบายวิธีซ่อมให้ ไลน์ไอดี ta_vid

bc-electronic
*

« ตอบ #1895 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 01:07:29 PM »

สอบถามเรื่องเครื่องสูบน้ำฮอนด้าg200 ครับ
เป็นเครื่องสูบน้ำรุ่นเก่าครับ  g200 5.5hp เป็นรุ่นcdi คอยในและคอยcdiตัวนอก 
อาการคือ  :  สตาร์ทไม่ติด ลูกค้าบอกสูบน้ำอยูดับไปเฉยๆ  สิ่งที่ตรวจซ่อมไปแล้ว  1.เช็คระบบไฟจุดระเบิด มีไฟออกน้อยมาก 2.เช็คไฟจากคอยตัวในจานไฟมีไฟออกมา เอามิเตอร์เช็คแรงไฟจากคอยในประมาณ12-15 vac  แต่ต่อสายเข้ากับคอยตัวนอก(คอยcdi )ไฟออกน้อยและไฟวิ่งรอบหัวเทียนไม่เป็นจุดเดียว
สิ่งที่เปลี่ยนไปแล้ว :  1.คอยตัวใน 2. คอยcdi ตัวนอก 3.คาร์บูเรเตอร์ 4.หัวเทียน  ทั้งหมดนี้เอาจากเครื่องที่ใช้งานได้มาลองเปลี่ยนดู แล้วก็เอาตัวที่อยู่กับเครื่องนี้ไปลองกับเครื่องอื่น ใช้งานได้ปกติ 
ฉะนั้นผมเลยมืดแปดด้านว่า มันน่าจะเกิดจากจุดใดที่ทำให้เครื่องยนต์สตาร์ทไม่ติด  กรุณาช่วยทีครับท่านผู้รู้ทุกท่าน
jackkey25
*

« ตอบ #1896 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 02:31:12 PM »

สอบถามเรื่องเครื่องยนต์ HONDA GX240 เป็นเครื่องเก่า น้าผมไม่ได้ใช้แล้ว แกเลยให้มาซ่อมใช้งาน สภาพสายไฟหนูกัดขาดหมด
ชุดดึงสตาร์ทไม่มี ลองหมุนดูเครือ่งยังหมุนได้ปกติ เห็นสายโผล่ออกมาจากตัวเครื่อง ไม่รู้ว่าเป็นสายอะไร อยากจะลองซ่อมดูครับ
เจ้าตัวในรูปมันเรียกว่าอะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ ซื้อได้ที่ไหน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #1897 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 03:30:01 PM »

ขอถามครับ ผมซื้อเครื่องเหวี่ยงตัดหญ้า 4 จังหวะ ย๊่ฮ้อ UERO มาจาก โฮมโปร ตอนแรกก็ใช้ได้ดีครับ  แต่ระยะหลังมารู้สึกเครื่องจะแรงไม่คอยดีครับ(ความเร็วตำลง) ไม่รู้เป็นอะไร ไม่ทราบมีวิธีปรับจูเครื่องให้แรงขึ้นไหมครับ (เทรีบยกับ HONDA แล้วสู้ไม่ได้เลยครับ ใช้มา 3 ปีแล้ว) รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
rice_farm
*

« ตอบ #1898 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 12:22:35 PM »

ยิ้มเท่ห์ รบกวนขอถามสักหน่อยนะครับ เป็นเกษตรกรมือใหม่นะครับ

1.รถไถเดินตามที่ใช้เป็นล้อยางครับ(มือ2 ญี่ปุ่นมีที่พรวนติดมาพร้อม) เอามาพรวนดินทำนา ถ้าดินแห้งก็ดีครับ แต่ดินเปียกนี่ลำบากมากครับ

ผมควรไปหาล้อแบบวงเหล็กที่เขาใช้กันมาใช่ไหมครับ??

2.การทำคราดนาก่อนดำเพื่อเอาเศษวัชพืชออกจากนา  จะมีวิธีดัดแปลงหาคราดมาติดกับท้ายตัวพรวนดินได้ไหมครับ(...?? คิดยังไม่ออกครับ)

รบกวนขอคำชี้แนะหน่อยนะครับ  ขอบคุณมากมายครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1899 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 03:01:28 PM »

สอบถามเรื่องเครื่องสูบน้ำฮอนด้าg200 ครับ
เป็นเครื่องสูบน้ำรุ่นเก่าครับ  g200 5.5hp เป็นรุ่นcdi คอยในและคอยcdiตัวนอก 
อาการคือ  :  สตาร์ทไม่ติด ลูกค้าบอกสูบน้ำอยูดับไปเฉยๆ  สิ่งที่ตรวจซ่อมไปแล้ว  1.เช็คระบบไฟจุดระเบิด มีไฟออกน้อยมาก 2.เช็คไฟจากคอยตัวในจานไฟมีไฟออกมา เอามิเตอร์เช็คแรงไฟจากคอยในประมาณ12-15 vac  แต่ต่อสายเข้ากับคอยตัวนอก(คอยcdi )ไฟออกน้อยและไฟวิ่งรอบหัวเทียนไม่เป็นจุดเดียว
สิ่งที่เปลี่ยนไปแล้ว :  1.คอยตัวใน 2. คอยcdi ตัวนอก 3.คาร์บูเรเตอร์ 4.หัวเทียน  ทั้งหมดนี้เอาจากเครื่องที่ใช้งานได้มาลองเปลี่ยนดู แล้วก็เอาตัวที่อยู่กับเครื่องนี้ไปลองกับเครื่องอื่น ใช้งานได้ปกติ 
ฉะนั้นผมเลยมืดแปดด้านว่า มันน่าจะเกิดจากจุดใดที่ทำให้เครื่องยนต์สตาร์ทไม่ติด  กรุณาช่วยทีครับท่านผู้รู้ทุกท่าน

1.เช็กลิ่มคีย์จานไฟว่าขาดหรือปล่าว
2.เช็กระยะวาล์ว รุ่นนี้เจอวาล์วยันบ่อย

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1900 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 03:31:44 PM »

สอบถามเรื่องเครื่องยนต์ HONDA GX240 เป็นเครื่องเก่า น้าผมไม่ได้ใช้แล้ว แกเลยให้มาซ่อมใช้งาน สภาพสายไฟหนูกัดขาดหมด
ชุดดึงสตาร์ทไม่มี ลองหมุนดูเครือ่งยังหมุนได้ปกติ เห็นสายโผล่ออกมาจากตัวเครื่อง ไม่รู้ว่าเป็นสายอะไร อยากจะลองซ่อมดูครับ
เจ้าตัวในรูปมันเรียกว่าอะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ ซื้อได้ที่ไหน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เป็นลูกลอยเช็กระดับน้ำมันเครื่องครับ ถ้าน้ำมันเครื่องน้อยหรือแห้งจะสั่งดับเครื่อง ปกติไม่ค่อยเจอเสีย แค่ถอดออกมาล้างก็ยังใช้ได้ ตัวนี้ถ้าไม่ใส่เครื่องก็ยังใช้งานได้ปกติ แต่ต้องคอยเช็กระดับน้ำมันเครื่องเอาเอง

ขอถามครับ ผมซื้อเครื่องเหวี่ยงตัดหญ้า 4 จังหวะ ย๊่ฮ้อ UERO มาจาก โฮมโปร ตอนแรกก็ใช้ได้ดีครับ  แต่ระยะหลังมารู้สึกเครื่องจะแรงไม่คอยดีครับ(ความเร็วตำลง) ไม่รู้เป็นอะไร ไม่ทราบมีวิธีปรับจูเครื่องให้แรงขึ้นไหมครับ (เทรีบยกับ HONDA แล้วสู้ไม่ได้เลยครับ ใช้มา 3 ปีแล้ว) รบกวนแนะนำหน่อยครับ

อย่างแรกเช็กน้ำมันเครื่องก่อนว่าเติมมากเกินไปหรือปล่าว ให้เทออกมาตวงใหม่ให้ได้100CC ห้ามเกินเด็ดขาดไม่งั้นเครื่องร้อนจะเร่งไม่ขึ้น เจอบ่อยมากเรื่องเติมน้ำมันเครื่องเกิน

ส่วนคาบิวรุ่นนี้สามารถจูนได้ครับ โดยการใช้ไขควงนาฬิกาปากแบนตัวเล็กๆงัดเอาอีป๊อกซี่ที่แกนเข็มเร่งออก ด้านในจะเป็นสกรูปรับน้ำมัน สามารถจูนเพิ่มลดได้

peach
*

« ตอบ #1901 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 02:57:44 PM »

สอบถามครับ ผมซื้อรถไถนั่งขับ คูโบต้าb6100   พร้อมโรตารี่ปั้นดินมาครับ

ปัญหาข้อ 1 โรตารี่ปั่นหมุนย้อนกลับ แทนที่จะหมุนปั่นสาดดินไปด้านหลัง กลับหมุนสาดดินกลับเข้าล้อหลังครับ  มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ ลองถอดออกมาดู เกียร์pto   หมุนตามเข็มนาฬิกาครับ ปกติมั้ยครับ

ปัญหาข้อ 2 pto ที่เห็นท้ายรถเป็นแบบฟันละเอียด 18 ฟัน  ผมอยากติดที่ตัดหญ้า จะหาที่เข้ากับฟันละเอียดได้มั้ยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1902 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 08:24:43 AM »

สอบถามครับ ผมซื้อรถไถนั่งขับ คูโบต้าb6100   พร้อมโรตารี่ปั้นดินมาครับ

ปัญหาข้อ 1 โรตารี่ปั่นหมุนย้อนกลับ แทนที่จะหมุนปั่นสาดดินไปด้านหลัง กลับหมุนสาดดินกลับเข้าล้อหลังครับ  มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ ลองถอดออกมาดู เกียร์pto   หมุนตามเข็มนาฬิกาครับ ปกติมั้ยครับ

ปัญหาข้อ 2 pto ที่เห็นท้ายรถเป็นแบบฟันละเอียด 18 ฟัน  ผมอยากติดที่ตัดหญ้า จะหาที่เข้ากับฟันละเอียดได้มั้ยครับ

KUBOTA ตระกูลB6x00 มันหมุนทวนเข็มและPTO เป็นฟันละเอียด ต้องใช้ชุดแปลงครับ เป็นแบบ6ฟันใหญ่และหมุนตามเข็ม

peach
*

« ตอบ #1903 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 10:22:53 PM »

KUBOTA ตระกูลB6x00 มันหมุนทวนเข็มและPTO เป็นฟันละเอียด ต้องใช้ชุดแปลงครับ เป็นแบบ6ฟันใหญ่และหมุนตามเข็ม

อ้าวหรอครับ ปกติมันต้องหมุนทวนเข็มหรอครับ  แสดงว่าคันนี้มันหมุนผิดจากปกติ ทำให้โรตารี่มันเลยหมุนย้อน เพราะก่อนจะซื้อด้านท้ายเค้าไม่ได้เป็นใบโรตารี่  มันเป็นใบเกลียวหมุนๆ ไม่รู้ไว้ทำอะไร แต่เจ้าขอเค้าเปลี่ยน เอาโรตารี่มาใส่ให้ บอกว่าใบนั้นให้คนอืนไปแล้ว  เลยทำให้โรตารี่หมุนย้อนกลับ
อย่างนี้ ก็แก้ที่รถไม่ได้ใช่มั้ยครับ มันทำมาหมุนตามเข็ม

ถ้าใช้ชุดแปลง ก็กลายเป็นทำให้ เฟือง6ฟันหมุนย้อนกลับอีก
ตอนซื้อไม่คิดว่าจะมีรถทำ pto หมุนต่างจากทั่วไป น่าจะทำที่อุปกรณ์เสริมแทน

อย่างนี้พอมีวิธีแก้ยังไงได้มั้ยครับ
หน้า: 1 ... 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 [119] 120 121   ขึ้นบน
  พิมพ์