หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 809511 ครั้ง)
pin232
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:53:58 AM »

รบกวนช่วยสอนวิธีการดูแลรักษาเครื่องเจาะดินครับ

1. วิธีถอดล้างคาร์บิว ของเครื่องเจาะดิน ขอเป็นขั้นตอนสำหรับคนไม่มีความรู้นะครับ (เคยไปให้ช่างล้าง 100บาท ครับ) เหมือนเครื่องไม่ดูดน้ำมัน และดับครับ ตอนนี้เป็นอีกแล้ว
2. วิธีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เนื่องจากวันก่อนเอียงเครื่องเจาะแล้วมีน้ำมันเครื่องไหลออกมาจำนวนมาก
3. ตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ ทำไมติดยากครับ ต้องปรับอย่างไร แต่หลังจากเครื่องร้อน เมื่อสตาร์ทใหม่ก็จะง่ายขึ้นครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ขั้นตอนล้างคาบิวและถ่ายน้ำมัน เดี๋ยวผมขอกลับไปถ่ายรูปมาก่อนนะครับ
ถ้าสตาร์ทตอนเครื่องเย็น จะต้องยกคันโช้กขึ้นเสมอครับ ไม่งั้นจะติดยาก พอเครื่องติดแล้วค่อยกดคันโช้กลง

คุณวิษรุครับ รอคุณวิษณุตอบนะครับ

Liked By: tavid

Natpana
*

« ตอบ #353 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:26:12 AM »

สอบถามครับ จะซื้อปั้มหอยโข่งมิตซูมิชิ รุ่นนี้ดีป่าวครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับการทำเกษตรในสวนผมหรือป่าวครับ ขอความช่วยเหลือแนะนำด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตาม Link เลยครับ  http://www.yonghong.co.th/productdetail.php?id_number=410&id_product=8&id=805
tavid
*

« ตอบ #354 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:19:58 AM »

รบกวนช่วยสอนวิธีการดูแลรักษาเครื่องเจาะดินครับ

1. วิธีถอดล้างคาร์บิว ของเครื่องเจาะดิน ขอเป็นขั้นตอนสำหรับคนไม่มีความรู้นะครับ (เคยไปให้ช่างล้าง 100บาท ครับ) เหมือนเครื่องไม่ดูดน้ำมัน และดับครับ ตอนนี้เป็นอีกแล้ว
2. วิธีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เนื่องจากวันก่อนเอียงเครื่องเจาะแล้วมีน้ำมันเครื่องไหลออกมาจำนวนมาก
3. ตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ ทำไมติดยากครับ ต้องปรับอย่างไร แต่หลังจากเครื่องร้อน เมื่อสตาร์ทใหม่ก็จะง่ายขึ้นครับ

ขั้นตอนล้างคาบิวและถ่ายน้ำมัน เดี๋ยวผมขอกลับไปถ่ายรูปมาก่อนนะครับ
ถ้าสตาร์ทตอนเครื่องเย็น จะต้องยกคันโช้กขึ้นเสมอครับ ไม่งั้นจะติดยาก พอเครื่องติดแล้วค่อยกดคันโช้กลง

คุณวิษรุครับ รอคุณวิษณุตอบนะครับ

ขอเป็นวันจันทร์นะครับ จะตอบละเอียด เพราะขั้นตอนมันมีเยอะ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
pin232
*

« ตอบ #355 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 01:20:41 PM »

ขอเป็นวันจันทร์นะครับ จะตอบละเอียด เพราะขั้นตอนมันมีเยอะ
khochpak
*

« ตอบ #356 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:51:46 PM »

อยากจะขอรบกวนคุณ Tavid สักหน่อยครับ คือว่าไปรับศพ ยันม่า 5 แรง ดีเซลมาจากกาญจนบุรี สภาพทิ้งร้างมานานนนนนนนนนนนนนนน  แต่ลองขยับวงล้อมันหมุนครับ ยืนมองไปมองมาไม่แน่ใจว่าจะปลุกขึ้นหรือเปล่า ถ้าผมจะถอดล้างหรือซ่อม มันจะยากมั๊ยครับ ไม่เคยถอดเหมือนกันแต่ก็คันไม้คันมือ เหล่มาหลายวันแล้วยังหาฤกษ์ไม่ได้ เลยมาขอฤกษ์คุณ Tavid ก่อนดีกว่า พอจะมีโปรเจคคล้าย ๆ กันนี้มาให้ศึกษาในนี้บ้างหรือเปล่าครับ
tavid
*

« ตอบ #357 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:29:22 PM »

อยากจะขอรบกวนคุณ Tavid สักหน่อยครับ คือว่าไปรับศพ ยันม่า 5 แรง ดีเซลมาจากกาญจนบุรี สภาพทิ้งร้างมานานนนนนนนนนนนนนนน  แต่ลองขยับวงล้อมันหมุนครับ ยืนมองไปมองมาไม่แน่ใจว่าจะปลุกขึ้นหรือเปล่า ถ้าผมจะถอดล้างหรือซ่อม มันจะยากมั๊ยครับ ไม่เคยถอดเหมือนกันแต่ก็คันไม้คันมือ เหล่มาหลายวันแล้วยังหาฤกษ์ไม่ได้ เลยมาขอฤกษ์คุณ Tavid ก่อนดีกว่า พอจะมีโปรเจคคล้าย ๆ กันนี้มาให้ศึกษาในนี้บ้างหรือเปล่าครับ

ผมเพิ่งจะรื้อเสร็จไปเครื่องนึงเชื่อช่วงต้นปี เป็นYANMAR รุ่นTS-6 น่าเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ตอนซ่อม เพราะมือเลอะน้ำมัน
ที่จริงก็ซ่อมไม่ยากครับ ลองหมุนเครื่องดีว่ายังมีแรงอัดอยู่ไหม ถ้ายังพอมีแรงอัดอยู่ เอาน้ำมันดีเซลกรอกลงไปทางท่อไอดีสัก1ฝาแกลลอนแล้ว ลองหมุนเครื่องสตาร์ทดู ถ้าไม่มีทีท่าว่าจะติด ก็ให้เอาน้ำมันเครื่องกรอกลงไปทางเดิมอีก1ฝา แล้วลองติดเครื่อง ถ้ามีการจุดระเบิดได้หรือทำท่าจะติด หมายถึงไม่วาล์วรั่วก็แหวนลูกสูบตาย ซึ่งถ้าเครื่องทิ้งไว้นานจะเป็นอาการนี้ ให้เปิดฝาสูบออกมาบดวาล์ว และถอดแหวนออกมาทำความสะอาดหรือเปลี่ยนใหม่ก็แล้วแต่สภาพ เปลี่ยนปะเก็นฝาสูบใหม่ ต่อไปก็ถอดชุดแม่ปั๊มดีเซล ชุดหัวฉีดออกมาทำความสะอาดล้างใหม่ให้หมด ถ้าทำได้ตามผมว่า รับรองติดเครื่องได้แน่ ส่วนรายละเอียดค่อยมาว่ากันอีกที     

Liked By: $tung

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
*

« ตอบ #358 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:42:48 PM »

มาล้างคาบิวเครื่องเจาะดินกันครับ ตามคำขอ

ตัวเครื่อง

คาบูเรเตอร์หรือเรียกกันสั้นๆว่าคาบิว จะอยู่ตรงนี้ครับ ด้านข้างเครื่องยนต์ อยู่ตรงข้ามกับท่อไอเสีย

มันซ่อนอยู่ข้างในนี้ ให้ถอดฝาครอบกรองอากาศออกก่อน

โดยการถอดนัตสีเหลืองในรูตรงกลางออกก่อน

Liked By: $tung, Ratthapatch
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 02:42:58 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

tavid
*

« ตอบ #359 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:15:52 PM »

เมื่อเปิดฝาหม้อกรองออกแล้วจะเจอไส้กรองอากาศและลิ้นโช้ก ให้ถอดนัตยึดคาบิวทั้ง2ตัวออก

เมื่อถอดนัตยึดกรองอากาศออก แล้วดึงชุดกรองอากาศออก จะมองเห็นตัวคาบิว

ปลดสายคันเร่งด้านบนออกซะก่อน

ดึงคาบิวออกมาจากคอไอดี ดึงค่อยๆระวังอย่าให้ปะเก็นขาด เพราะยังใช้งานได้อีก สังเกตุท่อน้ำมันจะมี2เส้น เส้นนึงเป็นท่อดูดและอีกเส้นเป็นท่อส่ง ห้ามต่อสลับกัน

tavid
*

« ตอบ #360 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:31:24 PM »

เมื่อถอดคาบิวออกมาก็ให้ค่อยๆลอกปะเก็นออก ถ้าติดแน่นมากก็ให้ใช้มีดช่วยแซะ ถอดท่อน้ำมันออกทั้ง2เส้น แล้วขั้นตอนต่อไปก็มาชำแหละคาบิวกัน แต่ก่อนจะถอดต้องรู้จักส่วนประกอบภายนอกกันก่อน

ท่อทองเหลืองอันใหญ่เป็นท่อดูดน้ำมัน ส่วนอันเล็กเป็นท่อส่งน้ำมันส่วนเกินกลับลงถัง

keefun
*

« ตอบ #361 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 05:30:17 PM »

สมาชิกท่านใดมีข้อสงสัยหรืออยากสอบถามปัญหาเรื่องเครื่องมือเกษตรหรือจะร่วมแบ่งปันประสบการณ์ เชิญสอบถามพูดคุยกันที่หัวข้อนี้นะครับ จะได้ง่ายแก่การสืบค้นครับ ไม่อยู่กระจัดกระจาย
pin232
*

« ตอบ #362 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:25:13 AM »

เมื่อถอดคาบิวออกมาก็ให้ค่อยๆลอกปะเก็นออก ถ้าติดแน่นมากก็ให้ใช้มีดช่วยแซะ ถอดท่อน้ำมันออกทั้ง2เส้น แล้วขั้นตอนต่อไปก็มาชำแหละคาบิวกัน แต่ก่อนจะถอดต้องรู้จักส่วนประกอบภายนอกกันก่อน

ท่อทองเหลืองอันใหญ่เป็นท่อดูดน้ำมัน ส่วนอันเล็กเป็นท่อส่งน้ำมันส่วนเกินกลับลงถัง

คุณวิษณุ
ขอบคุณมากๆครับ รอต่อนะครับ
และขอเรื่องน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ
รอชมครับ เป็นประโยชน์กับเกษตรกรที่ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องจักรครับ

Liked By: tavid
numedit
*

« ตอบ #363 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 01:06:13 PM »

ถามสอบหน่อยครับตามหาถุงดำขนาดใหญ่หน่อย จะเอาไปปลูกมะนาวนอกฤดู
ไม่รู้ยังพอหาซื้อได้เปล่า เหตุผลที่ไม่ปลูกในบ่อปูน คืออยากทดลองปลูกในที่ว่างๆแถวบ้านก่อน รอเวลาและความพร้อม
เผื่อมีโครงการจะย้ายไปปลูกในที่อีกแปลง ที่มีขนาดกว้างขวางกว่าเก่าอีกที
แถวกรุงเทพเราไปหาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร
ท่านใดพอทราบแหล่งรบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ
NUCH2515
*

« ตอบ #364 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 01:44:59 PM »

แนะนำเรื่องเครื่องปลูกข้าวหน่อยค่ะ  แบบไหนรุ่นไหนดีแบบว่าเอาไว้ทำนาเอง 30 ไร่และใช้รับจ้างในแถวหมู่บ้านประมาณ 150 ไร่ได้น่ะค่ะ
tavid
*

« ตอบ #365 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 02:06:50 PM »

ถ้างั้นขอคั่นรายการมาที่น้ำมันเกียร์ก่อนนะครับ น้ำมันสำหรับหล่อลื่นเกียร์ ตามคู่มือบอกว่าให้ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์ 80-90 แต่บ้านเราเบอร์80ไม่มีขาย ก็คงต้องใช้เบอร์90 ไปถามที่ร้านอะไหล่ยนต์บอกเอาน้ำมันเกียร์เบอร์90 เอากระป๋องละลิตรก็พอ ราคาประมาณ60-80บาท แล้วแต่ยี่ห้อ ตามคู่มือ ให้ถ่ายน้ำมันครั้งแรกที่50ชั่วโมง ครั้งต่อไปทุกๆ100ชั่วโมง ใช้ปริมาณ1/4ลิตร หรือ250ซีซี

มาดูจุดสำหรับเติมน้ำมัน ลักษณะจะเป็นนัตทองเหลือง2ชั้น ลักษณะเกลียวจะไม่เหมือนนัตทั่วๆไป ถ้าเราใช้งานปกติจะต้องปิดฝาให้แน่น นัตจะอยู่ในลักษณะตามรูปข้างล่าง นั่นคือตำแหน่งปิด(นัตจะดันตัวสูงขึ้น) หมุนขวาสุด

ถ้าเราจะเติมน้ำมันหรือถ่ายน้ำมันออก จึงจะทำการเปิดฝา ตำแหน่งของนัตจะอยู่ลักษณะดังรูปข้างล่าง นั่นคือสภาวะเปิด หมุนซ้ายสุด

การถ่ายน้ำมันออก ให้คว่ำเครื่องลง หาภาชนะมารองรับน้ำมันเก่า แล้วให้หมุนนัตตัวนี้ไปทางซ้ายสุดลักษณะเหมือนเปิดฝาขวดน้ำ
 เมื่อถ่ายน้ำมันออกหมดแล้วก็ให้หงายเครื่องขึ้น

ต่อไปมาเตรียมอุปกรณ์สำหรับเติมน้ำมัน สามารถทำเองได้หลายๆแบบแล้วแต่เทคนิกของแต่ละคน มาดูตัวอย่างของผม

หาขวดน้ำดื่มมาเจาะรู แล้วเอาท่อพลาสติกแข็งๆยัดเข้าไป เปิดฝาเติมน้ำมันเกียร์ลงไป 250ซีซี แล้วปิดฝาให้แน่น เอาท่อพลาสติกเสียบลงไปในรูของนัตทองเหลืองสำหรับเติมน้ำมันแล้วบีบขวดไล่น้ำมันให้ลงไปจนหมด เสร็จแล้วอย่าลืมบิดนัตปิดฝาให้แน่น เป็นอันเสร็จพิธี

soclipe
*

« ตอบ #366 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:04:31 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีมะวานไปบ้านคุณตา แล้วไปเจอรถตัดหญ้าแบบนั่งขับ ของเยอรมัน ขนาด 10แรงม้า จอดทิ้งไว้2-3ปีแล้ว ผมเลยขนขึ้นรถกับมาว่าจะผ่าเครื่องล้างแล้วก็จะใช้ แต่พอแกะดูปารกฏว่าหลายส่วนถูกตัดไป ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่อง วายริ่ง สายไฟ รบกวนหน่อยนะครับ ลองรูปไม่เปน ยังไงรบกวนพี่ทิ้งเมล์ไว้ให้หน่อยได้ไหมครับเด่วส่งรูปไปให้ดูทางเมล์ ขอบคุณมากครับ
tavid
*

« ตอบ #367 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 01:48:20 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีมะวานไปบ้านคุณตา แล้วไปเจอรถตัดหญ้าแบบนั่งขับ ของเยอรมัน ขนาด 10แรงม้า จอดทิ้งไว้2-3ปีแล้ว ผมเลยขนขึ้นรถกับมาว่าจะผ่าเครื่องล้างแล้วก็จะใช้ แต่พอแกะดูปารกฏว่าหลายส่วนถูกตัดไป ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่อง วายริ่ง สายไฟ รบกวนหน่อยนะครับ ลองรูปไม่เปน ยังไงรบกวนพี่ทิ้งเมล์ไว้ให้หน่อยได้ไหมครับเด่วส่งรูปไปให้ดูทางเมล์ ขอบคุณมากครับ

ta_vid@hotmail.com
089-6571130 DTAC
081-3685833 AIS
ตาวิดฮอตไลน์ สายด่วนเครื่องมือเกษตร 

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์