หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 810168 ครั้ง)
nongniness
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:14:18 PM »

อยากถามว่าที่บ้านมีปั้มชัก  1 นิ้วค่ะ  แหล่งน้ำอยู่ไกล 150 เมตร  อยากใช้น้ำคลองรดน้ำต้นไม้
 มีปัญหาตรงท่อดูดน้ำ ใช้เป็น ท่อ  pe  แรงดัน  2 หรือ 4 บาร์ ได้มั้ยค่ะ ถูกกว่า pvc เยอะ เลย

ท่อ pe ใช้กับปั้มชักเวลามันดูดน้ำ มันจะบีบติดกันหรือป่าวค่ะ 

panom
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:22:24 PM »

ผมมีปั้มหอยโข่งแบบธรรมดาขนาด 2 นิ้ว ถ้าผมจะลดท่อน้ำดูดลงเหลือ 1.5 นิ้ว จะทำให้ประสิทธิภาพในการดูดลดลงหรือเปล่าครับ
nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #306 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:12:11 AM »

อยากทราบว่า ไฟ 12 v ที่ออก มาจาก เครื่อง สูบน้ำ Kubota นำมาดัดแปลงทำอะไรได้บ้างครับ

ถ้าจะทำ เป็นที่ ชาร์ต แบตเตอรี่ 12 v ต้อง มีอุปกรณ์ อะไรบ้างครับ อยากลองทำดูครับ

ต้องดูว่ามีแรงเคลื่อนออกมากี่โวลท์ ถ้ามากกว่า 12.5 v.ก็น่าจะนำไปชาร์จเข้าแบตได้(แรงเคลื่อนมากน้อยขึ้นอยู่กับรอบเครื่องยนต์) ต้องต่อชุดเรกกูเรเตอร์แบบมอไซด์ครับ(มีขายตามคลองถมมี4ขา) ถึงจะชาร์จได้ แบบง่ายๆ ก็ใช้ไดโอดเรียงกระแสสลับเป็นกระแสตรง ไดโอดมอไซด์ มีขายทั่วไปครับ ไม่เกิน 100 บาท

ขอรูป ดูเป็นตัวอย่างได้ใหมครับ สนใจมาก

tavid
Moderator
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 02:07:51 PM »

อยากถามว่าที่บ้านมีปั้มชัก  1 นิ้วค่ะ  แหล่งน้ำอยู่ไกล 150 เมตร  อยากใช้น้ำคลองรดน้ำต้นไม้
 มีปัญหาตรงท่อดูดน้ำ ใช้เป็น ท่อ  pe  แรงดัน  2 หรือ 4 บาร์ ได้มั้ยค่ะ ถูกกว่า pvc เยอะ เลย

ท่อ pe ใช้กับปั้มชักเวลามันดูดน้ำ มันจะบีบติดกันหรือป่าวค่ะ 

150เมตร นี่ไกลเอาเรื่องอยู่เหมือนกันนะครับ ถ้าใช้ท่อPEเป็นท่อดูด แฟบแน่นอนครับ ต้องใช้ท่อHDPE หรือPVC ครับ

ผมมีปั้มหอยโข่งแบบธรรมดาขนาด 2 นิ้ว ถ้าผมจะลดท่อน้ำดูดลงเหลือ 1.5 นิ้ว จะทำให้ประสิทธิภาพในการดูดลดลงหรือเปล่าครับ

ยังดูดลึกได้เท่าเดิม แต่ปริมาณน้ำที่ได้จะลดลงครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
papalm
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:45:53 AM »

ขอความเห็นค่ะ เรากำลังจะทำสวนพริกโดยใช้ระบบน้ำหยด ที่สวนมีบ่อน้ำและมีไฟฟ้า อยากขอคำแนะนำว่าระหว่างสร้างแท็งก์น้ำสูง 9 ศอกแล้วปั๊มน้ำขึ้นไปเก็บไว้ แล้วใช้วาล์วปิดเปิดเข้าสู่ระบบน้ำหยด และใช้ปั๊มสูบน้ำเข้าสู่ระบบน้ำหยดโดยตรง วิธีไหนน่าจะดีกว่ากัน

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #309 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:23:06 PM »

ขอความเห็นค่ะ เรากำลังจะทำสวนพริกโดยใช้ระบบน้ำหยด ที่สวนมีบ่อน้ำและมีไฟฟ้า อยากขอคำแนะนำว่าระหว่างสร้างแท็งก์น้ำสูง 9 ศอกแล้วปั๊มน้ำขึ้นไปเก็บไว้ แล้วใช้วาล์วปิดเปิดเข้าสู่ระบบน้ำหยด และใช้ปั๊มสูบน้ำเข้าสู่ระบบน้ำหยดโดยตรง วิธีไหนน่าจะดีกว่ากัน

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ปลูกพริกทำไมต้องเป็นน้ำหยดล่ะครับ ในเมื่อน้ำพร้อมไฟพร้อม น่าจะทำเป็นมินิสปริงเกลอร์ ใช้ปั๊มตัวเล็กๆ สูบน้ำจากบ่อแล้วต่อท่อPEเข้าหัวสปริงเกลอร์เลย ไม่ต้องเอาขึ้นแท้งให้เปลืองเงินค่าทำแท้งน้ำอยู่อีกครับ แล้วยังสามารถทำเป็นระบบอัตโนมัติก็ยังได้โดยใช้นาฬิกาตั้งเวลาเป็นตัวควบคุม ลองพิจารณาดูครับ 

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
Natpana
*

« ตอบ #310 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:27:21 PM »

สอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ครับ ผมจะซื้อเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายไม่ทราบว่ายี่ห้ออะไรดีระหว่าง HONDA กับ Makita 2 จังหวะกับ 4 จังหวะ ครับ หรือมียี้ห้ออื้นๆ ที่ดีกว่านี้ก็แนะนำด้วยนะครับ  เศร้า เศร้า
chamni
*

« ตอบ #311 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:01:43 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)เท่าที่ได้ฟังมา 2 ยี่ห้อนี้แหละ เยี่ยมยอดครับ
khochpak
*

« ตอบ #312 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:05:15 PM »

เรียนถามคุณ tavid ครับ เลื่อยยนต์เวลาใส่น้ำมันหล่อใบเลื่อย เราใส่จนเต็มช่องเลยหรือเปล่าครับ ผมลองใส่จนเต็ม เวลาใช้งานมันออกมาอย่างเยอะ เยิ้มไปหมดเลยครับ ถ้าไม่ใช้วางเฉย ๆ มันก็ไหลออกมาเรื่อย ๆ มันมีที่ปรับหรือเปล่าครับ ลืมบอกไปของผมมันยี่ห้อ Craftsman แต่เบสิคก็น่าจะเหมือนๆ  กันหรือเปล่าไม่ทราบครับ ขอบพระคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:37:18 AM »

เรียนถามคุณ tavid ครับ เลื่อยยนต์เวลาใส่น้ำมันหล่อใบเลื่อย เราใส่จนเต็มช่องเลยหรือเปล่าครับ ผมลองใส่จนเต็ม เวลาใช้งานมันออกมาอย่างเยอะ เยิ้มไปหมดเลยครับ ถ้าไม่ใช้วางเฉย ๆ มันก็ไหลออกมาเรื่อย ๆ มันมีที่ปรับหรือเปล่าครับ ลืมบอกไปของผมมันยี่ห้อ Craftsman แต่เบสิคก็น่าจะเหมือนๆ  กันหรือเปล่าไม่ทราบครับ ขอบพระคุณครับ

ปกติควรจะเติมให้เต็มครับ และน้ำมันจะไม่ไหลออกมาเองถ้าเราไม่เร่งเครื่องยนต์ แม้ขณะเครื่องยนต์ติดแล้วถ้าเราไม่เร่งเครื่องยนต์น้ำมันก็ยังไม่ออกครับ
 ถ้าน้ำมันไหลออกมาเอง แสดงว่ามีการรั่วเกิดขึ้นครับ แต่ที่เจอบ่อยๆคือท่อน้ำมันหลุดหรือแตก

INTERPLUS
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 03:17:54 PM »

เรียนคุณ tavid

ผมอยากทราบวิธีการถอด-ประกอบเครี่องตัดหญ้าครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 04:35:38 PM »

เรียนคุณ tavid

ผมอยากทราบวิธีการถอด-ประกอบเครี่องตัดหญ้าครับ

ได้ครับ รอนิดนะ

chauat
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 08:50:51 AM »

ขออนุญาต ถามสักข้อนะครับ

พอดีสนใจเครื่องย่อยกิ่งไม้  ดูตามในเน็ต มันมีรุ่นราคาไม่เกินหมื่น ใช้มอเตอร์ 2 แรง
ไม่ทราบว่า หากซื้อมาใช้จะคุ้มไหม  (หมายถึงความทนทาน)  และการหาซื้ออะไหล่
เพราะจากที่ดู คุณสมบัติก็สามารถรองรับงานที่จะมาใช้ได้

หรือหากมีรุ่นแนะนำ ช่วยกรุณาแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
khochpak
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:24:40 AM »

เรียนถามคุณ tavidครับ ผมมีมอเตอร์ที่ใช้ในเครื่องวิ่งออกกำลังกาย ไปเก็บมาจากน้ำท่วมซ๋อมเปลี่ยนลูกปืนไปแล้ว แต่ไม่ทราบว่ามันเอามาใช้ประโยชน์ในด้านใดได้บ้างครับ เช่นเอามาพานปั๊มชักใช้ร่วมกับโซล่าเซลล์ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าเอามาทำเป็นเครื่องไม้เครื่องมืออะไรได้บ้าง รบกวนหน่อยนะครับ
อันนี้ลิ้งค์ตัวอย่างมอเตอร์ครับ ใกล้เคียงกัน ของผม 1.5 HP 4000 rpm 180 Volts
http://www.eliptagliente.it/ecommerce/product.php?id_product=28
tavid
Moderator
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 01:58:15 PM »

เรียนถามคุณ tavidครับ ผมมีมอเตอร์ที่ใช้ในเครื่องวิ่งออกกำลังกาย ไปเก็บมาจากน้ำท่วมซ๋อมเปลี่ยนลูกปืนไปแล้ว แต่ไม่ทราบว่ามันเอามาใช้ประโยชน์ในด้านใดได้บ้างครับ เช่นเอามาพานปั๊มชักใช้ร่วมกับโซล่าเซลล์ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าเอามาทำเป็นเครื่องไม้เครื่องมืออะไรได้บ้าง รบกวนหน่อยนะครับ
อันนี้ลิ้งค์ตัวอย่างมอเตอร์ครับ ใกล้เคียงกัน ของผม 1.5 HP 4000 rpm 180 Volts
http://www.eliptagliente.it/ecommerce/product.php?id_product=28

โอ้โห มอเตอร์เครื่องออกกำลังกายเป็นมอเตอร์ที่ดีมากครับ เป็นมอเตอร์DC(ไฟตรง) ให้แรงบิดสูงมาก ผมมีใช้อยู่ตัวนึง ขนาด120โวลท์ DC 3แรงม้า 4000รอบ/นาที  ของคุณ khochpak ก็น่าจะเป็นมอเตอร์DCเช่นกันลองตรวจดูที่เนมเพลทก่อนนะครับ
 มอเตอร์ตัวนี้ผมเคยใช้ไฟจากแบตเตอรี่12โวลท์ มอเตอร์ก็หมุนนะครับวัดได้800รอบ/นาที แรงบิดพอขับปั๊มชักได้ ยิ่งถ้าใช้ไฟ24โวลท์จะแรงขึ้นอีก ผมทำชุดอินเวอร์เตอร์120โวลท์เพื่อปรับspeedของมอเตอร์ตัวนี้ใช้เอง โดยใช้ชุดควบคุมของเครื่องทำน้ำอุ่นเอามาดัดแปลงเพิ่มเติมเพื่อใช้มอเตอร์รุ่นนี้ใช้กับไปAC 220โวลท์ได้

tavid
Moderator
*

« ตอบ #319 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 02:36:21 PM »

ขออนุญาต ถามสักข้อนะครับ

พอดีสนใจเครื่องย่อยกิ่งไม้  ดูตามในเน็ต มันมีรุ่นราคาไม่เกินหมื่น ใช้มอเตอร์ 2 แรง
ไม่ทราบว่า หากซื้อมาใช้จะคุ้มไหม  (หมายถึงความทนทาน)  และการหาซื้ออะไหล่
เพราะจากที่ดู คุณสมบัติก็สามารถรองรับงานที่จะมาใช้ได้

หรือหากมีรุ่นแนะนำ ช่วยกรุณาแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เครื่องที่มาจากเมืองนอกเท่าที่เคยซ่อมมา แบบที่ใช้มอเตอร์จะไม่ค่อยทนครับ และปัญหาที่เจอบ่อยคือเครื่องชอบติดขัดเนื่องจากแรงน้อยเกินไปไม่สามารถพ่นวัสดุที่ย่อยออกมาได้ทัน ใช้งานสักพักแล้วต้องหยุดเพราะเศษไม้จะติด ผมว่าเขาออกแบบมาไม่เหมาะกับไม้เนื้อแกร่งในบ้านเรา ไม้เมืองนอกส่วนมากจะเป็นเนื้ออ่อน ถ้าอยากได้จริงๆต้องขอทดสอบเครื่องก่อนแล้วเอาไม้ที่เราจะย่อยๆให้เอาไปทดสอบย่อย ถ้าเครื่องที่ออกแบบมาดีไม้จะไม่ติด
 ถ้าเป็นไปได้ผมว่า ซื้อเครื่องย่อยที่ผลิตในบ้านเราแบบใช้เครื่องยนต์ดีกว่าครับ บางเจ้าใบมีดทนทานมากสามารถถอดออกมาลับได้ใช้กันจนลืมไปเลยก็มีครับ ลองพิจารณาดู

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์