หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 809612 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #192 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:35:41 PM »

รบกวนคุณ tavid ครับเครื่องปั่นไฟแบบในรูปแต่คนละยี่ห้อ ใช้เบนซิล 91 ซื้อมาใช้ช่วงน้ำท่วมได้สักเดือนนึง ใช้ทุกวันตอนกลางคืน ตอนนี้มี่อาการเครื่องปั่นทำงานแต่ไม่จ่ายไฟออกมาครับ ก่อนเกิดอาการนี้จะมีอาการหัวเทียนบอดอยู่เรื่อยๆทุกวัน ใช้ๆไปก็ดับเองต้องเอาหัวเทียนมาขัดใหม่ก็จะใช้ได้ บางครั้งใช้จนน้ำมันหมดพอเติมใหม่ก็ต้องถอดหัวเทียนมาขัดใหม่เช่นกัน เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง ช่วงแรกที่ใช้จะเติมน้ำมันโซฮอลตามคนขายแนะนำหลังๆชักไม่แน่ใจเลยมาใช้ 91 ธรรมดาแทน

ไฟไม่ออกลองรีเซ็ทเบรกเกอร์ดูก่อนครับ ที่หน้าเครื่องจะมีปุ่มกดรีเซ็ท ถ้ารีเซ็ทแล้วไม่หายคงต้องตรวจสอบชุดวงจรไฟฟ้าข้างในแล้วล่ะครับ
 ส่วนอาการหัวเทียนบอดบ่อยๆอาจเกิดจาก
1. โช้กอากาศค้างอยู่หรือไม่ลองตรวจสอบดูก่อน ขณะเครื่องรันโช้กอากาศต้องอยู่ในตำแหน่งopen หรือเปิดอากาศเข้าเต็มที่
2. ลองตรวจสอบอัตราการผสมน้ำมันออโตลูปว่าอยู่ในสัดส่วนที่ถูกต้องหรือไม่ คือน้ำมันเต็มถัง แล้วเติมออโตลูปให้เต็มฝาที่อยู่ติดกับฝาถังน้ำมัน นั่นคืออัตราส่วนที่ถูกต้อง คือประมาณ50ต่อ1 ไม่ใช่25ต่อ1เหมือนเครื่องตัดหญ้า ถ้าไม่ได้ตามนี้หัวเทียนจะบอดง่ายและติดเครื่องยากครับ
3. ถ้าไม่ใช่ตามที่กล่าวมาเป็นไปได้ว่าอัตราการจ่ายน้ำมันของคาบิวผิดเพี้ยนไป คงต้องปรับจูนใหม่
4. สุดท้ายถ้าไม่ใช่3ข้อข้างบนแสดงว่าคอล์ยจุดระเบิดเสื่อมครับ

Liked By: amawasu, nd.528

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

lookpu99
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #193 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 06:34:49 AM »

กวนอีกแล้วค่ะ ปัญหาหญ้าคาใจ
พี่ทำรถตุ๊กตุ๊กให้ s-power ตัดหญ้า โดยมือจับและมอเตอร์จะอยู่ด้านหน้ามีคำถามตามนี้ค่ะ

1 สายคันเร่ง จะอยู่ในลักษณะตามรูป ซึ่งเมื่อมันขยับเครื่องจะเร่งเอง หรือเร่งตลอดเวลา โดยไม่ได้บีบคันเร่งเครื่อง มันต้องอยู่ลักษณะใด ถึงจะเหมาะสม (ต้องงอ ต้องตึง หรือต้องยึดไว้)
2 พอมอเตอร์อยู่ด้านหน้า ควันมันเข้าหน้า เลยทำท่อแบบรถลุยน้ำ แต่ท่อชี้ลง จะมีปัญหาอะไรต่อไปหรือไม่
3 ประกับตรงมือจับมันหลวม ไขน๊อตแล้วหวาน หาอะไหล่ง่ายหรือไม่ค่ะ

กวนเยอะขอโทษมาก ๆ เพราะไม่เคยทำ ได้แต่อ่านแต่ผ่าเครื่องตัดหญ้าจีนฯ แล้วคลำ ๆ เอา
ต้องขอบคุณมากที่ผ่าให้ดู พอเห็นไส้ใน ก็เข้าใจตรรกะการทำงาน
lookpu99
*

« ตอบ #194 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 06:40:47 AM »

อีกเรื่องครับ เจ้าปัญหาจริงสาวคนนี้ ยิงฟันยิ้ม

ปั๊มน้ำ อยู่ในบ่อน้ำซับคิดว่าลึกลงไป 5-10 เมตร
ปั๊มตั้วนี้ ได้รับมรดกจากเจ้าของเดิม แต่ป้ายหายหมดจึงไม่สามารถบอกสกุลได้

1 ปั๊มกี่นิ้วนี่ดูยังไง
2 อันนี้กี่ใบพัด กี่แรง จะดูได้ไง สภาพแบบนี้ ถอดมาทำความสะอาดได้มั้ย
3 ว่าจะซื้อใหม่สองตัวแล้วมาต่ออนุกรม ผังที่ดินพี่ยาวประมาณ 1 กิโลเมตร
   บ่อน้ำอยู่ตรงกลางที่พอดี วิธีการต่ออนุกรมยากง่ายอย่างไรค่ะ

Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #195 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 11:41:37 AM »

ยิ้มเท่ห์ ขอเรียนถามท่าน tavid อะไหล่ใบมืดของเครื่องตีดิน(โรตารี่) หรือว่าจอบหมุนของ hinomoto รุ่นนี้ตามรูปหาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ  รูดซิบปาก

jackraja
*

« ตอบ #196 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:34:31 AM »

น้องใหม่ครับ รบกวนถาม คือมีที่แปลง50ไร่ ปล่อยไว้นานแล้ว กะว่าจะลุยปรับพื้นที่ในแปลงทั้งหมด
ซึ่งวัชพืชที่ขึ้นในแปลงส่วนใหญ่จะเป็นโสน ขนาดนิ้งก้อยสูงประมาณ 1 เมตร ส่วนใหญ่ชาวบ้านเขาจะทำแนวกันไฟ แล้วเผาก่อนไถ ไม่งั้นไถไม่เข้า เพราะรกมาก
แต่ผมว่าจะใช้วิธีตัดออก เพราะเป็นโอกาสที่จะนำวัชพืชมาย่อยสลายเป็นปุ๋ย มีรถไถ26แรง คูโบต้า 1 คัน
คำถามคือ 1.ถ้าใช้เครื่องตัดหญ้าสะพาย จะไหวมั้ย เพราะพื้นที่มาก เคยดูในกระทู้นี้ มีสมาชิกคนก่อนส่งลิ้ง วีดีโอมาถามว่าเครื่องตัดหญ้ารถเข็นตัดแล้วหญ้าลงกองไปทางเดียว หาซื้อได้ที่ไหน เพราะถ้าใช้เครื่องสะพาย วัชพืชกระจัดกระจาย
            2.ถ้าเครื่องในข้อ1 หาซื้อยาก ใช้เครื่องเกี่ยวข้าวแบบวางรายได้มั้ยครับ หรือถ้าเป็นท่านผู้รู้ จะใช้วิธีไหนครับ ขอบคุณมากครับ
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #197 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:08:25 AM »

ปีใหม่นี้ขอให้คุณtavid และครอบครัวมีความสุข สุขภาพแข็งแรง โชคดียิ่งๆขึ้นไปนะครับ

Liked By: tavid

jk001
*

เกษตรคืออาชีพที่มีความสุข(สำหรับผมนะ)

« ตอบ #198 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:24:20 PM »

สวัสดีค๊าป อยากทราบว่าปั๊มหางหอยโข่งที่ติดกับเครื่องตัดหญ้าแบบสพายจะสูบน้ำได้ไกลไม๊ครับ ตลิ่งมีความสูงประมาณ 4-5 เมตรอะครับ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ

jk001
tavid
Moderator
*

« ตอบ #199 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:48:32 PM »

สวัสดีค๊าป อยากทราบว่าปั๊มหางหอยโข่งที่ติดกับเครื่องตัดหญ้าแบบสพายจะสูบน้ำได้ไกลไม๊ครับ ตลิ่งมีความสูงประมาณ 4-5 เมตรอะครับ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ปั้มหัวเกียร์ยี่ห้อ S-POWER รุ่น SP-15 สเป๊กตัวนี้
ท่อส่งขนาด 1.5นิ้ว
ระยะดูด     8เมตร
ส่งน้ำสูง     40เมตร ถ้าส่งแนวราบประมาณ400เมตร
ปริมาณน้ำ   25.5คิว/ชม. หรือ 425ลิตร/นาที ที่รอบเครื่อง6000-6500รอบ/นาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2011, 08:06:47 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #200 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 03:25:55 PM »

Liked By: tavid
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 03:44:37 PM โดย nok7959 » บันทึกการเข้า

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
panmanee
*

« ตอบ #201 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 01:58:17 PM »

ขอสอบถาม  เครื่องพ่นยา 767 เวลาติดเครื่องควันจะออกมามากและต้องคอยปิดโช๊คตลอด และต้องเร่งเครื่องรอบสูงไว้ตลอด ถ้าเบาจะบอดๆๆดับไปเลย เวลาจะสตาร์ใหม่ก็ยากมาก เป็นเพราะไรครับ เปลี่ยนแหวนเปลี่ยนลูกแล้ว
  ถ้ามีน้ำมันย้อยแถวลานสตาร์ทด้วย จะเป็นที่ซีลข้อเหวี่ยงรั่วทำให้เครื่องดูดอากาศจากตรงนี้เข้าไป ผมเกือบจะทุบทิ้งแล้วเหมือนกัน จะใช้ทีสตาร์ทจนปวดแขน ให้แกะลานสตาร์ทออกจะมีซีลอยู่ เปลี่ยนแล้วไม่เกินสามทีติด เร่งได้เบาได้เหมือนเดิมคับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #202 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:18:10 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอเรียนถามท่าน tavid อะไหล่ใบมืดของเครื่องตีดิน(โรตารี่) หรือว่าจอบหมุนของ hinomoto รุ่นนี้ตามรูปหาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ  รูดซิบปาก

เป็นใบมีดของโรตารี่ของญี่ปุ่น หาซื้อยากครับ แต่มีสมาชิกในเว็บเราท่านหนึ่ง ใช้ชื่อว่า v.toy ใช้เหล็กแหนบมาตีขึ้นรูปเป็นใบมีดพรวนแบบนี้ ใช้งานได้ดีมากครับ ความคมและทนทานมากกว่าของเดิม ลองPMไปสอบถามดูครับ 

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52086.0

tavid
Moderator
*

« ตอบ #203 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:54:11 PM »

ปีใหม่นี้ขอให้คุณtavid และครอบครัวมีความสุข สุขภาพแข็งแรง โชคดียิ่งๆขึ้นไปนะครับ

ขอบคุณครับพี่ชาย ผมก็ขอให้พี่ชายและครอบครัว มีความสุข สุขภาพแข็งแรง เงินทองไหลมาเทมา และอยู่ช่วยเหลือกันในเว็บเกษตรฯไปนานๆนะครับพี่

ขอบคุณคุณนกเช่นกันครับ และขอให้คุณนกและครอบครัวมีความสุข สุขภาพดี ตลอดทั้งปีครับ

tavid
Moderator
*

« ตอบ #204 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:26:44 PM »

ตอบพี่ลูกปูครับ
1 ปั๊มกี่นิ้วนี่ดูยังไง 
เอาไม้บรรทัดทาบตรงที่ปากที่เป็นเกลียวที่ด้านดูดหรือด้านส่งให้วัดตรงขอบด้านในค่าที่วัดได้จะวัดได้โตกว่าขนาดจริงนดหน่อยเช่นถ้าปั๊มขนาด1.5นิ้ว ก็จะวัดได้เกือบๆ2นิ้ว   ปั๊มบางรุ่นด้านส่งกับด้านดูดอาจเป็นคนละขนาดกันก็มีเหมือนกันครับ
2 อันนี้กี่ใบพัด กี่แรง จะดูได้ไง สภาพแบบนี้ ถอดมาทำความสะอาดได้มั้ย
เป็นปั๊มแบบใบพัดเดียว สภาพนี้ให้ตรวจสอบสายไฟให้เรียบร้อยเสียก่อน แล้วลองใช้งานดู ถ้าน้ำไม่ค่อยแรงลองเปิดหอยโข่งออกมาทำความสะอาดใบพัดซะหน่อย
3 ว่าจะซื้อใหม่สองตัวแล้วมาต่ออนุกรม ผังที่ดินพี่ยาวประมาณ 1 กิโลเมตร
   บ่อน้ำอยู่ตรงกลางที่พอดี วิธีการต่ออนุกรมยากง่ายอย่างไรค่ะ
ต่ออนุกรมไม่อยากแนะนำครับ ระยะทาง1กม. ปั๊มหอยโข่งใบพัดเดียว ทั่วๆไปอย่างเก่งส่งน้ำได้200เมตร คงต้องใช้มากกว่า2ตัว แถมพี่ต้องมีค่าใช้จ่ายเรื่องเดินสายไฟอีกหลายร้อยเมตรซึ่งเป็นต้นทุนที่ค่อนข้างสูง 
มีอีก1ทางเลือกคือใช้ปั๊มสูบน้ำบาดาล(ซับเมิส) ขนาด2แรงม้า ท่อ2นิ้ว ส่งน้ำได้สูง 112เมตร ซึ่งระยะทางพื้นราบ1000เมตรนี่ยังไหวครับพี่

Liked By: nd.528

mooสารคาม
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 09:40:01 AM »

สวัสดีค่ะ ยิ้ม ขอรบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยค่ะ อยากซื้อเครื่องสูบน้ำแต่ไม่รู้จะซื้อยี่ห้ออะไรดี
ขนาดเท่าไหร่ดี..ระยะทางสูบห่างจากคลองน้ำ200เมตรค่ะ เพื่อทำนาปัง เปลี่ยนน้ำบ่อปลาลึก3เมตรสี่บ่อค่ะ
ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ   ขอบคุณมากๆค่ะที่กรุณาตอบ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม   
tavid
Moderator
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 01:46:35 PM »

สวัสดีค่ะ ยิ้ม ขอรบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยค่ะ อยากซื้อเครื่องสูบน้ำแต่ไม่รู้จะซื้อยี่ห้ออะไรดี
ขนาดเท่าไหร่ดี..ระยะทางสูบห่างจากคลองน้ำ200เมตรค่ะ เพื่อทำนาปัง เปลี่ยนน้ำบ่อปลาลึก3เมตรสี่บ่อค่ะ
ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ   ขอบคุณมากๆค่ะที่กรุณาตอบ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม   

พื้นที่เป็นแนวราบหรือขึ้นเนินครับ

ถ้ามีไฟฟ้า แนะใช้ปั๊มหอยโข่งแบบมอเตอร์ จะประหยัดค่าใช้จ่ายและค่าซ่อมบำรุงได้มาก ขนาดตั้งแต่2นิ้วหรือ3นิ้วแล้วแต่งบ ระยะ200เมตร ถ้าแนวราบให้หาดูปั๊มที่ส่งน้ำได้สูงมากกว่า20เมตรขึ้นไป ถ้าให้ดีก็สัก30เมตร ราคามีตั้งแต่สองพันกว่าขึ้นไป ส่วนเรื่องยี่ห้อรอให้สมาชิกท่านอื่นเข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ

ถ้าไม่มีไฟฟ้าก็ใช้ปั๊มเครื่องยนต์เบนซินแบบฮอนด้า ใช้เครื่องก๊อปปี้ก็ได้(เช่นยี่ห้อควายทอง ฯลฯ) เลือกขนาดท่อ3นิ้ว เครื่องยนต์6.5แรงม้า ปั๊มพวกนี้มีค่าเฮดอยู่ที่28-30เมตร ส่งระยะทาง200เมตรนี่สบายเลยครับ ราคาอยู่ที่ประมาณ5พันบาท

rung038
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 06:49:14 PM »

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้มาก่อน พอดีอยากจะทำไร่อ้อยต่อจากคนอื่นที่ทำไว้แล้วประมาณ 30 ไร่ เดิมทีใช้เครื่องสูบน้ำบาดาลจากใต้ดินโดยการวางปั้มหอยโข่งลึกลงไปประมาณ 15 เมตร ใช้สายพานยาวหน่อยเพราะเครื่องอยู่ข้างบน(ไม่มีไฟฟ้า) แล้วให้น้ำแบบไหลตามร่อง  ปัญหาก็คือระดับน้ำมันลึกลงไปทุกทีจะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ มีคนแนะนำบอกว่าให้หาเครื่องปั่นไฟ แล้วติดปั้มแบบสเมอร์ท เอาน้ำเก็บไว้ที่ถังเก็บแล้วปล่อยไปตามสายยาง ไม่รู้ว่าจะได้ผลแค่ไหน บางคนก็บอกว่าหาปั้มแบบเจ็ท ไปเก็บน้ำไว้บนถังลงทุนน้อยกว่า เลยไม่รู้ว่าจะมีแบบอื่นมี่เหมาะสมและได้ผลที่ดีบ้าง สอบถามผู้รู้และมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์