หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 811208 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #544 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:15:31 AM »

ของผมใช้เครื่องมือง่ายๆครับสำหรับครัชแบบ3ก้อน 

สำหรับครัชแบบนี้ จะถอดครัชออกก็ให้ขันไปตามทิศทางที่ลูกศรชี้(OFF)

ยัดเชือกเข้ารูหัวเทียน

ใช้ประแจทำเองขันออก

ถอดครัชออกแล้ว

ชิ้นส่วนต่างๆ

ปั๊มน้ำมันเครื่องซ่อนอยู่ข้างใน

ถอดเฟืองออก

ปั๊มซ่อนอยู่ข้างใน

ตรวจสอบดูท่อน้ำมันทั้งขาเข้าและออก รั่วแตก เปลี่ยน เสร็จแล้วจะใช้สายรัดหรือติดกาวก็ว่ากันไป ตามสะดวก

Liked By: www.siamhw.com, mskh875

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

karn.b
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #545 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:23:44 AM »

อายจัง อายจัง
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับวิธีถอดคลัซ ผมกำลังติดปัญหานี้พอดี
ผมมีเลื่อยยนต์อยู่ 2 ตัวครับ
ตัวแรกเป็น makita dcs43x ตัวนี้ใช้งานไม่ได้อาการสตาร์ทติดแต่ก็ดับเร่งไม่ได้ ดับทันที
ตัวที่สองพึ่งซื้อมาครับของจีนแต่ก็มีปัญหาเรื่องน้ำมันหล่อโซ่ออกน้อยเลยจะลองทำตามที่พี่ Tavid แนะนำไว้คือจะถอดถังน้ำมันออก
แต่ก็ติดเรื่องถอกคลัซไม่ออก คิดว่าที่น้ำมันออกน้อยเพราะว่าสายดูดมันยาวไปดูเหมือนจะหักพับอยู่ เลยออกไม่สะดวก

ร่ายมายาว  ตกใจ ขอถามหน่อยครับ
1.เครื่อง makita ถอดคาร์บิวล้าง, ดัดกระเดื่อง ไปสามรอบแล้วไม่หาย แต่ผ้าปั้ม(ไดอะแฟรม) ดูแข็ง ๆ และก็ชุดสายน้ำมัน เปื่อยยุ้ย หักพับ มีอากาศเข้า
ถังน้ำมันทำให้คาร์บิวไม่มีแรงดูด เป็นไปได้ไหมครับสองตัวนี้เป็นสาเหตุ คิดว่าจะลองเปลี่ยนดู แต่หาซื้อไม่ได้เลยคุณ Tavid พอจะมีไหม หรือรบกวนหาให้หน่อยครับ หรือท่านสมาชิกท่านใดแนะนำหน่อย
2.เครื่องจีน  ฝั่งจานไฟหลังจากขันน๊อดออกตัวจานก็ต้องขันออกเช่นเดียวกันใช่หรือเปล่า และผมเห็นเหมือนมีน้ำยาล็อคเกลียวติดอยู่ต้องใช้น้ำยาล้างออกก่อน หาซื้อที่ไหน แพงไหม

ถามยาวไปหน่อย ขออภัยด้วย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 11:49:38 AM โดย karn.b » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #546 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 02:23:53 PM »

1. สาเหตุน่าจะมาจากสายดูดน้ำมันรั่วมากกว่าครับ ส่วนถังน้ำมันถ้ารูระบายไม่ตันไม่น่ามีปัญหาครับ ถ้าซื้อมาเปลี่ยนอาจจะเสียตังค์ฟรี
2. จานไฟไม่ต้องถอดครับ ถอดแค่ครัชและจานครัชก็พอครับ ปกติเขาจะใช้กาวล๊อกเกลียว แต่ไม่ต้องใช้น้ำยาใดๆครับ ประแจดีๆออกแรงโยกทีเดียวแรงๆก็ออกครับ มันสู้แรงเราไม่ได้หรอก 555

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
wizbigbike
*

« ตอบ #547 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 09:35:07 PM »

คือเมื้อปีที่แล้ว ได้ซื้อเลื่อยเล็กมาจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไรเป็นของจีนราคา3900 แต่ไม่ค่อยได้ใช้ พอมาเดือนที่แล้ว
ลุยงานใหญ่ตัดไม้ยูคา ปรากฏว่าตัดยังไม่ถึงชั่วโมงดับสตาร์ไม่ติด วันต่อมาเอาไปซ่อมแล้วมาตัดต่อ ตัดอยู่ดีๆดับไปเฉยเลยแล้วก็สตาร์ไม่ติดอีกแล้วก็เอาไปซ่อมอีก เป็นแบบนี้มาจนนับครั้งไม่ถ้วน พี่คนไหนที่เคยใช้พอจะมีทางออกไมครับ ซ่อมไปหมดเยอะมากครับ
chainsaw
*

« ตอบ #548 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:09:13 PM »

คือเมื้อปีที่แล้ว ได้ซื้อเลื่อยเล็กมาจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไรเป็นของจีนราคา3900 แต่ไม่ค่อยได้ใช้ พอมาเดือนที่แล้ว
ลุยงานใหญ่ตัดไม้ยูคา ปรากฏว่าตัดยังไม่ถึงชั่วโมงดับสตาร์ไม่ติด วันต่อมาเอาไปซ่อมแล้วมาตัดต่อ ตัดอยู่ดีๆดับไปเฉยเลยแล้วก็สตาร์ไม่ติดอีกแล้วก็เอาไปซ่อมอีก เป็นแบบนี้มาจนนับครั้งไม่ถ้วน พี่คนไหนที่เคยใช้พอจะมีทางออกไมครับ ซ่อมไปหมดเยอะมากครับ

ช่างซ่อมอะไรให้ครับ
chainsaw
*

« ตอบ #549 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:10:02 PM »

วิธีการตรวจสอบบาร์ เลื่อยยนต์ Oragon แท้

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23485.384

โดยตรวจสอบเลขที่ยิงลงไปที่บาร์ว่า รุ่นถูกต้องตามเว็บหรือไม่

เช่น เลข 120SPEA041 จะต้องเป็นบาร์รุ่น Pro 91

Liked By: www.siamhw.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 12:13:41 PM โดย chainsaw » บันทึกการเข้า
wizbigbike
*

« ตอบ #550 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 07:30:47 PM »

หลักๆที่เห็นก็จะมีแต่ล้างคาบูอะครับ บ้างที่ก็เปลี่ยนหัวเทียน ไม่เกินนี้

sealza2009
*

« ตอบ #551 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 01:03:36 PM »

ผมอยากทราบเวลาstartเครื่องยนตืเบนซิน 5.5แรง ทำไมต้องโช้คทุกครั้งถึงจะติดครับ
sealza2009
*

« ตอบ #552 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 01:07:13 PM »

เวลาstartเครื่องยนต์เบนซิน 5.5 แรง ต้องโช้คทุกครั้งเลยครับ ถึงจะติด เกิดจากอะไรครับ(เครื่องจีน) ยิ้มเท่ห์
karnthamkaset
*

« ตอบ #553 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 01:22:04 PM »

ผมอยากทราบว่าการไถผาน 2  นั้นไถถึงชั้นดินดานหรือไม่ เนื่องจากว่าผมไม่มี ripper ระเบิดดินดาน

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #554 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 05:07:30 PM »

เวลาstartเครื่องยนต์เบนซิน 5.5 แรง ต้องโช้คทุกครั้งเลยครับ ถึงจะติด เกิดจากอะไรครับ(เครื่องจีน) ยิ้มเท่ห์

เป็นปกติครับ แม้แต่เครื่องของฮอนด้าก็ต้องโช้กทุกครั้งเหมือนกัน

www.siamhw.com
*

SIAM-POWERTOOLS

« ตอบ #555 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:34:49 PM »

หลักๆที่เห็นก็จะมีแต่ล้างคาบูอะครับ บ้างที่ก็เปลี่ยนหัวเทียน ไม่เกินนี้
อันดับแรกสุด เช็คไฟก่อนนะครับ (ที่คอยล์ไฟ)   ถ้าไฟยังดีก็เช็คน้ำมัน (คาร์บูเรเตอร์)  ถ้าล้างแล้วไม่ตัน ผ้าปั๊มยังอยู่ในสภาพดีไม่แข็งกระด้าง ก็น่าจะใช้ได้    คิดว่าช่างน่าจะเช็คดีแล้วนะครับ

ลำดับต่อมา ที่สันนิษฐานไว้ 100 เครื่อง จะพบอยู่ประมาณ 90 เครื่อง  คือ พอทำงานหนักๆ  ซีลข้างข้อเหวี่ยง จะเสื่อมสภาพ ทำให้เครื่องไม่อัด เครื่องก็ติดๆดับๆ จนถึงไม่ติดเลย  -- ทิ้งไว้นานๆ ก็สามารถเสื่อมสภาพได้ครับ เพราะซีลมียางเป็นส่วนประกอบ
ถอดซีลเอาไปเป้นตัวอย่างไว้เพื่อหาซื้อซีลตามร้านอะไหล่รถยนต์ จะมีซีลประเภทนี้เยอะ บางคนเค้าเรียก "ซีล3เบอร์" "ซีลกันน้ำมัน"

* หลากหลายสาเหตุนะครับ อันนี้เป็นเพียงอาการทั่วๆไป ที่มักพบบ่อยๆ

www.siamhw.com
*

SIAM-POWERTOOLS

« ตอบ #556 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:50:28 PM »

อันดับแรกสุด เช็คไฟก่อนนะครับ (ที่คอยล์ไฟ)   ถ้าไฟยังดีก็เช็คน้ำมัน (คาร์บูเรเตอร์)  ถ้าล้างแล้วไม่ตัน ผ้าปั๊มยังอยู่ในสภาพดีไม่แข็งกระด้าง ก็น่าจะใช้ได้    คิดว่าช่างน่าจะเช็คดีแล้วนะครับ

ลำดับต่อมา ที่สันนิษฐานไว้ 100 เครื่อง จะพบอยู่ประมาณ 90 เครื่อง  คือ พอทำงานหนักๆ  "ซีลข้างข้อเหวี่ยง" จะเสื่อมสภาพ ทำให้เครื่องไม่อัด เครื่องก็ติดๆดับๆ จนถึงไม่ติดเลย  -- ทิ้งไว้นานๆ ก็สามารถเสื่อมสภาพได้ครับ เพราะซีลมียางเป็นส่วนประกอบ
ถอดซีลเอาไปเป้นตัวอย่างไว้เพื่อหาซื้อซีลตามร้านอะไหล่รถยนต์ จะมีซีลประเภทนี้เยอะ บางคนเค้าเรียก "ซีล3เบอร์" "ซีลกันน้ำมัน"

* หลากหลายสาเหตุนะครับ อันนี้เป็นเพียงอาการทั่วๆไป ที่มักพบบ่อยๆ

ซีล 2 ข้าง  จะเป็น  อันเล็ก1อัน  ใหญ่1อัน
ถ้าจำไม่ผิด
ใหญ่   เบอร์ 15-30-7
เล็ก    เบอร์ 15-? - 7
ขนาดเดี๋ยวดูให้อีกทีครับ  แต่ของ STIHL ใช้เบอร์ 15-25-5 เท่ากันทั้ง 2 ฝั่ง
ยืมรูปเค้ามา ลักษณะแบบนี้แหละเค้าเรียกซีลข้างข้อ

อัศว์ สวนจันท์
*

« ตอบ #557 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 06:58:59 PM »

อยากทราบว่าร้านค้าออนไลน์ร้านไหนจำหน่ายซีลแกนโรตารี่(ตัวพรวนดิน)รถไถเดินตามอิเซกิเครืิ่อง6แรงเบนซินรุ่นKF650 เบอร์ซีล AQ7014E ผมหาซื้อทั่วจังหวัดจันทบุรีไม่ได้เลยครับ

ฟังย้อนหลังรายการเกษตรดีๆได้ที่  h t t p s : / / w w w . y o u t u b e . c o m / u s e r / 4 d a n a i
pomnuay
*

« ตอบ #558 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 11:01:58 AM »

ถามเรื่องเครื่องตัดหญ้าหน่อยครับ ไม่รู้ยี่ห้ออะไรนะครับ แต่ใช้เครื่องยนต์ของฮอนด้า ซื้อมาเมื่อประมาณสี่เดือนก่อนเป็นของใหม่

อุปกรณ์ประกอบใช้สัญลักษณ์ AAAA  วันนี้ตัดไปตัดมามีเสียงผิดปกติ เสียงดังแคล้งฯฯ ผมดับเครื่องแล้วลองติดเครื่องใหม่

ก็เป็นเหมือนเดิม ใบตัดเหมือนไม่มีแรง แล้วก็ประมาณหยุดหมุนบ้าง หมุนบ้าง เหมือนกับฟันเฟืองมันหลุดจากกันน่ะครับ

แต่เครื่องยนต์ติดเหมือนเดิม ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับไม่ทราบพอจะแกะออกมาแก้ไขเองได้หรือเปล่า (ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่)

ไม่ก็ต้องเอาไปร้านซ่อม หรือร้านที่ขาย(ผมไม่ได้จำว่าเขารับประกันให้หรือเปล่า ไม่คิดว่าจะเสียเร็วขนาดนี้ครับ)
korn41
*

« ตอบ #559 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:08:02 AM »

อันดับแรกสุด เช็คไฟก่อนนะครับ (ที่คอยล์ไฟ)   ถ้าไฟยังดีก็เช็คน้ำมัน (คาร์บูเรเตอร์)  ถ้าล้างแล้วไม่ตัน ผ้าปั๊มยังอยู่ในสภาพดีไม่แข็งกระด้าง ก็น่าจะใช้ได้    คิดว่าช่างน่าจะเช็คดีแล้วนะครับ

ลำดับต่อมา ที่สันนิษฐานไว้ 100 เครื่อง จะพบอยู่ประมาณ 90 เครื่อง  คือ พอทำงานหนักๆ  ซีลข้างข้อเหวี่ยง จะเสื่อมสภาพ ทำให้เครื่องไม่อัด เครื่องก็ติดๆดับๆ จนถึงไม่ติดเลย  -- ทิ้งไว้นานๆ ก็สามารถเสื่อมสภาพได้ครับ เพราะซีลมียางเป็นส่วนประกอบ

ซีลที่ว่านี่ มันอยู่นอกเครื่องหรือในเครื่องครับ
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์