หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 809673 ครั้ง)
v.toy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 06:46:11 PM »

รบกวนต่อเลยครับ กำลังจะเปลี่ยนยางรถไถพอดีไปเจอในเวบ
ยางแบบนี้ใช้ได้มั๊ยครับ
ต้องเปลี่ยนยางแล้ว ยางเก่าหมดสภาพซื้อที่ไหนพอแนะนำได้บ้างมั๊ย มือสองมีหรือเปล่า
ถ้าผ่านแยกคูหาแวะมาเอามีดนะทำไว้ให้แล้ว

tavid
Moderator
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:19:28 PM »

ยางไม่ทราบเลยครับพี่ เดี๋ยวจะลองสอบถามทีมงานดูครับ ของพี่ยางขนาดเท่าไหร่แล้วครับ ยางหน้าด้วยหรือปล่าว

มีดเสร็จแล้วเหรอครับ เยี่ยมเลยครับ วันเสาร์จะแวะไปครับผม 

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
v.toy
*

« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:59:54 AM »

ยางหลังอย่างเดียว 12,4/11-28 :เช็คราคาของใหม่ 12,000/เส้น จะเป็นลมว่าจะทำล้อเหล็กใส่แทนแล้วเอา
ยางเก่าหุ้มดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Do
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 07:04:46 AM โดย v.toy » บันทึกการเข้า
lief36
*

« ตอบ #99 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:17:12 PM »

ขอรบกวนสอบถามวิธีตั้งวาว์ลเครื่อง Honda G200 ด้วยครับ หาดูเจอแต่พวกรุ่นGX-200 มีที่ให้ปรับตั้งวาว์ลได้เลย ใครรู้ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับผม ขอบคุณครับ
Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #100 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 08:07:41 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอสอบถามหน่อยครับ ผมจะติดปั้มน้ำท้ายรถไถเล็ก ฮิโนโมโตอี23 จะใช้ปั้มหอยโข่งยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับ ขนาด 3 นิ้ว ขอบคุณครับ  รูดซิบปาก
tavid
Moderator
*

« ตอบ #101 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 09:28:04 PM »

ขอรบกวนสอบถามวิธีตั้งวาว์ลเครื่อง Honda G200 ด้วยครับ หาดูเจอแต่พวกรุ่นGX-200 มีที่ให้ปรับตั้งวาว์ลได้เลย ใครรู้ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับผม ขอบคุณครับ

G200 เป็น Direct Valve ไม่ใช่ OHV แบบเหมือนตระกูล GX
G200 ไม่สามารถตั้งวาล์วได้ เพราะใช้ลูกเบี้ยวขับวาล์วโดยตรง แต่มีวิชามารสามารถแก้วาล์วยันได้โดยการเจียร์ก้านวาล์วแทน

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
samart4
*

« ตอบ #102 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 11:37:37 AM »

รบกวนคุณ วิษณุ ตูครัช oyama หน่อยครับ
samart4
*

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 11:39:16 AM »

อีกรูปครับ
santi2009
staff
*

« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 03:49:38 PM »

ผมมี เครื่อง Kubota รุ่น RT8 ไม่มีมอเตอร์สตาร์ ใช้พานท่อ ดูดน้ำออกจากสวน มีปัญหา คือ ตอนนี้มีผมติดเครื่องได้คนเดียว เพราะ คนอื่นไม่มีแรง ควงกันไหว ตอนนี้ฝนตก บ่อย ต้องดูดน้ำออกจากสวน บ่อยๆ ปกติ ก่อนไปทำงานตอนเช้าผมจะติดเครื่องไว้ให้  เมื่อน้ำแห้ง พ่อก็จะมาดับ.
แต่ถ้ามีฝนตก ในตอนนี้ผมยังกลับไม่ถึงบ้าน  บ้างที น้ำขึ้นมามาก เกือบถึงพื้นบ้าน ก็จะลำบาก เพราะทุกคนต้องรอให้ผม กลับมาติดเครื่อง .
-- จึงอยากทราบว่า ทาง Kubota มี ชุด มอเตอร์สตาร์ สำเร็จ ที่เอามาติดตั้งกับ เครื่องรุ่นที่ยังไม่มีมอเตอร์สตาร์ ขายหรือเปล่าครับ หรือ ท่านได้มีวิธีดัดแปลงกรุณาช่วยบอกด้วยครับ เพระไม่อยากซื้อ เครื่องใหม่--
ขอบคุณครับ

ถ้าเครื่องยนต์รุ่นธรรมดา(ของคูโบต้า) ไม่มีชุดสตาร์ทกุญแจติดตั้งมาด้วย เท่าที่สอบถาม บริษัทตัวแทนขาย เขาบอกว่าปกติ ตัว Flyweel (ล้อช่วยแรง) ที่มีร่อง Slot สำหรับให้มอเตอร์สตาร์ทฉุด ให้เครื่องยนต์ติด จะทำมาเท่าจำนวนของเครื่องยนต์ที่เขาผลิต เท่านั้น ไม่มีอะไหล่ เว้นแต่จะสั่งซื้อ เขาถึงจะผลิต ราคาคร่าวๆเขาแจ้งว่าประมาณ 4,000 บาท ยังไม่รวมอุปกรณ์อื่น เช่น มอเตอร์สตาร์ท แบตเตอรี่ กุญแจสตาร์ท และรีเลย์ อีกทั้งต้องรอนาน

ผมเลยบรรทุกเครื่องยนต์คูโบต้า ของผมไปแถวเชียงกง ให้ร้านเขาหา Flyweel สำหรับที่จะใช้สำหรับการสตาร์ทด้วยกุญแจ ให้ และจัดชุด มอเตอร์สตาร์ทให้เข้าชุดกัน มาดัดแปลงให้ รวมเบ็ดเสร็จ ประมาณ 6 พันกว่าบาท (ไม่รวมแบตฯเพราะผมมีอยู่แล้ว )

หรืออีกวิธี คือใช้ การติดตั้งพู่เล่ย์หรือเปลี่ยนพู่เล่ย์ตรง Flyweel ให้มีร่องเหลือ 1 ร่อง แล้วติดตั้งมอเตอร์ ดีซี เข้าไปตัวนึง คล้องสายพานระหว่าง Flyweel กับดีซีมอเตอร์ หาแบตฯมาจ่ายไฟให้ มอเตอร์ เวลาจะสตาร์ทก็เปิดสวิทช์ ให้มอเตอร์ขับให้เครื่องหมุน แทนการใช้มือหมุนได้ แต่ข้อเสียคือ หลังจากเครื่องยนต์ติดแล้ว มอเตอร์ก็จะหมุนตามไปตลอดเวลา ทำให้เปลืองสายพาน และเปลืองกำลังเครื่องยนต์หน่อยนึง

Liked By: vigo74

tavid
Moderator
*

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 04:03:44 PM »

ผมมี เครื่อง Kubota รุ่น RT8 ไม่มีมอเตอร์สตาร์ ใช้พานท่อ ดูดน้ำออกจากสวน มีปัญหา คือ ตอนนี้มีผมติดเครื่องได้คนเดียว เพราะ คนอื่นไม่มีแรง ควงกันไหว ตอนนี้ฝนตก บ่อย ต้องดูดน้ำออกจากสวน บ่อยๆ ปกติ ก่อนไปทำงานตอนเช้าผมจะติดเครื่องไว้ให้  เมื่อน้ำแห้ง พ่อก็จะมาดับ.
แต่ถ้ามีฝนตก ในตอนนี้ผมยังกลับไม่ถึงบ้าน  บ้างที น้ำขึ้นมามาก เกือบถึงพื้นบ้าน ก็จะลำบาก เพราะทุกคนต้องรอให้ผม กลับมาติดเครื่อง .
-- จึงอยากทราบว่า ทาง Kubota มี ชุด มอเตอร์สตาร์ สำเร็จ ที่เอามาติดตั้งกับ เครื่องรุ่นที่ยังไม่มีมอเตอร์สตาร์ ขายหรือเปล่าครับ หรือ ท่านได้มีวิธีดัดแปลงกรุณาช่วยบอกด้วยครับ เพระไม่อยากซื้อ เครื่องใหม่--
ขอบคุณครับ

ผมมีอีกวิธีนึง ลองดูแบบง่ายๆครับประหยัดๆ สำหรับคนแรงน้อย เปิดฝากรองอากาศออกก่อน แล้วเอาน้ำมันเบนซิลสักฝาเบียร์หยอดลงไปในท่อไอดี ใส่กรองอากาศเข้าที่เดิม ควงยาวๆรับรองแรงน้อยๆก็ชึ่งเดียวติดครับ  ยกเว้นไม่มีแรงที่จะควง

Thagoson
*

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 05:54:03 PM »

ที่ไร่ผมมีแผง solar cell ใช้อยู่เลยอยากจะหาเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายที่ใช้แบตฯมาใช้กับแผงนี้จะได้ช่วยประหยัดค่าน้ำมันได้บ้าง

ไม่ทราบว่าทางคุณวิษณุพอจะทราบหรือไม่ครับว่ามีเครื่องสำเร็จรูปขายหรือไม่ หรือมีเครื่องตัดหญ้ารุ่นไหนที่สามารถดัดแปลงมาติดกับมอเตอร์ได้บ้างครับ ที่ผมมองๆอยู่เป็นรุ่นสายอ่อนที่ตัวเครื่องแยกกับหัวตัดหญ้าครับ
v.toy
*

« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 06:42:27 PM »

ขอบคุณครับ

ผมมีอีกวิธีนึง ลองดูแบบง่ายๆครับประหยัดๆ สำหรับคนแรงน้อย เปิดฝากรองอากาศออกก่อน แล้วเอาน้ำมันเบนซิลสักฝาเบียร์หยอดลงไปในท่อไอดี ใส่กรองอากาศเข้าที่เดิม ควงยาวๆรับรองแรงน้อยๆก็ชึ่งเดียวติดครับ  ยกเว้นไม่มีแรงที่จะควง
ทางบ้านผมเรียกล่อด้วยเบนซินใช้บ่อยๆ ไม่ดีครับเครื่อง(หรือคนไม่รู้)มันจะชินต่อไปถ้าไม่ล่อด้วยเบนซินมันจะติดยากครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 06:45:00 PM โดย v.toy » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 03:59:40 PM »

พี่ V.toy น่าเป็นที่คนมากกว่าครับ มีอาจารย์2ท่านทดลองหลักการเรื่องนี้อยู่ Hydrocarbon vapour

http://www.weekendhobby.com/offroad/newenergy/question.asp?page=1&id=313

lief36
*

« ตอบ #109 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 04:38:56 PM »

G200 เป็น Direct Valve ไม่ใช่ OHV แบบเหมือนตระกูล GX
G200 ไม่สามารถตั้งวาล์วได้ เพราะใช้ลูกเบี้ยวขับวาล์วโดยตรง แต่มีวิชามารสามารถแก้วาล์วยันได้โดยการเจียร์ก้านวาล์วแทน

ขอบคุณมากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
chatmisu
*

« ตอบ #110 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 05:04:30 PM »

เริ่มจะจริงจังกับสวนปาล์ม 750 ต้นที่กระบี่ครับ เสียดายค่าจ้างตัดหญ้าบ้าง ค่าแต่งทางปาล์ม
บ้าง ค่าแต่งทางรถบ้าง อยากจะมีเครื่องจักรไว้ทำเอง เช่นรถไถ ในสวนปาล์มขนาดเล็กควรใช้
รถรุ่นไหนบ้างครับ และเคยดูคลิปตัดปาล์มด้วยเครื่องของมาเลเซีย บ้านเรามีขายบ้างไหมครับ
อยากลองดูครับ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆค้วยครับ
v.toy
*

« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 06:44:17 PM »

พี่ V.toy น่าเป็นที่คนมากกว่าครับ มีอาจารย์2ท่านทดลองหลักการเรื่องนี้อยู่ Hydrocarbon vapour
http://www.weekendhobby.com/offroad/newenergy/question.asp?page=1&id=313

น้องณุลองทำดูรึยัง น่าสนนะ
ถามต่อเรื่องไฮดรอลิครถไถ จอดไว้นานใต้อ่างน้ำมันไฮดรอลิคมันซึมเลยเปลี่ยนปะเก็นใหม่
ทีนี้จอดรถไว้ก็ยกผานดันหน้าไว้หน่อยไม่ให้ยางรับน้ำหนักมาก พอติดเครื่องจะย้ายรถ ไฮดรอลิคค้างไม่ขึ้นไม่ลงซะแล้ว ต้องทำไงเรื่องไฮดรอลิคนี่ไม่เคยมีประสบการณ์เลย ช่วยแนะนำหน่อยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์