หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 811190 ครั้ง)
lek-patrawiwat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 04:41:32 AM »

สมาชิกท่านใดมีข้อสงสัยหรืออยากสอบถามปัญหาเรื่องเครื่องมือเกษตรหรือจะร่วมแบ่งปันประสบการณ์ เชิญสอบถามพูดคุยกันที่หัวข้อนี้นะครับ จะได้ง่ายแก่การสืบค้นครับ ไม่อยู่กระจัดกระจาย

noui
*

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 01:01:29 PM »

ขออนุญาตถามว่า ที่เมืองไทย มีเครื่องเกี่ยวข้าว แบบนี้ขายไมครับ

ถ้ามี ราคาประมาณกี่บาทครับ

ถ้าสั่งชื้อจากจีน ราคากี่บาทครับ

เห็นใน youtube แล้วอยากใด้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2011, 01:25:23 PM โดย noui » บันทึกการเข้า
namcamsan
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 02:30:54 PM »

ลองอ่านดูที่ชมรมนี้ครับ คุยกันเรื่องรถไถ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5001.96

HINOMOTO ตัว45แรงไม่มีครับ  ส่วน ISEKI ตัว45 มีหลายรุ่นเช่น TL4500 ลองค้นดูในเน็ตได้ครับเช่นเว็บนี้ก็พอเชื่อถือได้ผมเคยสั่งอะไหล่

http://www.cdn.co.th/search.php?type=%C3%B6%E4%B6%E0%C5%E7%A1&price11=&price22=&pagesize=10&imageField.x=28&imageField.y=11

ขอรบกวนสอบถามครับ  สนใจ คูโบต้า L1-345DT เป็นเครื่องไดเร็คหรือเปล่า  อะไหล่ จะเข้ากันได้กับ รุ่นที่ผลิตในประเทศไหม ถ้าได้ใช้กับรุ่นไหนได้บ้าง  บ้านผมอยู่ร้อยเอ็ด  กลัวหาอะไหล่ยาก ถ้าสั่งซื้อน่าจะรอนาน   กำลังหารถมือสอง 40-50 แรงม้า   ขอบคุณครับ
purds
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 10:46:35 PM »

มีเครื่องสูบน้ำเบนซิน จะดัดแปลงให้เป็นเครื่องยนต์เรือต้องทำยังไงครับ
khemlt19
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 03:29:59 PM »

การเปิดร้านวัสดุอุปกรณ์การเกษตร ปุ๋ยเคมี และสารเคมี มีความยุ่งยากใหมครับ กะว่าจะออกจากงานไปเปิดร้านอุปกรณ์การเกษตรเล็กๆที่บ้านนอกครับ ใช้งบประมาณมากใหมครับ
น้าหริ
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:55:34 PM »

ขายดีจริงๆ(สงสัย คนขายความรู้เยอะ ปิดการขายได้ดี)

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
tinon
*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:13:53 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยครับ  ขอถามปัญหาแขนไฮโดรลิคผานรถไถ มันยกขึ้นช้า พอขึ้นแล้วมันค่อยๆลง แล้วกระตุกขึ้น ตลอดเวลาที่เรายกผาน ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ  อ้อลืมไปรถไถคูโบต้า L 2600
pungpong
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:30:03 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยครับ  ขอถามปัญหาแขนไฮโดรลิคผานรถไถ มันยกขึ้นช้า พอขึ้นแล้วมันค่อยๆลง แล้วกระตุกขึ้น ตลอดเวลาที่เรายกผาน ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ  อ้อลืมไปรถไถคูโบต้า L 2600

เร่งเครื่องแล้วยังช้าไหมครับ

ลองปรับวาวล์แรงดันน้ำมันไฮโดรลิกด้วย
tavid
Moderator
*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:04:26 AM »

ขอรบกวนสอบถามครับ  สนใจ คูโบต้า L1-345DT เป็นเครื่องไดเร็คหรือเปล่า  อะไหล่ จะเข้ากันได้กับ รุ่นที่ผลิตในประเทศไหม ถ้าได้ใช้กับรุ่นไหนได้บ้าง  บ้านผมอยู่ร้อยเอ็ด  กลัวหาอะไหล่ยาก ถ้าสั่งซื้อน่าจะรอนาน   กำลังหารถมือสอง 40-50 แรงม้า   ขอบคุณครับ

เป็น Direct Injection ครับ อะไหล่มีขายทั่วไป อะไหล่เบิกห้างก็พอเทียบได้หลายตัว ถ้าให้ตอบว่าเทียบรุ่นไหนได้บ้างคงตอบยากครับ ขนาดบางรุ่นไดสตาร์ทยังใช้ของโตโยต้าได้เลยแถมราคาถูกกว่า

มีเครื่องสูบน้ำเบนซิน จะดัดแปลงให้เป็นเครื่องยนต์เรือต้องทำยังไงครับ

ทำได้ครับ เอาเครื่องสูบน้ำไว้บนเรือ ต่อท่อลงน้ำ ท่อดูดหันไปด้านหน้าเรือ และต่อท่อส่งใให้พ่นน้ำหันไปท้ายเรือ แล้วทำหางเสือควบคุมการเลี้ยว   

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:19:21 AM »

ลองเช็กดูง่ายๆอย่างนี้ครับ เปิดวาล์วคุมแรงดันที่ใต้เบาะนั่งให้เกือบๆสุด ยกหาง(พร้อมผาล)ขึ้นให้สุด แล้วรีบปิดวาล์วคุมแรงดันให้สุด ลองสังเกตุ
ถ้าหางยังลงอีก ฟันธงได้เลยว่าซีลลูกสูบไฮดรอลิกส์รั่ว(อยู่ใต้เบาะนั่ง)รื้อมาเปลี่ยนเองได้อันละไม่ถึงร้อยบาท
ถ้าหางค้างไม่ยอมลง แสดงว่าเกิดการรั่วที่คอนโทรลวาล์ว(คันโยกยกหางที่อยู่ด้านขวาเบาะนั่ง)ต้องรื้อออกมาเปลี่ยนโอริงทั้งชุด

ลองดูครับ ขอให้โชคดีมีเฮ

ขายดีจริงๆ(สงสัย คนขายความรู้เยอะ ปิดการขายได้ดี)

555 พอขายได้ครับน้าหริ พอดีงานเยอะนิดหน่อยเลยไม่ค่อยได้แวะมาห้องนี้

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
aoom69
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 06:36:32 PM »

สอบถามเกี่ยวกับระบบน้ำหยดคะ
ตอนนี้ต้องการทำสวน ปลูกพื้ชสมุนไพร สวนครัว ซึ่งสามารถรดน้ำได้หลายๆ ต้น
๑. ทำวิธีใด ปั๊ม หรือท่อ
๒. หาซื้ออุปกรณ์ที่ไหน (อยู่ ตจว)
๓. ตั้งเวลารดน้ำได้เอง
v.toy
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:56:48 PM »

ลองเช็กดูง่ายๆอย่างนี้ครับ เปิดวาล์วคุมแรงดันที่ใต้เบาะนั่งให้เกือบๆสุด ยกหาง(พร้อมผาล)ขึ้นให้สุด แล้วรีบปิดวาล์วคุมแรงดันให้สุด ลองสังเกตุ
ถ้าหางยังลงอีก ฟันธงได้เลยว่าซีลลูกสูบไฮดรอลิกส์รั่ว(อยู่ใต้เบาะนั่ง)รื้อมาเปลี่ยนเองได้อันละไม่ถึงร้อยบาท
ถ้าหางค้างไม่ยอมลง แสดงว่าเกิดการรั่วที่คอนโทรลวาล์ว(คันโยกยกหางที่อยู่ด้านขวาเบาะนั่ง)ต้องรื้อออกมาเปลี่ยนโอริงทั้งชุด

ลองดูครับ ขอให้โชคดีมีเฮ

555 พอขายได้ครับน้าหริ พอดีงานเยอะนิดหน่อยเลยไม่ค่อยได้แวะมาห้องนี้

มีเพื่อนและ เป็นเหมือนกันเลยรถรุ่นเดียวกันด้วย
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 07:47:11 PM »

วันนี้ที่ผมโทรไปปรากฎว่าแหวนหักครับ ทิ้งทั้งเสื้อเลย 1600 บาท เดือนหน้าคงได้ใช้บริการคุณแน่ๆ 2 เครื่อง ส่วนกลางหลายมือหน่อย 1 เครื่อง ส่วนตัว 1 เครื่อง ขอบคุณมากครับโชคดีๆ

Tommy_LA
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 03:03:21 PM »

ถามเรื่อง เครื่องใช้ไฟฟ้าครับ เป็นเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ซื้อมาล้างคราบน้ำท่วม
ที่ใช้ฉีดล้างรถ ล้างพื้น ฯ เป็นของจีนแดง เครื่องสีเหลือง มีล้อ มีที่ลาก ตัวป้อมๆ
สเป็กบอกว่า ใช้ไฟ 1600 วัตต์ แรงดันสูงสุด 140 บาร์ ไม่มีใบรับประกัน
ใช้ไปใช้มา ปรากฏว่า ใบพัดระบายความร้อนหลุด มอเตอร์ใหม ไฟลุกโชติช่วง

รอจนไฟดับเลยแกะออกมาดู ปรากฏว่า มันมีสองส่วน เป็นมอเตอร์และปั๊มน้ำ
มอเตอร์เท่าข้อมือ ปั๊มเท่ากำปั้น ในเมื่อเปลี่ยนไม่ได้ ซ่อมก็ยากเลยอยากจะดัดแปลง
ซื้อเฉพาะมอเตอร์มาเปลี่ยน ทำแท่นเอง แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อขนาดกี่แรงม้าดีครับ
เป็นมอเตอร์ธรรมดา หรือมอเตอร์เกียร์ครับ ยี่ห้ออะไรดี ที่ไหนดี อยู่ กทม ครับ

ใครทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ จขกท ด้วยนะครับ
ปล รูปลงไม่เป็นครับ ใครช่วยลงหน่อย ถ่ายรูปไว้นิดหน่อยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 04:08:55 PM »

ถามเรื่อง เครื่องใช้ไฟฟ้าครับ เป็นเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ซื้อมาล้างคราบน้ำท่วม
ที่ใช้ฉีดล้างรถ ล้างพื้น ฯ เป็นของจีนแดง เครื่องสีเหลือง มีล้อ มีที่ลาก ตัวป้อมๆ
สเป็กบอกว่า ใช้ไฟ 1600 วัตต์ แรงดันสูงสุด 140 บาร์ ไม่มีใบรับประกัน
ใช้ไปใช้มา ปรากฏว่า ใบพัดระบายความร้อนหลุด มอเตอร์ใหม ไฟลุกโชติช่วง

รอจนไฟดับเลยแกะออกมาดู ปรากฏว่า มันมีสองส่วน เป็นมอเตอร์และปั๊มน้ำ
มอเตอร์เท่าข้อมือ ปั๊มเท่ากำปั้น ในเมื่อเปลี่ยนไม่ได้ ซ่อมก็ยากเลยอยากจะดัดแปลง
ซื้อเฉพาะมอเตอร์มาเปลี่ยน ทำแท่นเอง แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อขนาดกี่แรงม้าดีครับ
เป็นมอเตอร์ธรรมดา หรือมอเตอร์เกียร์ครับ ยี่ห้ออะไรดี ที่ไหนดี อยู่ กทม ครับ

ใครทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ จขกท ด้วยนะครับ
ปล รูปลงไม่เป็นครับ ใครช่วยลงหน่อย ถ่ายรูปไว้นิดหน่อยครับ

กำลังเตรียมจะเปิดกระทู้เรื่องปั๊มฉีดน้ำแรงดันสูงอยู่พอดีเลย เดี่ยวจะวิเคราะห์ให้ดูแต่ละแบบว่าหลัการเป็นยังไง ถ้าเป็นตัวแบบสีส้มๆเหลืองๆที่ขายอยู่ตามห้างแบบนั้นไม่ค่อยทนครับ 

namcamsan
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 04:17:26 PM »

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ       คุณ tavid 
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์