หน้า: 1 ... 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 [108] 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 818668 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1712 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 05:14:19 PM »

ซัมเมอร์สขนาด 2 hp 1 ตัวกับ 1.5 hp 1 ตัวต้องใช้ไดปั่นกี่ Kw ครับ แล้วใช้กับเครื่องยนต์ดีเซลสำหรับปั่นไฟกี่แรงครับ(ผมใช้งานพ่วงกันครับ)
**ที่ สวนใช้ไดปั่นไฟ 10 kw ของ Fork กับเครื่องยนต์ดีเซล 14 แรง จะพอไหวไหมครับ**

ถ้าปั๊มสองตัวนี้สตาร์ทไม่พร้อมกัน สามารถใช้ไดอย่างน้อย5Kครับ ถ้า10Kนี่เหลือๆ

ถ้าใช้พร้อมกันได้หรือป่าวครับ แล้วถ้าได้ต้องใช้ไฟที่เท่าไหร่จึงจะเหมาะสม (พ่วง 2 บ่อแต่ใช้เครื่องกำเนิดไฟแค่ชุดเดียว )
ปล.ไดปั่นไฟ 10 kw ของ Fork กับเครื่องยนต์ดีเซล 14 แรง

ใช้ได้ครับ

แล้วใช้ไฟอยู่ที่เท่าไหร่ครับถึงจะพอดีสำหรับเครื่องยนต์ทำงาน

กำลังเครื่องยนต์(แรงม้า)x80%xค่าPFของไดนาโม(ถ้าไม่ทราบให้ใช้0.75) จะได้หน่วยเป็นKVA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 07:49:50 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

boongun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1713 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:32:44 AM »

ผมซื้อเครื่องเลื่อยยนต์ stihl ms 180 ใช้ได้ 3 สัปดาห์ แล้วพ่อให้เพื่อนบ้านยืมไปใช้ตัดต้นมะขาม ขนาดไม่ใหญ่มาก ทำถ่าน เขาไม่ผสมออโตลูปเพราะคิดว่ามันเป็นเครื่อง 4 จังหวะ เติมน้ำมันใช้ไป 1 ลิตร โดยไม่ผสมออโตลูป  ตอนที่เอาเครื่องมาส่งผมเลยถามได้คำตอบแล้วแทบเข่าซุด พึ่งซื้อมาจะพังแล้ว ตอนนี้ผมเติมน้ำมันที่ผสมออโตลูป แล้วลองตัดดู อาการที่พบ เหมือนมันมีควันเยอะขึ้น เสียงดังขึ้นกว่าเดิม ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า การใช้งานยังตัดไม้ได้ดี สตาร์ทง่ายเหมือนเดิม อยากถามพี่ Tavit ว่าผมต้องปรับแต่งอะไรเพิ่มไหมหรือเอาเข้าร้านที่ซื้อมาเช็คสภาพ เพราะเขารับประกัน 6 เดือน พ่อผมไม่สบายใจและโกรธคนที่ยืมไปมากๆ ที่ใช้ไม่ระวังกลัวจะกลายเป็นทะเลาะบาดหมางกันครับ ช่วยตอบให้ความกระจ่างที่ครับ ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1714 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:58:45 AM »

ผมซื้อเครื่องเลื่อยยนต์ stihl ms 180 ใช้ได้ 3 สัปดาห์ แล้วพ่อให้เพื่อนบ้านยืมไปใช้ตัดต้นมะขาม ขนาดไม่ใหญ่มาก ทำถ่าน เขาไม่ผสมออโตลูปเพราะคิดว่ามันเป็นเครื่อง 4 จังหวะ เติมน้ำมันใช้ไป 1 ลิตร โดยไม่ผสมออโตลูป  ตอนที่เอาเครื่องมาส่งผมเลยถามได้คำตอบแล้วแทบเข่าซุด พึ่งซื้อมาจะพังแล้ว ตอนนี้ผมเติมน้ำมันที่ผสมออโตลูป แล้วลองตัดดู อาการที่พบ เหมือนมันมีควันเยอะขึ้น เสียงดังขึ้นกว่าเดิม ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า การใช้งานยังตัดไม้ได้ดี สตาร์ทง่ายเหมือนเดิม อยากถามพี่ Tavit ว่าผมต้องปรับแต่งอะไรเพิ่มไหมหรือเอาเข้าร้านที่ซื้อมาเช็คสภาพ เพราะเขารับประกัน 6 เดือน พ่อผมไม่สบายใจและโกรธคนที่ยืมไปมากๆ ที่ใช้ไม่ระวังกลัวจะกลายเป็นทะเลาะบาดหมางกันครับ ช่วยตอบให้ความกระจ่างที่ครับ ขอบคุณครับ

การรับประกันน่าจะมีเงื่อนไขถ้าไม่เติมออโตลูปน่าจะอยู่นอกเงื่อนไขการประกัน ตรงนี้คงต้องคุยกับทางร้านดูครับ เผื่อเขาจะเห็นใจ
ปกติเครื่องที่ผมซ่อมมาถ้าลืมเติมน้ำมัน2T ลูกสูบจะมีรอยไหม้แล้วก็ติดแค่ถอดออกมาขัดก็ยังสามารถใช้งานต่อได้อีกนานครับ ถ้าแหวนไม่หักหรือมีรอยลึกมากๆ
มีส่วนน้อยที่จะเจอว่าเสียหายมากจนต้องเปลี่ยนเสื้อสูบและลูกสูบ
  ถ้าของคุณยังติดเครื่องได้แต่อาจจะมีการสึกหรอไปบ้าง แต่ก็ยังใช้งานได้ ยังไม่ต้องซ่อมยกเว้นทางร้านจะซ่อมให้ฟรี

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
anuchit-en
*

« ตอบ #1715 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 02:51:11 PM »

สวัสดีคับ พอดีผมสนใจอยากจะมีเลื่อยยนต์ตัวเล็ก ๆไว่ใช้ในสวนคับ  มาสนใจเลื่อยยนต์ ยี่ห้อ stihl ms 180  อยากจะรบกวนสอบถามผู้รู้ว่า เลื่อยตัวนี้ต้องขึ้นทะเบียนหรือเปล่าคับ เพราะตามกฎกระทรวงถ้าเกิน 1 แรงม้าต้องขออนุญาติ ซึ่งรุ่นนี้ผมดูตามแคตตาล็อกของ stiht จะมี สเปคเครื่องยนต์ที่ 2 hpแต่ทางคนขายบอกว่ารุ่นนี้ไม่ต้องขึ้นทะเบียน และยังมีใบทดสอบจากลาดกระบังให้ด้วยว่ามีเครื่องยนต์แรงบิดสูงสุดที่ 0.8 hp ผมเลยงงคับ ขอขอบคุณล่วงหน้าที่ให้ข้อคิดเห็นต่าง ๆ นะคับ ขอบคุณครับ

รุ่นMS180เดิมๆมัน2แรงม้าครับ แต่หลังจากมีการแก้ไข พรบ.เลื่อยโซ่ยนต์ใหม่ จึงได้มีการดัดแปลงเลื่อยMS180และยี่ห้ออื่นๆอีกหลายรุ่น โดยใช้ฝาพลาสติกอุดที่ท่อไอดีบล๊อกอากาศให้เข้าได้แค่ครึ่งเดียวเพื่อต้องการลดแรงมาลงไม่ให้ถึง1แรงม้า ประเด็นคือถ้าเอามาใช้แบบเดิมๆบาร์ไม่ถึง12นิ้วก็ไม่ถือว่าเป็นเลื่อยโซ่ยนต์ แต่ถ้าถอดฝาอุดออกหรือเปลี่ยนบาร์เป็น12นิ้วขึ้นไปก็ต้องจดทะเบียนครับ 

ขอบคุณครับ
Janlapa
*

« ตอบ #1716 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 06:03:06 PM »

สอบถามโซล่าเซลเพือใช้กับซัมเมอร์ท 2 hp 1 ตัว 1 hp 1 ตัว
ต้องใช้ไฟฟ้ากี่วัตต์เพื่อขับซัมเมอร์ท
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ
ช่างที่ได้รับความเชื่อถือ

@ไร่จันลภา สวนลำไย อ.คลองลาน จ.กำแพงเพชร

ขอบคุณครับ
🌸สวนพุทธมาลี🌸
*

« ตอบ #1717 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 06:52:53 PM »

สอบถามคุณวิด ปั้มน้ำเบนซิลhondaเบาดับ เร่งไม่ขึ้น ของใหม่ มีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ เปิดฝาถังน้ำมันดูมีน้ำมันก้นถังเป็นสาเหตุให้เบาดับได้มั้ยครับ ก่อนหน้านี้นำเครื่องไปซ่อมเพราะไม่ได้เติมน้ำมันเครื่องก่อนใช้ เลยต้องเจียก้านสูบเกี่ยวมั้ยครับกับอาการเบาดับ ขอบคุณครับ

👍👍👍ฝากติดตามครับ FB สวนพุทธมาลี👈👈👈
boongun
*

« ตอบ #1718 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 01:13:30 PM »

การรับประกันน่าจะมีเงื่อนไขถ้าไม่เติมออโตลูปน่าจะอยู่นอกเงื่อนไขการประกัน ตรงนี้คงต้องคุยกับทางร้านดูครับ เผื่อเขาจะเห็นใจ
ปกติเครื่องที่ผมซ่อมมาถ้าลืมเติมน้ำมัน2T ลูกสูบจะมีรอยไหม้แล้วก็ติดแค่ถอดออกมาขัดก็ยังสามารถใช้งานต่อได้อีกนานครับ ถ้าแหวนไม่หักหรือมีรอยลึกมากๆ
มีส่วนน้อยที่จะเจอว่าเสียหายมากจนต้องเปลี่ยนเสื้อสูบและลูกสูบ
  ถ้าของคุณยังติดเครื่องได้แต่อาจจะมีการสึกหรอไปบ้าง แต่ก็ยังใช้งานได้ ยังไม่ต้องซ่อมยกเว้นทางร้านจะซ่อมให้ฟรี

เครื่องเลื่อยยนต์ยังใช้งานได้ครับ แต่รู้สึกเสียงจะดังมากกว่าเดิม คงต้องใช้ต่อไปครับมันยังพอใช้ได้ ขอบพระคุณ Tavid ที่แนะนำครับ
zuddum
*

« ตอบ #1719 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 06:43:47 AM »

ยิ้ม ขออนุญาตแจม ด้วย คุณ boongun ทำไมไม่ถอดดูลูกสุบ+เสื้อ สังเกตุดูว่ามันเป็นรอยหรือเปล่าลูกสูบไหม้ไหม รื้อออกมาเลย มันไม่มีอะไรซับซ้อนหรอก
boongun
*

« ตอบ #1720 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 01:40:35 PM »

ยิ้ม ขออนุญาตแจม ด้วย คุณ boongun ทำไมไม่ถอดดูลูกสุบ+เสื้อ สังเกตุดูว่ามันเป็นรอยหรือเปล่าลูกสูบไหม้ไหม รื้อออกมาเลย มันไม่มีอะไรซับซ้อนหรอก
ผมเอาไปที่ร้านที่เขาเป็นตัวแทนจำหน่าย เขาว่าใช้ต่อไปเลยมันยังพอใช้ได้ เสียดายลูกสูบเก่าแค่เสียงเครื่องยนต์มันดังมากกว่าเดิม55 ผมก็คิดแบบเขา เอาตัดไม้ทำถ่านต่ออีกได้ เขาบอกถ้ามันเสียมากๆ ค่อยเอามาผ่าเครื่องกับร้านเขาครับ ขอบคุณที่แนะนำครับผม
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1721 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 01:55:22 PM »

สอบถามคุณวิด ปั้มน้ำเบนซิลhondaเบาดับ เร่งไม่ขึ้น ของใหม่ มีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ เปิดฝาถังน้ำมันดูมีน้ำมันก้นถังเป็นสาเหตุให้เบาดับได้มั้ยครับ ก่อนหน้านี้นำเครื่องไปซ่อมเพราะไม่ได้เติมน้ำมันเครื่องก่อนใช้ เลยต้องเจียก้านสูบเกี่ยวมั้ยครับกับอาการเบาดับ ขอบคุณครับ

เกิดได้หลายสาเหตุครับ
ลองเช็กปะเก็นที่อ่างคาบิวว่ามีรอยแตก ฉีกขาดหรือไม่ ลองล้างคาบิวดู
ถ้าไม่หายอาจจะต้องปรับจูนอากาศ จูนรอบเดินเบา ปรับตั้งระบบกัลวานา

tayay
*

« ตอบ #1722 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 07:37:06 PM »

สวัสดีครับ คุณ tavid มีปัญหาคือ  ใช้เครื่องตัดหญ้า โรบิน รุ่น NB411 ของแท้จากสหไทยสามยอด  1. ปัญหาที่พบบ่อยคือ สตาร์ทติดยาก
สังเกตุประกายไฟที่ขั้วหัวเทียนไม่แรง คือมันอ่อนมาก (ไม้ช้อตยุงยังแรงกว่า) ทั้งที่เครื่องใหม่ เป็นตั้งแต่ซื้อใหม่ก็เป็นจนบัดนี้ 3 ปีแล้ว
2. เครื่องชอบดับเอง ทั้งที่น้ำมันก็ยังไม่หมดแล้วพอต้องสตาร์ทก็ติดยากๆๆ  ขอได้โปรดชี้แนะด้วยนะครับ
    แต่เรื่องแรงของเครื่องไม่มีปัญหา ตัดหญ้าได้ดีมาก
jomjon2012
*

« ตอบ #1723 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 10:41:33 PM »

ผมอยากสอบถามพี่ไหน่อยครับพอดีผมอยาก ขายโซ่ ของเครื่องเลื่อยโซ่ ผมสงสัยในข้อกฎหมายว่าสามารถขายได้เลยหรือต้องไปขออนุญาติในการขายจากที่ไหนครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1724 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 01:39:57 PM »

สวัสดีครับ คุณ tavid มีปัญหาคือ  ใช้เครื่องตัดหญ้า โรบิน รุ่น NB411 ของแท้จากสหไทยสามยอด  1. ปัญหาที่พบบ่อยคือ สตาร์ทติดยาก
สังเกตุประกายไฟที่ขั้วหัวเทียนไม่แรง คือมันอ่อนมาก (ไม้ช้อตยุงยังแรงกว่า) ทั้งที่เครื่องใหม่ เป็นตั้งแต่ซื้อใหม่ก็เป็นจนบัดนี้ 3 ปีแล้ว
2. เครื่องชอบดับเอง ทั้งที่น้ำมันก็ยังไม่หมดแล้วพอต้องสตาร์ทก็ติดยากๆๆ  ขอได้โปรดชี้แนะด้วยนะครับ
    แต่เรื่องแรงของเครื่องไม่มีปัญหา ตัดหญ้าได้ดีมาก

รุ่นนี้ปกติคอยล์ไฟมันก็ออกประมาณนี้ครับ เป็นเส้นเล็กๆบางๆ มองกลางแดดแทบมองไม่เห็น และตอนสตาร์ทต้องดึงเชือกเร็วๆ ไม่งั้นจะไม่เห็นประกายไฟ เป็นปกติของเครื่องรุ่นนี้
  ปัญหาเครื่องดับเอง ให้ลองเทสประกายไฟทันทีหลังเครื่องดับ ถ้าไม่มีประกายไฟ ให้ลองเคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดขึ้นอีกหรือเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อน ปกติหัวเทียนซื้อมาใหม่ๆจะต้องเคาะให้ชิดอีกนิด ถ้ายังไม่หายก้ให้ไปเช็กระยะGapระหว่างคอยล์กับจานไฟ ปกติระยจะอยุ่ประมาณ0.4มิล โดยใช้ปะเก็นขนาด0.4มิลรองตอนประกอบคอยล์ไฟ ลองดุตามนี้ก่อนครับ

ผมอยากสอบถามพี่ไหน่อยครับพอดีผมอยาก ขายโซ่ ของเครื่องเลื่อยโซ่ ผมสงสัยในข้อกฎหมายว่าสามารถขายได้เลยหรือต้องไปขออนุญาติในการขายจากที่ไหนครับ

ถ้าขายโซ่ บาร์ หรือ อะไหล่เลื่อยยนต์ที่มีขนาดตั้งแต่ 1แรงม้า บาร์12นิ้วขึ้นไป ต้องขออนุญาติครับ

jomjon2012
*

« ตอบ #1725 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 07:21:58 PM »

รุ่นนี้ปกติคอยล์ไฟมันก็ออกประมาณนี้ครับ เป็นเส้นเล็กๆบางๆ มองกลางแดดแทบมองไม่เห็น และตอนสตาร์ทต้องดึงเชือกเร็วๆ ไม่งั้นจะไม่เห็นประกายไฟ เป็นปกติของเครื่องรุ่นนี้
  ปัญหาเครื่องดับเอง ให้ลองเทสประกายไฟทันทีหลังเครื่องดับ ถ้าไม่มีประกายไฟ ให้ลองเคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดขึ้นอีกหรือเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อน ปกติหัวเทียนซื้อมาใหม่ๆจะต้องเคาะให้ชิดอีกนิด ถ้ายังไม่หายก้ให้ไปเช็กระยะGapระหว่างคอยล์กับจานไฟ ปกติระยจะอยุ่ประมาณ0.4มิล โดยใช้ปะเก็นขนาด0.4มิลรองตอนประกอบคอยล์ไฟ ลองดุตามนี้ก่อนครับ

อ้างจาก: jomjon2012 link=topic=409ว67.msg3108083#msg3108083 date=1455982893

ถ้าขายโซ่ บาร์ หรือ อะไหล่เลื่อยยนต์ที่มีขนาดตั้งแต่ 1แรงม้า บาร์12นิ้วขึ้นไป ต้องขออนุญาติครับ

ขอบพระคุณตาวิทมากๆนะครับ
ผมมีข้อสอบถามอีก1เรื่องครับ ถ้าผมจะขออนุญาติ ขายอะไหล่ โซ่ และบาร์ พร้อมซ่อมด้วย  ต้องไปขอที่กรมป่าไม้จังหวัดใช่ไหมครับหรืออำเภอ ที่ผมอยู่
และค่าใช้จ่ายปีละเท่าไหล่ครับ เพราะขอพิจารณาความคุ้มค่าของเงินที่ผมต้องจ่ายในการขออนุญาติต่อปีด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ
tayay
*

« ตอบ #1726 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 07:30:12 AM »

ขอบพระคุณ คุณ tavid มากครับ ผมจะลองทำตามที่แนะนำมา

Liked By: tavid
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1727 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 04:17:47 PM »

อ้างจาก: jomjon2012 link=topic=409ว67.msg3108083#msg3108083 date=1455982893

ขอบพระคุณตาวิทมากๆนะครับ
ผมมีข้อสอบถามอีก1เรื่องครับ ถ้าผมจะขออนุญาติ ขายอะไหล่ โซ่ และบาร์ พร้อมซ่อมด้วย  ต้องไปขอที่กรมป่าไม้จังหวัดใช่ไหมครับหรืออำเภอ ที่ผมอยู่
และค่าใช้จ่ายปีละเท่าไหล่ครับ เพราะขอพิจารณาความคุ้มค่าของเงินที่ผมต้องจ่ายในการขออนุญาติต่อปีด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ

ต้องขออนุญาติกับนายทะเบียนของกรมป่าไม้ เหมือนกับขออนุญาตเลื่อยยนต์ครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย

หน้า: 1 ... 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 [108] 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์