หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 810281 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #480 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:15:47 AM »

รบกวนสอบถามเรื่องเลื่อยยนต์หน่อยครับ คือปั๊มน้ำมันเลี้ยงโซ่ไม่ทำงาน ครั้งแรกสายส่งน้ำมัน
เลี้ยงโซ่แตกจึงหาสายมาเปลี่ยน น้ำมันก็ออกมาน้อยลงเรื่อยๆ พอใช้ต่อมาได้อีกเดือนนึง
ก็สังเกตุว่าน้ำมันเลี้ยงโซ่ไม่ออกมาเลย ดูที่โซ่แล้วแห้งมากจึงหยุดใช้ อาการอย่างนี้จะต้อง
เปลี่ยนตัวปั๊มน้ำมันเลยหรือเปล่าครับ เลื่อยยี่ห้อ belara yd-38 ขอบคุณครับ

ปั๊มน้ำมันเครื่องไม่ออกส่วนมากจะเกิดอุดตันและเกิดการรั่วขึ้นในท่อส่งน้ำมัน ไม่ค่อยเจอปั๊มเสีย ลองรื้อเครื่องออกมาเป่าล้างทำความสะอาด และใช้กาวร้อนติดที่ข้อต่อทุกจุดดูครับ ดูตัวอย่างในกระทู้ #457
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=40967.448

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

tavid
Moderator
*

« ตอบ #481 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:27:40 AM »

ปั๊มชักของผมมีปัญหาครับ
1. คือผมใช้ปั๊มชัก 1 นิ้ว มอเตอร์ 1 แรง สายดูด 8 เมตร สายส่งยาว 100 เมตร แนวดิ่งประมาณ 10 เมตร  ใช้งานมาประมาณ 6 เดือน วันละประมาณ 1 ชั่วโมง  แต่บางวันก็ 5-6 ชั่วโมงครับ   
2. เมือวานผมไปเปิดใช้งาน ชั่วโมงแรงน้ำก็มาปกติดี พอหลังจากนั้น น้ำก็เริ่มมาน้อย จนไม่มาเลย เช็กดูตัวสายพาน ขันให้แน่ๆ ปั๊มก็ทำงาน แต่เหมือนแรงดันตก คือพอเอาสายส่ง 100 เมตรออก น้ำก็ไหลดีครับ แต่ไม่แรงส่งไปอีก 100เมตร+แนวดิ่ง 10 เมตรครับ
3. อยากถามว่าจะต้องซ่อมอะไรบ้างครับ...
ขอบคุณครับ
รัฐ-น่าน

ไม่ลิ้นยางรั่วก็สปริงหักครับ ถอดฝาปั๊มออกมาเลยครับ ตรวจสอบลิ้นและปริง แล้วขัดแต่งบ่าลิ้นให้เรียบด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียด ตรวจดูปะเก็นถ้ายังสภาพดีอยู่ไม่ต้องเปลี่ยน ลูกสูบกับปลอกไม่ค่อยเจอสึกใช้งานได้นานมาก
 ปั๊มชักถ้าถามผม ยี่ห้อถูกๆก็ใช้งานได้ดีครับ ถึงใช้ของแพงก็ต้องซ่อมพวกลิ้นยางและสปริงอยู่ดี ยิ่งน้ำไม่สะอาดหรือน้ำบาดาลก็ยิ่งรั่วเร็วไม่ว่ายี่ห้อไหนก็เอาไม่อยู่ ถ้าได้เปลี่ยนอะไหล่คุณภาพดีๆเครื่องถูกๆก็ใช้งานได้ใกล้เคียงกับเครื่องแพงๆเหมือนกัน เพราะพวกข้อเหวี่ยงและลูกสูบไม่ค่อยเสียบ่อย

ไม่ทราบว่าพี่ tavid  สอนไหมครับ หรือมีที่ไหนที่แนะนำ แถว ๆ กรุงเทพก็ได้ครับ

ไม่ทราบว่าสอนให้ทำอะไรครับ รบกวนขอรายละเอียดหน่อย

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
samart4
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #482 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 03:43:50 PM »

++++++++++++++++

อีกเรื่องอยากถามว่า มีปั๊มชักยี่ห้อไหนที่ใช้ทนที่สุดบ้างครับ หากมีแหล่งที่ซื้อหรือเปอร์โทรช่วยบอกด้วยนะครับ

ที่นี่ครับบริการหลังการขายดีมาก ของผมใช้อยู่ในไร่ ปั๊มชัก 2"มอเตอร์ 3 แรง
http://www.pumpvr.com/joomla/index.php?option=com_content&view=article&id=84&Itemid=319&lang=th
ritdecha
*

« ตอบ #483 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 05:32:49 PM »

ปั๊มน้ำมันเครื่องไม่ออกส่วนมากจะเกิดอุดตันและเกิดการรั่วขึ้นในท่อส่ง น้ำมัน ไม่ค่อยเจอปั๊มเสีย ลองรื้อเครื่องออกมาเป่าล้างทำความสะอาด และใช้กาวร้อนติดที่ข้อต่อทุกจุดดูครับ ดูตัวอย่างในกระทู้ #457
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=40967.448

ขอบคุณ คุณtavidมากครับ
rat-nan
*

« ตอบ #484 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:10:34 PM »

1. คือผมใช้ปั๊มชัก 1 นิ้ว มอเตอร์ 1 แรง สายดูด 8 เมตร สายส่งยาว 100 เมตร แนวดิ่งประมาณ 10 เมตร  ใช้งานมาประมาณ 6 เดือน วันละประมาณ 1 ชั่วโมง  แต่บางวันก็ 5-6 ชั่วโมงครับ   
2. เมือวานผมไปเปิดใช้งาน ชั่วโมงแรงน้ำก็มาปกติดี พอหลังจากนั้น น้ำก็เริ่มมาน้อย จนไม่มาเลย เช็กดูตัวสายพาน ขันให้แน่ๆ ปั๊มก็ทำงาน แต่เหมือนแรงดันตก คือพอเอาสายส่ง 100 เมตรออก น้ำก็ไหลดีครับ แต่ไม่แรงส่งไปอีก 100เมตร+แนวดิ่ง 10 เมตรครับ
3. อยากถามว่าจะต้องซ่อมอะไรบ้างครับ...
ขอบคุณครับ
รัฐ-น่าน

ไม่ลิ้นยางรั่วก็สปริงหักครับ ถอดฝาปั๊มออกมาเลยครับ ตรวจสอบลิ้นและปริง แล้วขัดแต่งบ่าลิ้นให้เรียบด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียด ตรวจดูปะเก็นถ้ายังสภาพดีอยู่ไม่ต้องเปลี่ยน ลูกสูบกับปลอกไม่ค่อยเจอสึกใช้งานได้นานมาก
 ปั๊มชักถ้าถามผม ยี่ห้อถูกๆก็ใช้งานได้ดีครับ ถึงใช้ของแพงก็ต้องซ่อมพวกลิ้นยางและสปริงอยู่ดี ยิ่งน้ำไม่สะอาดหรือน้ำบาดาลก็ยิ่งรั่วเร็วไม่ว่ายี่ห้อไหนก็เอาไม่อยู่ ถ้าได้เปลี่ยนอะไหล่คุณภาพดีๆเครื่องถูกๆก็ใช้งานได้ใกล้เคียงกับเครื่องแพงๆเหมือนกัน เพราะพวกข้อเหวี่ยงและลูกสูบไม่ค่อยเสียบ่อย

ไม่ทราบว่าพี่ tavid  สอนไหมครับ หรือมีที่ไหนที่แนะนำ แถว ๆ กรุงเทพก็ได้ครับ

ไม่ทราบว่าสอนให้ทำอะไรครับ รบกวนขอรายละเอียดหน่อย
เอาออกมาดูและเปลี่ยน วาล์ว + สปริงทั้ง 4 ตัวแล้วครับ น้ำก็ไหลขึ้นมาแป๊บเดียว ประมาณ 10 นาทีก็หยุดไหลครับ มันเป็นอะไรครับ แต่น้ำค่อนข้างตะกอนเยอะ ครับ เป็นคลองธรรมชาติครับ
aukaoaunam
*

« ตอบ #485 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:58:43 AM »

รถดำนาไทยประดิษฐ์แบบใช้ลากถอยหลังไม่มีเครื่องยนต์

หากนำมาใช้ในนาดินทรายแถวอีสานจะใช้งานได้หรือไม่ครับ
รบกวนสอบถามอีกครั้งครับ
beinspired88
*

« ตอบ #486 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:09:14 PM »

คือผมมีบ่อบาดาลขนาด 3 นิ้ว อยากทราบว่าในประเทศเรามีปั๊มซับเมิร์ซขนาดนี้หรือเปล่าอะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ส่วนใหญ่ผมเห็นแต่สี่นิ้วครับผม
nnk@kim
*

« ตอบ #487 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 02:03:18 PM »

เครื่องสูบน้ำ คูโบต้า ขนาด 8 แรง มีอาการ ตะแครงเครื่องไปหน้าหรือ ตะแครงหลัง เครื่องจะสวิง เร่งเองเบาเอง แต่ถ้าตั้งเครื่องตรง ปกติ อยากทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 02:08:04 PM โดย nnk@kim » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #488 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:01:46 AM »

เครื่องสูบน้ำ คูโบต้า ขนาด 8 แรง มีอาการ ตะแครงเครื่องไปหน้าหรือ ตะแครงหลัง เครื่องจะสวิง เร่งเองเบาเอง แต่ถ้าตั้งเครื่องตรง ปกติ อยากทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรได้ครับ

ต้องถอดลูกตุ้มกัลวานาออกมาตรวจสอบดูน่าจะมีการค้างหรือติดขัดอยู่ครับ
ขอบคุณครับ
รัฐ-น่าน

เอาออกมาดูและเปลี่ยน วาล์ว + สปริงทั้ง 4 ตัวแล้วครับ น้ำก็ไหลขึ้นมาแป๊บเดียว ประมาณ 10 นาทีก็หยุดไหลครับ มันเป็นอะไรครับ แต่น้ำค่อนข้างตะกอนเยอะ ครับ เป็นคลองธรรมชาติครับ

ถ้าอาการนี้แสดงว่าปั๊มยังมีจุดรั่วอยู่ ให้ตรวจสอบปะเก็น อาจจะต้องอัดปะเก็นเชือกตรงก้านชักใหม่ และตรวจสอบรูปรับตั้งอากาศที่หัวปั๊มดู หรืออาจจะรั่วบริเวณท่อดูดก็เป็นได้ เช่นพันเกลียวไม่แน่น ลองตรวจดูอีกทีครับ

ta pon
*

« ตอบ #489 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:13:35 AM »

เรียน คุณ tavid  ผมใช้เครื่องตัดหญ้า ฮอนด้า 4 จังหวะอยู่ เมื่อวานยังตัดได้ดีอยู่เลย วันนี้พอติดเครื่องพอเร่งหน่อยก็ดับ ติดใหม่เบาๆก็ติดง่ายพอเร่งก็ดับ พยายามอยู่สัก 50 ครั้งได้เป็นงี้ทุกที พึ่งเปลี่ยนหัวเทียนไม่นานนี่เอง น้ำมันใช้เบนซิล 91 ผมต้องทำอะไร ดูจุดไหนบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
v.toy
*

« ตอบ #490 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:50:44 AM »

ขอบคุณครับ
รัฐ-น่าน

ตรวจสอบแว็คคั่มในท่อดูรึยังครับ ถ้าไม่มีแว็คคั่มในท่อค่อยรื้อมาดูของผมเคยเป็นแบบนี้อ่ะครับ เลยรื้อออกมาหมดปรากฎว่าปลอกเป็นรอยทำให้แรงอัดไม่ดีต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด สาเหตุเนื่องจากน้ำสกปรกครับ
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #491 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:13:33 PM »

ชอบทุกสาระเลยครับ  อายจัง

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
heavy21
*

« ตอบ #492 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 05:14:01 AM »

พี่ tavid มีแหล่งสอนเกี่ยวกับซ่อมเครื่องพ่นยาแบบคันโยก ,เครื่องตัดหญ้า, เครื่องสูบน้ำ บ้างไหมครับ หรือพี่รับสอนไหมครับ หรือแนะนำแหล่งเรียนที่ไหนบ้าง พอดีเจ้านายให้รับผิดชอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ ให้สอนเกี่ยวกับ 3 เรื่องบ้างบนสอนพลทหารที่จะปลดในเดือน ต.ค.นี้ครับ บังเอิญผมยังไม่มีความรู้ด้านนี้ แต่โดนมอบหมายครับ อยากเรียนแบบฝึกงานได้ด้วยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #493 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:16:04 AM »

เรียน คุณ tavid  ผมใช้เครื่องตัดหญ้า ฮอนด้า 4 จังหวะอยู่ เมื่อวานยังตัดได้ดีอยู่เลย วันนี้พอติดเครื่องพอเร่งหน่อยก็ดับ ติดใหม่เบาๆก็ติดง่ายพอเร่งก็ดับ พยายามอยู่สัก 50 ครั้งได้เป็นงี้ทุกที พึ่งเปลี่ยนหัวเทียนไม่นานนี่เอง น้ำมันใช้เบนซิล 91 ผมต้องทำอะไร ดูจุดไหนบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สาเหตุเกิดจากกระเดื่องวาล์วจ่ายน้ำมันทีโดนแผ่นไดอะแฟรมกดๆขี่อยู่ตลอดเวลา มันเกิดน้อยใจเลยโก่งตัว(งอเล็กน้อย)ทำให้น้ำมันจ่ายไม่ทัน พอเครื่องติดนับหนึ่งยังไม่ถึงสิบเครื่องก็ดับ ซ่อมเองได้ครับถอดออกมาดัดใหม่ วิธีซ่อมถอดคาบูออกมาดูตัวอย่างในรูปเป็นคาบูยี่ห้อ Walbro ตัวยอดนิยมตัวนี้เป็นของเครื่องฮอนด้าGX31 คาบิวรุ่นนี้มีใช้ในเครื่องตัดหญ้าหลายรุ่นหลายยี่ห้อทั้งเครื่อง4จังหวะและ2จังหวะ

ถอดคาบิวแล้วเปิดแผ่นไดอะแฟรมออกจะเห็นกระเดื่องแบบนี้ หน้าที่ของมันคือทำหน้าที่คอยควบคุมปริมาณน้ำมันตามการกดของแผ่นไดอะแฟรม วิธีแก้ให้ดัดที่ส่วนปลายโค้งๆขึ้นบนนิดหน่อย ที่จริงการดัดจะมีเครื่องมือเฉพาะเป็นตัววัดระยะ แต่เราไม่มีก็ไม่เป็นไรลองดูสัก2-3ครั้งก็ใช้ได้แล้วครับ สังเกตุจุดดำๆที่ส่วนปลายของแผ่นเหล็กนั่นคือตำแหน่งที่แผ่นไดอะแฟรมกดลงตรงนั้น

tavid
Moderator
*

« ตอบ #494 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:22:45 AM »

พี่ tavid มีแหล่งสอนเกี่ยวกับซ่อมเครื่องพ่นยาแบบคันโยก ,เครื่องตัดหญ้า, เครื่องสูบน้ำ บ้างไหมครับ หรือพี่รับสอนไหมครับ หรือแนะนำแหล่งเรียนที่ไหนบ้าง พอดีเจ้านายให้รับผิดชอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ ให้สอนเกี่ยวกับ 3 เรื่องบ้างบนสอนพลทหารที่จะปลดในเดือน ต.ค.นี้ครับ บังเอิญผมยังไม่มีความรู้ด้านนี้ แต่โดนมอบหมายครับ อยากเรียนแบบฝึกงานได้ด้วยครับ

แหล่งสอนผมไม่ทราบครับ แต่สำหรับผมสอนให้ได้ครับ สอนให้ฟรีไม่คิดเงิน แต่ผมอยู่ จ.สงขลา ถ้าอยู่ไกลๆคงมาเรียนลำบากครับ ผมกำลังรวบรวมข้อมูลการซ่อมเครื่องมือเหล่านี้ทำออกมาเป็นบล๊อกและหนังสือ แต่คงจะอีกนานมากกว่าจะเสร็จครับ เนื่องด้วยเวลาที่มีจำกัด   

Liked By: somroeg, santiu10

apichartboon
*

« ตอบ #495 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:52:18 AM »

เครื่องฉีดยาแบบนี้เสีย

เครื่องยังเร่งได้ดี แต่ฉีดน้ำไม่ออก
บางทีเร่งเครื่องน้ำก็แค่ไหลออกมาเป็นหยดๆ
แบบนี้เสียตรงไหนต้องซ่อมยังไง

ขออนุญาตตอบน่ะครับ

น่าจะเป็นที่ ลูกสูบยางของปั๊มติดครับ อาจจะเ็ป็นเพราะไม่ได้ใช้นาน
ด้านข้างฝั่งน้ำออก จะมีน็อต2ตัว ให้คลายหลวมๆแล้วลองติดเครื่องเร่งดู เร่งแรงๆจนลูกสูบขยับ น้ำพุ่งออกมา
ลองทำดูน่ะครับ

แนะนำเพิ่มเติมครับ
หลังจากใช้งานเสร็จ ให้ใส่น้ำเปล่าและฉีดไล่สารเคมีออก แล้วใส่น้ำประมาณครึ่งถัง ลูกสูบจะได้ไม่แข็งครับ

ตอบคุณ punpoon ครับ

เครื่องรุ่น767 ใช้ลูกสูบเหล็กฮาร์โครม2สูบ ไม่ได้ใช้ลูกสูบยาง ยังไม่เคยเห็นเครื่องไหนใช้ลูกสูบยางเลย

ถ้าเร่งเครื่องแล้วยังพอมีน้ำไหลออกมา ลูกสูบไม่ติดครับ เพราะที่น้ำไหลออกมาแสดงว่าลูกสูบมันยังชักเข้าชักออกได้อยู่ ถ้าลูกสูบติดเร่งเครื่องสักแป๊บแล้วลองเอามือจับตรงรอยต่อระหว่างเครื่องยนต์กับตัวปั๊มจะร้อนจนจับไม่อยู่
 ขั้นแรกอย่าเพิ่งไปถอดนัตอะไรก่อนนะครับ ให้ถอดฝาเติมจาระบีออกมาตรวจดูก่อน ฝาเติมจะมีอยู่ทั้ง2ฝั่ง เพราะมันมี2สูบ
ฝาสำหรับเติมจารบี

มี2อัน สูบละ1อัน ลูกสูบจะอยู่ด้านซ้าย1อันและด้านขวาอีก1อัน อยู่ตรงข้ามกัน ตรงกลางจะเป็นห้องเพลาเยื้องศูนย์

เอาจารบีเติมลงในฝาให้เต็มฝาทั้ง2ฝา แล้วขันกลับเข้าไปที่เดิม ออกแรงขันจนตึงมือ

กรณีที่ซีลยางลูกสูบมันหดตัวถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ถ้าเราอัดจารบีเข้าไปมันจะเข้าไปอุดระหว่างตรงรอยต่อระหว่างลูกสูบกับซีล จะทำให้ปั๊มสามารถสร้างแรงดูดขึ้นได้ครับ

สอบถามพี่ tavis ครับ เครื่องพ่นยาในรูปเป็นเครื่องยนต์ 2 หรือ 4 จังหวะครับ การใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับทนทานหรือเปล่าครับ ผมกำลังจะซื้อเครื่องพ่นยาครับ และ เครื่องตัดหญ้าครับ ใจอยากได้เครื่องแบบ 4 จังหวะ เพราะมันไม่สั่นมาก และเสียงไม่ดังครับ
 พี่ tavis มีอะไรแนะนำเชิญได้เลยนะครับ ข้อความส่วนตัวก็ได้หรือในกระทู้ก็ได้เลยนะครับ
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์