หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 809905 ครั้ง)
nonglak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 06:57:45 PM »

เรียนถามคุณtavidครับ  ไม่ทราบว่าเครื่องยนต์ของเครื่องตัดหญ้าสะพายบ่ากับเครื่องยนต์ของเลื่อยโซ่ยนต์เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรมีความแรงหรือรอบเหมือนกันมั้ยคือผมมีเลื่อยยนต์สติลตัวเล็กที่เสียแล้วตัวที่ผมเคยโพสถามเมื่อต้นๆกระทู้คือผมคิดจะเอาชุดครัชของเลื่อยมาแปลงใส่เครื่องตัดหญ้านะครับเลยขอถามว่าคุณtavidคิดว่ามันจะทำได้มั้ยถ้าทำได้เครื่องตัดหญ้าจะโทรมไวมั้ย

tavid
Moderator
*

« ตอบ #177 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 10:02:56 PM »

เครื่องยนต์ก็ระบบเดียวกันแหละครับ แรงม้าก็ใกล้เคียงกัน แต่ถ้าจะแปลงนี่เรื่องใหญ่ล่ะครับ ค่าแรงค่าของนี่ซื้อเครื่องตัดหญ้าได้อีกเครื่องเลยครับ ชุดครัชของเลื่อยยนต์จะเป็นเหล็ก ส่วนครัชของเครื่องตัดหญ้าจะใช้วัสดุแบบเดียวกับผ้าเบรกรถ แปลงใส่กันยุ่งยากครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
nonglak
*

« ตอบ #178 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 07:38:01 AM »

เครื่องยนต์ก็ระบบเดียวกันแหละครับ แรงม้าก็ใกล้เคียงกัน แต่ถ้าจะแปลงนี่เรื่องใหญ่ล่ะครับ ค่าแรงค่าของนี่ซื้อเครื่องตัดหญ้าได้อีกเครื่องเลยครับ ชุดครัชของเลื่อยยนต์จะเป็นเหล็ก ส่วนครัชของเครื่องตัดหญ้าจะใช้วัสดุแบบเดียวกับผ้าเบรกรถ แปลงใส่กันยุ่งยากครับ
[/-v
อ้างถึง
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับคุณtavid
SanPaKai
*

เอาข้าวเป็นหลัก เอาผักเป็นยา เอาปู ปลาเป็นอาหาร

« ตอบ #179 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 11:37:23 PM »

ขอสอบถามนะครับ

เลื่อยโซ่ยนต์ของ Stihl ของแท้มีวิธีดูอย่างไรครับ

รุ่น MS180 บาร์ 12 นิ้ว มีขายมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่

ขอบคุณมากครับ

เพราะแต่ละคนจะมีวิธีการทำความเข้าใจ รับรู้และตอบสนอง ต่อโลก แตกต่างกัน
lookpu99
*

« ตอบ #180 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:17:52 AM »

น้องวิษณุ ขอรบกวนอีกแล้ว
พี่ทำรถติดเครื่องตัดหญ้า SP-11 จะได้ไม่ต้องสะพาย โดยมีก้านต่อจากล้อ แล้วถอดมือจับมาติดปลายก้าน เพื่อใช้เป็นคันบังคับ
ที่นี้ เมื่อสตาร์ทแล้วพอใช้ไปสักพัก เครื่องมันเร่งเอง เบิ้ลเอง ทั้งนี้ ไม่ได้บีบคันเร่ง ไม่รู้เป็นเพราะอะไรคะ

Tommy_LA
*

« ตอบ #181 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 10:40:26 AM »

พี่ทำรถติดเครื่องตัดหญ้า SP-11 จะได้ไม่ต้องสะพาย โดยมีก้านต่อจากล้อ แล้วถอดมือจับมาติดปลายก้าน เพื่อใช้เป็นคันบังคับ
ที่นี้ เมื่อสตาร์ทแล้วพอใช้ไปสักพัก เครื่องมันเร่งเอง เบิ้ลเอง ทั้งนี้ ไม่ได้บีบคันเร่ง ไม่รู้เป็นเพราะอะไรคะ

กล่อง อีซียู เสีย ต้องเปลี่ยนครับ อิอิ
รู้สึกว่าแต่ละงานที่หญิงแกร่งทำ
ทำให้ผู้ชายบอบบางๆ ได้แต่ถอนหายใจ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #182 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 10:48:16 AM »

ขอสอบถามนะครับ

เลื่อยโซ่ยนต์ของ Stihl ของแท้มีวิธีดูอย่างไรครับ

รุ่น MS180 บาร์ 12 นิ้ว มีขายมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่

ขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่ใช่ช่างหรือคนที่เคยจับเครื่องแท้มาก่อนจะดูยากมากครับ เพราะตัวก๊อปปี้รุ่นนี้ก๊อปได้เหมือนมากๆ ก๊อปเหมือนทุกอย่างแม้แต่คู่มือ กล่องใส่ เครื่องมือประแจต่างๆ แม้แต่ถุงใส่เครื่องมือก็ทำมาเหมือนเด๊ะ แม้แต่เนื้อพลาสติกก็เหมือนแทบแยกไม่ออก แต่ราคาจะขายถูกกว่าเครื่องแท้อยู่ประมาณ2-3พันบาท

ถ้าจะหาซื้อเครื่องแท้ควรซื้อจากร้านที่เป็นตัวแทนจะมั่นใจกว่าครับ

ต้องลองตรวจดูสายคันเร่งครับ อาจจะมีการค้างของสายและลิ้นอากาศ และบางทีการติดตั้งสายคันเร่งในตำแหน่งใหม่อาจจะมีการติดขัดหรือการงอของสาย ทำให้เกิดเร่งเครื่องเองได้ครับ อาจจะแค่ขยับหรือบิดหมุนชุดคันเร่งเพื่อให้สายไม่เกิดอาการขัดขืน จะสามารถแก้ปัญหานี้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2011, 10:52:18 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
lookpu99
*

« ตอบ #183 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:13:21 AM »

ต้องลองตรวจดูสายคันเร่งครับ อาจจะมีการค้างของสายและลิ้นอากาศ และบางทีการติดตั้งสายคันเร่งในตำแหน่งใหม่อาจจะมีการติดขัดหรือการงอของสาย ทำให้เกิดเร่งเครื่องเองได้ครับ อาจจะแค่ขยับหรือบิดหมุนชุดคันเร่งเพื่อให้สายไม่เกิดอาการขัดขืน จะสามารถแก้ปัญหานี้ได้ครับ
เนื่องจากแกนจากล้อ ไม่ใช่ขนาดเดียวกับประกับ ทำให้มือจับหลวม หมุนไปมา
พอเครื่องสั่น มือจับเลือนลง สายคันเร่งก็งอค่ะ แล้วมันก็เบิ้ลเครื่องเลย ตอนแรกยังนึกว่า แค่สายงอไม่น่าจะเกี่ยวกับการเร่งเครื่อง เด๋วรอไปสวนอีกทีจะลองดูใหม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #184 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 02:30:24 PM »

สวัสดีครับ พี่วิษณุ

ผมมีปั๊มหอยโข่ง 0.5 แรง อยู่ตัวหนึ่งครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาคือว่า เวลายกเบรกเกอร์ขึ้นเพื่อให้ทำงาน
ปรากฎว่ามอเตอร์ไม่ยอมหมุน แต่มีเสียงฮึมๆ ต้องเปิดฝาท้ายแล้วใช้มือช่วยหมุนใบพัดจึงจะใช้งานได้ ตอนแรก
คิดว่าจะเกี่ยวกับคาปาซิเตอร์ ก็เลยลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ายังเหมือนเดิม อาการอย่างนี้แก้ไขได้มั๊ยครับ     

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
tavid
Moderator
*

« ตอบ #185 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:27:30 PM »

สวัสดีครับ พี่วิษณุ

ผมมีปั๊มหอยโข่ง 0.5 แรง อยู่ตัวหนึ่งครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาคือว่า เวลายกเบรกเกอร์ขึ้นเพื่อให้ทำงาน
ปรากฎว่ามอเตอร์ไม่ยอมหมุน แต่มีเสียงฮึมๆ ต้องเปิดฝาท้ายแล้วใช้มือช่วยหมุนใบพัดจึงจะใช้งานได้ ตอนแรก
คิดว่าจะเกี่ยวกับคาปาซิเตอร์ ก็เลยลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ายังเหมือนเดิม อาการอย่างนี้แก้ไขได้มั๊ยครับ     

ลูกปืนที่แกนมันฝืดครับ เอาแบบขี้เกียจก่อนลองใช้สเปรย์โซแน๊กฉีดเข้าไปที่แกนมอเตอร์ทั้งด้านหัวและท้าย แล้วหมุนๆให้คลายความฝืด ถ้ายังไม่หายก็ให้ถอดลูกปืนออกมาทำความสะอาดแล้วหล่อลื่นเสียใหม่ ลองหมุนตลับลูกปืนดูถ้ามันหมุนไม่เรียบติดๆขัดๆก็จัดการเปลี่ยนใหม่เลยครับ จบแน่นอนครับงานนี้

moug1007
*

« ตอบ #186 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 11:55:29 PM »

สุดยอด...เก่งและเผยแพร่นั่น ได้บุญนักหนา...ชื่นชม ๆ
Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #187 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 04:33:12 PM »

รบกวนสอบถามคุณ tavid หน่อยนะครับ

ผมกำลังเตรียมระบบน้ำ

แต่ติดตรงที่ว่า ปั้มน้ำจา่กบ่อบาดาล

ใช้เครื่อง luckystar รุ่น LSC-251EA

เคยใช้ในชีิวิตประจำวัน+เพาะถั่วงอก แล้วหยุดทำ ขอประปา

หยุดใช้เครื่องมาสักพักหนึ่งแล้ว

...ตอนลองเครื่องครั้งแรก 2 นาที น้ำไหลปกติ.

ครั้งที่ 2 ประมาณ 30 นาทีน้ำยังไหลดี

แต่พอต่อระบบน้ำ น้ำกลับไม่ไหล

ปั้มทำงาน แต่ไม่มีน้ำไหลออกมาจากปั้ม

(ระดับน้ำห่างจากพื้นดืน ลึก ประมาณ 5 เมตรครับ)

อยากสอบถามหน่อยนะครับ

ปัญหาอยู่ที่ปั้ม หรือว่าท่อมันตัน หรือยังไงครับ ควรตรวจเช็คยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

..

tavid
Moderator
*

« ตอบ #188 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 10:12:16 PM »

ให้ถอดท่อด้านส่งที่ปั้มออกก่อน แล้วลองเปิดปั้มดูว่าน้ำไหลหรือเปล่า ถ้าน้ำไหลแรงดีแสดงว่ามีปัญหาที่ท่อส่ง อาจมีการอุดตัน แต่ถ้าน้ำไม่ไหลออกจากปั้ม ให้ตรวจสอบท่อดูดอาจจะมีการรั่ว ลองดูตามนี้ก่อนนะครับ

pomdotcom
*

« ตอบ #189 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 09:49:59 AM »

มีที่ไหนขายหรือสร้าง อะไหล่รถเกี่ยวนวดข้าว(ญี่ปุ่นมือสอง)บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 10:03:39 AM โดย pomdotcom » บันทึกการเข้า
Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #190 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 02:25:49 PM »

ขอบคุณมากเลยนะครับคุณtavid

วันนี้กะว่าจะได้ทำตามอย่างที่คุณ tavid แนะนำ

เข้าร้านไปซื้อข้อต่อ เพื่อที่จะตัดท่อดูดน้ำ...ซื้อกาวด้วย...

ซื้อเสร็จไปเจอคนที่เขาเคยใช้เครื่องนี้ เขาแนะนำให้เปลี่ยน หัวกระโหลก foot valve

เนื่องจากว่ามันเกเรบ่อย...

สุดท้ายที่ได้ผลคือ ผมจับเครื่องดึงขึ้นมา (เครื่องไม่ได้ขันยืดไว้กับพื้น)

จับเขย่าๆ ๆๆๆ

เปิดสวิตท์ และแล้วมันก็ใช้งานได้เหมือนเดิม

ถ้ามันเกเรอีก คงได้เปลี่ยน foot valve แน่ๆครับ

Liked By: tavid
amawasu
*

« ตอบ #191 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 02:02:24 PM »

รบกวนคุณ tavid ครับเครื่องปั่นไฟแบบในรูปแต่คนละยี่ห้อ ใช้เบนซิล 91 ซื้อมาใช้ช่วงน้ำท่วมได้สักเดือนนึง ใช้ทุกวันตอนกลางคืน ตอนนี้มี่อาการเครื่องปั่นทำงานแต่ไม่จ่ายไฟออกมาครับ ก่อนเกิดอาการนี้จะมีอาการหัวเทียนบอดอยู่เรื่อยๆทุกวัน ใช้ๆไปก็ดับเองต้องเอาหัวเทียนมาขัดใหม่ก็จะใช้ได้ บางครั้งใช้จนน้ำมันหมดพอเติมใหม่ก็ต้องถอดหัวเทียนมาขัดใหม่เช่นกัน เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง ช่วงแรกที่ใช้จะเติมน้ำมันโซฮอลตามคนขายแนะนำหลังๆชักไม่แน่ใจเลยมาใช้ 91 ธรรมดาแทน
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์