หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 899026 ครั้ง)
J green
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #656 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 09:51:09 AM »

K.pomnuay ลองติดต่อตัวแทนจำหน่ายใกล้บ้านดูครับ น่าจะมีขายอะไหล่ครับ ผมเพิ่งถ่อยรุ่นเพลาอ่อนมา เห็นร้านที่ไปซื้อบอกว่ามีอะไหล่ทุกชิ้น ลองโทรไปดูครับ ไม่รู้โม้เปล่า โกรธ

http://powerproducts.honda.th.com/dcs-wbs/load-page.action?request_locale=th_TH

Liked By: pomnuay

tavid
Moderator
*

« ตอบ #657 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:58:23 AM »

tavid อยู่ในทะแลหรือสวน กลับมาแล้วช่วยที่นะครับ
                            ต้องการสูบน้ำจากสระความลึกถึงขอบสระ 3 ม.(6-7 ม.เมษา)ส่งน้ำขึ้นบ่อพักระยะทางไม่เกิน 120.ม.
เอียงประมาณ 20 องค์ศา ขึ้นถังสูง 2 ม.
                            ช่วยเลือกเครื่องสูบน้ำให้ที(ใช้งานได้ดีและราคาประหยัด)

ขอบคุณครับ.

ระยะทาง120เมตร เอียง20องศา เฮดประมาณ6เมตร บวกแท้งค์สูง2เมตร แต่ท่อน้ำออกจะต้องสูงกว่าปากแท้งค์ต้องบวกอีกสัก2เมตร
รวมเฮดได้ประมาณ 10เมตร ใช้เครื่องสูบน้ำเครื่องยนต์5.5หรือ6.5แรงม้า ท่อ2นิ้ว ที่ทำเฮดได้สัก20เมตรก็ได้แล้วครับ

ปั๊ม5.5แรง2นิ้ว
คุณวิษณุเเนะนำหน่อยครับ จะซื้อเครื่องสูบน้ำขนาด 5.5เเรงท่อ 2นิ้ว เอามาสูบน้ำจากคลองลึก 3 เมตร เพื่อรดน้ำต้นยางในสวน พื้นที่เป็นสโลบเอียง จุดสูงสุด-ต่ำสุดประมาณ 5 เมตร ถ้าใช้สายส่งขนาด 2นิ้วยาว ~50-70 เมตรกับหัวสปริงเกอร์ พอจะได้น้ำรัศมี 15-20เมตรจะได้ไหมครับ หรือต้องใช้อุปกรณ์แบบไหนดี ที่สวนไม่มีไฟฟ้าครับ

ปั๊ม5.5แรง2นิ้ว จะสูบน้ำได้28-30เมตร เดินท่อ2นิ้ว 70เมตร ใช้ปริงเกอร์บิ๊กกันขนาดสัก1/2นิ้ว จ่ายน้ำได้1.7คิว/ชม. ถ้าที่ปลายท่อแรงดันเหลือสัก20เมตร สปริงเกลอร์จะยิงได้รัศมี15เมตรครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #658 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 02:19:15 PM »

รบกวนท่านผู้มีความรู้ทุกท่านครับ ผมได้ติดปั๊มฉัดยาสามสูบที่ลากสายยาว ๆ ไว้ที่ท้ายรถไถ และ้ใช้ครัชไฟฟ้าเป็นตัวตัดต่อในการทำงาน เพื่อให้คนที่ฉีดยาเป็นคนควบคุมในการเปิดปิดปั๊มด้วยตนเอง ในการฉัดยาในสวนผลไม้ ก็ใช้งานได้ดีครับ แต่ผมตัองการใช้ในนาข้าวโดยลากสายยาวประมาณ 100 - 200 เมตร โดยมีรีโมทระยะไกลควบคุมการปิดเปิด อยากได้รีโมทที่สามารถ เปิด ปิด รีเลย์ขนาด 12 v ได้ในระยะ 100-200 เมตร หากท่านใดพอจะแนะนำได้ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำเพื่อเป็นวิทยาทานครับ

เห็นด้วยตามที่คุณ maxim แนะนำครับ ให้ใช้ปั๊มแบบออโต้หรือไม่ก็ติดตั้ง Pressure switch แทนน่าจะเหมาะสมและประหยัดกว่า

เรียนถามคุณtavidอีกครั้งครับรถไถรุ่นนี้โบราณไปมั้ยแล้วสมราคาหรือไม่
http://www.truck2hand.com/index.php?module=InnoForum&func=list&ctrl=posts&id=353349

รุ่นนี้ผลิตออกมาเกือบๆ40ปีแล้วครับ ผมว่ามันยังคงคลาสสิก แถมอะไหล่ทั้งอะไหล่ตัวรถและเครื่องยนต์ยังหาได้ง่ายมีทั่วไป ราคารู้สึกว่าพอสมควรแต่รถทำมาใหม่หมดแล้ว บังโคลนหลังก็ทำใหม่หมด ค่าบิ้วใหม่ต้องหมดอย่างน้อย2หมื่น เจ้าของรถน่าจะหมดหลายบาทครับ สำหรับรุ่นนี้ความทนทานซ่อมง่ายและประหยัดน้ำมัน คงไม่ผิดหวังครับ แต่ระบบเกียร์ยังเป็นแบบเก่าอยู่อาจจะไม่ทันใจวัยรุ่น   

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
pomnuay
*

« ตอบ #659 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:16:09 PM »

K.pomnuay ลองติดต่อตัวแทนจำหน่ายใกล้บ้านดูครับ น่าจะมีขายอะไหล่ครับ ผมเพิ่งถ่อยรุ่นเพลาอ่อนมา เห็นร้านที่ไปซื้อบอกว่ามีอะไหล่ทุกชิ้น ลองโทรไปดูครับ ไม่รู้โม้เปล่า โกรธ

http://powerproducts.honda.th.com/dcs-wbs/load-page.action?request_locale=th_TH

ขอบคุณมากครับ ตามนั้นเลยครับ ไปที่ร้านตัวแทนจำหน่ายใกล้บ้าน เปลี่ยนคาบู,หัวเทียน เสร็จปั้มน้ำมัน สตราททีเดียวติดเลยครับเหลือเชื่อ  โกรธ

Liked By: mskh875
krufarmer
*

« ตอบ #660 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 02:04:29 PM »

เรียนถามท่าน Tavid ครับ ผมทำงานประจำที่ศรีสะเกษ มีคูโบต้า L2402 แต่ก่อนใช้ไถตัดหญ้าในร่องยาง ตอนนี้ยางกรีดแล้ว ใช้แต่ไถนาตัวเอง 12 ไร่ ไถ หว่านข้าว ตีพรวนต้องใช้เวลา 3 วันเสร็จ ว่างเสาร์อาทิตย์(ไม่พอเพียงครับต้องลา 1 วัน)อยากทำให้เจ้าคูโบต้า L2402 มันมีแรงม้าเพิ่มขึ้น(เปลี่ยนเครื่องยนต์เซียงกง)จะสามารถเปลี่ยนใส่เครื่องกี่แรงครับ แหล่งเครื่องยนต์เก่าอยู่ที่ไหนบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #661 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:52:09 AM »

เรียนถามท่าน Tavid ครับ ผมทำงานประจำที่ศรีสะเกษ มีคูโบต้า L2402 แต่ก่อนใช้ไถตัดหญ้าในร่องยาง ตอนนี้ยางกรีดแล้ว ใช้แต่ไถนาตัวเอง 12 ไร่ ไถ หว่านข้าว ตีพรวนต้องใช้เวลา 3 วันเสร็จ ว่างเสาร์อาทิตย์(ไม่พอเพียงครับต้องลา 1 วัน)อยากทำให้เจ้าคูโบต้า L2402 มันมีแรงม้าเพิ่มขึ้น(เปลี่ยนเครื่องยนต์เซียงกง)จะสามารถเปลี่ยนใส่เครื่องกี่แรงครับ แหล่งเครื่องยนต์เก่าอยู่ที่ไหนบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ

แหล่งเครื่องเก่ารถไถอยู่แถว วังน้อยครับ

แต่ระขนาดL2402 เป็นรถรุ่นเล็กน้ำหนักน้อย ความสามารถในการฉุดลากมีน้อย ถึงแม้จะเปลี่ยนเครื่องใหม่สัก30แรงม้า4สูบ ก็ไม่ได้ทำให้ความเร็วในการทำงานเพิ่มขึ้นสักเท่าใด เพราะข้อจำกัดของตัวรถมีขนาดเล็กน้ำหนักเบา ล้อเล็ก ฐานล้อแคบ ระบบเกียร์ยังเป็นของเดิม แต่ถ้าได้ขนาดรถอย่างน้อยสักL3001DT 4สูบ อย่างนี้เร็วขึ้นแน่นอนครับถึงแม้แรงม้าจะมากกว่าแค่4ตัว แต่ขนาดรถต่างกันพอสมควรครับ ลองพิจารณาดูครับ ถ้ามีของคนรู้จักอาจจะไปขอลองขับดูก่อนว่าทำงานเร็วขึ้นมากแค่ไหน พอใจหรือไม่ ก่อนที่จะเปลี่ยนเครื่องยนต์หรือว่าเปลี่ยนรถไถให้มีขนาดใหญ่ขึ้น 

Liked By: maxim

Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #662 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 08:24:12 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอถามหน่อยครับ ถ้ารอบ PTO หมุน 1400 รอบต่อนาทีแล้วไปขับมูเล่ย์ขนาด 14 นิ้ว จะได้กี่รอบต่อนาที ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ ผมจะคำนวณมูเล่ย์หน้าปั้มน้ำเข้าออกขนาด 3 นิ้วที่ความเร็วรอบเท่ากับเครื่องยนต์ 7.5 แรงม้า จะต้องใช้มูเล่ห์กี่นิ้วครับ  ขอบคุณมากครับ รูดซิบปาก
nadee1
*

« ตอบ #663 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:37:04 AM »

คือผมกำลังจะซื้อ john deere 45 แรง ไม่ทราบว่ามันมีปัญหาจุกจิกเหมือนเจ้าตลาด m5000 su ไหมครับและอะไหร่หายากไหมและรุ่นไหนน่าใช้กว่ากันรบกวมผู้ที่มีประสบการณ์หน่อยนะครับเพราะผมจะเอาลงนากับปลูกอ้อยรับจ้างนิดๆหน่อยๆแถวบ้าน  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: noom108
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:43:23 AM โดย nadee1 » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #664 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:16:39 AM »

ยิ้มเท่ห์ ขอถามหน่อยครับ ถ้ารอบ PTO หมุน 1400 รอบต่อนาทีแล้วไปขับมูเล่ย์ขนาด 14 นิ้ว จะได้กี่รอบต่อนาที ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ ผมจะคำนวณมูเล่ย์หน้าปั้มน้ำเข้าออกขนาด 3 นิ้วที่ความเร็วรอบเท่ากับเครื่องยนต์ 7.5 แรงม้า จะต้องใช้มูเล่ห์กี่นิ้วครับ  ขอบคุณมากครับ รูดซิบปาก

ใช้สูตร มู่เล่PTO=(มู่เล่ปั๊มxรอบปั๊ม)/รอบPTO 
ทีนี้ที่ยังไม่ทราบค่ามี2ตัวคือมู่เล่ปั๊มกับรอบของปั๊มที่ต้องการให้เท่ากับรอบเครื่องยนต์7.5แรงม้า ถ้าเป็นเครื่องดีเซล7.5แรงม้าจะทำรอบได้ถึง2200รอบ แต่ถ้าเป็นเครื่องเบนซิล7.5แรงม้าก็จะปั่นได้ถึง3600รอบ

คิดที่2200รอบก่อน หาขนาดมู่เล่ปั๊ม 

มู่เล่ปั๊ม=(มู่เล่PTOxรอบPTO)/รอบปั๊ม  จะได้ มู่เล่ปั๊ม=(14x1400)/2200  มู่เล่ปั๊มจะเท่ากับ 8.9 หรือใช้ขนาด9นิ้ว

คิดที่3600รอบ หาขนาดมู่เล่ปั๊ม 

มู่เล่ปั๊ม=(มู่เล่PTOxรอบPTO)/รอบปั๊ม  จะได้ มู่เล่ปั๊ม=(14x1400)/3600  มู่เล่ปั๊มจะเท่ากับ 5.4 หรือใช้ขนาด6นิ้ว

Liked By: mskh875

Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #665 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:58:17 AM »

ใช้สูตร มู่เล่PTO=(มู่เล่ปั๊มxรอบปั๊ม)/รอบPTO 
ทีนี้ที่ยังไม่ทราบค่ามี2ตัวคือมู่เล่ปั๊มกับรอบของปั๊มที่ต้องการให้เท่ากับรอบเครื่องยนต์7.5แรงม้า ถ้าเป็นเครื่องดีเซล7.5แรงม้าจะทำรอบได้ถึง2200รอบ แต่ถ้าเป็นเครื่องเบนซิล7.5แรงม้าก็จะปั่นได้ถึง3600รอบ

คิดที่2200รอบก่อน หาขนาดมู่เล่ปั๊ม 

มู่เล่ปั๊ม=(มู่เล่PTOxรอบPTO)/รอบปั๊ม  จะได้ มู่เล่ปั๊ม=(14x1400)/2200  มู่เล่ปั๊มจะเท่ากับ 8.9 หรือใช้ขนาด9นิ้ว

คิดที่3600รอบ หาขนาดมู่เล่ปั๊ม 

มู่เล่ปั๊ม=(มู่เล่PTOxรอบPTO)/รอบปั๊ม  จะได้ มู่เล่ปั๊ม=(14x1400)/3600  มู่เล่ปั๊มจะเท่ากับ 5.4 หรือใช้ขนาด6นิ้ว

ยิ้มเท่ห์ ได้การแล้ว ตอนนี้มูเล่ย์ปั้มผมใช้ที่ติดตัวมาขนาด 3 นิ้วครับ แสดงว่ารอบปั้มเกินใช่ไหครับ มันจะใช้ได้ไหมครับ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า  รูดซิบปาก

นี่แหละครับเจ้าตัวปัญหา ที่เห็นนะใช้รอบ PTO HINOMOTO e23  เกียร์ 2 เบอร์ 3 ไม่ได้ท่อหลุดหมด ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Liked By: noom108
tavid
Moderator
*

« ตอบ #666 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 04:05:37 PM »

ถ้าใช้มู่เล่3นิ้วรอบจะเกินไป2เท่า วิธีแก้ง่ายๆก็เปลี่ยนเกียร์PTOไปเป็นเกียร์1 หรือถ้าเครื่องยนต์ยังพอมีกำลังก็ลดรอบเครื่องยนต์ลงให้เหลือสัก800รอบ

kanya phansri
*

« ตอบ #667 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:22:17 AM »

อยากได้รถเกียวข้าวมือหนึ่งขนาดกลางๆราคาย่อมเยาว์ รุ่นใหนดีช่วยแนะนำด้วยคะ ..ลูกชาวนา เศร้า เศร้า
Manop414
*

คนติดดิน

« ตอบ #668 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:10:03 AM »

ถ้าใช้มู่เล่3นิ้วรอบจะเกินไป2เท่า วิธีแก้ง่ายๆก็เปลี่ยนเกียร์PTOไปเป็นเกียร์1 หรือถ้าเครื่องยนต์ยังพอมีกำลังก็ลดรอบเครื่องยนต์ลงให้เหลือสัก800รอบ
ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับ   รูดซิบปาก
commaster
*

« ตอบ #669 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:06:22 PM »

สอบถามเรื่องรถไถเดินตาม KUBOTA พอดีมีงบจำกัดและงานที่จะใช้น่าจะเหมาะกับเดินตามมากๆ ที่ไปดูมือสองมาครับ
เจ้าของร้านบอก เครื่อง ET95 จะผลิตมาจากเมืองนอก ทนมาก แกบอก เครื่องพร้อมหาง+ชุดไถ2+คราด ล้อเหล็ก 27000 บาท
และถ้าเครื่อง RT 90 30000 บาทครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องรถไถเลย เจ้าของร้านบอกเครื่อง RT 90 ชอบมีปัญหา ไม่ทนเหมือนรุ่นเก่า อันนี้เรื่องจริงไหม จะซื้อวันเสาร์นี้แล้วครับ
saranae
*

« ตอบ #670 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:35:40 PM »

การตอบปัญหาในหมวดเครื่องมือเกษตร อันนี้ดีมากครับ น่าสนใจมากอ่านได้ความรู็เพิ่มอีกมาก

แต่มันดูมั่วๆยังงัยไม่รู้ ผมต้องการอ่านเรื่องเครื่องตัดหญ้า เลยต้องอ่านมันทุกๆ เรื่อง

อยากให้ทางเวปจัดทำหมวดนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว แยกให้ชัดเจนจะดีมากเลยครับ

เช่น เครื่องตัดหญ้า เลื่อยโซ่ เครื่องปั๊มน้ำ เครื่องพ่นยา เครื่องเกียวข้าว เครื่องพรวนดิน รถไถ ฯลฯ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ทีมงานทุกคนล้วนแต่ต้องทำงานประจำกันทั้งนั้น ทุกคนล้วนทำงานด้วยใจ ไม่มีค่าตอบแทนใดๆ อย่างผมก็ต้องเจียดเวลาจากงานประจำใช้เวลาว่างมาตอบกระทู้ช้าบ้างเร็วบ้างแล้วแต่เวลาเอื้ออำนวย ไม่มีเวลามานั่งรวบรวมกระทู้ ความรู้บางอย่างกว่าจะได้มาอาจจะไม่ใช่ง่ายๆ ถ้ายอมเสียเวลาค้นหามันสักหน่อยผมว่าคงจะไม่ลำบากจนเกินไป อยากรู้เรื่องไหนก็สามารถถามได้ ใจจริงก็อยากจะจัดทำให้เป็นหมวดเป็นหมู่เพื่อให้ง่ายแก่การค้นหา แต่ยังไม่ได้ทำสักที เรื่องราวบางอย่างมันอธิบายกันยากเหมือนกันไม่รู้จะเริ่มยังไง แต่ถ้ามีคำถามเป็นเรื่องๆไปก็ยังพอจะตอบกันได้
  บางอย่างก็น่าท้อใจครับ อย่างผมเปิดกระทู้เครื่องตัดหญ้า ก็ยังมีคนอยากจะให้กระทู้นี้โดนลบทิ้งซะให้ได้ อ้างว่าทำให้คนขายเครื่่องตัดหญ้าเกิดความเสียเปรียบ หรือไม่ยุติธรรมกับคนขายรายอื่น   

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.0
saranae
*

« ตอบ #671 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:39:41 PM »

การตอบปัญหาในหมวดเครื่องมือเกษตร อันนี้ดีมากครับ น่าสนใจมากอ่านได้ความรู็เพิ่มอีกมาก

แต่มันดูมั่วๆยังงัยไม่รู้ ผมต้องการอ่านเรื่องเครื่องตัดหญ้า เลยต้องอ่านมันทุกๆ เรื่อง

อยากให้ทางเวปจัดทำหมวดนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว แยกให้ชัดเจนจะดีมากเลยครับ

เช่น เครื่องตัดหญ้า เลื่อยโซ่ เครื่องปั๊มน้ำ เครื่องพ่นยา เครื่องเกียวข้าว เครื่องพรวนดิน รถไถ ฯลฯ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ทีมงานทุกคนล้วนแต่ต้องทำงานประจำกันทั้งนั้น ทุกคนล้วนทำงานด้วยใจ ไม่มีค่าตอบแทนใดๆ อย่างผมก็ต้องเจียดเวลาจากงานประจำใช้เวลาว่างมาตอบกระทู้ช้าบ้างเร็วบ้างแล้วแต่เวลาเอื้ออำนวย ไม่มีเวลามานั่งรวบรวมกระทู้ ความรู้บางอย่างกว่าจะได้มาอาจจะไม่ใช่ง่ายๆ ถ้ายอมเสียเวลาค้นหามันสักหน่อยผมว่าคงจะไม่ลำบากจนเกินไป อยากรู้เรื่องไหนก็สามารถถามได้ ใจจริงก็อยากจะจัดทำให้เป็นหมวดเป็นหมู่เพื่อให้ง่ายแก่การค้นหา แต่ยังไม่ได้ทำสักที เรื่องราวบางอย่างมันอธิบายกันยากเหมือนกันไม่รู้จะเริ่มยังไง แต่ถ้ามีคำถามเป็นเรื่องๆไปก็ยังพอจะตอบกันได้
  บางอย่างก็น่าท้อใจครับ อย่างผมเปิดกระทู้เครื่องตัดหญ้า ก็ยังมีคนอยากจะให้กระทู้นี้โดนลบทิ้งซะให้ได้ อ้างว่าทำให้คนขายเครื่่องตัดหญ้าเกิดความเสียเปรียบ หรือไม่ยุติธรรมกับคนขายรายอื่น   
ตาวิดคุณเป็นบุคคลที่มีค่ามากสำหรับ
   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.0

Liked By: tavid
หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์