หน้า: 1 ... 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 [118] 119 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 591958 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1872 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 01:54:03 PM »

เรียนถามครับ เครื่องตัดหญ้ามิตซูครับ ตอนนี้มีปัญหาว้าเวลาใช้ไปประมาณ 10-20นาทีจะดับครับและลองสตาร์ทใหม่ก็ติดแต่ใช้ไปอีกแป๊บก๊ดับอีกและเวลาเร่งคล้ายจะวูบดับครับควรแก้อย่างไรครับ

น้ำมันลงไม่ทันครับ ต้องล้างเป่าทะลวงวาล์วลูกลอย

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

hunnyboy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1873 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 06:36:18 PM »

ขอสอบถามปัญหาครับ เครื่องยนต์อเนกประสงค์เบนซิน4จังหวะ5.5แรง(เครื่องจีน) ตัวเหมือนhonda gx

ผมดึงเชือกสตาทยากครับ หนักแรงและมีอาการเชือกดึงกลับแรง
เป็นเพราะอะไรครับ
ถ้าเคยตอบไปแล้วก็ต้องขอโทษด้่วยครับ อาจจะอ่านข้ามไป ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 08:43:22 PM โดย hunnyboy » บันทึกการเข้า
พลอยสวย
*

« ตอบ #1874 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 02:31:28 PM »

ช่วยแนะนำเครื่องพ่นสามสูบด้วยค่ะจะนำมาติดรถไถเดินตามไว้พ่นปุ๋ยใช้มอเตอร์รถไถปั่นและมีแบบใช้ไฟจากโซล่าเชลด้วยไหมคะ
rice_farm
*

« ตอบ #1875 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 10:27:16 PM »

มาเข้าคิวถามด้วยคนครับ

อยากทราบว่า เครื่องรถไถนา yanmar yta5s ขอถามว่า

1.เวลาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใช้ปริมาตรเท่าไหร่ครับ? แล้ว api 90 GL1 พอนะครับ ?

2.เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใช้กี่ลิตรครับต่อครั้ง?

3.กรณีที่ผมใช้งานพอช่วงนี้เข้าเกียร์ R ยากเป็นผลจากน้ำมันเกียร์เริ่มแห้งไหมครับ?

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1876 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 08:59:36 AM »

ขอสอบถามปัญหาครับ เครื่องยนต์อเนกประสงค์เบนซิน4จังหวะ5.5แรง(เครื่องจีน) ตัวเหมือนhonda gx

ผมดึงเชือกสตาทยากครับ หนักแรงและมีอาการเชือกดึงกลับแรง
เป็นเพราะอะไรครับ
ถ้าเคยตอบไปแล้วก็ต้องขอโทษด้่วยครับ อาจจะอ่านข้ามไป ขอบคุณครับ

น่าจะเกิดจากกระเดืองลดแรงอัดช่วยยกวาล์วตอนสตาร์ทไม่ทำงานครับ ต้องเปิดฝาห้องแคร้งออกมาตรวจสอบดู

ช่วยแนะนำเครื่องพ่นสามสูบด้วยค่ะจะนำมาติดรถไถเดินตามไว้พ่นปุ๋ยใช้มอเตอร์รถไถปั่นและมีแบบใช้ไฟจากโซล่าเชลด้วยไหมคะ

พ่นยาสามสูบที่จริงใช้ได้เกือบทุกยี่ห้อครับ เพราะอะไหล่ใช้ร่วมกันได้เกือบหมด เลือกตัวที่หนักๆหน่อยเพราะโครงสร้างจะหนา ถ้าได้เสื้อสูบทองเหลืองก็จะดีกว่าอลูมิเนียม แต่ราคาก็จะสูงตาม ที่นิยมก็จะเป็นขนาด6หุนกับ1นิ้ว
 ถ้าจะใช้กับโซล่าเซลล์ก็ให้ใช้ปั๊มพ่นยา12V แบบปั๊มไดอะแฟรมจะเหมาะกว่าใช้ปั๊มสามสูบครับ

มาเข้าคิวถามด้วยคนครับ

อยากทราบว่า เครื่องรถไถนา yanmar yta5s ขอถามว่า

1.เวลาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใช้ปริมาตรเท่าไหร่ครับ? แล้ว api 90 GL1 พอนะครับ ?

2.เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใช้กี่ลิตรครับต่อครั้ง?

3.กรณีที่ผมใช้งานพอช่วงนี้เข้าเกียร์ R ยากเป็นผลจากน้ำมันเกียร์เริ่มแห้งไหมครับ?

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆครับ

น้ำมันเกียร์รถไถเบอร์90 ทั่วๆไปใช้ได้หมดครับ ถ้ารุ่นที่ไม่มีก้านวัด ก็กะๆเอาพอให้ระดับน้ำมันถึงเพลาท่อนบนสุด
น้ำมันเครื่องให้สังเกตุที่ฝาเดิมหรือใกล้ๆช่องเติมส่วนมากจะระบุไว้ หรือวัดระดับจากก้านวัดเอาก็ได้ ทั่วๆไปก็ประมาณ2.5ลิตร
น้ำมันเกียร์แห้งก็มีผลทำให้เกียร์เข้ายากครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
rice_farm
*

« ตอบ #1877 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 09:37:37 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอบพระคุณมากๆครับสำหรับคำชี้แนะเรื่องน้ำมันเครื่อง-เกียร์ครับผม

จะนำไปแก้ไขและเติมให้เหมาะสมต่อไปครับผม  อายจัง

Liked By: tavid
พลอยสวย
*

« ตอบ #1878 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 11:58:24 AM »

พ่นยาสามสูบที่จริงใช้ได้เกือบทุกยี่ห้อครับ เพราะอะไหล่ใช้ร่วมกันได้เกือบหมด เลือกตัวที่หนักๆหน่อยเพราะโครงสร้างจะหนา ถ้าได้เสื้อสูบทองเหลืองก็จะดีกว่าอลูมิเนียม แต่ราคาก็จะสูงตาม ที่นิยมก็จะเป็นขนาด6หุนกับ1นิ้ว
 ถ้าจะใช้กับโซล่าเซลล์ก็ให้ใช้ปั๊มพ่นยา12V แบบปั๊มไดอะแฟรมจะเหมาะกว่าใช้ปั๊มสามสูบครับ

ถามเพิ่มค่ะไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้อยากจะได้แบบเครื่องเดียวครอบคลุมใช้ได้หลายๆงานจะได้ไม่ต้องซื้อหลายอย่าง
ถ้าใช้สามสูบก็จะเหมาะกับการพ่นปุ๋ยพ่นยารดน้ำผักใช้สายพ่นลากยาวได้ (เหมาะกับงานไหม)
ถ้าใช้ปั๊มพ่นยา 12v ก็มีหลายราคา ปั๊มน้ำ DC 12V รุ่น SEAFLO-53 ( 1,590 ลิตร/ชม.) ตัวนี้เหมาะนำมาใช้ไหมคะเช่นพ่นปุ๋ยยาสูบน้ำเข้านารดน้ำผักหรือมีตัวไหนที่เหมาะกับงานแบบ all in one
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1879 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 03:04:50 PM »

ถามเพิ่มค่ะไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้อยากจะได้แบบเครื่องเดียวครอบคลุมใช้ได้หลายๆงานจะได้ไม่ต้องซื้อหลายอย่าง
ถ้าใช้สามสูบก็จะเหมาะกับการพ่นปุ๋ยพ่นยารดน้ำผักใช้สายพ่นลากยาวได้ (เหมาะกับงานไหม)
ถ้าใช้ปั๊มพ่นยา 12v ก็มีหลายราคา ปั๊มน้ำ DC 12V รุ่น SEAFLO-53 ( 1,590 ลิตร/ชม.) ตัวนี้เหมาะนำมาใช้ไหมคะเช่นพ่นปุ๋ยยาสูบน้ำเข้านารดน้ำผักหรือมีตัวไหนที่เหมาะกับงานแบบ all in one

ซื้อแยกตัวดีกว่า all in one ครับ
พวกปั๊มDC12V โดยทั่วๆไปจะใช้งานต่อเนื่องได้ประมาณ500ชม. แปลงถ่านก็จะหมด บางรุ่นก็เปลี่ยนอะไหล่ได้ บางรุ่นก็ต้องทิ้ง
ปัีมสามสูบเหมาะกับใช้งานในสวนหรือไร่ที่มีพื้นที่มากๆ ฉีดไกลๆหรือต้นไม้สูงๆ กินน้ำยามาก เปลืองน้ำยามากกว่าเครื่องพ่นขนาดเล็กที่พ่นได้ฝอยละเอียดกว่า

พลอยสวย
*

« ตอบ #1880 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 08:54:41 PM »

ซื้อแยกตัวดีกว่า all in one ครับ
พวกปั๊มDC12V โดยทั่วๆไปจะใช้งานต่อเนื่องได้ประมาณ500ชม. แปลงถ่านก็จะหมด บางรุ่นก็เปลี่ยนอะไหล่ได้ บางรุ่นก็ต้องทิ้ง
ปัีมสามสูบเหมาะกับใช้งานในสวนหรือไร่ที่มีพื้นที่มากๆ ฉีดไกลๆหรือต้นไม้สูงๆ กินน้ำยามาก เปลืองน้ำยามากกว่าเครื่องพ่นขนาดเล็กที่พ่นได้ฝอยละเอียดกว่า

ขอบคุณมากค่ะ
kodeebook
*

« ตอบ #1881 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 11:50:07 PM »

O+
*

« ตอบ #1882 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 04:21:28 PM »

เรียนถามผู้รู้ ครับ อุปกรณ์ขึ้นต้นมะพร้าวหาซื้อได้ที่ไหนครับ
kodeebook
*

« ตอบ #1883 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 08:34:08 PM »

สวัสดีครับ พอผมพึ่งไปได้ปั้มสองแรงมาปัญหาก็มีอยู่ว่ามิเตอร์ไฟแค่15ampแต่ปั้มกิน14ampจะรับไหวมั่ยครับ ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
kodeebook
*

« ตอบ #1884 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 08:53:44 PM »

สวัสดีครับ พอผมพึ่งไปได้ปั้มสองแรงมาปัญหาก็มีอยู่ว่ามิเตอร์ไฟแค่5(15amp)แต่ปั้มกิน14ampจะรับไหวมั่ยครับ ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1885 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 09:57:47 AM »

สวัสดีครับ พอผมพึ่งไปได้ปั้มสองแรงมาปัญหาก็มีอยู่ว่ามิเตอร์ไฟแค่15ampแต่ปั้มกิน14ampจะรับไหวมั่ยครับ ขอคำชี้แนะหน่อยครับ

มิเตอร์15แอมป์สามารถโหลดไฟได้ถึง45แอมป์ครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหา

pom307
*

« ตอบ #1886 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 01:08:58 PM »

สอบถาม ท่านผู้รู้ครับ รถไถนั่งขับคูโบต้า L1500 เวลาเข้าเกียร์ถอย จะมีเสียงครางและต้องใช้มือดันคันเกียร์ช่วยไว้ครับ นี้คืออาการเฟืองเกียร์ถอยชำรุดหรือว่ารูดใช่ป่าว หากใช่ และจะรื้อเพื่อเปลี่ยนเฟืองเกียร์ถอย จะหาอะไหล่หรือสั่งซื้ออะไหล่เช่น เฟืองเกียร์ ซีล ประเก็น และอื่นๆ ได้ที่ไหนเพราะรถเก่าเกรงว่าอะไหล่หายาก การใช้งานอื่นๆก็ใช้งานได้ปกติ มีปํญหารตรงเวลาใช้เกียร์ถอยนี้แหละครับ
patahna961
*

« ตอบ #1887 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:35:17 AM »

สอบถามเรื่องปั้มชัก น้ำมาแรงนะค่ะ แต่มาๆหยุดๆ สาเหตุเกิดจาก ปั้ม หรือท่อค่ะ ใช่มา 2ปี ไม่มีปัญหาน้ำแรงดีค่ะ
หน้า: 1 ... 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 [118] 119 120   ขึ้นบน
  พิมพ์