หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 811779 ครั้ง)
purepad
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 08:14:36 PM »

:(ฝากรบกวนถามนะครับ  ผมต้องการซื้อรถไถทำการเกษตรที่สามารถทำงานได้หลากหลายทั้งทำนา ปรับพื้นที่ทำเกษตรอื่นๆได้  ต้องการที่ขนาดไม่ใหญ่มากเพราะผมจะทำเกษตรแนวของในหลวง ด้วยความต้องการของผมขนาดนี้ใครพอแนะนำได้บ้างครับ  และราคาประมาณเท่าไหร่

tavid
Moderator
*

« ตอบ #209 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:55:49 AM »

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้มาก่อน พอดีอยากจะทำไร่อ้อยต่อจากคนอื่นที่ทำไว้แล้วประมาณ 30 ไร่ เดิมทีใช้เครื่องสูบน้ำบาดาลจากใต้ดินโดยการวางปั้มหอยโข่งลึกลงไปประมาณ 15 เมตร ใช้สายพานยาวหน่อยเพราะเครื่องอยู่ข้างบน(ไม่มีไฟฟ้า) แล้วให้น้ำแบบไหลตามร่อง  ปัญหาก็คือระดับน้ำมันลึกลงไปทุกทีจะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ มีคนแนะนำบอกว่าให้หาเครื่องปั่นไฟ แล้วติดปั้มแบบสเมอร์ท เอาน้ำเก็บไว้ที่ถังเก็บแล้วปล่อยไปตามสายยาง ไม่รู้ว่าจะได้ผลแค่ไหน บางคนก็บอกว่าหาปั้มแบบเจ็ท ไปเก็บน้ำไว้บนถังลงทุนน้อยกว่า เลยไม่รู้ว่าจะมีแบบอื่นมี่เหมาะสมและได้ผลที่ดีบ้าง สอบถามผู้รู้และมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ใช้ปั๊มเจ็ทแบบเพลาลอยฉุดด้วยเครื่องยนต์ จะประหยัดงบและบำรุงรักษาง่ายครับ

Liked By: nd.528

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
องอาจ
*

« ตอบ #210 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 01:03:08 PM »

ผมอยากทราบครับ ว่า ถ้าใช้เครื่องยนต์ Honda 5.5 แรงม้า ปั้ม 3นิ้ว ติดแก๊ส สูบน้ำ ถังแก๊ส 7 กิโลกรัม มันจะติดเครื่องได้นานกี่ชั่วโมงครับ ช่วยคำนวณ ออกมาให้หน่อยครับ ผมจะเอามาเปรียบเทียบกับ น้ำมัน ครับ ว่าสิ้นเปลืองกันมากน้อยเท่าไร
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #211 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 04:13:18 PM »

ผมกำลังจะซื้อเครื่องเลื่อยยนต์ ไม่ทราบว่าซื้อยี้ห้อไหนคุ้มสุดครับ แล้วขนาดกี่นิ้วดี

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
องอาจ
*

« ตอบ #212 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 06:05:48 PM »

ผมอยากรู้ว่า ถ้าใชเครื่องยนต์ 5.5 แรงม้า ปั้มน้ำที่ความเร็วรอบ ประมาณ 1200 รอบ/นาที ปั้มน้ำ 3 นิ้ว ต่อเข้ากับถังปิคนิค 4 กิโล จะใช้ได้นานกี่ชั่วโมงครับ และอัตราการใช้แก๊สเท่าไรครับ ใน 1 ชั่วโมง
tavid
Moderator
*

« ตอบ #213 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:06:24 AM »

ผมอยากรู้ว่า ถ้าใชเครื่องยนต์ 5.5 แรงม้า ปั้มน้ำที่ความเร็วรอบ ประมาณ 1200 รอบ/นาที ปั้มน้ำ 3 นิ้ว ต่อเข้ากับถังปิคนิค 4 กิโล จะใช้ได้นานกี่ชั่วโมงครับ และอัตราการใช้แก๊สเท่าไรครับ ใน 1 ชั่วโมง

ปกติรอบเครื่องจะปั่นกันที่ประมาณ3000รอบ กินน้ำมันโดยประมาณชั่วโมงละลิตร ถ้าปั่นที่1200รอบ จะกินน้ำมันน้อยลงอีก แก๊สLPGมีความถ่วงจำเพาะเท่ากับ0.505 แก๊ส4กิโลจะเท่ากับน้ำมัน8ลิตร แต่ใช้แก๊สจะสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าน้ำมันเกือบๆ10% เอาคร่าวๆนะครับ แก๊ส4กิโล น่าจะใช้ได้ไม่น้อยกว่า8ชั่วโมงครับ

Liked By: nd.528

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
khochpak
*

« ตอบ #214 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:07:55 PM »

กำของไอ้ยอด หลงไปตั้งคำถามกระทู้่ผ่าเครื่องตัดหญ้าซะตั้งนานไม่เห็นพี่ตอบ เพิ่งมาเห็นกระทู้่นี้ เซ็ง.......
เอาใหม่ก็ได้ครับ ผมน้องใหม่ สมัครเข้ามาเพราะตามหาข้อมูลเกี่ยวกับเลื่อยยนต์เพื่อจะไปซ่อมของตัวเอง ซึ่งมันพังจากอาการสายน้ำมันและสายอากาศ หมดสภาพ เกิดจากการเ่ก็บรักษาเป็นอย่างดีคือตั้งแต่เพื่อนหิ้วมาให้จาก เมกา (ยี่ห้อ Craffman 36 cc บาร์ 16") ได้มาก็ไม่เคยเปิดกล่องดูเลยผ่านมา เกือบ 8 ปี มีความจำเป็นจะต้องใช้มันก็งัดขึ้นมาใช้ ปล้ำแทบตายกว่าจะติด ติดแล้วก็ตัดไปได้ไม่ถึงชั่วโมง สายน้ำมันขาดเปื่อยหมดเลยครับ เป็นสายใส ๆ ขนาดรูมี 2 ขนาด 2 มิลกับ 3 มิล โดยประมาณ คำถามก็คือผมจะไปหาสายอะไรมาใส่แทนมันได้ครับ ที่สำคัญ สายดูดน้ำมัน มันผ่านตัวเคสของเครื่องซึ่งมีรูเล็กกว่าตัวสาย แล้วเวลาจะใส่ของใหม่เข้าไป ถ้ามันใหญ่กว่าเดิมหรือเืท่าเดิม ผมจะใส่มันยังไงดีอ่ะคับ นึกภาพไ่ม่ออก รบกวนหน่อยนะครับ
chamni
*

« ตอบ #215 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 05:47:39 AM »

ผมกำลังจะซื้อเครื่องเลื่อยยนต์ ไม่ทราบว่าซื้อยี้ห้อไหนคุ้มสุดครับ แล้วขนาดกี่นิ้วดี
ขนาด 12 นิ้ว ถูกกฎหมาย  ยี่ห้อ ควรมีชื่อพอสมควร ระวัง ของจีน ราคาถูก แต่ปวดหัวตาย  อย่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะ ผมใช้มา..ต้า สบาย..เดิมใช้สติล โอย! เสียบ่อย ตอนนี้เก็บไว้เฉยๆ ถ้าอยากได้จะให้ฟรี.
tavid
Moderator
*

« ตอบ #216 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:28:16 AM »

กำของไอ้ยอด หลงไปตั้งคำถามกระทู้่ผ่าเครื่องตัดหญ้าซะตั้งนานไม่เห็นพี่ตอบ เพิ่งมาเห็นกระทู้่นี้ เซ็ง.......
เอาใหม่ก็ได้ครับ ผมน้องใหม่ สมัครเข้ามาเพราะตามหาข้อมูลเกี่ยวกับเลื่อยยนต์เพื่อจะไปซ่อมของตัวเอง ซึ่งมันพังจากอาการสายน้ำมันและสายอากาศ หมดสภาพ เกิดจากการเ่ก็บรักษาเป็นอย่างดีคือตั้งแต่เพื่อนหิ้วมาให้จาก เมกา (ยี่ห้อ Craffman 36 cc บาร์ 16") ได้มาก็ไม่เคยเปิดกล่องดูเลยผ่านมา เกือบ 8 ปี มีความจำเป็นจะต้องใช้มันก็งัดขึ้นมาใช้ ปล้ำแทบตายกว่าจะติด ติดแล้วก็ตัดไปได้ไม่ถึงชั่วโมง สายน้ำมันขาดเปื่อยหมดเลยครับ เป็นสายใส ๆ ขนาดรูมี 2 ขนาด 2 มิลกับ 3 มิล โดยประมาณ คำถามก็คือผมจะไปหาสายอะไรมาใส่แทนมันได้ครับ ที่สำคัญ สายดูดน้ำมัน มันผ่านตัวเคสของเครื่องซึ่งมีรูเล็กกว่าตัวสาย แล้วเวลาจะใส่ของใหม่เข้าไป ถ้ามันใหญ่กว่าเดิมหรือเืท่าเดิม ผมจะใส่มันยังไงดีอ่ะคับ นึกภาพไ่ม่ออก รบกวนหน่อยนะครับ

ตอบให้ทางโน้นด้วยแล้วครับ
ให้หาสายที่โตกว่ารู เวลาใส่ต้องพยายามยัดเข้าไปให้ได้ครับ ถ้าสายเล็กกว่ารูเวลาตะแคงเครื่องน้ำมันจะรั่วครับ

kuk_kan
*

« ตอบ #217 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 03:39:26 PM »

ขนาด 12 นิ้ว ถูกกฎหมาย  ยี่ห้อ ควรมีชื่อพอสมควร ระวัง ของจีน ราคาถูก แต่ปวดหัวตาย  อย่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะ ผมใช้มา..ต้า สบาย..เดิมใช้สติล โอย! เสียบ่อย ตอนนี้เก็บไว้เฉยๆ ถ้าอยากได้จะให้ฟรี.
สติล พังบ่อยหรอครับของแท้หรือเปล่า ของผมก็ใช้อยู่ไม่เห็นพังเลยครับ เครื่องบาร์ 12 แต่ผมเอามาใส่บาร์ 22 ผ่าไม้ทั้งวันไม่เห็นงอแงเลย ซื้อมาหมื่นสอง ตอนหลังพ่อผมบอกว่าผมซื้อของแพง คนแถวบ้านซื้อมาสามพันกว่าเองบอกว่าผมถูกหลอกแล้ว แต่ตอนนี้ข้างบ้านซื้อเครื่องใหม่อีกแล้ว อันเก่าพัง
opor_opor
*

« ตอบ #218 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:45:21 PM »

ผมต้องการทราบแหล่งขายเครื่องตัดหญ้าพ่วงท้ายรถไถเล็กขนาด 20 แรงม้า  อยู่กาฬสินธุ์ ขอที่ไกล้เคียงหรือทางผ่านไปกรุงเทพก็ได้ครับ จะเอาไว้ตัดหญ้าในสวน

ความรักเหมือนกับต้นไม้ ต้องดูแลต้องเอาใจใส่ ถึงจะงอกงาม สวนศิริวัฒนา การเริ่มต้นของเกษตรมือใหม่ ไร่นาสวนผสม
chamni
*

« ตอบ #219 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:33:22 PM »

สติล พังบ่อยหรอครับของแท้หรือเปล่า ของผมก็ใช้อยู่ไม่เห็นพังเลยครับ เครื่องบาร์ 12 แต่ผมเอามาใส่บาร์ 22 ผ่าไม้ทั้งวันไม่เห็นงอแงเลย ซื้อมาหมื่นสอง ตอนหลังพ่อผมบอกว่าผมซื้อของแพง คนแถวบ้านซื้อมาสามพันกว่าเองบอกว่าผมถูกหลอกแล้ว แต่ตอนนี้ข้างบ้านซื้อเครื่องใหม่อีกแล้ว อันเก่าพัง
สติล(Still) ของจีน ไม่ใช่Stihl ที่เป็นของ เยอรมัน ผมซื้อมา 5600 บาท ซ่อมไป 3 -4ครั้ง จนรำคาญ   เป็นรุ่น st680 ce gs 52 cc 2000 w 2800 rpm คุณ tavid และ คุณ khochpuk ที่ถามมาที่อีเมล์ผม และให้ตอบส่วนตัว ผมตอบที่นี่เลยนะว่า รอคุณบอยนครชุมจะว่าอย่างไร ก่อน.
thanachai13
*

« ตอบ #220 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:24:56 PM »

ที่บ้านจะสูบน้ำบาดาลไว้ทำนาช่วงฝนทิ้งช่วงน่ะครับ มีรายละเอียดดังต่อไปนี้
1.บ่อบาดาลผมลึก ประมาณ 30 เมตร
   - ต้องใช้ปั๊มประเภทไหน ราคาเท่าไหร่ ใช้กับน้ำมันน่ะครับ
   - ท่านทั้งหลายพอมีรูปภาพการประกอบ และติดตั้งไหมครับ
2.ผมต้องการซื้อเครื่องยนต์รถไถเดินตามราคาไม่เกิน 10,000 บาท หาได้ที่ไหนครับ
3.ถ้าผมจะขุดสระประมาณ 1 ไร่ ลึก 4 เมตร จะพอกับที่นา 20 ไร่ไหมครับ
   - ราคาขุดสระตามขนาดที่ผมได้กล่าวไปราคาจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
4.ผมอยากได้ผ้าใบที่กั้นน้ำได้(คล้ายผ้าใบพวกคลุมรถสอบล้อ) ผมจะเอามารองก้นสระของผมทั้งหมดต้องใช้ผ้าใบ
ขนาดกว้างยาวเท่าไหร่ครับ และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ด้วยความเคารพ
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าน่ะครับ
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #221 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 05:14:14 AM »

ผมต้องการทราบแหล่งขายเครื่องตัดหญ้าพ่วงท้ายรถไถเล็กขนาด 20 แรงม้า  อยู่กาฬสินธุ์ ขอที่ไกล้เคียงหรือทางผ่านไปกรุงเทพก็ได้ครับ จะเอาไว้ตัดหญ้าในสวน

ที่บ้านมีอยู่ตัวนึงครับ
ตอนซื้อรถไถเขาแถมมาให้แต่ไม่ได้ใช้งานเพราะทำแต่นา
ของอยู่บุรีรัมย์ครับ  สนใจโททรถามนะครับ 089-8899914
Mr.Thongchai
*

« ตอบ #222 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 03:25:31 PM »

ไร่มันสำปะหลัง 15 ไร่...ตัวปั๊มต่อพ่วงกับเครื่องรถพรวนดิน..ลากถัง 1000 ลิตรใส่เทรลเลอร์เล็กๆ..ปั๊มสามสูบใช้พ่นปุ๋ยน้ำ..ส่วนปั๊มหอยโข่งใช้ดูดน้ำจากสระห่างจากแปลงประมาณร้อยกว่าเมตร..ความสูงจากระดับน้ำถึงพื้นถนนประมาณ 3 เมตร..ช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่ใช้และวิธีติดตั้งด้วยครับ.

ขอบคุณครับ.

Liked By: tavid
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2012, 03:42:51 PM โดย y.thongchai » บันทึกการเข้า
sakda2517
*

« ตอบ #223 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:13:22 PM »

ผมต้องการซื้อ รถไถเล็ก ซักคันนะครับ เอาไว้ทำสวนหลังบ้าน
ที่ประมาณ 3 ไร่ ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ไม่อยากจ้างเขา รอแล้วรออีก ก็ยังไม่มาทำให้ซักที เฮ้อ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์