หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 900654 ครั้ง)
saranae
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #672 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:18:31 PM »

ตอนนีั้ได้แล้วครับ เป็นรีโมทเอนกประสงค์ระยะไกล ของมัลติเทค ใช้ได้ดีทีเดียวครับประมาณ 100 เมตร ตัวแม่เป็นแผ่นวงจรขนาดเล็ก
ต้องหากล่องใส่เอง ตัวลูกขนาดเท่ากับรีโมทกุญแจรถยนต์ ราคาตัวรับและส่ง 1,000 บาทครับ และก็มาเจอทีหลังเป็นของ ndd เห็นบอกว่ารัศมี 150 -200 เมตรเลยทีเดียว ราคา 900 บาท ที่ต้องการใช้รีโมทในการควบคุมเพราะว่าใช้ปั๊มอัตโนมัตแล้ว เวลาปิดวาวล์ที่ปลายสายแล้วมีปัญหาคือเมื่อปิดนาน ๆ ในการย้ายตำแหน่งการพ่น ลูกยางตรงวาวล์ปิดมักปลิ้นน้ำยาพ่นถูกคนใช้ และตรงลูกสูบทั้งสามที่ปั๊มก็มักรั่วบ่อยเมื่อเราปิดวาวล์  ตอนนี้สามารถใช้งานได้ดีแล้วครับ  ลากสายจนพอใจแล้วค่อยกดรีโมท (มีคนงานเพียง 2 คนครับ คือคนถือหัวพ่นกับผมคนลากสายเท่านั้นครับ) ขอบคุณท่าน maxim และตาวิดมากครับ ที่กรุณาให้คำแนะนำและขอให้อยู่เป็นแหล่งความรู้ของเกษตรพอเพียงไปอีกนานแสนนานครับ ขอบคุณมากครับ

Liked By: tavid, mskh875

saranae
*

« ตอบ #673 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:46:50 PM »

เรียนถามท่าน Tavid ครับ ผมทำงานประจำที่ศรีสะเกษ มีคูโบต้า L2402 แต่ก่อนใช้ไถตัดหญ้าในร่องยาง ตอนนี้ยางกรีดแล้ว ใช้แต่ไถนาตัวเอง 12 ไร่ ไถ หว่านข้าว ตีพรวนต้องใช้เวลา 3 วันเสร็จ ว่างเสาร์อาทิตย์(ไม่พอเพียงครับต้องลา 1 วัน)อยากทำให้เจ้าคูโบต้า L2402 มันมีแรงม้าเพิ่มขึ้น(เปลี่ยนเครื่องยนต์เซียงกง)จะสามารถเปลี่ยนใส่เครื่องกี่แรงครับ แหล่งเครื่องยนต์เก่าอยู่ที่ไหนบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ

แหล่งเครื่องเก่ารถไถอยู่แถว วังน้อยครับ

แต่ระขนาดL2402 เป็นรถรุ่นเล็กน้ำหนักน้อย ความสามารถในการฉุดลากมีน้อย ถึงแม้จะเปลี่ยนเครื่องใหม่สัก30แรงม้า4สูบ ก็ไม่ได้ทำให้ความเร็วในการทำงานเพิ่มขึ้นสักเท่าใด เพราะข้อจำกัดของตัวรถมีขนาดเล็กน้ำหนักเบา ล้อเล็ก ฐานล้อแคบ ระบบเกียร์ยังเป็นของเดิม แต่ถ้าได้ขนาดรถอย่างน้อยสักL3001DT 4สูบ อย่างนี้เร็วขึ้นแน่นอนครับถึงแม้แรงม้าจะมากกว่าแค่4ตัว แต่ขนาดรถต่างกันพอสมควรครับ ลองพิจารณาดูครับ ถ้ามีของคนรู้จักอาจจะไปขอลองขับดูก่อนว่าทำงานเร็วขึ้นมากแค่ไหน พอใจหรือไม่ ก่อนที่จะเปลี่ยนเครื่องยนต์หรือว่าเปลี่ยนรถไถให้มีขนาดใหญ่ขึ้น 
sopawech
*

« ตอบ #674 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:49:27 AM »

คุณ Tavid ผมรบกวนสอบถามเรื่องเครื่องตีดิน ยันมาร์หกแรง YT60 สตาร์ชไฟฟ้า มือสองของญี่ปุ่น
อาการตอนนี้คือมันสตาร์ชไม่ติดผมลองดูน้ำมันมันไม่ขึ้นมาที่ท่อส่งหัวฉีด แต่ผมพยายามหารายละเอียดเกี่ยวกับ
ตัว ปั๊มที่ส่งน้ำมันว่ามันทำงานยังไง แต่ยังไม่เจอ ไม่ทราบพอจะมีคำแนะนำในการตรวจเช็คบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ
นเรศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2012, 09:06:50 AM โดย sopawech » บันทึกการเข้า
tomahok
*

« ตอบ #675 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 03:24:42 PM »

ใตรเคยเห็นบ้างอยากได้

Liked By: mskh875
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2012, 07:20:48 AM โดย tomahok » บันทึกการเข้า
tavid
*

« ตอบ #676 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 02:38:03 PM »

คุณ Tavid ผมรบกวนสอบถามเรื่องเครื่องตีดิน ยันมาร์หกแรง YT60 สตาร์ชไฟฟ้า มือสองของญี่ปุ่น
อาการตอนนี้คือมันสตาร์ชไม่ติดผมลองดูน้ำมันมันไม่ขึ้นมาที่ท่อส่งหัวฉีด แต่ผมพยายามหารายละเอียดเกี่ยวกับ
ตัว ปั๊มที่ส่งน้ำมันว่ามันทำงานยังไง แต่ยังไม่เจอ ไม่ทราบพอจะมีคำแนะนำในการตรวจเช็คบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ
นเรศ

เครื่องรุ่นนี้ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ เป็นดีเซลหรือเบนซิล รบกวนช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อย เน้นชัดๆตรงระบบทางเดินน้ำมัน
 แต่เบื้องต้นให้ตรวจดูกรองน้ำมันเชื้อเพลิงดูก่อน กรองอาจจะตัน

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
sopawech
*

« ตอบ #677 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 05:03:27 PM »

ขอบคุณครับ
นเรศ

เครื่องรุ่นนี้ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ เป็นดีเซลหรือเบนซิล รบกวนช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อย เน้นชัดๆตรงระบบทางเดินน้ำมัน
 แต่เบื้องต้นให้ตรวจดูกรองน้ำมันเชื้อเพลิงดูก่อน กรองอาจจะตัน
ขอโทษทีที่รบกวนครับ เบื้องต้นผมรื้อออกมาเรียบร้อยแล้วครับ เป็นยันมาร์ดีเซล แก้ไขเรื่องปั๊มน้ำมันได้แล้วแต่ ผมดันไปทำน็อตล๊อค
วาล์ว ไอดี ไอเสียหลุดจะตั้งใหม่ก็ไม่มีเครื่องมือเลยต้องถึงมือช่างแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับประสบการณ์ดีๆที่นำมาเสนอผมได้มีโอกาสมาหาความรู้ประจำ
นเรศ
vjmu
*

« ตอบ #678 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 07:41:57 PM »

สอบถามเกี่ยวกับเครื่องปั้มลมพูม่าครับ ตอนนี้ได้เครื่องมา1เครื่องเป็นของเก่าเก็บครับ เห็นมีชื่อว่าpumaแบบ 2หัว มอเเตอร์มิซซู 1/2 แรง ลองต่อสายเข้าแล้วเปิดดู เครื่องทำงานปกติครับ เปิดดูลมแรงใช้ได้ครับ ปัญหาที่ผมอยากรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ ดังนี้ครับ
 1. ดูเกย์(เขาเรียกว่าเกย์วัดแรงดันลมใช่หรือเปล่าครับ)ปรากฎว่าเกย์ไม่กระดิกเลยอยู่ที่เดิม)
 2. ปกติเครื่องจะตัดเองเมือลมเต็มใช่ไหมครับ แต่ผมเปิดไว้หลายนาทีเครื่องก็ยังไม่ตัด แสดงว่าอะไรครับ เพราะถ้าเปิดนานๆจะมีผลต่อเครื่องไหมครับ
  ปัญหาดังกล่าวมีทางแก้ไขไหมครับ ปกติเครื่องรุ่นนี้จะใช้เวลานานเท่าไรครับลมถึงจะเต็มถัง(64 ลิตร)
krufarmer
*

« ตอบ #679 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:10:49 AM »

เรียนถามท่าน Tavid ครับ ผมทำงานประจำที่ศรีสะเกษ มีคูโบต้า L2402 แต่ก่อนใช้ไถตัดหญ้าในร่องยาง ตอนนี้ยางกรีดแล้ว ใช้แต่ไถนาตัวเอง 12 ไร่ ไถ หว่านข้าว ตีพรวนต้องใช้เวลา 3 วันเสร็จ ว่างเสาร์อาทิตย์(ไม่พอเพียงครับต้องลา 1 วัน)อยากทำให้เจ้าคูโบต้า L2402 มันมีแรงม้าเพิ่มขึ้น(เปลี่ยนเครื่องยนต์เซียงกง)จะสามารถเปลี่ยนใส่เครื่องกี่แรงครับ แหล่งเครื่องยนต์เก่าอยู่ที่ไหนบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ยังไม่มีเวลาลองไปเดินเที่ยวที่เซียงกงเลยครับ

Liked By: tavid
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 12:16:06 AM โดย krufarmer » บันทึกการเข้า
tavid
*

« ตอบ #680 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 04:25:04 PM »

สอบถามเกี่ยวกับเครื่องปั้มลมพูม่าครับ ตอนนี้ได้เครื่องมา1เครื่องเป็นของเก่าเก็บครับ เห็นมีชื่อว่าpumaแบบ 2หัว มอเเตอร์มิซซู 1/2 แรง ลองต่อสายเข้าแล้วเปิดดู เครื่องทำงานปกติครับ เปิดดูลมแรงใช้ได้ครับ ปัญหาที่ผมอยากรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ ดังนี้ครับ
 1. ดูเกย์(เขาเรียกว่าเกย์วัดแรงดันลมใช่หรือเปล่าครับ)ปรากฎว่าเกย์ไม่กระดิกเลยอยู่ที่เดิม)
 2. ปกติเครื่องจะตัดเองเมือลมเต็มใช่ไหมครับ แต่ผมเปิดไว้หลายนาทีเครื่องก็ยังไม่ตัด แสดงว่าอะไรครับ เพราะถ้าเปิดนานๆจะมีผลต่อเครื่องไหมครับ
  ปัญหาดังกล่าวมีทางแก้ไขไหมครับ ปกติเครื่องรุ่นนี้จะใช้เวลานานเท่าไรครับลมถึงจะเต็มถัง(64 ลิตร)

1. ถ้าเกจ์วัดแรงดันลม(Pressure Gauge)เข้มไม่กระดิกแต่มีลมอยู่ในถัง เป็นไปได้ว่าไม่เกจ์วัดเสียก็อาจมีการอุดตันที่แถวๆเกจ์
2. ปกติปั๊มลมจะมีPressure Switch เอาไว้ตัดไฟมอเตอร์เมื่อแรงดันลมถึงจุดที่ตั้งไว้ ปกติจะตั้งเอาไว้ที่ 7-10บาร์ หรือ100-145PSI สำหรับปั๊มแบบ Single stage ถ้าแรงดันลมถึงจุดที่ตั้งแล้วมอเตอร์ยังไม่ยอมหยุดก็แสดงว่า Pressure Switch เสีย
  แต่ปั๊มลมทุกตัวจะมี Safety relief valve ติดตั้งเอาไว้อย่างน้อย1ตัว เพื่อเอาไว้ระบายแรงดันส่วนเกินออกในกรณีที่Pressure Switch มันไม่ยอมทำงาน เพื่อป้องกันความเสียหาย ส่วนเวลาที่ใช้ปั๊มอัดลมจนเต็มถัง ถ้าเป็นปั๊มแบบลูกสูบใช้เวลาประมาณไม่เกิน10นาทีลมก็น่าจะเต็มแล้วครับ       

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
vjmu
*

« ตอบ #681 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:05:33 PM »

1. ถ้าเกจ์วัดแรงดันลม(Pressure Gauge)เข้มไม่กระดิกแต่มีลมอยู่ในถัง เป็นไปได้ว่าไม่เกจ์วัดเสียก็อาจมีการอุดตันที่แถวๆเกจ์
2. ปกติปั๊มลมจะมีPressure Switch เอาไว้ตัดไฟมอเตอร์เมื่อแรงดันลมถึงจุดที่ตั้งไว้ ปกติจะตั้งเอาไว้ที่ 7-10บาร์ หรือ100-145PSI สำหรับปั๊มแบบ Single stage ถ้าแรงดันลมถึงจุดที่ตั้งแล้วมอเตอร์ยังไม่ยอมหยุดก็แสดงว่า Pressure Switch เสีย
  แต่ปั๊มลมทุกตัวจะมี Safety relief valve ติดตั้งเอาไว้อย่างน้อย1ตัว เพื่อเอาไว้ระบายแรงดันส่วนเกินออกในกรณีที่Pressure Switch มันไม่ยอมทำงาน เพื่อป้องกันความเสียหาย ส่วนเวลาที่ใช้ปั๊มอัดลมจนเต็มถัง ถ้าเป็นปั๊มแบบลูกสูบใช้เวลาประมาณไม่เกิน10นาทีลมก็น่าจะเต็มแล้วครับ       

ขอบคุณมากครับคุณวิษณุ เดี๋ยวจะถ่ายรูปปั้มมาให้ดู และสอบถามว่าตรงนี้ จุดนี้คืออะไร เผื่อจะได้รู้ไว้ครับ
somjai ch
*

« ตอบ #682 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 01:12:10 AM »

ขอคำแนะนำคุณ tavid ค่ะ ต้องการจะซื้อรถตัดหญ้าที่ไม่ต้องใช้เครื่องยนต์ น้ำหนักเบาไม่กินแรง ไม่จุกจิก แล้วก็ทนค่ะ(ซ่อมเองไม่เป็นแน่นอน) สำหรับสนามหญ้าประมาณ 60 ตรม. สำหรับ สสว. ใช้(สาว สูงวัย) จะซื้อยี่ห้อไหน, รุ่นไหน, ที่ไหน ดีคะ บ้านอยู่พุทธมณฑลค่ะ
ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องมือเลย ปัจจุบัน มีแต่เสียมอันเล็ก กับกรรไกรตัดหญ้า (แล้วก้อกำลังขอสว่านเจาะหลุมมือหมุนจากลุงแว่น)
รอคำแนะนำนะคะ  เศร้า เศร้า :(ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 01:16:24 AM โดย somjai ch » บันทึกการเข้า
tavid
*

« ตอบ #683 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 03:00:39 PM »

ขอคำแนะนำคุณ tavid ค่ะ ต้องการจะซื้อรถตัดหญ้าที่ไม่ต้องใช้เครื่องยนต์ น้ำหนักเบาไม่กินแรง ไม่จุกจิก แล้วก็ทนค่ะ(ซ่อมเองไม่เป็นแน่นอน) สำหรับสนามหญ้าประมาณ 60 ตรม. สำหรับ สสว. ใช้(สาว สูงวัย) จะซื้อยี่ห้อไหน, รุ่นไหน, ที่ไหน ดีคะ บ้านอยู่พุทธมณฑลค่ะ
ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องมือเลย ปัจจุบัน มีแต่เสียมอันเล็ก กับกรรไกรตัดหญ้า (แล้วก้อกำลังขอสว่านเจาะหลุมมือหมุนจากลุงแว่น)
รอคำแนะนำนะคะ  เศร้า เศร้า :(ขอบคุณค่ะ

ลองเดินหาดูยี่ห้อ มากีต้าครับ จุดอ่อนของเครื่องแบบใช้ไฟฟ้าอยู่ที่มอเตอร์ครับ ต้องทำความสะอาดเศษหญ้าอยู่บ่อยๆ เพราะจะชอบเข้าไปติดขัดอยู่ด้านในทำให้มอเตอร์มีโหลดเพิ่มขึ้น พอไปลุยหญ้าหนักๆเจอควันขึ้นมอเตอร์อยู่บ่อยๆครับ

ubon2516
*

« ตอบ #684 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 09:55:05 PM »

ขออนุญาตครับ.
    ผมอยากทราบ สเปคปั้มน้ำยี่ห้อ VENZ. VC 300. 3HP. 220 V
ทางดูด .........ม.
ทางส่ง .........ม.
ปริมาณน้ำ .........../ ชม.
ใช้กับหัวจ่าย. 90 ลิตรใด้พร้อมกันกี่หัว (ที่ระยะทาง 300 เมตร)
                            ขอบคุณล่วงหน้าครับ
somjai ch
*

« ตอบ #685 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:38:22 PM »

ลองเดินหาดูยี่ห้อ มากีต้าครับ จุดอ่อนของเครื่องแบบใช้ไฟฟ้าอยู่ที่มอเตอร์ครับ ต้องทำความสะอาดเศษหญ้าอยู่บ่อยๆ เพราะจะชอบเข้าไปติดขัดอยู่ด้านในทำให้มอเตอร์มีโหลดเพิ่มขึ้น พอไปลุยหญ้าหนักๆเจอควันขึ้นมอเตอร์อยู่บ่อยๆครับ

ขอบคุณค่ะ เอ...แล้วแบบที่ใช้แรงเข็น ไม่ใช้ไฟไม่ใช้น้ำมันนี่ ใช้ได้ดีมั้ยคะ เค้ามียี่ห้อเด่นๆมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ รอคำตอบนะคะ
sodavam
*

« ตอบ #686 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 10:31:20 PM »

เครื่องพ่นยาสะพายหลัง 767 มีปัญหาคือ  สตาร์ทติดแต่เร่งแล้ววอดดับ เกิดจากอะไรได้บ้างคะและมีวิธีซ่อมหรือไม่ พอดีต้องใช้งานบ่อยค่ะ ตอนนี้ไม่มีเครื่องใช้เลยไปยืมของน้องชายมา(ไม่ค่อยได้ใช้) 767 เหมือนกัน สตาร์ทติด เร่งได้ แต่น้ำไม่ออก ตอนนี้ปวดหัวมาก จะซื้อใหม่ก็ไม่มีงบแล้ว เพิ่งเปลี่ยนท่อเมนไปหมาดๆ รบกวนด้วยนะคะ
tavid
*

« ตอบ #687 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:47:37 AM »

เครื่องพ่นยาสะพายหลัง 767 มีปัญหาคือ  สตาร์ทติดแต่เร่งแล้ววอดดับ เกิดจากอะไรได้บ้างคะและมีวิธีซ่อมหรือไม่ พอดีต้องใช้งานบ่อยค่ะ ตอนนี้ไม่มีเครื่องใช้เลยไปยืมของน้องชายมา(ไม่ค่อยได้ใช้) 767 เหมือนกัน สตาร์ทติด เร่งได้ แต่น้ำไม่ออก ตอนนี้ปวดหัวมาก จะซื้อใหม่ก็ไม่มีงบแล้ว เพิ่งเปลี่ยนท่อเมนไปหมาดๆ รบกวนด้วยนะคะ

อาการนี้แก้ไขตามนี้เลยครับ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.416    กระทู้ที่#425

Liked By: sodavam

หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์