หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 808895 ครั้ง)
v.toy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:06:32 PM »

;)หวัดดีครับขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ พอดีผมมีปัญหาอยกัยรถไถเล็กคูโบ้ต้า L2000DT คือว่าฝาสูบมีปัญหาแก้ไม่ตกคือเครื่องร้อนเร็วผมเลยอยากเปลี่ยนฝาสูบ แต่หาแหล่งซื้อไม่ได้ ใครพอรู้ช่าวบอกหน่อยครับ

เครื่องร้อนเร็วไม่น่าเกี่ยวกับฝาสูบนี่ครับ นอกจากฝาโก่งแล้วน้ำขาดเนื่องจากรั่ว

ลองอ่านกระทู้ของคุณpingppq ดูก่อนครับ เกือบจะเปลี่ยนฝาสูบไปเหมือนกัน

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5001.960

เครื่องร้อนเกิดจากระบบระบายความร้อนไม่ปกติ ภายนอกที่มองด้วยตาเปล่าเห็นก็เช่นถ้าน้ำหาย ท่อยาง ข้อต่อมีน้ำหยดเป็นคราบเปียกหรือไม่ บริเวณหม้อน้ำมีคราบ หรือรอยน้ำหยดจนเปียกหรือไม่ ถ้ามีรอยเปียกหม้อน้ำอาจจะรั่วทำให้น้ำหาย เครื่องยนต์ร้อนเวลาใช้งาน
   ไม่ทราบว่าก่อนที่เครื่องมีปัญหาร้อนเร็วได้ทำการเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำหรือไม่ ถ้าหลังจากเปลี่ยนถ่ายน้ำ อาจจะเกิดจากเติมน้ำเข้าไปได้ไม่เต็มในระบบ เพราะอากาศบล๊อคหมายถึงรูระบายหรือรูหายใจตันทำให้เวลาเติมน้ำอากาศออกไม่ได้(อันนี้ผมเคยเจอมาหลายครั้ง) จำจนขึ้นใจว่าเวลาถ่ายน้ำออกต้องหาถังมาใส่ไว้วัดปริมาณว่าถ่ายออกมาเท่าไหร่ เวลาเติมจะได้รู้ปริมาณ(ถ้าดูสเปค.เครื่องเป็นก็ดูปริมาณน้ำได้จากสเปคเครื่องยนต์)
   ส่วนวิธีดูด้วยตาว่า วาล์วน้ำทำงานเป็นปกติหรือไม่(อันนี้ควรให้ช่างผู้ชำนาญการทำถึงจะเหมาะ) ในขณะที่เครื่องยนต์ร้อนจนผิดปกติ หาผ้าหนาๆหรือสวมถุงมือกันความร้อน ค่อยๆเปิดฝาหม้อน้ำออก เปิดทีละนิดเพื่อให้อากาศร้อนในหม้อน้ำค่อยๆดันออกถ้าเปิดทันใดเร็วๆ อาจจะโดนอากาศร้อนในหม้อน้ำดันน้ำร้อนพุ่งออกมาลวกร่างกายได้ (เปิดฝาแบบผมว่าโดยไม่ต้องดับเครื่องยนต์) เมื่อเปิดฝาหม้อน้ำออกมาแล้ว ลองมองในช่องเติมน้ำดู ถ้าวาล์วน้ำทำงานเป้นปกติ จะเห็นว่าน้ำในหม้อน้ำจะใหลจากด้านนึงไปอีกด้านนึงตามการวางท่อน้ำบน ล่างถ้าน้ำไม่ใหล แสดงว่าวาล์วน้ำไม่ปกติ หรืออาจจะใหลช้า ก็แสดงว่าวาล์วน้ำเปิดไม่สุด(ปกติทั่วๆไปวาล์วน้ำจะเปิดเพื่อให้น้ำร้อนภายในเครื่องยนต์ใหลเข้าหม้อน้ำ และให้น้ำเย็นภายในหม้อน้ำใหลเข้าเครื่องยนต์ ที่ประมาณ 70-80 องศาเซลเซียส แล้วแต่ยี่ห้อเครื่องยนต์) ถ้าเป็นเครื่องยนต์ที่มีสวิชท์ตัดดับเวลาน้ำในระบบร้อนเกิน จะตัดที่ประมาณ 100 องศาเซลเซียส

วิธีสังเกตุว่าฝาสูบโก่งหรือไม่โก่ง ให้เปิดฝาหม้อน้ำออก (ถ้าน้ำพร่องให้เติมน้ำเพิ่มกะแค่พอเอานิ้วแหย่เข้าถึง ถ้าเติมน้ำเต็มเกินจะทำให้ไม่มีช่องว่างให้อากาศขยายตัว) จากนั้นทำการสตาร์ทเครื่องยนต์ ถ้าฝาสูบโก่ง น้ำในหม้อน้ำจะถูกดันด้วยอากาศพุ่งออกมาทางช่องเติมน้ำ ถ้าไม่มีน้ำพุ่งออกมาฝาสูบคงไม่โก่ง

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สรุปว่าอย่าเพิ่งด่วนเปลี่ยนฝาสูบอย่างคุณ Tavid ว่าเพราะอาจจะแก้ไม่ถูกจุด ลองไล่ๆดู หาสาเหตุที่ทำให้เครื่องยนต์ร้อนเร็วให้เจอก่อนน่าจะดี  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอถามต่อนะครับ ผมเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เนื่องจากหม้อน้ำเดิมรั่วจนซ่อมไม่ได้แล้ว หลังจากเปลี่ยนหม้อน้ำแล้ว ใส่น้ำเสร็จปรากฎว่าความร้อนขึ้นสูงกว่าเดิม ลองตรวจดูพบว่าน้ำในหม้อน้ำไม่ไหลวนออกมาจากเครื่อง น้ำนิ่งสนิทเปลี่ยนปั๊มใหม่ก็เหมือนเดิมต้องตรวจสอบและแก้ไขตรงไหนบ้างครับ

thubthai
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:14:18 PM »

สวัสดีครับ
  เรียนถามครับ คือต้องการสูบน้ำเข้าสวนยาง ห่างจากแหล่งน้ำประมาณ 700 เมตร  ความลาดเอียงประมาณ 10 องศา เป็นสายเมน แล้วต่อเข้าสวน อีก 150 เมตรเป็นระบบสปริงเกอร์ หรือระบบน้ำหยด ทุก 3 เมตร ไม่มีไฟฟ้า 
      คำถาม  1 ผมต้องใช้ปั้มน้ำหรือเครืองสูบน้ำแบบใดจึงจะเหมาะสม ใช้ท่อเมนขนาดเท่าไหร่ ท่อระบบสปริงเกอร์ขนาดเท่าไหร่
                 2 ผมมีเครื่องยนต์ดีเชลขนาด 9 แรง จะนำมาใช้สูบน้ำต้องใช้ปั้มแบบไหนจึงจะเหมาะสม
tavid
Moderator
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:15:11 PM »

หวัดดีครับพี่ V-toy ว่าจะเอาปั๊มหม้อน้ำคูโบต้าอันเก่าไปให้พี่ แต่หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอสงสัยจะโดนชั่งกิโลไปเสียแล้วเลยไม่ได้โทรไปครับ

ผมขอออกความเห็นด้วยคน อาจเป็นไปได้อย่างที่คุณSantiกล่าวไว้ก็ได้ครับ อาจจะไล่อากาศออกไม่หมดเพราะถ้าในระบบมีอากาศปนอยู่น้ำก็ไม่เดินเหมือนกันครับ ของผมใช้วิธีถอดวาล์วน้ำออกชั่วคราว ถอดท่อน้ำท่อนบนแล้วเอาสายยางต่อน้ำประปาอัดน้ำเข้าไปไล่น้ำเก่าออกจนหมดครับได้ล้างระบบกับหม้อน้ำไปในตัว ได้เทคนิคนี้มาจากช่างศูนย์อีซูซุครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
KaAm
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:47:56 PM »

ตอนนี้กำลังเริ่มทำโครงงานเรื่องการผลิตดินเพาะชำคะ แล้วก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ซักเท่าไหร่ เลยอยากได้คำแนะนำหน่อยคะ

ซึ่งในการทำโครงงาน มันก็ต้องมีการทดลอง  เลยอยากถามว่า ควรใช้ต้นไม้ชนิดไหนในการทดลองที่ออกผลไว แล้วสามารถสังเกตุการเจริญเติบโตได้   โดยการปลูกนี้ ก็จะต้องปลูกตั้งเเต่นำเมล็ดมาเพาะด้วยนะคะ   พืชดอกหรือผักก็ได้คะ อยากให้ช่วยแนะนำ

โดยจากการค้นหาข้อมูลพบว่า  แตงกวา เก็บได้ไวสุดคือประมาณ 1 เดือน  แต่มีปัญหาคือว่าเป็นไม้เลื้อย  แล้วถ้าจะปลูกในกระถางแล้วหาไม้มาปักเป็นหลักให้  จะได้ไหมคะ 

แล้วอีกอย่างนึงคือว่าต้นไม้ชนิดไหนที่ใช้ดินลักษณะเดียวกับดินที่ใช้ปลูกแตงกวาบ้าง 

การปลูกแตงกวา เป็นเพียงความคิดของข้าพเจ้า  แต่หากทางผู้จัดทำเว็บนี้ มีความคิดเห็นดีๆ รบกวนช่วยเสนอมาได้เลยนะคะ

สรุปเรื่องที่ต้องการคือ   1.วิธีการทำดินเพาะชำ  2.ต้นไม้ที่ควรนำมาทดลอง(โตไว ถ้าเป็นผลก็เก็บเกี่ยวได้เร็ว 

nnk@kim
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:16:12 PM »

ผมซื้อเครื่องตัดหญ้า ยี่ห้อ ANATA 411 ABC 2 จังหวะ มาใช้งาน และใช้งานไปแล้ว ประมาณ 1  ชั่วโมง มีปัญหาคือ ต้องเร่งเครื่อง ประมาณครึ่งนิดๆ ครัชถึงเริ่มจับ ซึ่งทำให้ตัดยากเพราะต้องเร่งเครื่องมาก และกินน้ำมันมาก มีวิธีทำให้ ครัชจับเร็วกว่านี้ใหมครับ
--ผมใช้ตัวเก่า Robin แท้ 2 จังหวะเหมือนกัน เร่งเครื่อง 1/4 ครัชก็จับแล้ว--แต่ตอนนี้ซ่อมไม่คุ้มแล้ว เพราะอายุ 10 กว่าปีแล้ว
v.toy
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:16:28 AM »

หวัดดีครับพี่ V-toy ว่าจะเอาปั๊มหม้อน้ำคูโบต้าอันเก่าไปให้พี่ แต่หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอสงสัยจะโดนชั่งกิโลไปเสียแล้วเลยไม่ได้โทรไปครับ

ผมขอออกความเห็นด้วยคน อาจเป็นไปได้อย่างที่คุณSantiกล่าวไว้ก็ได้ครับ อาจจะไล่อากาศออกไม่หมดเพราะถ้าในระบบมีอากาศปนอยู่น้ำก็ไม่เดินเหมือนกันครับ ของผมใช้วิธีถอดวาล์วน้ำออกชั่วคราว ถอดท่อน้ำท่อนบนแล้วเอาสายยางต่อน้ำประปาอัดน้ำเข้าไปไล่น้ำเก่าออกจนหมดครับได้ล้างระบบกับหม้อน้ำไปในตัว ได้เทคนิคนี้มาจากช่างศูนย์อีซูซุครับ

เมื่อคืนตัดยางโดนฝนหยอกเลยกลับมาทำรถไถ ลองไล่น้ำแบบที่น้องนุว่ารถพี่เจ้าของเดิม
ถอดวาล์วน้ำออกแล้วก็เลยถอดสายยางท่อนบนออก แล้วเปิดน้ำประปาเบาๆ ใส่ด้านบนเครื่อง
จนน้ำล้น เอาสายยางน้ำประปาเสียบไปทางฝาหม้อน้ำใส่น้ำย้อนกลับไปทางหม้อน้ำ ปรากฎฟองน้ำขึ้นทางด้านน้ำออกบนเครื่อง ทำอย่างนี้ 2-3 ครั้ง แล้วใส่สายยางกลับเหมือนเดิม(ยังไม่เติมน้ำในหม้อน้ำ) ติดเครื่องสักครู่แล้วค่อยเติมน้ำในหม้อน้ำให้เต็ม น้ำก็ไหลวนเป็นปกติ เฮ้อ
ไม่น่าเชื่อว่ามันแว็คจนไล่อากาศออกไม่ได้  โกรธ โกรธ โกรธ ทำไมรถรุ่นใหม่ไม่ต้องไล่อากาศ
รึว่าประสิทธิภาพของปั๊มน้ำรุ่นใหม่ดีกว่า) ขอบคุณน้องนุด้วยครับ
santi2009
staff
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:01:41 AM »

เมื่อคืนตัดยางโดนฝนหยอกเลยกลับมาทำรถไถ ลองไล่น้ำแบบที่น้องนุว่ารถพี่เจ้าของเดิม
ถอดวาล์วน้ำออกแล้วก็เลยถอดสายยางท่อนบนออก แล้วเปิดน้ำประปาเบาๆ ใส่ด้านบนเครื่อง
จนน้ำล้น เอาสายยางน้ำประปาเสียบไปทางฝาหม้อน้ำใส่น้ำย้อนกลับไปทางหม้อน้ำ ปรากฎฟองน้ำขึ้นทางด้านน้ำออกบนเครื่อง ทำอย่างนี้ 2-3 ครั้ง แล้วใส่สายยางกลับเหมือนเดิม(ยังไม่เติมน้ำในหม้อน้ำ) ติดเครื่องสักครู่แล้วค่อยเติมน้ำในหม้อน้ำให้เต็ม น้ำก็ไหลวนเป็นปกติ เฮ้อ
ไม่น่าเชื่อว่ามันแว็คจนไล่อากาศออกไม่ได้  โกรธ โกรธ โกรธ ทำไมรถรุ่นใหม่ไม่ต้องไล่อากาศ
รึว่าประสิทธิภาพของปั๊มน้ำรุ่นใหม่ดีกว่า) ขอบคุณน้องนุด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ดีใจด้วยครับที่แก้ปัญญาได้ ปกติเครื่องรุ่นเก่าจะมีน๊อตใกล้เรือนวาล์วน้ำสักตัว ไว้สำหรับไล่อากาศออกจากเครื่องเวลาเติมน้ำ น๊อตจะไม่เหมือนน๊อตตัวอื่นๆ เช่นอาจจะมีปีกแบนๆ ออกสองข้าง เวลาเติมน้ำก็คลายน๊อตนี้ออก ส่วนเครื่องรุ่นใหม่ๆ จะต่อท่อยางเส้นเล็กๆไปปล่อยในหม้อน้ำไว้สำหรับระบายลมออกจากเครื่องเวลาเติมน้ำ

santi2009
staff
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:46:36 AM »

สวัสดีครับ
  เรียนถามครับ คือต้องการสูบน้ำเข้าสวนยาง ห่างจากแหล่งน้ำประมาณ 700 เมตร  ความลาดเอียงประมาณ 10 องศา เป็นสายเมน แล้วต่อเข้าสวน อีก 150 เมตรเป็นระบบสปริงเกอร์ หรือระบบน้ำหยด ทุก 3 เมตร ไม่มีไฟฟ้า 
      คำถาม  1 ผมต้องใช้ปั้มน้ำหรือเครืองสูบน้ำแบบใดจึงจะเหมาะสม ใช้ท่อเมนขนาดเท่าไหร่ ท่อระบบสปริงเกอร์ขนาดเท่าไหร่
                 2 ผมมีเครื่องยนต์ดีเชลขนาด 9 แรง จะนำมาใช้สูบน้ำต้องใช้ปั้มแบบไหนจึงจะเหมาะสม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ต่อท่อเข้าสวน 150 เมตร ตั้งสปริงเกอร์ทุก3 เมตร ใช้ประมาณ 50 หัวถ้าเลือกรุ่นที่ ต้องการอัตราการให้น้ำที่ 20 ลิตรต่อต่อนาทีต่อหัวเปิดพร้อมกันทั้งหมด จะต้องการน้ำทั้งหมด = 1,000  ลิตรต่อนาที(60,000 ลิตรต่อชั่วโมง) ต้องใช้ท่อเมน ไม่ต่ำกว่า 5 นิ้ว ก็ต้องใช้ปั๊มน้ำขนาดท่อเมน ไม่ต่ำกว่า 5 นิ้ว เครื่องยนต์ก็ต้องใหญ่ตาม นับว่าเป็นการลงทุนที่สูงเอาการ
        ถ้าจะให้ลงทุนต่ำลงมาก็คงต้องให้ปั๊มสัก 2 นิ้ว แล้วสูบน้ำมาใส่แทงค์ แล้วค่อยปล่อยน้ำไปทำระบบน้ำหยด หรือสปริงเกอร์ น่าจะดีกว่า

...รอดูท่านอื่นเสนอไอเดีย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

tavid
Moderator
*

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:34:59 AM »

ผมซื้อเครื่องตัดหญ้า ยี่ห้อ ANATA 411 ABC 2 จังหวะ มาใช้งาน และใช้งานไปแล้ว ประมาณ 1  ชั่วโมง มีปัญหาคือ ต้องเร่งเครื่อง ประมาณครึ่งนิดๆ ครัชถึงเริ่มจับ ซึ่งทำให้ตัดยากเพราะต้องเร่งเครื่องมาก และกินน้ำมันมาก มีวิธีทำให้ ครัชจับเร็วกว่านี้ใหมครับ
--ผมใช้ตัวเก่า Robin แท้ 2 จังหวะเหมือนกัน เร่งเครื่อง 1/4 ครัชก็จับแล้ว--แต่ตอนนี้ซ่อมไม่คุ้มแล้ว เพราะอายุ 10 กว่าปีแล้ว

ผมตอบให้ในคลังฯแล้วครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.640

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:39:03 AM »

ยินดีด้วยครับ ช่วงนี้กิจการตีมีดกรีดยางเป็นไงบ้างครับ น่าจะขายดีจนผลิตไม่ทัน

v.toy
*

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 05:49:05 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ดีใจด้วยครับที่แก้ปัญญาได้ ปกติเครื่องรุ่นเก่าจะมีน๊อตใกล้เรือนวาล์วน้ำสักตัว ไว้สำหรับไล่อากาศออกจากเครื่องเวลาเติมน้ำ น๊อตจะไม่เหมือนน๊อตตัวอื่นๆ เช่นอาจจะมีปีกแบนๆ ออกสองข้าง เวลาเติมน้ำก็คลายน๊อตนี้ออก ส่วนเครื่องรุ่นใหม่ๆ จะต่อท่อยางเส้นเล็กๆไปปล่อยในหม้อน้ำไว้สำหรับระบายลมออกจากเครื่องเวลาเติมน้ำ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
v.toy
*

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 05:51:51 PM »

ยินดีด้วยครับ ช่วงนี้กิจการตีมีดกรีดยางเป็นไงบ้างครับ น่าจะขายดีจนผลิตไม่ทัน
[/quote] ครับมีออเดอร์ค้างพอสมควร เมื่อไหร่จะใช้มีดกรีดยางบอกนะครับ
จะทำมีดแบบคมลืมลับให้
v.toy
*

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:17:21 PM »

รบกวนต่อเลยครับ กำลังจะเปลี่ยนยางรถไถพอดีไปเจอในเวบ
ยางแบบนี้ใช้ได้มั๊ยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:45:20 PM »

รบกวนต่อเลยครับ กำลังจะเปลี่ยนยางรถไถพอดีไปเจอในเวบ
ยางแบบนี้ใช้ได้มั๊ยครับ

ยางบั้งสูง ใส่รถเล็กไถดีครับ แต่วิ่งถนนใหญ่เต้นจนไส้แทบทะลัก ผมว่าเหมาะสำหรับรถเล็กน้ำหนักเบา

มีดกรีดยางเดี่ยวจะโทรไปบอกนะครับพี่ เห็นออเดอร์ยังค้างแล้วเกรงใจครับ

nnk@kim
*

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:35:03 AM »

ผมมี เครื่อง Kubota รุ่น RT8 ไม่มีมอเตอร์สตาร์ ใช้พานท่อ ดูดน้ำออกจากสวน มีปัญหา คือ ตอนนี้มีผมติดเครื่องได้คนเดียว เพราะ คนอื่นไม่มีแรง ควงกันไหว ตอนนี้ฝนตก บ่อย ต้องดูดน้ำออกจากสวน บ่อยๆ ปกติ ก่อนไปทำงานตอนเช้าผมจะติดเครื่องไว้ให้  เมื่อน้ำแห้ง พ่อก็จะมาดับ.
แต่ถ้ามีฝนตก ในตอนนี้ผมยังกลับไม่ถึงบ้าน  บ้างที น้ำขึ้นมามาก เกือบถึงพื้นบ้าน ก็จะลำบาก เพราะทุกคนต้องรอให้ผม กลับมาติดเครื่อง .
-- จึงอยากทราบว่า ทาง Kubota มี ชุด มอเตอร์สตาร์ สำเร็จ ที่เอามาติดตั้งกับ เครื่องรุ่นที่ยังไม่มีมอเตอร์สตาร์ ขายหรือเปล่าครับ หรือ ท่านได้มีวิธีดัดแปลงกรุณาช่วยบอกด้วยครับ เพระไม่อยากซื้อ เครื่องใหม่--
ขอบคุณครับ
kun_kai
*

« ตอบ #95 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:29:44 AM »

ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 08:07:14 PM โดย kun_kai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์