หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 809674 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #336 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:48:35 AM »

สอบถามครับ ระยะทางฝั่งขาออกของท่อพญานาคขนาด 4 นิ้ว สามารถส่งน้ำไปได้ไกลมั้ยครับ  ที่ฟาร์มใช้ท่อส่งน้ำ PVC 4 นิ้ว ปั๊มหอยโข่ง 4 นิ้ว ฉุดด้วยเครื่องคูโบต้า  ระยะส่งน้ำน่าจะซักประมาณ 200 เมตร สูงกว่านิดหน่อย  ผมเลยมีความคิดว่าอาจจะเปลี่ยนเป็นมอเตอร์ไฟฟ้าแทนเครื่องคูโบต้า เพราะมีไฟฟ้าผ่านกลางบ่อ แต่เป็นไฟ 2 เฟสครับ  แล้วถ้าใช้มอเตอร์ได้ควรใช้กี่แรงดี

ตกลงว่าเป็นท่อพญานาคหรือปั๊มหอยโข่ง4นิ้วอ่ะครับ ถ้าเป็นท่อพญานาคคงจะส่งไกลๆไม่ได้ เพราะแรงดันน้อยแต่ปริมาณน้ำมาก แต่ถ้าเป็นปั๊มหอยโข่งก็พอจะส่งไกลได้ในแนวราบ ลองจดเนมเพลทที่ตัวปั๊มมาให้ดูหน่อยครับ จะได้บอกได้ว่าส่งได้แค่ไหน ใช้มอเตอร์กี่แรง

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

wvuitews
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #337 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:15:43 AM »

ขอบคุณครับพี่ ตอนนี้ใช้ปั๊มหอยโข่งอยู่ครับ ผมเลยอยากถามเกี่ยวกับท่อพญานาคว่าสามารถใช้แทนกันได้หรือไม่

เรื่องเนมเพลทต้องรอซักพักนะครับ เดี๋ยวจะใ้ห้พี่ถ่ายมาให้  เพราะตอนนี้ใช้เครื่องยนต์รู้สึกว่ามันบำรุงรักษาเยอะ  เลยลองหาแนวทางอื่น 

ตอนนี้ปั๊มที่ใช้สูบน้ำมีอยู่ทั้งหมด 12 ตัวครับ
punpoon
*

« ตอบ #338 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:15:47 PM »

ถ้าวางถัง IBC ขนาด 1000 ลิตร (เบ๊าท์) ไว้ท้ายรถกระบะ
แล้วดัดแปลงใช้เครื่องยนต์ปั๊มน้ำเพื่อจะราดน้ำปุ๋ยหมักในสวนยาง
จะต้องใช้เครื่องยนต์ปั๊มน้ำแบบไหน และต่อออกจากถังน้ำอย่างไร
nonglak
*

« ตอบ #339 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 01:31:28 PM »

เรียยถามคุณวิษครับ  คือผมอยากรู้ว่าเครื่องมือดูดปลอกสูบเครื่องยนต์คูโบต้ามีขายมั้ยครับหรือว่าหาซื้อตามร้านอะไรครับ ผมไม่ใช่ช่างครับแต่ผมซื้อหนังสือมาจึงอยากลองลื้อเครื่องเก่าที่บ้านหัดซ่อมดูครับ  อีกอย่างที่อยากได้คือเครื่องวัดกำลังอัดครับแต่ลองหาในเนตแล้วราคาถ้าเป็นวัดเครื่องดีเซลราคาสูงมากนะครับแต่ของเครื่องแบนซินแค่หลักร้อยเอง
kun_kai
*

« ตอบ #340 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:53:57 PM »

...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 01:48:31 PM โดย kun_kai » บันทึกการเข้า
mixcoma
*

« ตอบ #341 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:03:26 PM »

ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ ผมมีร่องสวน กว้าง5ม. ยาว150ม. จำนวน3ร่องครับ
 อยู่ห่างจากบ่อน้ำใหญ่ 6ม. ระดับน้ำต่ำกว่าขอบบ่อตอนนี้ประมาณ2ม. ในร่องสวน ผมจะปลูกกล้วย
ระยะห่าง 3.5ม. ปลูก 2 ข้างของร่องสวน และจะเดินสปริงเกอร์ตรงกลางครับ

1.ระยะต้นไม้ 3.5ม. ผมต้องติดตั้งสปิงเกอร์ 3.5 เมตร ต่อหัวหรือเปล่าครับ หรือได้มากกว่านั้นครับ(งบน้อย ร้องไห้)
    และความสูงของหัวสปิงเกอร์ สูงแค่ไหนดีครับ ร่องกว่าง 5ม.
 2.ท่อที่ใช้เดินผมตั้งใจจะใช้ท่อPVC จะได้ทนๆ ใช้ขนาดเท่าไหนดีครับ ขนาดเดียวกัน ยาว 150ม.เลยได้ไหมครับ
 3.ใช้ปั้มห่อยโข่งกี่แรงถึงจะพอครับ แบบใช้ไฟฟ้าครับ ใช้เปิดทีละร่อง ไม่เอาทีเดียว 3 ร่องนะครับ (งบน่อยอีกนะละ ร้องไห้)

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับอากาศร้อนมากๆ รดน้ำเช้า พอบ่ายๆใบตก หิ้วรดจนแขนกล้ามเป็นมัดๆละครับ

บ่อน้ำใหญ่

ร่องสวน กว้าง5ม. ยาว150ม.

ขอถามเพิ่มเติมอีกสักนิดนะครับ ถ้าเราเดินท่อเมน  มากลางร่องแล้วใส่สปริงเกอร์ที่รัศมี 2-4ม.
ตรงกลางร่องเลยได้ไหมครับเพราะร่องกว้าง5เมตร ถ้าใส่สปริงตรงกลางแถวเดียว
ระยะห่างต่อหัว 3.5ม. ก็เท่ากับแถวละ 43 หัว ท่อเมนต้องกี่นิ้วถึงจะพอดีครับ
และ pump ต้องใช้กี่แรงครับ มีปั้มยี่ห้อ ถูกๆ และ ดีๆ แนะนำด้วยนะครับ (เอาของถูกแล้วยังจะเอาดีๆอีก โกรธ)

ขอบคุณครับ

สปริงเกอร์ตัวนี้ใส่ตรงกลางตัวเดียวได้ไหมครับ
สปริงเกลอร์ r 300
เกลียวใน 1/2"  ปริมาณน้ำ 300 ลิตร/ชม.
รัศมี 3 เมตร แรงดัน 2 บาร์

รบกวนพี่ๆช่วยหาขนาดท่อเมนว่าใช้กี่นิ้วพอยาว150ม. กับขนาด pumpทีครับ
เออ...ปั้มหอยโข่งยี่ห้อ คลินตัน CLINTON คุณภาพเป็นยังไงครับมันถูกดี อิอิ
1.5แรง 500L/min h12  2"x2" มันพอจะไหวไหมครับ

pin232
*

« ตอบ #342 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:03:47 AM »

รบกวนช่วยสอนวิธีการดูแลรักษาเครื่องเจาะดินครับ

1. วิธีถอดล้างคาร์บิว ของเครื่องเจาะดิน ขอเป็นขั้นตอนสำหรับคนไม่มีความรู้นะครับ (เคยไปให้ช่างล้าง 100บาท ครับ) เหมือนเครื่องไม่ดูดน้ำมัน และดับครับ ตอนนี้เป็นอีกแล้ว
2. วิธีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เนื่องจากวันก่อนเอียงเครื่องเจาะแล้วมีน้ำมันเครื่องไหลออกมาจำนวนมาก
3. ตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ ทำไมติดยากครับ ต้องปรับอย่างไร แต่หลังจากเครื่องร้อน เมื่อสตาร์ทใหม่ก็จะง่ายขึ้นครับ
ขอบคุณมากๆครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #343 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 11:02:08 AM »

รบกวนช่วยสอนวิธีการดูแลรักษาเครื่องเจาะดินครับ

1. วิธีถอดล้างคาร์บิว ของเครื่องเจาะดิน ขอเป็นขั้นตอนสำหรับคนไม่มีความรู้นะครับ (เคยไปให้ช่างล้าง 100บาท ครับ) เหมือนเครื่องไม่ดูดน้ำมัน และดับครับ ตอนนี้เป็นอีกแล้ว
2. วิธีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เนื่องจากวันก่อนเอียงเครื่องเจาะแล้วมีน้ำมันเครื่องไหลออกมาจำนวนมาก
3. ตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ ทำไมติดยากครับ ต้องปรับอย่างไร แต่หลังจากเครื่องร้อน เมื่อสตาร์ทใหม่ก็จะง่ายขึ้นครับ

ขั้นตอนล้างคาบิวและถ่ายน้ำมัน เดี๋ยวผมขอกลับไปถ่ายรูปมาก่อนนะครับ
ถ้าสตาร์ทตอนเครื่องเย็น จะต้องยกคันโช้กขึ้นเสมอครับ ไม่งั้นจะติดยาก พอเครื่องติดแล้วค่อยกดคันโช้กลง

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #344 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 11:17:35 AM »

เรียยถามคุณวิษครับ  คือผมอยากรู้ว่าเครื่องมือดูดปลอกสูบเครื่องยนต์คูโบต้ามีขายมั้ยครับหรือว่าหาซื้อตามร้านอะไรครับ ผมไม่ใช่ช่างครับแต่ผมซื้อหนังสือมาจึงอยากลองลื้อเครื่องเก่าที่บ้านหัดซ่อมดูครับ  อีกอย่างที่อยากได้คือเครื่องวัดกำลังอัดครับแต่ลองหาในเนตแล้วราคาถ้าเป็นวัดเครื่องดีเซลราคาสูงมากนะครับแต่ของเครื่องแบนซินแค่หลักร้อยเอง

ปลอกสูบผมใช้แค่เหล็กส่งและค้อนเคาะออกครับ ไม่ต้องใช้ตัวดูดก็ได้ เครื่องวัดกำลังอัดทำเองได้ครับ ต้องกลึงเหล็กเพลาให้เท่ากับชุดหัวฉีดเดิม เจาะรูทำเกลียวแล้วต่อกับ Pressure Gauge สเกลสัก1000psi  กำลังอัดของเครื่องดีเซลสูบเดียวประมาณ450psi 

sompong1
*

« ตอบ #345 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:21:20 AM »

ซื้อไดรโว่ไว้เมื่อปีที่แล้วอยากทราบว่าน็อตตัวเล็ก ๆ ที่ใช้ไขควงแบนไขได้  อยู่ใกล้ ๆ สายไฟเข้ามีไว้ทำไรครับ
nongmai
*

« ตอบ #346 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 06:17:01 PM »

รถไถ่นาเดินตามคูโบต้าet80ติดเครื่องยนต์ สักพัก เครื่องเร่ง ขึ้นเอง  เปลื่อนกาวานาใหม่-เช้คปั้ม ใหม่ ก็ไม่หาย
ผู้รู้ ช่วยผมทีคับ ขอบคุณอย่างสูง
nongmai
*

« ตอบ #347 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 06:20:19 PM »

รถไถ่นาเดินตามคูโบต้าet80ติดเครื่องยนต์ สักพัก เครื่องเร่ง ขึ้นเอง  เปลื่อนกาวานาใหม่-เช้คปั้ม ใหม่ ก็ไม่หาย
ผู้รู้ ช่วยผมทีคับ ขอบคุณอย่างสูง
nongmai
*

« ตอบ #348 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 06:20:53 PM »

pin232
*

« ตอบ #349 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:46:41 AM »

ปลอกสูบผมใช้แค่เหล็กส่งและค้อนเคาะออกครับ ไม่ต้องใช้ตัวดูดก็ได้ เครื่องวัดกำลังอัดทำเองได้ครับ ต้องกลึงเหล็กเพลาให้เท่ากับชุดหัวฉีดเดิม เจาะรูทำเกลียวแล้วต่อกับ Pressure Gauge สเกลสัก1000psi  กำลังอัดของเครื่องดีเซลสูบเดียวประมาณ450psi 
pin232
*

« ตอบ #350 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:47:21 AM »

ขั้นตอนล้างคาบิวและถ่ายน้ำมัน เดี๋ยวผมขอกลับไปถ่ายรูปมาก่อนนะครับ
ถ้าสตาร์ทตอนเครื่องเย็น จะต้องยกคันโช้กขึ้นเสมอครับ ไม่งั้นจะติดยาก พอเครื่องติดแล้วค่อยกดคันโช้กลง
pin232
*

« ตอบ #351 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:48:49 AM »

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์