หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 810166 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #512 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:23:30 AM »

รบกวนด้วยครับ ไปรื้อของเก่าที่บ้านมาเจอ g-200 สตาร์ไม่ติดเช็คไม่มีไฟหัวเทียนออกมาครับ เลยไปซื้อคอยจุดระเบิดใหม่ประกอบเข้าที่เดิมอาการเดิมครับไม่มีไฟที่หัวเทียนออกมา หรือผมทำผิดตรงไหนครับ

ลองตรวจสอบสวิทช์ดับเครื่องด้วยครับ อาจจะรั่วลงกราวด์
G-200มี2รุ่นคือ G-200ธรรมดา หรือ G-200CDI
ถ้าเป็น G-200 จะใช้หน้าทองขาว คอยล์จะอยู่ในจานแม่เหล็ ถ้าเป็นรุ่นนี้อาจจะต้องตรวจเช็กและตั้งหน้าทองขาวด้วย แต่ถ้าเป็นรุ่น CDI ตัวคอยล์แรงสูงจะอยู่ด้านนอก และจะมีคอยล์แรงต่ำอยู่ในจานแม่เหล็ก วิธีตรวจสอบคอยล์แรงต่ำให้ถอดหัวเทียนออกแล้วถอดสายไฟที่ออกมาจากจานแม่เหล็กแล้วเอามาเขี่ยที่ตัวเครื่องที่เป็นโลหะพร้อมกับดึงเชือกสตาร์ทถ้ามีประกายไฟออกแสดงว่าคอยล์แรงต่ำไม่เสีย ส่วนมากจะเสียที่คอยล์แรงสูงที่อยู่ด้านนอก

Liked By: somroeg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 01:22:23 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

tavid
Moderator
*

« ตอบ #513 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:29:20 AM »

ขอสอบถาม คือเครื่องเบนซิล KAWA FG230 6แรง เวลาเครื่องทำงานต้องเปิดโชคช่วยครึ่งหนึ่งนะครับ ถึงเครื่องจะมีกำลังเต็มที่ แต่ถ้าปิดโชคเครื่องแล้วเครื่องเดินไม่เต็มที่ ทั้งที่ลองถอดคาบูออกมาล้างแล้วครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรและต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ

อาการนี้สาเหตุเกิดจากเครื่องยนต์มีแรงดูดไม่พอที่จะดูดน้ามันให้ผ่านรูนมหนูขึ้นมาได้ ถ้าล้างคาบิวต้องมั่นใจว่าได้ทะลวงรูนมหนูให้โล่ง บางทีล้างอย่างเดียวแต่รูนมหนูยังมีตะกรันเกาะอยู่(เจอบ่อยล้างไม่ออกต้องใช้ลวดเล็กๆทะลวงออก) ถ้ามั่นใจว่าได้ทำแล้วก็ให้ลองตรวจสอบรอยรั่วต่างๆที่ตัวคาบิวครับ คล้ายๆปั๊มน้ำถ้ามีรอยรั่วก็จะไม่มีแรงดูด

ของผมอาการคล้ายๆ กันครับเครื่องควายทอง 5.5 HP คือตอนสตาร์ทเปิดโช้คพอเครื่องติดปิดโช้คเครื่องจะดับ หลังจากปล้ำกัน 4-5 รอบก็ติดตอนนี้ปิดโช้คได้ สูบน้ำไปสักพักก็ดับเองดื้อๆงั้นแหละ ตอนแรกเข้าใจว่าน้ำมันหมดแต่ไม่ใช่ พอสตาร์ทแบบไม่เปิดโช้คก็ไม่ติด พอเปิดโช้คก็ติดบ้างดับบ้าง  น่าจะสาเหตุเดียวกันใช่ไหมครับ อยากได้ขั้นตอนการถอดล้างคาบิวและนมหนูอย่างละเอียดนะครับ
มือใหม่ อีกอย่างที่เคยถามคุณวิษณุเรื่องเครื่องรุ่นนี้ที่เดินไม่สมำเสมอ ถ้าจะลงขั้นตอนการปรับกัลวานาไปด้วยก็จะดีมากเลยครับ เอาเป็นผ่าเครื่องสูบน้ำไปเลยได้ยิ่งดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กำลังจะลงรายละเอียดการตรวจซ่อมและถอดล้างคาบิวให้ครับ ถ่ายรูปไว้บางส่วนแล้ว ส่วนอาการที่พี่ว่ามาให้ลองตรวจสอบดูระดับน้ำมันเครื่องดูก่อนครับว่าพร่องหรือปล่าว ถ้าน้ำมันเครื่อขาดก็อาจจะเจออาการนี้เหมือนกัน หรืออาจจะถอดสายไฟของลูกลอยที่ออกมาจากตัวเครื่องยนต์ที่อยู่ใกล้ๆกับสวิทช์ดับเครื่องออกแล้วลองทดสอบใช้งานดู ถ้าเครื่องไม่ดับ แสดงว่าลูกลอยเสียครับ

พี่tavid ก๊าบบบบ ข้อความเต็ม ส่งข้อความขอความช่วยเหลือไม่ได้เลยจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ลบแล้วจ้า

Liked By: somroeg, mskh875

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
bankcnx
เกษตรกรมือใหม่
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #514 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:12:42 AM »

บ่อบาดาลเป็นท่อเหล็กขนาดสามนิ้วพอจะมีปั๊มซับเมิกซ์รุ่นใหนใส่ลงไปได้บ้างครับ

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
BOOM_BEST
*

« ตอบ #515 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:17:37 PM »

พี่วิษณุครับ  พอจะทราบไหมครับว่าพวกหน้ากากกันสารเคมี ซื้อได้จากร้านขายของประเภทไหน  จะใช้ตอนฉีดพวกสารฆ่าแมลงฆ่าหญ้า       พอดีผมไม่รุ้จะเริ่มหายังไงอ่ะครับ   ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #516 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:16:49 PM »

พี่วิษณุครับ  พอจะทราบไหมครับว่าพวกหน้ากากกันสารเคมี ซื้อได้จากร้านขายของประเภทไหน  จะใช้ตอนฉีดพวกสารฆ่าแมลงฆ่าหญ้า       พอดีผมไม่รุ้จะเริ่มหายังไงอ่ะครับ   ขอบคุณครับ

ถ้าเข้าหาดใหญ่ มีขายที่ร้าน ฟ.เกษตร ถ.เชื่อมรัฐ ตรงข้าม ธ.ทหารไทยครับ

BOOM_BEST
*

« ตอบ #517 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:21:16 PM »

ขอบคุณมากครับพี่
nnk@kim
*

« ตอบ #518 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:59:08 PM »

สอบถามการชาจร์ไฟแบตเตอรี่ 12v จาก ไฟจากพัดลม เครื่องยนต์ kubota RT ครับ

คือผม ต่อวงจรดังนี้ครับ 1.ไฟจากพัดลม---------->2. เข้า ไดโดด ขนาด 50A ------->3.แบตเตอรี่ ขั้ว + 
                          4.กราว์จากตัวเครื่องไปยัง ขั้ว - แบตเตอรี่

ผลสามารถ ชาร์จไฟเข้าได้ แต่จะต้องทำอย่างไรครับ ถึงจะ ให้ตัดไฟได้เมื่อ แบตเตอรี่เต็ม เพราะผมจะเอาเครื่องไปสูบน้ำเข้านาตอนกลางคืน จึงอยากตามไฟ 1 หลอด  โดยใช้ไฟจากแบตเตอรี่ โดยอยากจะใช้ไฟจากพัดลมเครื่อง ชาร์จแบตเตอรี่ไปในตัว
maxim
*

« ตอบ #519 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:11:56 PM »

kubota L2002 DT ใช้ผาน5 ขนาดกี่นิ้วครับ...
ไม้หน้า3
*

« ตอบ #520 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:08:17 PM »

ขอชื่นชมคุณ tavid มา ณโอกาสนี้ด้วยนะครับ ที่ช่วยแก้ไขปัญหาเครื่องตัดหญ้าของผม
ทั้งๆ ที่ไม่ได้ซื้อจากท่านแต่ก็ยังช่วยเหลือตอบคำถามแก้ไขข้อสงสัยเป็นอย่างดีมากๆ
ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tavid, chamni
Thanu
*

« ตอบ #521 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:25:50 AM »

พี่ครับ..เครื่องพ่นยาสะพายหลังของผมไม่ทำงานคือ
1.สตาร์ทเครื่องติดปรกติดี
2.ลูกสูบไม่ทำงาน( ต้องเร่งเครื่องแรงมากถึงจะทำงาน) ปรกติไม่เร่งแรงขนาดนั้น
3.จังหวะเบาเครื่องลงได้ยินเสียงแก๊ก
4.ถอดลื้อชิ้นส่วนภายใน ลูกสูบ ซีล ปรกติ
5.ชุดครัช(ไม่แน่ใจ)ยังปรกติ แต่ลองใช้มือหมุน ยิ้มเท่ห์ แกนลูกสูบก็เข้าออกปรกติ
...ประกอบเสร็จทดลองดู..เหมือนเดิม น้ำไม่ออก ลูกสูบ ไม่ทำงาน ร้องเร่งเครื่องแรงมาก
ถึงจะทำงาน น้ำก็ไม่แรง สงสัยจังเลย..ว่าเป็นสาเหตุอะไร..
ปล. เครื่องใช้งานไม่ถึง 30 ครั้งโดยประมาณ...
        ขอบคุณครับ...
karn.b
*

« ตอบ #522 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 01:19:05 PM »

รบกวนคุณ tavid หน่อยครับ
มีเลื่อยยนต์ MAKITA รุ่น DCS34X

(ขอยืมรูปเขามา)
อยู่ตัวหนึ่งใช้มา 2 ปีแล้ว ตอนแรกอาการคือ สตาร์ทติดแต่เร่งแล้วดับครับ
พ่อก็เลยเอาไปให้ช่างดูเขาบอกว่าล้างคาร์บู ก็น่าจะหาย สรุปทำแล้วไม่หายครับ
ทีนี้หนักเลยสาร์ทไม่ติดด้วย บอกว่า "อะไหล่ไม่มีเลยรุ่นนี้"
ผมกะจะซ่อมเองลองดู ขอคำแนะนำหน่อย
1. ผมควรเริ่มตรงไหนดี เช็คคาร์บูก่อนเลยดีไหมหรือยังไง
2. อะไหล่รุ่นนี้มีหรือเปล่า ใช้ของเครื่องรุ่นอื่นๆ ได้ไหม หรือว่าต้องเป็นของมันเท่านั้น เช่น คาร์บู ต่างๆ

ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #523 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 01:57:01 PM »

สอบถามการชาจร์ไฟแบตเตอรี่ 12v จาก ไฟจากพัดลม เครื่องยนต์ kubota RT ครับ

คือผม ต่อวงจรดังนี้ครับ 1.ไฟจากพัดลม---------->2. เข้า ไดโดด ขนาด 50A ------->3.แบตเตอรี่ ขั้ว + 
                          4.กราว์จากตัวเครื่องไปยัง ขั้ว - แบตเตอรี่

ผลสามารถ ชาร์จไฟเข้าได้ แต่จะต้องทำอย่างไรครับ ถึงจะ ให้ตัดไฟได้เมื่อ แบตเตอรี่เต็ม เพราะผมจะเอาเครื่องไปสูบน้ำเข้านาตอนกลางคืน จึงอยากตามไฟ 1 หลอด  โดยใช้ไฟจากแบตเตอรี่ โดยอยากจะใช้ไฟจากพัดลมเครื่อง ชาร์จแบตเตอรี่ไปในตัว

ใช้วงจรตัดไฟเมื่อไฟชาร์จเต็มครับ มีซีเนอร์ไดโอด ทรานซิสเตอร์ และรีเลย์ อย่างละ1ตัว แต่ถ้าใช้แบตเตอรี่ลูกใหญ่ของรถยนต์ไม่จำเป็นต้องใช้วงจรตัดไฟครับ เพราะกระแสที่ชาร์จมันน้อยจนไม่มีทางเกิดโอเวอร์ชาร์จได้

ขอชื่นชมคุณ tavid มา ณโอกาสนี้ด้วยนะครับ ที่ช่วยแก้ไขปัญหาเครื่องตัดหญ้าของผม
ทั้งๆ ที่ไม่ได้ซื้อจากท่านแต่ก็ยังช่วยเหลือตอบคำถามแก้ไขข้อสงสัยเป็นอย่างดีมากๆ
ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ด้วยความยินดีครับ

พี่ครับ..เครื่องพ่นยาสะพายหลังของผมไม่ทำงานคือ
1.สตาร์ทเครื่องติดปรกติดี
2.ลูกสูบไม่ทำงาน( ต้องเร่งเครื่องแรงมากถึงจะทำงาน) ปรกติไม่เร่งแรงขนาดนั้น
3.จังหวะเบาเครื่องลงได้ยินเสียงแก๊ก
4.ถอดลื้อชิ้นส่วนภายใน ลูกสูบ ซีล ปรกติ
5.ชุดครัช(ไม่แน่ใจ)ยังปรกติ แต่ลองใช้มือหมุน ยิ้มเท่ห์ แกนลูกสูบก็เข้าออกปรกติ
...ประกอบเสร็จทดลองดู..เหมือนเดิม น้ำไม่ออก ลูกสูบ ไม่ทำงาน ร้องเร่งเครื่องแรงมาก
ถึงจะทำงาน น้ำก็ไม่แรง สงสัยจังเลย..ว่าเป็นสาเหตุอะไร..
ปล. เครื่องใช้งานไม่ถึง 30 ครั้งโดยประมาณ...
        ขอบคุณครับ...

เท่าที่เล่ามา ถ้ามั่นใจว่าลูกสูบมันไม่ขยับจริง แสดงว่าครัชหมดหรือครัชลื่นเนื่องจากคุณภาพของผ้าครัชไม่ดีครับ

รบกวนคุณ tavid หน่อยครับ
มีเลื่อยยนต์ MAKITA รุ่น DCS34X

(ขอยืมรูปเขามา)
อยู่ตัวหนึ่งใช้มา 2 ปีแล้ว ตอนแรกอาการคือ สตาร์ทติดแต่เร่งแล้วดับครับ
พ่อก็เลยเอาไปให้ช่างดูเขาบอกว่าล้างคาร์บู ก็น่าจะหาย สรุปทำแล้วไม่หายครับ
ทีนี้หนักเลยสาร์ทไม่ติดด้วย บอกว่า "อะไหล่ไม่มีเลยรุ่นนี้"
ผมกะจะซ่อมเองลองดู ขอคำแนะนำหน่อย
1. ผมควรเริ่มตรงไหนดี เช็คคาร์บูก่อนเลยดีไหมหรือยังไง
2. อะไหล่รุ่นนี้มีหรือเปล่า ใช้ของเครื่องรุ่นอื่นๆ ได้ไหม หรือว่าต้องเป็นของมันเท่านั้น เช่น คาร์บู ต่างๆ

ขอบคุณครับ

ปัญหาเกิดจากคาบิวจ่ายน้ำมันไม่ทันครับ จะต้องถอดออกมาดัดกระเดื่องจ่ายน้ำมันภายในคาบิว รุ่นนี้หาคาบิวยากสักหน่อย อาการนี้คาบิวไม่เสียแต่เกิดการล้าและงอตัวของกระเดื่องวาล์วจ่ายน้ำมัน

tavid
Moderator
*

« ตอบ #524 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:09:10 PM »

พรุ่งนี้เช้าตรู่ผมจะต้องบินไปปฏิบัติงานด่วนที่แท่นผลิตน้ำมันกลางทะเลอ่าวไทย ประมาณ3-4วัน ไม่สามารถติดต่อได้ทางโทรศัพท์ จึงขอแจ้งมิตรรักว่าอย่าได้ตกใจหรือต่อว่าต่อขานหรือพาลจะโกรธถ้าโทรหาตาวิดไม่ติดนะครับ

ไปกับเจ้าตัวนี้จ้า ปกติจะต้องไปทุกเดือนๆละครั้งๆละ3-4วัน

จุดหมายปลายทาง

Liked By: mskh875

farmer by finger
*

« ตอบ #525 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 06:56:41 PM »

กระบอกปรับระดับแขนล่างของแทรคเตอร์ เกลียวเสียครับ
มันเป็น เกลียวหยาบ 1นิ้ว หูบนเป็นเกลียวขวา ด้านล่างที่เกาะกับขาตั๊กแตนดันเป็นเกลียวซ้ายซะด้วย
มันมีเกลียวและน้อต  ของชุดเกลียวซ้ายมาตัดเปลี่ยนไหมครับ

หรือต้องโยนทิ้งแล้ว
apichartboon
*

« ตอบ #526 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:55:45 PM »

ผมมีรถมอเตอร์ไซด์ RC 100 อายุ 18  ปีอยูุคันหนึ่งครับกินน้ำมันมากเลยครับขับไปกรีดยางไม่กี่เที่ยวน้ำมันหมดถังแล้วครับ
เวลาจอดได้กลิ่นน้ำมันเหม็นๆแต่หาดูไม่มีรอยรั่วตรงใหน
             ใครมีปัญหาแบบผมขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ
amawasu
*

« ตอบ #527 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 12:52:53 AM »

รบกวนคุณ tavid ครับเครื่องปั่นไฟแบบในรูปแต่คนละยี่ห้อ ใช้เบนซิล 91 ซื้อมาใช้ช่วงน้ำท่วมได้สักเดือนนึง ใช้ทุกวันตอนกลางคืน ตอนนี้มี่อาการเครื่องปั่นทำงานแต่ไม่จ่ายไฟออกมาครับ ก่อนเกิดอาการนี้จะมีอาการหัวเทียนบอดอยู่เรื่อยๆทุกวัน ใช้ๆไปก็ดับเองต้องเอาหัวเทียนมาขัดใหม่ก็จะใช้ได้ บางครั้งใช้จนน้ำมันหมดพอเติมใหม่ก็ต้องถอดหัวเทียนมาขัดใหม่เช่นกัน เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง ช่วงแรกที่ใช้จะเติมน้ำมันโซฮอลตามคนขายแนะนำหลังๆชักไม่แน่ใจเลยมาใช้ 91 ธรรมดาแทน

ไฟไม่ออกลองรีเซ็ทเบรกเกอร์ดูก่อนครับ ที่หน้าเครื่องจะมีปุ่มกดรีเซ็ท ถ้ารีเซ็ทแล้วไม่หายคงต้องตรวจสอบชุดวงจรไฟฟ้าข้างในแล้วล่ะครับ
 ส่วนอาการหัวเทียนบอดบ่อยๆอาจเกิดจาก
1. โช้กอากาศค้างอยู่หรือไม่ลองตรวจสอบดูก่อน ขณะเครื่องรันโช้กอากาศต้องอยู่ในตำแหน่งopen หรือเปิดอากาศเข้าเต็มที่
2. ลองตรวจสอบอัตราการผสมน้ำมันออโตลูปว่าอยู่ในสัดส่วนที่ถูกต้องหรือไม่ คือน้ำมันเต็มถัง แล้วเติมออโตลูปให้เต็มฝาที่อยู่ติดกับฝาถังน้ำมัน นั่นคืออัตราส่วนที่ถูกต้อง คือประมาณ50ต่อ1 ไม่ใช่25ต่อ1เหมือนเครื่องตัดหญ้า ถ้าไม่ได้ตามนี้หัวเทียนจะบอดง่ายและติดเครื่องยากครับ
3. ถ้าไม่ใช่ตามที่กล่าวมาเป็นไปได้ว่าอัตราการจ่ายน้ำมันของคาบิวผิดเพี้ยนไป คงต้องปรับจูนใหม่
4. สุดท้ายถ้าไม่ใช่3ข้อข้างบนแสดงว่าคอล์ยจุดระเบิดเสื่อมครับ

รบกวนคุณtavid ด้วยครับ ได้เอาเครื่องไปให้ช่างซ่อมดู ช่างแจ้งว่าลูกสูบติดเพราะใส่ออโต้ลูปน้อยไป ค่าซ่อมประมาณพันกว่าบาท อาการนี้เป็นไปได้ไหมครับผม
หน้า: 1 ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 [33] 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์