หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 811602 ครั้ง)
v.toy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:01:35 PM »

รบกวนถามล้อหน้ารถไถหน่อยครับ

v.toy
*

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:05:56 PM »

ส่วนนี้มันสึกไปหรือเปล่าครับ
poramed
*

« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 09:04:23 AM »

สมาชิกท่านใดมีข้อสงสัยหรืออยากสอบถามปัญหาเรื่องเครื่องมือเกษตรหรือจะร่วมแบ่งปันประสบการณ์ เชิญสอบถามพูดคุยกันที่หัวข้อนี้นะครับ จะได้ง่ายแก่การสืบค้นครับ ไม่อยู่กระจัดกระจาย
พี่คับน้องใหม่ในบ้านหลังนี้ครับ คือผมอยากสร้างบ้านสวนแต่สวนที่ว่านี้ไฟฟ้าเข้าไม่ถึงอะคับ อยากมีไฟ ฟ้าเพื่อหลอดไฟ ไฟเล่นคอม ไฟดูทีวีก้อพอขอพี่ช่วยแนะนำหน่อยคับ
poramed
*

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 07:03:09 PM »

คือผมอยากที่จะสร้างบ้านสวนแต่ติดที่ว่าไฟฟ้าเข้าไม่ถึงผมควรทำยังไงดีคับ 2 อุปกรณ์ไฟฟ้าที่จำเป็นที่จะใช้ในบ้านก้อมี หลอดไฟ ไฟฟ้าสำหรับดูทีวี สำหรับคอมพิวเตอร์  รบกวนขอคำแนะนําพี่ๆผู้รู้หน่อยคับ เศร้า เศร้า เศร้า
Rin Amarin
*

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:47:26 PM »

พอดีเกียร์รถอีแต๋นผมพังผมอยากจะเปลี่ยนเกียร์ใหม่แต่ไม่มีข้อมูลเลยผมควรจะใช้แบบไหนดีราคาเท่าไรครับ
pungpong
*

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 06:44:37 PM »

รถไถ่ Kubota นำเข้าญี่ปุ่น ควรใส่วาวล์น้ำหรือไม่
Kamp
*

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:02:13 AM »

พอดีสนใจเครื่องพรวนดินครับ มีของอะไรบ้าง ที่รู้จักมี ซุนฟง นีจีโน่ ปฏิพงษ์ แล้วพวก คูโบต้า ก็เป็นเครื่องมือสอง ช่วยแนะนำหน่อยครับจะเอาไปพรวนดินใส่ปุ๋ย ต้นยางประมาณ 20-30 ไร่ครับ จะใช้งานได้ดีหรือเปล่าครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #135 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:12:57 AM »

พอดีเกียร์รถอีแต๋นผมพังผมอยากจะเปลี่ยนเกียร์ใหม่แต่ไม่มีข้อมูลเลยผมควรจะใช้แบบไหนดีราคาเท่าไรครับ

ต้องดูว่าเกียร์เดิมเป็นของรถอะไรก็หาซื้อรุ่นนั้นมาใส่ครับ อาจจะซื้อเฉพาะไส้เกียร์มาก็ได้โดยใช้เสื้อเกียร์อันเดิม เกียร์ยอดนิยมที่ชอบใส่รถอีแต๋นส่วนมากจะใช้เกียร์ของโตโยต้าที่ชนกับเครื่องรุ่นตระกูลLเช่น2L,3L เพราะเป็นเกียร์ที่ทนทานมาก

รถไถ่ Kubota นำเข้าญี่ปุ่น ควรใส่วาวล์น้ำหรือไม่

ควรเป็นอย่างยิ่งครับ วาล์วน้ำเป็นตัวควบคุมอุณภูมิเครื่องยนต์ให้คงที่ประมาณ80-90องศา ซึ่งเป็นอุณหภูมิที่เหมาะสมที่สุดแล้วของเครื่องยนต์ ถ้าไม่ใส่วาล์วน้ำอุณหภูมิเครื่องจะขึ้นช้า มีผลให้เครื่องกินน้ำมันเยอะขึ้นเนื่องจากอุณหภูมิต่ำเกิน เครื่องดีเซลฝาสูบต้องร้อนเต็มที่ถึงจะเผาไหม้ได้ดี และเกิดการสึกหรอเร็วกว่าปกติเพราะปลอกสูบจะขยายตัวช้ากว่าลูกสูบ 

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
v.toy
*

« ตอบ #136 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 07:11:46 PM »

ควรเป็นอย่างยิ่งครับ วาล์วน้ำเป็นตัวควบคุมอุณภูมิเครื่องยนต์ให้คงที่ประมาณ80-90องศา ซึ่งเป็นอุณหภูมิที่เหมาะสมที่สุดแล้วของเครื่องยนต์ ถ้าไม่ใส่วาล์วน้ำอุณหภูมิเครื่องจะขึ้นช้า มีผลให้เครื่องกินน้ำมันเยอะขึ้นเนื่องจากอุณหภูมิต่ำเกิน เครื่องดีเซลฝาสูบต้องร้อนเต็มที่ถึงจะเผาไหม้ได้ดี และเกิดการสึกหรอเร็วกว่าปกติเพราะปลอกสูบจะขยายตัวช้ากว่าลูกสูบ 
[/quote]
ต้องไปหามาใส่มั่งและ ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบครับ
Big Hua
*

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 09:43:33 PM »

ผมขอปรึกษาการใช้ปัมสูบน้ำความทอง ขนาด 5.5 แรงม้า ท่อ 3 นิ้ว

ผมจะเอาสูบน้ำท่วม ไม่มีประสบการณ์การใช้เครื่่องสูบน้ำแบบนี้ ที่จะต้องล่อน้ำ

ได้ทำการล่อน้ำ ให้เต็มหัวกะโหลก และสายน้ำ แต่พอสตาร์ทเครื่อง ทำงาน แต่ปั้มไม่ดูดน้ำ ดูดท่อน้ำเข้าไปแทน

ได้ทำแบบนี้ 4 ครั้ง ก็ยังไม่ได้

หมายเหตุ ตอนแรกท่ออ่อนดูดน้ำ 4 เมตร มันพับงอ แล้วลดเหลือ 1.5 เมตร ไม่พับ ไม่งอ ก็ดูดไม่ขึ้น

ไม่รู้เพราะเหตุใด

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:33:46 AM »

ตอบคุณ Big Hua ครับ

เครื่องรุ่นนี้ไม่ต้องล่อน้ำครับ แค่เติมน้ำลงไปสักขันสองขันเพื่อไล่อากาศ ถึงกรอกน้ำลงไปมากๆน้ำก็ไม่สามารถลงไปในท่อได้เพราะมีลิ้นปิดอยู่และท่อดูดไม่ต้องใส่หัวกะโหลก ยิ่งเป็นหัวกะโหลกแบบมีสปริงยิ่งทำให้ดูดไม่ขึ้นไปใหญ่ ท่อดูดต้องเป็นท่อที่แข็งสักหน่อยไม่งั้นมันจะแฟบ และที่สำคัญหากใช้งานในครั้งแรกปั๊มจะต้องใช้เวลาในการไล่อากาศประมาณ15นาที น้ำถึงจะขึ้น ฉะนั้นจึงต้องรอหน่อยอย่าใจร้อน

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
pungpong
*

« ตอบ #139 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:14:21 PM »

ต้องดูว่าเกียร์เดิมเป็นของรถอะไรก็หาซื้อรุ่นนั้นมาใส่ครับ อาจจะซื้อเฉพาะไส้เกียร์มาก็ได้โดยใช้เสื้อเกียร์อันเดิม เกียร์ยอดนิยมที่ชอบใส่รถอีแต๋นส่วนมากจะใช้เกียร์ของโตโยต้าที่ชนกับเครื่องรุ่นตระกูลLเช่น2L,3L เพราะเป็นเกียร์ที่ทนทานมาก

ต้องไปรบกับช่างแถวบัานอีกแล้ว บอกให้ใส่ก็ไม่ยอมใส่ อ้างว่าเครื่องดีเซลรอบช้า ไม่ต้องใส่ก็ได้

บอกอีก ว่าเมืองนอกใส่กันน้ำแข็ง

เราก็เถียงจนเหนื่อยใจ
mjukkrit
*

« ตอบ #140 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 02:04:34 PM »

ระยะเวลาการถ่ายน้ำมันเครื่อง,น้ำมันเกียร์ของคูโบต้า(L2402)คือเท่าไหร่บ้าง,แต่ละรุ่นเหมือนกันไหม
tavid
Moderator
*

« ตอบ #141 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 03:00:47 PM »

ต้องไปรบกับช่างแถวบัานอีกแล้ว บอกให้ใส่ก็ไม่ยอมใส่ อ้างว่าเครื่องดีเซลรอบช้า ไม่ต้องใส่ก็ได้

บอกอีก ว่าเมืองนอกใส่กันน้ำแข็ง

เราก็เถียงจนเหนื่อยใจ

ใช่ครับช่างบางคนบอกถอดแล้วเครื่องไม่ฮีต ไม่ร้อน อันนี้ผมไม่เถียง แต่เครื่องดีเซลมันต้องการความร้อนในการจุดระเบิด ไม่สงสัยหรือครับว่าทำไมมันต้องมีหัวเผาเข้ามาช่วยติดเครื่องในครั้งแรกขณะเครื่องเย็น ไม่งั้นจะติดยากมาก ทีนี้ถ้าเราเอาวาล์วน้ำออกทำให้น้ำหล่อเย็นวนตลอดทำให้อุณหภูมิขึ้นไม่ถึงจุดที่ตั้งไว้ซะที ทำให้เครื่องยนต์จุดระเบิดเผาไหม้ได้ไม่เต็มที่ ทำให้ควันดำกินน้ำมันเยอะขึ้นแรงก็น้อย

nakha
*

« ตอบ #142 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:00:58 PM »

คือผมอยากที่จะสร้างบ้านสวนแต่ติดที่ว่าไฟฟ้าเข้าไม่ถึงผมควรทำยังไงดีคับ 2 อุปกรณ์ไฟฟ้าที่จำเป็นที่จะใช้ในบ้านก้อมี หลอดไฟ ไฟฟ้าสำหรับดูทีวี สำหรับคอมพิวเตอร์  รบกวนขอคำแนะนําพี่ๆผู้รู้หน่อยคับ เศร้า เศร้า เศร้า

คุณ poramed  ครับ ถ้าใช้ไฟไม่เยอะ ผมแนะนำ solar cell ครับ ปรึกษาได้ครับ 
pungpong
*

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:23:34 PM »

รถไถ่ขนาด 25 แรง

ล้อหน้าหลัง เติมลมประมาณเท่าไรครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์