หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 810290 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #432 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:15:20 PM »

วันนี้เอาความรู้มาให้นิดนึง สำหรับวิธีดูบาร์และโซ่เลื่อยยนต์ของแท้ว่าดูกันยังไงครับ

อันแรกมาดูยี่ห้อ OREGON กันก่อนครับ ตัวอย่างเป็นบาร์ขนาด12นิ้วนะครับ ถ้าเป็นขนาดอื่นก็จะมีรายละเอียดอื่นๆแตกต่างกันไปบ้าง

ดูรูปข้างล่าง อันบนสุดเป็นของแท้ อันกลางและอันล่างสุดเป็นของจีน

ของแท้ให้สังเกตุหมุดยึดลูกปืนเฟืองจะมีแค่อันเดียว แต่ถ้าเป็นบาร์จีนจะมี4อัน ลองสังเกตุดีๆ บาร์แท้จะมีลักษณะเรียวเล็กกว่าบาร์จีน รูปทรงความยาวผิดกัน ลองสังเกตุบาร์ที่ตีตรา OREGON อันกลาง จะมีลักษณะโครงสร้างรูต่างๆ เฟืองหัวบาร์ เหมือนกันแบบฝาแฝดกับบาร์อันล่างสุดซึ่งเป็นบาร์จีนยี่ห้อSUNNY แต่ผมพ่นสีทับเอาไว้ นั่นก็คือบาร์โอรีกอนปลอมจะสกรีนตราโอรีกอนเหมือนของแท้ แต่รูปทรงของบาร์จะเหมือนกับบาร์จีนทุกประการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 08:29:09 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

tavid
Moderator
*

« ตอบ #433 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:25:52 PM »

มาดูกันจุดอื่นกันต่อครับ อันบนเป็นของแท้ สังเกตุหมุดหัวบาร์จะมีอันเดียว สังเกตุตัวอักษรที่พิมพ์บนบาร์ของแท้สีจะเข้มตัวอักษรคมชัดกว่า

อันนี้ของปลอมขอบเส้นตัวอักษรจะไม่คมชัด เส้นแตก

ส่วนของแท้ดังรูปข้างล่างเส้นตัวอักษรจะคมชัดมากๆ เส้นเรียบกริบไม่มีแตก

จุดสำคัญที่ทำให้เราสามารถแยกบาร์แท้กับบาร์เทียมได้คือ ตัวเลขพาร์ทนัมเบอร์ ที่ยิงด้วยเลเซอร์เป็นตัวอักษรสีทองเท่านั้น

ส่วนของปลอมก็ยิงด้วยเลเซอร์เหมือนกัน แต่ไม่เป็นสีทอง และเส้นบาง

เปรียบเทียบ

Liked By: tiyapsane, Dinosaur, tosak
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 01:13:27 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #434 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:48:21 PM »

มาดูหัวบาร์กันชัดๆอีกรูป ของแท้มีหมุดอันเดียว ปลายเฟืองเล็กและเฟืองโผล่ออกมาจากปลายบาร์นิดเดียวแทบมองไม่เห็น แต่ของปลอมจะมองเห็นปลายเฟืองชัดเจน

รูปนี้ตัดมาให้ดูจากเว็บไซต์ของโอรีกอน คำอธิบายภาษาไทยผมเขียนเพิ่มเติมเข้าไป

เมื่อแยกแยกบาร์ได้แล้วต่อไปมาดูโซ่กันต่อ

อันบนสุดเป็นโอรีกอนปลอม อันกลางโอรีกอนแท้ ส่วนอันล่างเป็นSTIHLแท้
โซ่เลื่อยดูง่ายมากเลยครับ คนจบ ป.4 แถวบ้านผมก็ดูออก เราอุตส่าห์เรียนมาสูงอย่าให้ใครมาหลอกง่ายๆ ปกติข้อต่อของโซ่แท้จะแน่นมากแทบไม่มีระยะคลอนเลยครับ วิธีการดูนี้ช่างเลื่อยไม้แถวบ้านจบชั้น ป.4 เป็นคนแนะนำให้ผมเวลาเลือกซื้อโซ่เลื่อย แค่จับโซ่มาดัดให้งอเบาๆดังรูป ถ้าเป็นของแท้ดัดยังไงก็แทบไม่งอ ถ้าเป็นของปลอมมันจะงอเป็นสะพานโค้งเลยครับ

Liked By: Dinosaur, tosak, somjade
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 08:31:49 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

tavid
Moderator
*

« ตอบ #435 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:04:15 PM »

มาดูรายละเอียดของโซ่กันครับ

ดูกันชัดๆอันซ้ายมือเป็นของแท้ตัวอักษรจะชัดเจนกว่า

มีเอกลักษณะเด่นอยู่อย่างหนึ่งของโซ่เลื่อยโอรีกอน คือขี้เลื่อยที่ได้จะมีลักษณะเป็นเส้นยาวๆ ต่างกันกับขี้เลื่อยที่ได้จากโซ่ของสตีล โซ่ของโอรีกอนจะสามารถผ่าไม้ได้เร็วและแม่นกว่าโซ่ของสตีลเพราะลักษณะองศาของคมที่กินไม้ในแนวยาวได้ดีกว่า ส่วนโซ่สตีลจะสามารถตัดได้เร็วกว่า จึงมีคำพูดของช่างไม้บ้านนอกกล่าวว่า ถ้าตัดไม้ใช้โซ่สตีล แต่ถ้าผ่าไม้ใช้โซ่โอรีกอน

อย่าลืมนะครับ ถ้าจะซื้อบาร์แท้ ให้มองหาตัวเลขพาร์ทนัมเบอร์สีทองที่พิมพ์อยู่ด้านข้างของบาร์

ข้อมูลที่ผมแบ่งปันไว้ตรงนี้ล้วนเป็นความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ของผมเอง อาจมีผิดบ้างถูกบ้าง เพราะไม่มีใครจะรู้ไปหมดทุกอย่าง แต่อย่างน้อยก็ถือว่าได้ร่วมแบ่งปัน ขอให้ผู้อ่านพิจารณาใคร่ครวญให้ดีหรือทดลองให้เห็นเองก่อนแล้วค่อยเชื่อ   
พอเป็นแนวทางนะครับ ความรู้เป็นภูมิคุ้มการโดนหลอกได้ดี หมั่นค้นคว้าศึกษาหาความรู้กันเยอะๆนะครับ ขอให้โชคดี วันหน้าจะเอาวิธีดูบาร์STIHL ของแท้มาฝากกันอีก

Liked By: Dinosaur, tosak, mskh875
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 01:27:53 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

sansab
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #436 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:25:51 PM »

ผมจะซื้อรถไถคูโบต้า 36 แรง เลยจะถามเรื่องโรตารี่นะครับสำหรับของนอกกับของไทยผลิต อันไหนดีกว่ากันครับ และดีกว่าอย่างไรอยากทราบทั้งข้อดี และข้อเสียทั้งสองอย่างเลยนะครับ

Liked By: Dinosaur
chan_sunshine
*

« ตอบ #437 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:37:34 PM »

เรียนสอบถามคุณ tavid ครับ ที่บ้านมีเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายยี่ห้อ echo รุ่น ES-251F (มือสองmade in japan ) ใช้งานมาหลายปีแล้วอยากทราบสเป็กของเครื่องครับ ถ้าเทียบอะไหล่ใช้ได้กับยี่ห้อใด รุ่นใดบ้างครับ ปัญหามีอยู่ว่า ผมสตาร์ทเครื่องแล้วไม่ติด พอแกะฝาดูกลายเป็นว่าเฟืองสตาร์ทฟันมันรูดหมดเลยครับ ไปหาซื้อตามร้านอะไหล่ บอกเครื่องยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ไม่มีเลยครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับว่า เทียบใช้กับรุ่นไหนได้บ้างครับ (ซื้อเครื่องใหม่ก็หลายตังอยู่) เศร้า เศร้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #438 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:56:22 AM »

เรียนสอบถามคุณ tavid ครับ ที่บ้านมีเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายยี่ห้อ echo รุ่น ES-251F (มือสองmade in japan ) ใช้งานมาหลายปีแล้วอยากทราบสเป็กของเครื่องครับ ถ้าเทียบอะไหล่ใช้ได้กับยี่ห้อใด รุ่นใดบ้างครับ ปัญหามีอยู่ว่า ผมสตาร์ทเครื่องแล้วไม่ติด พอแกะฝาดูกลายเป็นว่าเฟืองสตาร์ทฟันมันรูดหมดเลยครับ ไปหาซื้อตามร้านอะไหล่ บอกเครื่องยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ไม่มีเลยครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับว่า เทียบใช้กับรุ่นไหนได้บ้างครับ (ซื้อเครื่องใหม่ก็หลายตังอยู่) เศร้า เศร้า

ยี่ห้อนี้คุณภาพถือว่าสูงครับ ตัวนี้เป็นเครื่องยนต์ขนาด25.4ซีซี 0.7กิโลวัตต์ หรือ1แรงม้า หาเทียบรุ่นอื่นน่าจะยากเพราะยี่ห้อนี้ทำมาไม่เหมือนใคร แต่ตอนนี้ยี่ห้อนี้มีตัวแทนขายที่เมืองไทยแล้ว แต่ไม่ทราบว่าจะนำอะไหล่รุ่นเก่ามาขายด้วยหรือปล่าว ถ้าหาไม่ได้จริงๆอยากจะลองเทียบรบกวนถ่ายรูปชัดๆทั้ง2ด้านให้ผมดูหน่อยครับ เผื่อนึกออกว่าพอจะใส่กับตัวไหนได้

month
*

« ตอบ #439 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:24:59 PM »

เรียน คุณ tavid

ดิฉันอยู่กรุงเทพ แถวพุทมณฑล สาย 2 ส่วนน้องชายอยู่ อำเภอ ปางศิลาทอง จ.กำแพงเพชรค่ะ

ขอบคุณค่ะ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #440 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:11:30 PM »

ดิฉันอยู่กรุงเทพ แถวพุทมณฑล สาย 2 ส่วนน้องชายอยู่ อำเภอ ปางศิลาทอง จ.กำแพงเพชรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กำแพงเพชรมีแหล่งใหญ่เลยครับ รถไถมือสอง สอบถามที่คูโบต้า กำแพงเพชร (ฮั้วเฮงหลี) มีรถไถเก่านอกจากญี่ปุ่นที่ลูกค้านำมาเทรินเยอะเลยครับ มีเป็นร้อยๆคัน แต่ถ้าให้ดีและถูกต้องพยายามหารถบ้านครับ เพราะจะได้อุปกรณ์ต่อพ่วงครบและราคาไม่แพง

หน้านี้เค้าคุยกันเรื่องรถไถครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5001.msg306385#msg306385

BlueZone
*

« ตอบ #441 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:03:58 PM »

สอบถามหน่อยนะคะ อยากจะซื้อเครื่องฉีดยาแบบลากสาย ไม่ทราบว่ายี่ห้ออะไรดีคะ ใช้งานประมาณ 10 ไร่  เศร้า
viranya
*

« ตอบ #442 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 01:27:50 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยนะคะว่า เลื่อยโซ่ยนต์นี่ มันหนักแรงมากมั้ย ผู้หญิงสามารถจะใช้มันได้หรือไม่คะ  อันตรายไหม  อยากจะหาซื้อมาใช้เองสักอันหนึ่งน่ะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ
chamni
*

« ตอบ #443 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:38:14 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยนะคะว่า เลื่อยโซ่ยนต์นี่ มันหนักแรงมากมั้ย ผู้หญิงสามารถจะใช้มันได้หรือไม่คะ  อันตรายไหม  อยากจะหาซื้อมาใช้เองสักอันหนึ่งน่ะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ
:)zผมว่าบาร์ขนาด 12 นิ้ว ไม่หนักนะ่ ผู้หญ้งก็น่าจะพอทำได้ แต่ใหม่ๆต้องระมัดระวังหน่อย ยิ้ม

Liked By: viranya
BOOM_BEST
*

« ตอบ #444 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:40:50 PM »

ผมอยากรุ้ว่า  ต้องไส่จารบีในส่วนไหนของเครื่องตัดหญ้าบ้างครับ     แล้วหัวปั้มน้ำที่ไส่กับเครื่องตัดหญ้า ซื้อที่ไหน  ผมอยุ่สงขลาครับ  สงขลามีขายที่ร้านไหนบ้างป่าวคับ
month
*

« ตอบ #445 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 01:35:32 PM »

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล จะลองหาตามที่แนะนำค่ะ

manit7722
*

« ตอบ #446 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 04:17:17 PM »

สวัสดีคับ ผมอยากได้เครื่องตัดข้าวดีดครับ เอาแบบที่ว่าทำงานได้เร็วๆ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแน่ะนำหน่อยครับ ว่าหาชื้อได้ที่ใหน ราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ
korn41
*

« ตอบ #447 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 12:00:38 PM »

ผมซื้อเลื่อยโซ่ที่โกลบอลเฮาส์ราคาไม่เกินสามพันบาท ได้บาร์โอเรกอนที่มีจุดสังเกตเหมือนของแท้มากหรือเขาทำปลอมมาเหมือนก็ไม่รู้ มีหมุดเดียว เฟืองโผล่ออกมาเล็กน้อย ตัวหนังสือชัด พิมพ์พาร์ทมาเป็นสีทอง แต่ที่ต่างจากรูปที่คุณtavid คือจำนวนรูที่เจาะบนบาร์ไม่เท่ากันของผมรูเดียว ในรูป 2 รู และก็พิมพ์ตัวหนังสือเป็นบรรทัดเดียวเหมือนรูปกลาง แต่คิดว่ายังไงมันปลอมแน่ เลื่อยราคาไม่ถึงสามพันใส่บาร์แท้คงเป็นไปไม่ได้ ซื้อมาต้องมาจูนย์คาร์บิวใหม่ ตอนยังไม่จูนเครื่องเร่งเองผ่อนเองได้ ต้องขอบคุณ
TAVID ที่สอนจูนไม่งั้นคงโทษเครื่องจีนแน่ๆ

Liked By: Mam-GO
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์