หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 811775 ครั้ง)
thesook
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:17:39 PM »

รบกวนขอถามค่ะ
หากต้องการเลื่อนยนต์ ยี่ห้อ sunny ช่วยแนะนำรุ่นให้หน่อยได้ไหมค๊ะ และสถานที่ซื้อค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ถามtavidครับ sunnyเห็นว่าล็อตหลังๆไม่ค่อยดี ไม่ลองเอาตามรุปด้านบน

Liked By: tavid

nokjantra
*

« ตอบ #417 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 02:40:19 PM »

เครื่องตัดหญ้าค่ะ.สตาร์ทติดยากมากจะตัดหญ้าแต่ละที ต้องสตาร์ทจนเหนื่อยจะทำไงดีค่ะ..พอไปร้านซ่อม.ช่างก็บอกว่าไม่เห็นเป็นอะไร.พอเราเอากลับไปตัดที่ไร่ก็เหมือนเดิม.แก้ไขอย่างไรดีค่ะ.ซื้อมาก็หลายพันอยู่.ช่วยหน่อยค่ะ.ช่วงนี้หญ้าขึ้นสูงมาก
somroeg
*

« ตอบ #418 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:50:54 PM »

เครื่องเบนซิลควายทอง 6.5 แรง เติมน้ำมันเสร็จเปิดวาล์วน้ำมัน กำลังจะสตาร์ท น้ำมันไหลออกตรงคาบูหรือเปล่าไม่ใจ แต่พอสตาร์ทติดมันก็ไม่ไหลออก เวลาเร่งเครื่องเสียงเครื่องยนต์เดินไม่ค่อยเรียบ  ว่าจะถอดมาดูว่ามันเป็นอะไร แต่ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเลย อีกอย่างตอนซื้อมาใหม่ๆ คนขายบอกว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังใช้งาน 20 ชั่วโมง อันนี้ก็อยากถามว่ามันเปลี่ยนอย่างไร มันเอาน้ำมันออกยังไง ว่าจะถ่ายรูปมาให้ดูแต่ก็เอารูปลงยังไม่เป็น ขอถามก่อนละกัน โกรธ โกรธ โกรธ
tsupakit
*

« ตอบ #419 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 07:46:43 PM »

ได้ของฟรีมา เก่าเก็บ แต่ไม่มีหาง อยากถามว่าเครื่องตัวนี้ กี่ซีซี กี่แรงม้า ถ้าซื้อหางใหม่มาใส่จะคุ้มมั๊ย ราคาประมาณเท่าไหร่ได้ เท่าที่ดูน่าจะแท้ญี่ปุ่น ผ้าครัชก็ยังหนา เครื่องสตาร์ทติดง่ายบ้างครัง บ้างครั้งก็ไม่ติด กำลังเช็คอยู่ เสียงเครื่องยังแน่น

ครัชยังหนา น่าจะ่ผ่านการใช้งานมาไม่มาก

จานครัช

ที่เสื้อสูบมีเลข 38 บอกอะไรไม่รู้

คาบู

มีซีเรียลด้วย

ด้านหลังเครื่อง

suratarn
*

« ตอบ #420 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:58:02 PM »

รบกวนถามผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับ ผมต้องการจะใช้รถไถนาคูโบต้าขนาด 47 แรงม้ามาสูบน้ำสำหรับทำนาปรังประมาณ 50 ไร่ ด้วยท่อพยานาค หวังจะเอาพ่วงกับเพลาท้ายรถ เพราะเพลาตัวนี้บอกความเร็วรอบไว้ 2 ตำแหน่งคือ 540 รอบ(ไม่มั่นใจว่าต่อนาทีหรือวินาที) และรอบเร็ว 740 รอบ คำถามอยู่ที่ว่า

1.มันจะพ่วงต่อกันยังไง
2.ผมอยากได้ท่อพยานาคที่มีขนาดใหญ่พอสมควรจะได้น้ำปริมาณเยอะ ๆ เร็ว ๆ ถ้าผมจะใช้ขนาดท่อ 14 นิ้ว ดูดน้ำลึกประมาณ 4 เมตร ความชันของแหล่งน้ำประมาณ 70 องศา รถจะสามารถดูดน้ำได้มั้ยครับ หรือท่อขนาดกี่นิ้วที่เหมาะสมกับขนาดแรงและความเร็วรอบรถครับ

ที่อยากทราบก็มีแค่นี้หล่ะครับ ที่เหลือเดี๋ยวจะลองทำด้วยตนเอง จะรอคำตอบจากผู้รู้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ เพราะหาวิธีในเน็ตไม่เจอซักกะที
nnk@kim
*

« ตอบ #421 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:58:03 AM »

คือผมชื้อปั้มน้ำแบบหอยโข่งมือสองมา เป็นปั้มโข่งขนาด 1นิ้วx1นิ้ว ใช้งงานมาประมาณ 6 เดือน วันนี้  ไม่ทำงาน เช็คแล้วตัว Capacitor(คาปาซิเตอร์) เสีย แต่ว่า ผมไม่ทราบสเปกของตัว Capacitor ที่ใช้อยู่  เพราะที่ตัวมัน ค่าต่างๆ ลอกหายไปแล้ว ไม่สามารถระบุค่าอะไรได้ อีกทั้ง ผมชื้อมือสองมา ก็เลยไม่ทราบว่า รุ่นนี้ ขนาดมอเตอร์กี่แรง ด้วย จึง อยากถามทุกท่านว่า ผมจะต้องซื้อต้ว Capacitor(คาปาซิเตอร์) ตัวใหม่มาแทนขนาด ไมโคร เท่าไรครับ
tavid
*

« ตอบ #422 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:36:34 AM »

เครื่องเบนซิลควายทอง 6.5 แรง เติมน้ำมันเสร็จเปิดวาล์วน้ำมัน กำลังจะสตาร์ท น้ำมันไหลออกตรงคาบูหรือเปล่าไม่ใจ แต่พอสตาร์ทติดมันก็ไม่ไหลออก เวลาเร่งเครื่องเสียงเครื่องยนต์เดินไม่ค่อยเรียบ  ว่าจะถอดมาดูว่ามันเป็นอะไร แต่ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเลย อีกอย่างตอนซื้อมาใหม่ๆ คนขายบอกว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังใช้งาน 20 ชั่วโมง อันนี้ก็อยากถามว่ามันเปลี่ยนอย่างไร มันเอาน้ำมันออกยังไง ว่าจะถ่ายรูปมาให้ดูแต่ก็เอารูปลงยังไม่เป็น ขอถามก่อนละกัน โกรธ โกรธ โกรธ

ถ้ามีน้ำมันไหลออกมาจากคาบิวในตอนไม่ได้ติดเครื่อง สาเหตุเกิดจากวาล์วลูกลอยปิดไม่สนิท อาจจะมีคราบหรือเศษตะกอนติดค้างอยู่ ให้ถอดลูกถ้วยคาบิวออกมาล้างทำความสะอาดเสียหน่อยครับ ให้ถอดนัตเบอร์10ที่อยู่ตรงก้นของคาบิว ก็จะเห็นลูกลอยและวาล์วลูกลอย ให้ถอดสลักลูกลอย เพื่อถอดเอาเข็มลูกลอยออกมาทำความสะอาด
  อาการเร่งเครื่องแล้วจะมีอาการเครื่องเร่ง-เบาๆเองตลอดเวลา ถ้าซื้อยี่ห้อนี้ต้องทำใจครับ เพราะเครื่องยี่ห้อนี้จะเป็นอาการนี้เกือบทุกเครื่อง เกิดจากความไม่เสถียรและไม่ได้คุณภาพของระบบกัลวานา แต่พอที่จะปรับตั้งใหม่ให้นิ่งได้แต่รายละเอียดขั้นตอนเยอะพอสมควร ถ้าอยากปรับตั้งเองรบกวนโทรมาดีกว่าจะอธิบายได้ง่ายหน่อย 089-6571130 ตาวิด

ส่วนการถ่ายน้ำมันเครื่อง นัตถ่ายน้ำมันเครื่องจะอยู่ตรงด้านข้างของฐานเครื่องยนต์ ดูในรูปตรงลูกศรชี้

Liked By: somjade

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
*

« ตอบ #423 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 01:20:34 PM »

เครื่องตัดหญ้าค่ะ.สตาร์ทติดยากมากจะตัดหญ้าแต่ละที ต้องสตาร์ทจนเหนื่อยจะทำไงดีค่ะ..พอไปร้านซ่อม.ช่างก็บอกว่าไม่เห็นเป็นอะไร.พอเราเอากลับไปตัดที่ไร่ก็เหมือนเดิม.แก้ไขอย่างไรดีค่ะ.ซื้อมาก็หลายพันอยู่.ช่วยหน่อยค่ะ.ช่วงนี้หญ้าขึ้นสูงมาก

เกรงว่าแรงดึงเชือกสตาร์ทอาจจะไม่พอหรือปล่าว ลองให้คนใกล้ตัวช่วยสตาร์ทดูถ้าติดแสดงว่าแรงเราน้อยไป อาจจะเคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดเข้าอีกนิดเครื่องจะสตาร์ทติดง่ายขึ้น แต่แรงม้าจะลดลงนิดนึง รบกวนช่วยทบทวนบอกขั้นตอนการติดเครื่องให้หน่อย จะดูให้ว่าขั้นตอนถูกต้องหรือปล่าวครับ
 **ถ่ายรูปเครื่องให้ดูหน่อยก็ยิ่งดีครับ 

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
somroeg
*

« ตอบ #424 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:52:39 PM »

ถ้ามีน้ำมันไหลออกมาจากคาบิวในตอนไม่ได้ติดเครื่อง สาเหตุเกิดจากวาล์วลูกลอยปิดไม่สนิท อาจจะมีคราบหรือเศษตะกอนติดค้างอยู่ ให้ถอดลูกถ้วยคาบิวออกมาล้างทำความสะอาดเสียหน่อยครับ ให้ถอดนัตเบอร์10ที่อยู่ตรงก้นของคาบิว ก็จะเห็นลูกลอยและวาล์วลูกลอย ให้ถอดสลักลูกลอย เพื่อถอดเอาเข็มลูกลอยออกมาทำความสะอาด
  อาการเร่งเครื่องแล้วจะมีอาการเครื่องเร่ง-เบาๆเองตลอดเวลา ถ้าซื้อยี่ห้อนี้ต้องทำใจครับ เพราะเครื่องยี่ห้อนี้จะเป็นอาการนี้เกือบทุกเครื่อง เกิดจากความไม่เสถียรและไม่ได้คุณภาพของระบบกัลวานา แต่พอที่จะปรับตั้งใหม่ให้นิ่งได้แต่รายละเอียดขั้นตอนเยอะพอสมควร ถ้าอยากปรับตั้งเองรบกวนโทรมาดีกว่าจะอธิบายได้ง่ายหน่อย 089-6571130 ตาวิด

ส่วนการถ่ายน้ำมันเครื่อง นัตถ่ายน้ำมันเครื่องจะอยู่ตรงด้านข้างของฐานเครื่องยนต์ ดูในรูปตรงลูกศรชี้

หน้าตาเครื่อง ตรงที่น้ำมันรั่ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 10:54:47 PM โดย somroeg » บันทึกการเข้า
somroeg
*

« ตอบ #425 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:31:33 PM »

เครื่องสูบน้ำเป็นอย่าตาวิดว่านั่นแหละ...เข็มลูกลอยมันติดนี่แหละช่างเขาว่าอย่างงั้น เอามาขัดๆ ล้างๆ ก็เรียบร้อย ยกไปร้านให้ซ่อมพร้อมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เสียตังค์ 200 ค่าวิชาที่ทำเองไม่เป็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tavid, suphant sujakul
namcamsan
*

« ตอบ #426 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 05:38:39 AM »

รบกวนขดคำแนะนำครับ ผมใช้ยันม่าร์ 49 แรง มีปัญหาเกียร์หก กับ เกียร์ เจ็ด ห่างกันมาก ถ้าไถเกียร์หกช้ามาก ช้ากว่าคู 36 แรง ถ้าไถเกียร์เจ็ดก็เร็วเกินหนักเครื่องไม่ค่อยมีแรงลากไม่ค่อยไหว  ผมควรแก้ปัญหายังไงดี ขอบคุณครับ
month
*

« ตอบ #427 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 02:35:04 PM »

ขอถามคุณ Tavid เลยนะค่ะ
ต้องการซื่อรถไถมือสองให้น้องชายเอาไใว้ทำไร่ ทำนา ที่บ้าน จะหาซื้อได้ที่ใหนค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
tavid
*

« ตอบ #428 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 03:10:43 PM »

ขอถามคุณ Tavid เลยนะค่ะ
ต้องการซื่อรถไถมือสองให้น้องชายเอาไใว้ทำไร่ ทำนา ที่บ้าน จะหาซื้อได้ที่ใหนค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #429 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:33:14 PM »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกที่รัก ทุกท่านค่ะ

ทางทีมงานเวปเกษตรพอเพียง ขอสงวนสิทธิ์ ในการใช้พื้นที่แห่งนี้ เพื่อการสอบถาม แลกเปลี่ยนประสบการณ์ด้านเครื่องมือ และ อุปกรณ์ การเกษตร ต่างๆ ทั้งในส่วนของปัญหา วิธีการใช้งาน ต่างๆ เพื่อให้เพื่อนสมาชิกที่มีน้ำใจแบ่งปันประสบการณ์กันค่ะ

หากเพื่อนสมาชิกท่านใด ต้องการซื้อสินค้าต่างๆ รวมทั้ง เครื่องมือ/อุปกรณ์การเกษตร ต่างๆ รบกวนให้โพสที่กระดาน ตลาดซื้อสินค้าทั่วไป http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=17.0
  และหากเพื่อนสมาชิกมีเครื่องมือ/อุปกรณ์การเกษตร ที่ต้องการแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกได้ไปใช้งาน รบกวนให้โพสขายที่กระดาน ตลาดขายสินค้าทั่วไป http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=18.0

ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ ในการลบกระทู้ที่มีการ ขอซื้อสินค้า และ จำหน่ายแอบแฝงในกระทู้แห่งนี้ และขอให้เพื่อนสมาชิกปฏิบัติตามกฏกติกา มารยาท งดการทะเลาะเบาะแว้ง หรือการใส่ร้ายป้ายสีกัน เพื่อการอยู่ร่วมกันอย่างสงบ สันติ ด้วยค่ะ

ด้วยความปารถณาดี

ทีมงานเวปเกษตรพอเพียง

Liked By: chamni

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
nnk@kim
*

« ตอบ #430 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 08:19:15 PM »

อยากทราบวิธีการ ตั้งวาว์ล เครื่องยนต์ Kubota ET 8 แรง ด้วยครับ ขอบคุณครับ
tavid
*

« ตอบ #431 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:31:21 PM »

ได้ของฟรีมา เก่าเก็บ แต่ไม่มีหาง อยากถามว่าเครื่องตัวนี้ กี่ซีซี กี่แรงม้า ถ้าซื้อหางใหม่มาใส่จะคุ้มมั๊ย ราคาประมาณเท่าไหร่ได้ เท่าที่ดูน่าจะแท้ญี่ปุ่น ผ้าครัชก็ยังหนา เครื่องสตาร์ทติดง่ายบ้างครัง บ้างครั้งก็ไม่ติด กำลังเช็คอยู่ เสียงเครื่องยังแน่น

ครัชยังหนา น่าจะ่ผ่านการใช้งานมาไม่มาก

จานครัช

ที่เสื้อสูบมีเลข 38 บอกอะไรไม่รู้

คาบู

มีซีเรียลด้วย

ด้านหลังเครื่อง

เป็นเครื่องตัดหญ้าสะพายหลังแบบข้ออ่อน ขนาด40ซีซี ประมาณ2แรงม้า ตัวก้านของใหม่คิดว่าน่าจะหายากและราคาแพง ให้ลองเดินหาก้านเก่าญี่ปุ่นแท้ดูแถวเชียงกง น่าจะพอหาคู่ให้ได้ครับ

Liked By: tsupakit

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์