หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 809608 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #576 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:22:25 PM »

เครื่องตัดหญ้า kawasaki TD-40 ใช้ไปซักพักพอเครื่องร้อนจะดับ แก้ไขยังไงครับ ......ขอบคุณครับ

ถ้าเครื่องดับแล้วลองติดเครื่องดูใหม่ ถ้าเครื่องติดได้จะต้องตรวจสอบอัตรการจ่ายน้ำมัน แต่ถ้าต้องรอให้เครื่องเย็นก่อนจึงจะติดเครื่องได้ ให้ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อน ถ้ายังไม่หายมีโอกาสที่คอยล์จุดระเบิดจะเสื่อมครับ
หัวเทียนเปลี่ยนใหม่แล้วครับไฟออกแรงดี รอให้เครื่องเย็นแล้วก็ใช้ได้อีกพักนึง...คอยล์จุดระเบิดจะเสื่อมเช็คยังไงครับ
ร้านแนะนำให้แปลงเป็นระบบ cdi จะหายมั๊ย..
 ขอบคุณครับ

รุ่นนี้เป็นระบบCDIอยู่แล้วไม่ต้องแปลงอะไร คอยล์จุดระเบิดกับCDIจะรวมอยู่ในตัวเดียวกัน เวลาเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนพร้อมกัน ถ้าเปลี่ยนหัวเทียนแล้วไม่หายก็ต้องเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิด ถ้าหารุ่นนี้ไม่ได้หรือแพงเกินให้ใช้ของ มิตซูบิชิ รุ่นT200 จะใส่ได้พอดี ราคาไม่ควรเกิน450บาท

Liked By: maxim

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

nitit_tipnee
เกษตรกรมือใหม่
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #577 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:40:02 AM »

เครื่องยนต์น่าจะหลวมมาก ขณะเครื่องเย็นก็ติดดีอยู่ แต่พอเครื่องร้อนเสื้อสูบ(กระบอกสูบ) จะขยายตัวแรงอัดจะลดลงเครื่องยนต์จะมีอัตราส่วนการอัด (7-9:1) ไม่พอที่จะทำให้เกิดการสันดาป(จุดระเบิด)ได้ครับ การแก้ไขทำได้โดยการเปลี่ยนเสื้อสูบพร้อมลูกสูบครับอย่าลืมเปลี่ยนซีลข้างข้อด้วยนะครับ

Liked By: tsupakit
PHONGPECH
*

« ตอบ #578 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 02:51:41 PM »

อิ่มเลยครับ ข้อมูลล้วนๆ ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณ คุณตาวิท ไปใหนมาใหนขอให้ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ คนดียังมีในโลก
รอชมต่อครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tavid
เป็ดกะหมู
*

« ตอบ #579 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 06:43:02 AM »

ผมเพิ่งจะได้รถไถเล็กมือสอง เครื่องyanmar ss70  อยากจะตรวจสอบสักหน่อย แต่หาคู่มือไม่ได้เลย  เท่าที่คิดออกก็มี

ที่ทำไปแล้ว
-เปลี่ยนสายพาน
-เปลี่ยนลูกปืนลูกรอก
-เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง/เกียร์/ชุดพรวน
-เปลี่ยนจารบีโซ่ส่งกำลังชุดพรวน
กำลังจะทำ
-ล้างหม้อน้ำ
-ล้างถังน้ำมัน/กรอง
-ล้างกรองอากาศ
ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องทำอะไรเพิ่มอีก และหาคู่มือ/วิธีการได้จากไหน หรือบอกวิธีการถอดก็ได้ครับ  ขอบคุณครับ
chainsaw
*

« ตอบ #580 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:15:15 PM »

รถไถ่คูโบต้า L1-255

เข็มหน้าปัดรอบเครื่อง สวิงไปมา เกิดจากอะไรครับ

เปลี่ยนสายวัดรอบจะหายไหมครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #581 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:53:21 AM »

รถไถ่คูโบต้า L1-255

เข็มหน้าปัดรอบเครื่อง สวิงไปมา เกิดจากอะไรครับ

เปลี่ยนสายวัดรอบจะหายไหมครับ

เจอประจำครับสายข้ออ่อนข้างในฝืดให้ถอดไส้มาล้างแล้วคลุกจารบีให้ทั่วแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ รับรองรอบนิ่งกรึบไม่ต้องเปลี่ยนใหม่

Liked By: chainsaw

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
wirot
*

« ตอบ #582 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:14:47 PM »

ผมเพิ่งจะได้รถไถเล็กมือสอง เครื่องyanmar ss70  อยากจะตรวจสอบสักหน่อย แต่หาคู่มือไม่ได้เลย  เท่าที่คิดออกก็มี

ที่ทำไปแล้ว
-เปลี่ยนสายพาน
-เปลี่ยนลูกปืนลูกรอก
-เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง/เกียร์/ชุดพรวน
-เปลี่ยนจารบีโซ่ส่งกำลังชุดพรวน
กำลังจะทำ
-ล้างหม้อน้ำ
-ล้างถังน้ำมัน/กรอง
-ล้างกรองอากาศ
ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องทำอะไรเพิ่มอีก และหาคู่มือ/วิธีการได้จากไหน หรือบอกวิธีการถอดก็ได้ครับ  ขอบคุณครับ

ผมก็เพิ่งได้มาซักเดือนแล้วเหมือนกัน แต่เป็น ss90 ของผมหนักกว่าตรงที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วมันหยดออกมาตรงเพลาล้อจนหมดเลย ที่ชุดพรวนก็เหมือนกัน มันหยดออกมาตรงเพลาพรวนจนหมด ถอดออกมาดูปรากฏว่ารถจอดนานจนสนิมกินเพลา ซีลเลยเอาไม่อยู่ ไปกลึงปลอกมาใส่เพลาใหม่ ส่วนซีลยังดีอยู่เลยไม่เดือดร้อนนัก นี่ถ้าต้องเปลี่ยนซีลด้วยคงหน้ามืด เพราะไม่รู้จะหาอะไหล่ที่ไหน แต่ลูกปืนยังหาได้อยู่ ตอนนี้ยังเหลือรอ กลึงปลอกใส่เพลาพรวน ผมมีคู่มือการใช้และบำรุงรักษาคร่าวๆของรุ่นใกล้เคียงครับ ถ้าต้องการส่ง email มาได้เลย wirot@measuretronix.com อ้อ..อย่าลืมเปลี่ยนกรองดีเซลและล้างกรองน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ อยู่ด้านขวาของเพลาหมุนสตาร์ตเครื่อง เป็นนอดขันปิดฝาไว้ ถอดออกมาจะมีน้ำมันไหลออกมาหน่อยนึง ดึงไส้กรองออกมาล้างน้ำมันเบนซินให้สะอาดแล้วใส่กลับครับ

และผมมีปัญหาอยากเรียนถามผู้รู้ตรงนี้ด้วยครับสำหรับรถพรวนดินเดินตามของยันม่าร์ ว่าลูกปืนเพลาพรวนที่อยู่นอกห้องโซ่ ใช้น้ำมันหล่อลื่นเดียวกันจากห้องโซ่ หรือจะต้องมีซีลกั้นไม่ให้น้ำมันจากห้องโซ่ออกมาที่เพลาด้านนอก แล้วลูกปืนที่อยู่ด้านนอกใช้หล่อลื่นจากจาระบีอย่างเดียว ใช่หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 03:33:28 PM โดย wirot » บันทึกการเข้า

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
ole.
*

« ตอบ #583 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:43:00 PM »

อยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ คือกำลังจะซื้อเลื่อยยนต์ไว้ใช้งานครับ ตั้งงบไว้ 5000 จะเลือกซื้อยี่ห้ออะไร รุ่นไหนดีครับ ที่ทนๆและหาอะไหล่ง่ายๆ ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุณครับ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #584 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:08:36 PM »

ขอสอบถามครับ ว่าเครื่องพ่นยาแบบเครื่องยนต์ สามารถใช้นำ้มัน แก๊สโซฮอล 91 ได้หรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ 91 ธรรมดาเริ่มหายาก
tavid
Moderator
*

« ตอบ #585 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:11:05 AM »

ขอสอบถามครับ ว่าเครื่องพ่นยาแบบเครื่องยนต์ สามารถใช้นำ้มัน แก๊สโซฮอล 91 ได้หรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ 91 ธรรมดาเริ่มหายาก

ใช้ได้ครับ แต่อายุของท่อน้ำมัน,ไดอะแฟรมและลูกยางปั๊มน้ำมันจะสั้นลงครับ

อยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ คือกำลังจะซื้อเลื่อยยนต์ไว้ใช้งานครับ ตั้งงบไว้ 5000 จะเลือกซื้อยี่ห้ออะไร รุ่นไหนดีครับ ที่ทนๆและหาอะไหล่ง่ายๆ ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุณครับ

รับรองได้ว่าจะมีคนส่งข้อความเข้ามาเสนอขายเลื่อยคุณอย่างน้อย1ร้าน ขอให้พิจารณาให้รอบคอบก่อนจะตัดสินใจนะครับ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #586 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 07:10:30 PM »

ใช้ได้ครับ แต่อายุของท่อน้ำมัน,ไดอะแฟรมและลูกยางปั๊มน้ำมันจะสั้นลงครับ

แล้วเราจะมีวิธีป้องกันหรือเปล่าครับ หรือว่าพออุปกรณ์พวกนี้หมดอายุเราค่อยเปลี่ยนใหม่
tavid
Moderator
*

« ตอบ #587 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:45:26 AM »

แล้วเราจะมีวิธีป้องกันหรือเปล่าครับ หรือว่าพออุปกรณ์พวกนี้หมดอายุเราค่อยเปลี่ยนใหม่

ถ้าเป็นท่อน้ำมันก็พยายามเปลี่ยนไปใช้แบบคุณภาพดีๆ ไดอะแฟรม(ผ้าปั๊ม)ก็ใช้กับโซฮอลได้นานกว่าจะแข็งตัว แต่ก็ยังไม่มีชนิดที่สามารถทนโซฮอลได้แบบหายห่วง ส่วนลูกยางปั๊มอันนี้คือจุดอ่อนที่สุดจะเป็นตัวที่เปื่อยก่อนเพื่อนและยังไม่มีวัสดุทดแทนที่สามารถทนโซฮอลได้ แต่ตอนนี้ผมกำลังทดลองดัดแปลงคาบิวแบบไดอะแฟรมทั่วๆไปให้สามารถดูดน้ำมันได้เองโดยไม่ต้องใช้ลูกยางปั๊ม ได้ผลยังไงค่อยมารายงานครับ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #588 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:22:29 AM »

ถ้าเป็นท่อน้ำมันก็พยายามเปลี่ยนไปใช้แบบคุณภาพดีๆ ไดอะแฟรม(ผ้าปั๊ม)ก็ใช้กับโซฮอลได้นานกว่าจะแข็งตัว แต่ก็ยังไม่มีชนิดที่สามารถทนโซฮอลได้แบบหายห่วง ส่วนลูกยางปั๊มอันนี้คือจุดอ่อนที่สุดจะเป็นตัวที่เปื่อยก่อนเพื่อนและยังไม่มีวัสดุทดแทนที่สามารถทนโซฮอลได้ แต่ตอนนี้ผมกำลังทดลองดัดแปลงคาบิวแบบไดอะแฟรมทั่วๆไปให้สามารถดูดน้ำมันได้เองโดยไม่ต้องใช้ลูกยางปั๊ม ได้ผลยังไงค่อยมารายงานครับ

ถ้าได้ผลยังไงแจ้งข่าวหน่อยนะครับพี่ ขอบคุณครับ

Liked By: tavid
tayay
*

« ตอบ #589 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:56:23 AM »

สวัสดี คุณตาวิด มองหาเครื่องตัดหญ้าที่เหมาะกับผู้หญิง พื้นที่ 2 ไร่ ซ่อมไม่เป็น
อยากได้ของแท้ญี่ปุ่นยี่ห้อโรบิน ควรใช้รุ่นไหนดีคุ่ะ  ทางสหไทยฯแนะนำ รุ่น 351
มากกว่า 411  อยากขอคำแนะนำจากคุณตาวิดด้วยค่ะ

ReHeat
*

« ตอบ #590 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:48:48 PM »

โซ่ของเลี่อยยนต์ ขาดครับ

ให้น้องชายเอาไปใช้

เราสามารถต่อมันได้มั๊ยครับ

มีข้อต่อของมันขายมั๊ย ถ้ามี ขายที่ไหนราคาเท่าไร

ตอนนนี้ใส่โซ่สำรองใช้อยู่ แต่เสียดายโซ่เส้นเก่า

อยากซ่อมเอาไว้ใช้เป็นโซ่สำรองครับ

ถ้าจะแนะนำวิธีต่อโซ่ อย่างถูกต้องให้ด้วยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #591 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:47:23 PM »

สวัสดี คุณตาวิด มองหาเครื่องตัดหญ้าที่เหมาะกับผู้หญิง พื้นที่ 2 ไร่ ซ่อมไม่เป็น
อยากได้ของแท้ญี่ปุ่นยี่ห้อโรบิน ควรใช้รุ่นไหนดีคุ่ะ  ทางสหไทยฯแนะนำ รุ่น 351
มากกว่า 411  อยากขอคำแนะนำจากคุณตาวิดด้วยค่ะ

ลองหาดู โรบิ้น(Rabbit) รุ่น ECO4EA-2 หรือ มากีต้า RBC-413 ครับ

โซ่ของเลี่อยยนต์ ขาดครับ

ให้น้องชายเอาไปใช้

เราสามารถต่อมันได้มั๊ยครับ

มีข้อต่อของมันขายมั๊ย ถ้ามี ขายที่ไหนราคาเท่าไร

ตอนนนี้ใส่โซ่สำรองใช้อยู่ แต่เสียดายโซ่เส้นเก่า

อยากซ่อมเอาไว้ใช้เป็นโซ่สำรองครับ

ถ้าจะแนะนำวิธีต่อโซ่ อย่างถูกต้องให้ด้วยครับ

โซ่ต่อได้แต่ต้องใช้เครื่องมือสำหรับต่อโซ่ครับ รายละเอียดต้องให้คุณ Chain saw มาตอบให้ครับ

หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์