หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 810596 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #560 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:43:58 AM »

ถามเรื่องเครื่องตัดหญ้าหน่อยครับ ไม่รู้ยี่ห้ออะไรนะครับ แต่ใช้เครื่องยนต์ของฮอนด้า ซื้อมาเมื่อประมาณสี่เดือนก่อนเป็นของใหม่

อุปกรณ์ประกอบใช้สัญลักษณ์ AAAA  วันนี้ตัดไปตัดมามีเสียงผิดปกติ เสียงดังแคล้งฯฯ ผมดับเครื่องแล้วลองติดเครื่องใหม่

ก็เป็นเหมือนเดิม ใบตัดเหมือนไม่มีแรง แล้วก็ประมาณหยุดหมุนบ้าง หมุนบ้าง เหมือนกับฟันเฟืองมันหลุดจากกันน่ะครับ

แต่เครื่องยนต์ติดเหมือนเดิม ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับไม่ทราบพอจะแกะออกมาแก้ไขเองได้หรือเปล่า (ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่)

ไม่ก็ต้องเอาไปร้านซ่อม หรือร้านที่ขาย(ผมไม่ได้จำว่าเขารับประกันให้หรือเปล่า ไม่คิดว่าจะเสียเร็วขนาดนี้ครับ)

ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องตัดหญ็าแบบไหนครับ สะพายหรือรถเข็น

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

nnk@kim
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #561 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:52:10 AM »

เครื่อง Honda G200 5.5 CDI สังเกตุ ว่า บ่าวาว์ล ทรุด มากน้อยเพียงใดแล้ว ค่ามาตฐานเท่าไรครับ แล้วถ้าทรุด จะต้องเจียรปลายก้านวาว์ล ออกระยะ เท่าไรครับ และอีกอย่าง เมื่อติดครื่องแล้ว เร่งเครื่องไว้นิดนึง จะมีอาการ ระเบิด ทางไอดี เป็นบางครั้งครับ
pomnuay
*

« ตอบ #562 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:24:16 AM »

ถามเรื่องเครื่องตัดหญ้าหน่อยครับ ไม่รู้ยี่ห้ออะไรนะครับ แต่ใช้เครื่องยนต์ของฮอนด้า ซื้อมาเมื่อประมาณสี่เดือนก่อนเป็นของใหม่

อุปกรณ์ประกอบใช้สัญลักษณ์ AAAA  วันนี้ตัดไปตัดมามีเสียงผิดปกติ เสียงดังแคล้งฯฯ ผมดับเครื่องแล้วลองติดเครื่องใหม่

ก็เป็นเหมือนเดิม ใบตัดเหมือนไม่มีแรง แล้วก็ประมาณหยุดหมุนบ้าง หมุนบ้าง เหมือนกับฟันเฟืองมันหลุดจากกันน่ะครับ

แต่เครื่องยนต์ติดเหมือนเดิม ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับไม่ทราบพอจะแกะออกมาแก้ไขเองได้หรือเปล่า (ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่)

ไม่ก็ต้องเอาไปร้านซ่อม หรือร้านที่ขาย(ผมไม่ได้จำว่าเขารับประกันให้หรือเปล่า ไม่คิดว่าจะเสียเร็วขนาดนี้ครับ)

ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องตัดหญ็าแบบไหนครับ สะพายหรือรถเข็น

เป็นเครื่องแบบสะพายครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #563 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:51:29 PM »

เครื่อง Honda G200 5.5 CDI สังเกตุ ว่า บ่าวาว์ล ทรุด มากน้อยเพียงใดแล้ว ค่ามาตฐานเท่าไรครับ แล้วถ้าทรุด จะต้องเจียรปลายก้านวาว์ล ออกระยะ เท่าไรครับ และอีกอย่าง เมื่อติดครื่องแล้ว เร่งเครื่องไว้นิดนึง จะมีอาการ ระเบิด ทางไอดี เป็นบางครั้งครับ

ถ้าจุดระเบิดในพอร์ทไอดีได้นี่วาล์วน่าจะยันหรือรั่วมากแล้วครับ
ปกติเครื่องรุ่นนี้เป็นระบบไดเร็กวาล์ว คือใช้เพลาลูกเบี้ยวกดวาล์วโดยตรง โดยมีชิมเป็นตัวกั้นกลาง จึงไม่สามารถปรับตั้งวาล์วแบบทั่วๆไปได้ การตั้งวาล์วที่ถูกต้องจะต้องเปลี่ยนแผ่นชิมให้หนาหรือบางตามขนาดที่ต้องการ แต่สำหรับผมถ้าวาล์วยันแต่ไม่อยากเปลี่ยนชิมก็ใช้วิธีเจียร์ก้านวาล์วออกให้เท่ากับระยะบ่าวาล์วที่ทรุด หรือให้ได้ระยะห่างสัก 0.2-0.4มิล ให้วาล์วไอเสียห่างกว่าไอดีนิดนึง ตามสไตล์ของเครื่องแบบไดเร็กวาล์ว

ปล. ข้อมูลนี้ผมได้มาจากประสบการณ์ล้วนๆไม่ใช่ข้อมูลทางวิชาการ ผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณ

Liked By: lief36

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #564 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:55:34 PM »

เป็นเครื่องแบบสะพายครับ

อาการนี้ก้านเพลาหลุดครับ ให้ลองศึกษาดูวิธีการตามในลิ้งนี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.800

Liked By: pomnuay

nonglak
*

« ตอบ #565 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 10:50:41 AM »

เรียนถามคุณtavidครับคือผมต้องการใช้เครื่องสูบน้ำท่อพยานาคผมอยากได้เครื่องแบนซินสี่สูบติดแก็สผมไม่รู้ว่าต้องใช้เครื่องยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรดีกี่ซีซี บำรุงรักษาง่ายหน่อยนะครับท่อพญานาคที่ผมจะใช้ขนาด8นิ้วครับพอดีที่บ้านน้ำท่วมต้องสูบกันเป็นเดือนครับ
nnk@kim
*

« ตอบ #566 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 07:52:54 PM »

ขอขอบคุณ tavid มากครับ กับคำถามครั้งที่แล้ว อยากถามต่อว่า ผมมีเครื่อง yanmar TF115L อยู่สภาพหลวมมาก อยากจะฟิตใหม่ โดยเปลื่ยน ชุดเสื้อสูบของแท้ คือ ปลอก+แหวน+ลูก ใหม่ เช๊คค่าของแล้ว ชุดเสื้อสูบแท้ คือ ปลอก+ลูก+แหวน+สลัก+ปะแก็นแท้ อยู่ที่ชุดละ 2200 บาท อยากทราบว่าค่าแรงช่างทั่วไปเท่าไรครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #567 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 02:35:32 PM »

เรียนถามคุณtavidครับคือผมต้องการใช้เครื่องสูบน้ำท่อพยานาคผมอยากได้เครื่องแบนซินสี่สูบติดแก็สผมไม่รู้ว่าต้องใช้เครื่องยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรดีกี่ซีซี บำรุงรักษาง่ายหน่อยนะครับท่อพญานาคที่ผมจะใช้ขนาด8นิ้วครับพอดีที่บ้านน้ำท่วมต้องสูบกันเป็นเดือนครับ

เครื่อง4สูบต้อง TOYOTA อย่างเดียวเลยครับ ซ่อมง่าย อะไหล่ถูกและหาง่าย ถ้าติดแก๊สก็หาเครื่องคาบูเรเตอร์ก็พอครับ หาเครื่องราคาถูกๆที่เขายกลง เช่นเครื่อง 1Y 1600ซีซี, 2Y1800ซีซี,หรือ3Y 2000ซีซี เครื่องตระกูลY ยังคงมีความนิยมใช้อยู่ ถ้าเดินหาดีๆอาจจะเจอเครื่อง2Y หรือ 3Y LPG ซึ่งเป็นเครื่องที่รองรับการใช้แก๊สมาจากโรงงานแล้วซึ่งไม่ต้องใช้มิกเซอร์ต่อท่อแก๊สเข้าใต้ฐานคาบิวได้เลย เครื่องตระกูลนี้ใช้โซ่ขับราวลิ้นจึงไม่ต้องกังวลเรื่องต้องคอยเปลี่ยนสายพานTiming

nonglak
*

« ตอบ #568 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 03:07:02 PM »

เครื่อง4สูบต้อง TOYOTA อย่างเดียวเลยครับ ซ่อมง่าย อะไหล่ถูกและหาง่าย ถ้าติดแก๊สก็หาเครื่องคาบูเรเตอร์ก็พอครับ หาเครื่องราคาถูกๆที่เขายกลง เช่นเครื่อง 1Y 1600ซีซี, 2Y1800ซีซี,หรือ3Y 2000ซีซี เครื่องตระกูลY ยังคงมีความนิยมใช้อยู่ ถ้าเดินหาดีๆอาจจะเจอเครื่อง2Y หรือ 3Y LPG ซึ่งเป็นเครื่องที่รองรับการใช้แก๊สมาจากโรงงานแล้วซึ่งไม่ต้องใช้มิกเซอร์ต่อท่อแก๊สเข้าใต้ฐานคาบิวได้เลย เครื่องตระกูลนี้ใช้โซ่ขับราวลิ้นจึงไม่ต้องกังวลเรื่องต้องคอยเปลี่ยนสายพานTiming
ต้องขอขอบพระคุณคุณtavid มากครับผมจะได้ไปหาเครื่องให้ได้ก่อนครับ รบกวนถามอีกอย่างครับผมตั้งสูบน้ำกลางแจ้งเราสามารถใช้ถังแก๊สบ้านได้มั้ยพอดีมีไม่ได้ใช้อยู่ลูกหนึ่ง ถังขนาด15กก.ไม่ทราบว่าจะใช้ได้นานประมาณใหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 03:09:03 PM โดย nonglak » บันทึกการเข้า
dinny
*

« ตอบ #569 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 06:23:54 PM »

เรียนปรึกษาผู้รู้ทุกท่านเลยค่ะ เป็นคนกทม. เกษตรกรมือใหม่ ตอนนี้มีสวนยางประมาณ80ไร่ที่เลย ตั้งใจจะทำยางกับอ้อยเป็นหลักค่ะ วางแผนจะเพิ่มพื้นที่ไปเรื่อยๆตามกำลังทรัพย์ค่ะ ว่าจะซื้อรถไถใหม่สำหรับอ้อยค่ะ ดูไว้เป็นตัว new holland TD95d ทุกๆท่านมีความเห็นยังไงบ้างคะ เหมาะสมหรือไม่ หรือจะแนะนำตัวอื่น ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #570 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:38:50 AM »

ขอขอบคุณ tavid มากครับ กับคำถามครั้งที่แล้ว อยากถามต่อว่า ผมมีเครื่อง yanmar TF115L อยู่สภาพหลวมมาก อยากจะฟิตใหม่ โดยเปลื่ยน ชุดเสื้อสูบของแท้ คือ ปลอก+แหวน+ลูก ใหม่ เช๊คค่าของแล้ว ชุดเสื้อสูบแท้ คือ ปลอก+ลูก+แหวน+สลัก+ปะแก็นแท้ อยู่ที่ชุดละ 2200 บาท อยากทราบว่าค่าแรงช่างทั่วไปเท่าไรครับ

ค่าแรงแต่ละพื้นที่ไม่เท่ากัน ถ้าแถวบ้านผมค่าแรงราว800-1000บาท และถ้าช่างซื้อของเองเขาจะได้ส่วนลดค่าอะไหล่จากร้านอะไหล่ด้วยครับผม

hoyu123456
*

« ตอบ #571 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:32:40 PM »

อยากสร้างเครื่องบดอาหารสัตว์เองอยากรู้ตรงส่วนใบมีดที่ใช้บดมีลักษณะอย่างไร ขอดูรูปด้วย ผู้รู้ผู้มีประสบการแนะนำด้วยคับขอบคุณคับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #572 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 02:36:31 PM »

ต้องขอขอบพระคุณคุณtavid มากครับผมจะได้ไปหาเครื่องให้ได้ก่อนครับ รบกวนถามอีกอย่างครับผมตั้งสูบน้ำกลางแจ้งเราสามารถใช้ถังแก๊สบ้านได้มั้ยพอดีมีไม่ได้ใช้อยู่ลูกหนึ่ง ถังขนาด15กก.ไม่ทราบว่าจะใช้ได้นานประมาณใหนครับ

ใช้ถังแก๊สบ้านได้เลยครับ ส่วนอัตราการใช้แก๊สจะขึ้นอยู่กับขนาดของเครื่องยนต์และโหลดครับ

maxim
*

« ตอบ #573 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 06:46:58 PM »

เครื่องตัดหญ้า kawasaki TD-40 ใช้ไปซักพักพอเครื่องร้อนจะดับ แก้ไขยังไงครับ ......ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #574 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:30:36 AM »

เครื่องตัดหญ้า kawasaki TD-40 ใช้ไปซักพักพอเครื่องร้อนจะดับ แก้ไขยังไงครับ ......ขอบคุณครับ

ถ้าเครื่องดับแล้วลองติดเครื่องดูใหม่ ถ้าเครื่องติดได้จะต้องตรวจสอบอัตรการจ่ายน้ำมัน แต่ถ้าต้องรอให้เครื่องเย็นก่อนจึงจะติดเครื่องได้ ให้ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อน ถ้ายังไม่หายมีโอกาสที่คอยล์จุดระเบิดจะเสื่อมครับ

maxim
*

« ตอบ #575 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:18:27 AM »

ถ้าเครื่องดับแล้วลองติดเครื่องดูใหม่ ถ้าเครื่องติดได้จะต้องตรวจสอบอัตรการจ่ายน้ำมัน แต่ถ้าต้องรอให้เครื่องเย็นก่อนจึงจะติดเครื่องได้ ให้ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อน ถ้ายังไม่หายมีโอกาสที่คอยล์จุดระเบิดจะเสื่อมครับ
หัวเทียนเปลี่ยนใหม่แล้วครับไฟออกแรงดี รอให้เครื่องเย็นแล้วก็ใช้ได้อีกพักนึง...คอยล์จุดระเบิดจะเสื่อมเช็คยังไงครับ
ร้านแนะนำให้แปลงเป็นระบบ cdi จะหายมั๊ย..
 ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์