หน้า: 1 ... 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 [117] 118 119 120   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 616038 ครั้ง)
rosicky2
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1856 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 08:57:05 AM »

ตามภาพตัวที่ลูกศรชี้เรียกว่าอะไรครับ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ  :

rosicky2
*

« ตอบ #1857 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 08:57:48 AM »

ตามภาพตัวที่ลูกศรชี้เรียกว่าอะไรครับ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ  :
สุรน้อย
*

« ตอบ #1858 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 07:40:53 AM »

ฟิวส์กระเบื้อง
   ไว้สำหรับตัดวงจรไฟ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1859 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 02:46:39 PM »

ดีคับ พี่ ตาวิด คือผมอยากทราบปัญหาเครื่องตัดหญ้าหน่อยนะคับ คือวันก่อนผมตัดหญ้าไปก็หมดน้ำมัน1ถังพอดี ผมก็เลยหยุดเติ่มน้ำมัน และก็ลองสตาร์ดดูปรากฏว่าไม่ติด และก็เห็นน้ำมันล้นออกมา ก็สตาร์ดต่อโดยไม่สนใจ ทันใดนั้นไฟก็ไหม้คับกินเครื่องตัดหญ้าผมตัดที มันเกิดจากสาเหตุอะไรคับ ตอนนี้ผมก็ไม่มีเครื่องใช้แล้ว ว่าจะรอตังคนมีรายได้น้อย ว่าจะสั่งซื้อ Hero ของพี่ตาวิด น่ะคับ ยังมีขายอีกไหมคับ และผมพอจะซ่อมเครื่องที่โดนไฟไหม้ได้ไหมคับคือตอนนี้ยังไม่มีตังซื้ออะคับ ต้องเก็บตังก่อน ที่เสียหายก็มี ตังน้ำมัน ท่อน้ำมัน สายเร่งก็ขัดซะแล้ว สายหัวเทียนไปยังคอยส์ ก็โดนไฟกินหมดคับ วันนั้นผมวิ่่งหนีคับ กลัวมันจะระเบิด ยังไงก็ขอบคุณพี่ตาวิด มากๆนะคับ ตอนนี้อยากจะได้เครื่องตัดหญ้ามาทำงานต่อ นะคับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เครื่องHEROยังมีครับ
สาเหตุที่ไฟไหม้เกิดจากสายหัวเทียนชำรุด มีไฟสปาร์กลงตัวถังของเครื่อง เมื่อมาเจอกับไอของน้ำมันเบนซิลจึงทำให้ลุกติดไฟได้ครับ ที่วิ่งหนีนั้นทำถูกแล้วครับเน้นความปลอดภัยไว้ก่อน เรื่องเครื่องเอาไว้ทีหลัง เครื่องไฟไหม้ส่วนมากจะยังซ่อมกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมครับ โดยการเปลี่ยนชิ้นส่วนที่โดนไฟไหมทั้งหมด และตรวจเช็กชิ้นส่วนภายในตัวเครื่อง

Liked By: armanah

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1860 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 02:50:04 PM »

กำลังเลือกซื้อเครื่องสูบน้ำบาดาลให้พ่อครับ หยุดยาวปีใหม่จะกลับไปทำให้พ่อ ใช้ที่ จ มุกดาหาร หน้าแล้งๆมาก บ่อ 4 นิ้ว ลึก 40 เมตร สูบขึ้นไปเก็บในถังพักสูงจากพื้น 3-4 เมตร ไฟฟ้าเข้าถึงครับ ใช้รดน้ำต้นไม้ วันละ 2000 ลิตร
คำถามครับ เนื่องจากข้อมูลในเนตเยอะเกินจะแยกแยะได้ จะถามร้านขายเลย ก็กลัวจะโฆษณา เกินจริง
1 ควรใช้ ปั๊มชนิดไหนครับ
2 งบไม่เกิน 5-8.000 ได้รุ่นไหนครับ หรือต้องใช้ งบเท่าไหร่ ที่คุ้มค่าแบบพอเพียง เนื่องจากต้องลงทุนอย่างอื่นอีกเยอะ
3 สนใจ ปั๊มเจตคู่ ใช้ได้ไหมครับ ปัญหาที่น่าจะเกิดมีอะไรบ้าง
 ขอบคุณครับ เศร้า

บ่อลึก40เมตร ใช้ปั๊มเจ็ทคู่ก็เหมาะสมดีและประหยัดงบด้วยครับ ติดตั้งไม่ลำบากดูแลรักษาซ่อมแซมง่าย เลือกซื้อรุ่นที่เป็นขดลวดทองแดง ใบพัดทองเหลือง ขนาดสัก1แรงม้าก็เพียงพอ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
Hs5iqo
*

« ตอบ #1861 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 04:12:24 PM »

รบกวนสอบถาม
พึ่งซื้อเครื่องตัดหญ้าแบบสะพาย ยี่ห้อKamuya  KY 415
ปัญหาที่พบคือ มีเสียงเหมือนโลหะขบสีกันบริเวณเกียร์ จังหวะใบมีดหมุน เร่งเครื่องแรงๆแล้วให้ใบมีดหมุนตามแรงเฉื่อยแล้วดับ เครื่องยนต์ก็จะมีเสียงเหวี่ยงๆ เหมือนโลหะสีกัน
-ลองใส่จารบีเข้าไปลองติด้ครื่ิงก็ยังไม่หาย
-ขยับใบมีดก็ไม่หลวม
-หากลองหมุนแกนเพลาไป-กลับจะมีระยะที่รู้สึกได้ เสียงเกิดจากการขบของฟันเฟือง อาจเป็นได้ แต่เหมือนกับการสีของโลหะซะมากกว่าครับ
#รบกวนสอบถามถึงสาเหตุครับ หรือเป็นอาการปกติของเครื่อง ราคาประมาณนี้ครับ ขอขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1862 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:30:02 AM »

รบกวนสอบถาม
พึ่งซื้อเครื่องตัดหญ้าแบบสะพาย ยี่ห้อKamuya  KY 415
ปัญหาที่พบคือ มีเสียงเหมือนโลหะขบสีกันบริเวณเกียร์ จังหวะใบมีดหมุน เร่งเครื่องแรงๆแล้วให้ใบมีดหมุนตามแรงเฉื่อยแล้วดับ เครื่องยนต์ก็จะมีเสียงเหวี่ยงๆ เหมือนโลหะสีกัน
-ลองใส่จารบีเข้าไปลองติด้ครื่ิงก็ยังไม่หาย
-ขยับใบมีดก็ไม่หลวม
-หากลองหมุนแกนเพลาไป-กลับจะมีระยะที่รู้สึกได้ เสียงเกิดจากการขบของฟันเฟือง อาจเป็นได้ แต่เหมือนกับการสีของโลหะซะมากกว่าครับ
#รบกวนสอบถามถึงสาเหตุครับ หรือเป็นอาการปกติของเครื่อง ราคาประมาณนี้ครับ ขอขอบคุณครับ

ที่เจอบ่อยคือใส่ใบมีดไม่ถูก ให้ตรวจสอบการใส่แหวนประกับตัวบนตัวล่าง จานรอง ให้ถูกต้อง ถ้าใส่ผิดใบมีดจะฝืดหมุนไม่คล่อง ปกติตรงหัวเกียร์จะต้องไม่ได้ยินเสียงเสียดสี ถ้ามีเสียงถือว่าผิดปกติ เฟืองของหัวเกียร์รุ่นใหญ่ๆจะมีระยะ backlash สูง จึงทำให้มีระยะฟรีมากถือเป็นเรื่องปกติ เวลาหมุนตัวเปล่าก็จะได้ยินเสียงหอนบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็มีข้อดีในเรื่องความทนทาน
 ส่วนเสียงดังที่เครื่องยนต์ก้ต้องไปตรวจสอบชุดครัชและจานไฟว่ามีการเสียดสีกับชิ้นส่วนใดอยู่ ส่วนมากจะเจอว่าผ้าครัชสีกับจานครัช เนื่องจากจานครัชไม่ได้ศูนย์และจานไฟสีอยู่กับคอยล์ไฟ

numedit
*

« ตอบ #1863 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 03:58:22 PM »

มีปั๊มหอยโข่งขนาด  2.2 แรง  กินกระแสไฟ 11 A
ต้องการจะต่อแมกเนติกและโอเวอร์โหลดเพื่อต่อกับนาฬิกาตั้งเวลาเพื่อรดน้ำครับ
อยากสอบถามว่าควรใช้แมกเนติกและโอเวอร์โหลดขนาดไหนดีครับ ใช้กับไฟเกษตรทั่วไป 5 แอมส์ครับ
ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1864 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 08:43:56 AM »

มีปั๊มหอยโข่งขนาด  2.2 แรง  กินกระแสไฟ 11 A
ต้องการจะต่อแมกเนติกและโอเวอร์โหลดเพื่อต่อกับนาฬิกาตั้งเวลาเพื่อรดน้ำครับ
อยากสอบถามว่าควรใช้แมกเนติกและโอเวอร์โหลดขนาดไหนดีครับ ใช้กับไฟเกษตรทั่วไป 5 แอมส์ครับ
ขอบคุณครับ

30A ครับ

Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #1865 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 02:31:30 PM »

ขอเรียนถามครับ เครื่องตัดหญ้า 4 จังหวะ Honda ใช้งานอยู่ดีก็ดับดึงอยู่หลายที่ไม่ยอมติด เช็คไปเช็คมาเจอว่าฝาครอบเสื้อสูบแตก ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับถึงแตกได้ เพราะว่าจะหาซื้อฝาครอบมาเปลี่ยนใหม่ก็กลัวจะแตกอีก หรือก็ไม่ติด จึงขอเรียนถามหน่อยครับ และผมต้องควรทำอย่างไรดี หรือส่งซ้อมที่ร้านดีครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
Black94
*

« ตอบ #1866 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:47:19 AM »

รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ
  กรองอากาศ kubota L3408 สามาถล้างทำความสะอาดได้มั๊ยคับ ( ทั้งตัวนอก และ ตัวใน ) แล้วควรเปลี่ยนที่ กี่ชั่วโมง ครับ
  กรองโซล่า L34 มันอยู่ตรงไหนครับ แล้ว ควรเปลี่ยนที่กี่ชั่วโมง ครับ
  กรองไฮดรอลิค กับ กรองน้ำมันเครื่อง ควรเปลี่ยนที่กี่ชั่วโมง ครับ
  น้ำมันเครื่องควรเปลี่ยนที่กี่ชั่วโมง ครับ
  และมีอะไรที่ควรเปลี่ยนตามระยะชั่วโมงอีก ครับ
ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆครับ ที่กรุณาตอบครับ
santazen
*

« ตอบ #1867 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:44:09 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับเรื่องเครื่องสูบน้ำ ที่ดูไว้คือ Honda WB20XT ครับ

ถ้าผมดูดน้ำจากบ่อลึก 4 เมตร  ส่งน้ำโดยใช้ท่อหรือสายยางขนาด ครึ่งนิ้ว จะสามารถส่งได้ไกลมั้ยครับ ระยะไกลสุดของสวนประมาณ 50 เมตรครับ

แล้วแถวบ้านผมมี honda ราคา 8 พันกว่า กับ mitsu monta 5 พันกว่าๆ   ไอ้ mitsu monta นี่ดีมั้ยครับ  ใช่เครื่องจีนหรือป่าวครับ  ราคาถูกดีครับ  เผื่อลดต้นทุนได้บ้าง

ขอบคุณครับ

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1868 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 01:49:41 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับเรื่องเครื่องสูบน้ำ ที่ดูไว้คือ Honda WB20XT ครับ

ถ้าผมดูดน้ำจากบ่อลึก 4 เมตร  ส่งน้ำโดยใช้ท่อหรือสายยางขนาด ครึ่งนิ้ว จะสามารถส่งได้ไกลมั้ยครับ ระยะไกลสุดของสวนประมาณ 50 เมตรครับ

แล้วแถวบ้านผมมี honda ราคา 8 พันกว่า กับ mitsu monta 5 พันกว่าๆ   ไอ้ mitsu monta นี่ดีมั้ยครับ  ใช่เครื่องจีนหรือป่าวครับ  ราคาถูกดีครับ  เผื่อลดต้นทุนได้บ้าง

ขอบคุณครับ

ถ้ามีงบให้เล่นฮอนด้าครับ ทั้งสองยี่ห้อ ผลิตจากจีนทั้งคู่
ถ้าต้องการตัวราคาถูกให้หาซื้อที่ราคาประมาณไม่เกิน4พัน เพราะส่วนมากเกรดจะใกล้เคียงกัน

Thongchai_Chaiya
*

« ตอบ #1869 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:37:13 PM »

รบกวนสอบถามการต่อสายปั๊มตัวนี้หน่อยคับ
E V U
สายดิน นิวตอน ลาย ต่อยังไง คับขอบคุณคับ

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1870 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:24:39 AM »

รบกวนสอบถามการต่อสายปั๊มตัวนี้หน่อยคับ
E V U
สายดิน นิวตอน ลาย ต่อยังไง คับขอบคุณคับ

ขอดูรูปเต็มๆหน่อยครับ และถ่ายรูปเนมเพลทกับ wiring diagram ที่อยู่ใต้ฝาครอบให้หน่อยครับ

TATA2552
*

« ตอบ #1871 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 02:25:19 PM »

เรียนถามครับ เครื่องตัดหญ้ามิตซูครับ ตอนนี้มีปัญหาว้าเวลาใช้ไปประมาณ 10-20นาทีจะดับครับและลองสตาร์ทใหม่ก็ติดแต่ใช้ไปอีกแป๊บก๊ดับอีกและเวลาเร่งคล้ายจะวูบดับครับควรแก้อย่างไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 01:53:50 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 [117] 118 119 120   ขึ้นบน
  พิมพ์