หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 964771 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #944 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 04:36:30 PM »

^^^ GA 7.5 รุ่นนี้น่าจะลงกับ TH 7 ลองเอาอะไหล่ไปเทียบที่ร้านขายเครื่องยนต์การเกษตรของ Yanmar ถ้าผมจำไม่ผิด รุ่นนี้เป็นรุ่นที่มีขายในเมืองไทยในอดีต เราเรียกกันว่า ยันม่าร์สิงห์ผยอง รุ่นนี้ได้ปรับปรุงแก้ไขมาจากรุ่น TH โดยทำฝาครอบด้านหน้ามาครอบตัวเรือนปั๊มโซล่า และคันกาวนาของเครื่อง อย่างอื่นอะไหล่เหมือนกับ TH ทุกอย่างครับ

เครื่องยนต์ผมหน้าแบบนี้ครับ  จะโอเวอร์ฮอลต้องงบประมาณเเท่าไหล่ละนี้

เครื่องY พวกตระกูลTFก็ทนทานดีครับ แต่ที่ผมบอกว่ารุ่นเก่าๆอย่างตระกูลTHมันทนก็เพราะได้พิสูจน์การใช้งานมาอย่างยาวนาน30-40ปี บางเครื่องยังใช้งานได้อยู่ทุกวัน

เครื่อง GA75 เป็นเครื่องคูโบต้านะครับ ไม่สามารถเทียบอะไหล่กับยันมาร์ได้เลย เครื่องตัวนี้ยังพอมีอะไหล่อยู่พอสมควรในท้องตลาด หลักๆ ให้เปลี่ยนปลอกสูบ ลูก+แหวน ชาร์ฟแบริง บดวาล์ว เปลี่ยนลูกปั๊ม หัวฉีด ตรวจสอบลูกปืนข้อเหวี่ยง ทะลวงหม้อน้ำ ทำครบชุดนี้ค่าอะไหล่ไม่เกิน4พัน ใช้กันลืมครับ ดีกว่าไปซื้อเครื่องใหม่ราคาหลายหมื่น

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

markoon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #945 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 05:34:07 PM »

^^^ GA 7.5 รุ่นนี้น่าจะลงกับ TH 7 ลองเอาอะไหล่ไปเทียบที่ร้านขายเครื่องยนต์การเกษตรของ Yanmar ถ้าผมจำไม่ผิด รุ่นนี้เป็นรุ่นที่มีขายในเมืองไทยในอดีต เราเรียกกันว่า ยันม่าร์สิงห์ผยอง รุ่นนี้ได้ปรับปรุงแก้ไขมาจากรุ่น TH โดยทำฝาครอบด้านหน้ามาครอบตัวเรือนปั๊มโซล่า และคันกาวนาของเครื่อง อย่างอื่นอะไหล่เหมือนกับ TH ทุกอย่างครับ

เครื่องยนต์ผมหน้าแบบนี้ครับ  จะโอเวอร์ฮอลต้องงบประมาณเเท่าไหล่ละนี้

เครื่องY พวกตระกูลTFก็ทนทานดีครับ แต่ที่ผมบอกว่ารุ่นเก่าๆอย่างตระกูลTHมันทนก็เพราะได้พิสูจน์การใช้งานมาอย่างยาวนาน30-40ปี บางเครื่องยังใช้งานได้อยู่ทุกวัน

เครื่อง GA75 เป็นเครื่องคูโบต้านะครับ ไม่สามารถเทียบอะไหล่กับยันมาร์ได้เลย เครื่องตัวนี้ยังพอมีอะไหล่อยู่พอสมควรในท้องตลาด หลักๆ ให้เปลี่ยนปลอกสูบ ลูก+แหวน ชาร์ฟแบริง บดวาล์ว เปลี่ยนลูกปั๊ม หัวฉีด ตรวจสอบลูกปืนข้อเหวี่ยง ทะลวงหม้อน้ำ ทำครบชุดนี้ค่าอะไหล่ไม่เกิน4พัน ใช้กันลืมครับ ดีกว่าไปซื้อเครื่องใหม่ราคาหลายหมื่น

ขอบคุณครับ
supojku
*

« ตอบ #946 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 07:09:38 PM »

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ผมให้ข้อมูลรุ่นผิด  แต่ GA75 ผมไปเจออะไหล่ที่หนึ่งลองโทรไปดูครับ แต่เป็น GA70 และ GA80 ครับ คาดว่าน่าจะใช้อะไหล่ตัวเดียวกัน สำหรับรุ่น 70 ปริมตรกระบอกสูบ 75 มม. อาจจะเป็นรุ่นเดียวกันในญี่ปุ่นก็ได้http://www.108engine.com/Shops/SK_Son/index3.html#.UcREJztZZiI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2013, 07:11:50 PM โดย supojku » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #947 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 08:26:04 PM »

ยิ้ม ฮ่าๆ ผมไปรับเครื่องคูโบต้า et9.5 มาเมื่อวานครับ คุณ.tavid เอาไปเข้าโรงซ่อมเสียงเหมือนเครื่องยนต์ใหม่เลย ตอนแรกวางแผนไว้ว่าจะเปลี่ยนแต่ปะเกนกับเช็คปั้ม ช่างซ่อมเขาบอกว่า เปลื่ยนใหม่โอเวอร์ฮอนไปเลยเฮีย คิดไปคิดมาเอาวะ ควั็กใส้เปลี่ยนทุกชิ้นเลย โดนไปซะ 5100บาท ค่าแรง500บาทเอง(คนรู้จักมักเคยกันก็เลยเลี้ยงเบียร์อีก5ขวด) กะว่าใช้ได้อีก20ปีแหละ

Liked By: tavid
jittakorns
*

« ตอบ #948 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 09:50:22 PM »

พี่ครับ รบกวนถามด้วยครับ
เลื่อยยนต์ไม่เกิน 2 แรง ใบไม่เกิน 12 นิ้ว
สรุป ตอนนี้ต้องขออนุญาติหรือเปล่าครับ เวลาใช้ต้องมีใบอนุญาติไหมครับ ถ้าไม่มีจะโดนจับโทษหนักไหมครับ

ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย พอดีมีสวนผสมที่ต่างอำเภอ 3 ไร่ มรดกปู่ทิ้งไว้เกือบ 20 ปี ทำนาครึ่งหนึ่ง ทุกๆปี อีกครึ่งไม่มีคนดูแลต้นไม้รกรุงรังมากๆๆๆ
ถ้าจ้างคนอย่างเดียวคงจะหมดเยอะ เพราะผมจะถาง ตัดต้นไม่ที่รกทิ้งให้หมดครับ มีมะม่วงด้วย ผมจะเอาไว้ทำสวน
หรือพอมีเครื่องมือไหนทดแทนได้ไหมครับ (อีกทางเลือกคือรถไถดันให้หมด แต่ไม่รู้จะไหวไหม รกจริงๆ)

ใจจริงอยากได้เลื่อยยนต์ เพราะจะเอาไว้ เล็มกิ่งก้ามปูข้างสนมะนาวอีกที่ด้วยครับ เพราะใบบางส่วนมันบังแดดต้นมะนาว ซื้อมาก็ใช้คุ้มเลย

ขอบคุณครับ

markoon
*

« ตอบ #949 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 04:40:17 PM »

ยิ้ม ฮ่าๆ ผมไปรับเครื่องคูโบต้า et9.5 มาเมื่อวานครับ คุณ.tavid เอาไปเข้าโรงซ่อมเสียงเหมือนเครื่องยนต์ใหม่เลย ตอนแรกวางแผนไว้ว่าจะเปลี่ยนแต่ปะเกนกับเช็คปั้ม ช่างซ่อมเขาบอกว่า เปลื่ยนใหม่โอเวอร์ฮอนไปเลยเฮีย คิดไปคิดมาเอาวะ ควั็กใส้เปลี่ยนทุกชิ้นเลย โดนไปซะ 5100บาท ค่าแรง500บาทเอง(คนรู้จักมักเคยกันก็เลยเลี้ยงเบียร์อีก5ขวด) กะว่าใช้ได้อีก20ปีแหละ
    ท่่าน  zuddum  ใช้อะหลั่ยคูโบต้าแท้ ทั้งหมดเลยใช้ไหมครับราคานี้
zuddum
*

« ตอบ #950 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 05:03:08 PM »

ยิ้ม  อะไหล่แท้ทุกชิ้นครับซื้อเองกับมือเลย
markoon
*

« ตอบ #951 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 06:07:37 PM »

ยิ้ม  อะไหล่แท้ทุกชิ้นครับซื้อเองกับมือเลย

ผมอยู่จังหวัดสระบุรีครับ  ท่าน  tavid และ  ท่าน zuddum อยู่จังหวัดไหนกันครับ คือถ้าอยู่ใกล้ๆจังหวัดที่ผมอยู่ จะถามว่าซื้ออะหลั่ยร้านไหนครับ แล้วบอกเค้าว่าเอาอะหลั่ยอะไรบ้าง ที่ มาการทำโอเวอร์ฮอลเครื่อง และที่สำคัญ จะหาช่างรื้อซ่อมเครื่องด้วย ขอบคุณครับ
       ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ ถึงเรื่องเครื่องยนต์ดีเซล(ไถนาสูบเดียว) ยี่ห้อ ทะเลทอง ว่ามันทนทาน ขนาดไหน ถ้าเทียบกับเครื่อง Ku-Ya แท้ครับ เพราะเห็นทางร้านบอกใช้อะหลั่ยเดียวกับ KU ทั้งหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 11:41:38 PM โดย markoon » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #952 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 07:02:37 PM »

ยิ้ม งานแรกต้องหาร้านซ่อมให้ได้ก่อน พอปรึกษาหารือกันแล้วทุกอย่างลงตัว ก็ยกเครื่องไปที่ร้านทำการรื้อออกมาให้หมด แล้วก็ให้ช่างเขาบอกมาว่าตัวไหนสมควรเปลี่ยนเราก็จดๆไว้ จากนั้นก็ไปที่ร้าน ถามดูหลายๆร้านครับ (การถามไม่ถือว่าเป็นการเสียฟอร์มน่ะครับบางทีเราก็จะรู้ในสิ่งที่เราไม่รู้ไม่เห็น..จริงไหม )ขอเน้นว่าต้องเป็นอะไหล่แท้น่ะครับ

manava
*

« ตอบ #953 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 06:23:42 PM »

สอบถามเรื่องน๊อตตัวบังคับใบมีดเครื่องตัดหญ้า  หักคาแกนบังคับ
มีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ

Liked By: พิมล

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
jsooksan
seller
*

« ตอบ #954 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:39:18 PM »

สอบถามคุณ vid ครับ เครื่องสูบน้ำเบนซิน 2 จังหวะติดแก๊ส lpg ได้หรือเปล่าครับ ถ้าติดได้ แล้วทำยังไงกับ 2t ที่ต้องเติมครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #955 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 10:41:08 AM »

พี่ครับ รบกวนถามด้วยครับ
เลื่อยยนต์ไม่เกิน 2 แรง ใบไม่เกิน 12 นิ้ว
สรุป ตอนนี้ต้องขออนุญาติหรือเปล่าครับ เวลาใช้ต้องมีใบอนุญาติไหมครับ ถ้าไม่มีจะโดนจับโทษหนักไหมครับ

ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย พอดีมีสวนผสมที่ต่างอำเภอ 3 ไร่ มรดกปู่ทิ้งไว้เกือบ 20 ปี ทำนาครึ่งหนึ่ง ทุกๆปี อีกครึ่งไม่มีคนดูแลต้นไม้รกรุงรังมากๆๆๆ
ถ้าจ้างคนอย่างเดียวคงจะหมดเยอะ เพราะผมจะถาง ตัดต้นไม่ที่รกทิ้งให้หมดครับ มีมะม่วงด้วย ผมจะเอาไว้ทำสวน
หรือพอมีเครื่องมือไหนทดแทนได้ไหมครับ (อีกทางเลือกคือรถไถดันให้หมด แต่ไม่รู้จะไหวไหม รกจริงๆ)

ใจจริงอยากได้เลื่อยยนต์ เพราะจะเอาไว้ เล็มกิ่งก้ามปูข้างสนมะนาวอีกที่ด้วยครับ เพราะใบบางส่วนมันบังแดดต้นมะนาว ซื้อมาก็ใช้คุ้มเลย

ขอบคุณครับ

ต้องขึ้นทะเบียนครับ ส่วนโทษตามกฏหมายหนักครับ น้องๆปืนเถื่อน ส่วนการบังคับใช้แล้วแต่พื้นที่ครับ ถ้าแถวบ้านผมหายากที่จะมีทะเบียนส่วนมากจะเป็นเลื่อยเถื่อนตัวใหญ่ๆทั้งนั้น ใช้งานในสวน ตัดไม้ยางพารา ไม่ได้เอาเข้าเมือง ยังไม่เคยมีใครโดนจับ บางพื้นที่อาจจะมีการขอค่าน้ำชากินบ้าง บางพื้นที่ก็อาจมีการยึดเครื่อง(เอาไปใช้เอง)ก็ว่ากันไปครับ 

สอบถามเรื่องน๊อตตัวบังคับใบมีดเครื่องตัดหญ้า มีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ

ลองถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ

สอบถามคุณ vid ครับ เครื่องสูบน้ำเบนซิน 2 จังหวะติดแก๊ส lpg ได้หรือเปล่าครับ ถ้าติดได้ แล้วทำยังไงกับ 2t ที่ต้องเติมครับ

ติดแก๊สได้ครับ ส่วนออกโตลูปใส่ในถังเบนซิลได้ครับ แต่อาจต้องปรับแต่งนมหนูสักนิด ให้พอดีกับอัตราการใช้ออโตลูป อาจจะลองจับเวลาดู

Liked By: jittakorns

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #956 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:12:16 PM »

รอกสตาร์ทเครื่องตัดหญ้าสปริงหลุดม้วนเองได้นะครับ ไม่เชื่อลองดู

ม้วนรอกสตาร์ทเครื่องตัดหญ้ารุ่นRBC-411

jsooksan
seller
*

« ตอบ #957 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:45:13 PM »

งั้นถ้าใช้ lpg 100% ก็แสดงว่าในถังเบนซิลมีแต่ 2t ใส่อยู่ใช่ไหมครับ ก็คือต้องเปิดก๊อกน้ำมันไว้ ซึ่งปกติจะปิดในเครื่อง 4 จังหวะ ในกรณีที่ใช้แก๊สเพียวๆ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #958 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 09:38:18 AM »

งั้นถ้าใช้ lpg 100% ก็แสดงว่าในถังเบนซิลมีแต่ 2t ใส่อยู่ใช่ไหมครับ ก็คือต้องเปิดก๊อกน้ำมันไว้ ซึ่งปกติจะปิดในเครื่อง 4 จังหวะ ในกรณีที่ใช้แก๊สเพียวๆ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ถูกต้องครับ แต่ถ้าต้องการ2ระบบ ลองไปเดินหาซื้อกระป๋องออโตลูปที่ใช้เลี้ยงบ่าวาล์วของรถยนต์ติดแก๊สมาติดก็ได้เหมือนกันครับ

รูปจากเว็บgasthai.com

jsooksan
seller
*

« ตอบ #959 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 10:15:17 PM »

ถามต่ออีกนิดครับ ถ้าเอารถไถเดินตาม คูโบต้า เครื่องดีเซล มาติดแก๊ส  จะได้ไหมครับ
ถ้าได้จะช่วยประหยัดได้เยอะไหม และตัวเครื่องจะสึกหรอหรือเปล่า  หรือต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรบ้าง
แล้วใช้หม้อต้มแบบของท่าน vid จะได้ไหมครับ

อยากจะรับติดแก๊สแถวบ้านนะครับ ดูจาก คลิบของท่านvid แล้วไม่น่ายากครับ  ถ้ามีรับสอนตัวต่อตัว จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ
หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์