หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 899038 ครั้ง)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #608 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 04:14:19 PM »

เครื่องตัดหญ้าจีน บางครั้งเร่งไม่ค่อยขึ้น  พอเร่งแล้วดับไปเลย
ต้องใช้แบบกดปุ่มเร่งค้างไว้แล้วสตาร์ต  จึงจะใช้ได้
ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ
น้ำมันที่ผมใช้เป็นแก๊สโซฮอล์  91  ผสมน้ำมันเครื่อง

1. หัวเทียน ลองตรวจสอบ/ทำความสะอาด/ถ้าสกปรกมากก็อาจจะเปลี่ยน
2. ตรวจล้างกรองอากาศ โดยเอาไปขยำในน้ำมันเบนซิลแล้วผึ่งให้แห้ง
3. ถ้าใช้น้ำมันเครื่องผสมแทนออโต้ลูปให้ลดอัตราส่วนลงครึ่งนึง จาก25:1 เป็น 50:1 จะทำให้หัวเทียนไม่บอดเร็ว และทำความสะอาดหัวเทียนบ่อยๆ
4. อาการเร่งแล้วดับส่วนมากจะเกิดจากคาบิวสกปรก(รูนมหนูตีบเนื่องจากมีคราบสกปรก) ให้ทำการล้างคาบิว ทะลวง ล้าง เป่า รูนมหนูและวาล์วลูกลอยให้สะอาด

ถ้าทำ4ขั้นตอนนี้ครบ รับรองหายแน่นอนครับ

@Tavid ครับสอบถามเกี่ยวกับระบบเกียร์ว่า แบบแห้ง กับแบบเปียก แตกต่างยังไงผมจะซื้อรถไถเดินตามเล็กครับ แล้วแบบไหนทนกว่ากันรวกถึงเวลาใช้งานด้วยครับ
เกียร์แห้งใช้จารบีเป็นสารหล่อลื่น เกียร์เปียกใช้น้ำมันเกียร์หล่อลื่น ถ้าเป็นรถไถเดินตามก็ใช้เกียร์แบบเปียกนั่นแหละครับ ทนทานนานวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 08:11:28 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0

wani007
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #609 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 04:46:33 PM »

ขอรบกวน คุณตาวิษ ดังนี้ครับ
ผมมีข้อจำกัดตรงที่ อุปกรณ์ต้องไม่ใหญ่เกินไป
สามารถขนขึ้นท้ายรถ Pajerosport ได้ครับ

* อยากได้ปั้มไฟฟ้าแรงดันสูง (ไฟฟ้าผมมิเตอร์ 5 แอมป์ครับ)
ที่สามารถยิงสปริงเกอร์บิ๊กกันที่ตั้งห่างจากปั้ม 150 เมตรให้ได้รัศมี 35-40 เมตร

* เครื่องสูบน้ำติดเครื่องยนต์แรงดันสูง (ตรงที่ไฟฟ้าเข้าไม่ถึง)
ที่สามารถยิงสปริงเกอร์บิ๊กกันที่ตั้งห่างจากปั้ม 150 เมตรให้ได้รัศมี 35-40 เมตร
กำลังพิจารณาเครื่องสูบน้ำ 2 รุ่นนี้อยู่ครับ
ดูแล้วพอจะใช้ได้ไหมครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำด้วยครับ

เครื่องสูบน้ำเบนซินแรงดันสูง โคจิม่า (KOJIMA) รุ่น HP-20
ปั๊มมีเนียมแรงดันสูง 2" ประกอบเครื่องยนต์ โคจิม่า (KOJIMA) ขนาด 6.5 แรงม้า
ระยะส่งสูงสุด 52 เมตร
ปริมาณน้ำสูงสุด 467 ลิตรต่อนาที
ประกอบพร้อมโครงเหล็ก เคลื่อนย้ายได้สะดวก
สามารถใช้กับมินิสปริงเกอร์ได้ 20-25 หัว
สามารถใส่ข้อลดที่ทางน้ำออก เพื่อนำไปใช้เป็นปั๊มดับเพลิง
ราคาประมาณ 6,500 บาท

เครื่องสูบน้ำเบนซินแรงดันสูง โคจิม่า (KOJIMA) รุ่น SHP-50
ปั๊มหอยโข่งเหล็กหล่อขนาด 2" ประกอบเครื่องยนต์เบนซิน KOJIMA KM-1300
(เข้าใจว่าให้กำลังสูงสุด 13 แรงม้า)
ปริมาณน้ำสูงสุด 500 ลิตรต่อนาที
ระยะส่งสูงสุด 100 เมตร
ราคาประมาณ 17,000 บาท (ราคาสูงไปหน่อย ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ไม่อยากได้ตัวนี้ครับ)

http://www.nakarinbangkok.com/articles/49599/เครื่องสูบน้ำ.html

* รบกวนแนะนำสปริงเกอร์บิ๊กกัน ยี่ห้อ ขนาด ราคา ที่เหมาะกับเครื่องยนต์ครับ

ขอบคุณมากครับ

ทำไร่อ้อยครับ เนื้อที่ประมาณ 25 ไร่
กว้าง 80 เมตร ยาว 500 เมตร
ต้องการหาเครื่องสูบน้ำทำระบบสปริงเกอร์บิ๊กกันเหมือนกัน
มารอฟังด้วยคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 04:52:47 PM โดย wani007 » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #610 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:57:34 PM »

ผมมีข้อจำกัดตรงที่ อุปกรณ์ต้องไม่ใหญ่เกินไป
สามารถขนขึ้นท้ายรถ Pajerosport ได้ครับ

* อยากได้ปั้มไฟฟ้าแรงดันสูง (ไฟฟ้าผมมิเตอร์ 5 แอมป์ครับ)

* เครื่องสูบน้ำติดเครื่องยนต์แรงดันสูง (ตรงที่ไฟฟ้าเข้าไม่ถึง)
กำลังพิจารณาเครื่องสูบน้ำ 2 รุ่นนี้อยู่ครับ
ดูแล้วพอจะใช้ได้ไหมครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำด้วยครับ

เครื่องสูบน้ำเบนซินแรงดันสูง โคจิม่า (KOJIMA) รุ่น HP-20
ปั๊มมีเนียมแรงดันสูง 2" ประกอบเครื่องยนต์ โคจิม่า (KOJIMA) ขนาด 6.5 แรงม้า
ปริมาณน้ำสูงสุด 467 ลิตรต่อนาที
ประกอบพร้อมโครงเหล็ก เคลื่อนย้ายได้สะดวก
สามารถใช้กับมินิสปริงเกอร์ได้ 20-25 หัว
สามารถใส่ข้อลดที่ทางน้ำออก เพื่อนำไปใช้เป็นปั๊มดับเพลิง

เครื่องสูบน้ำเบนซินแรงดันสูง โคจิม่า (KOJIMA) รุ่น SHP-50
ปั๊มหอยโข่งเหล็กหล่อขนาด 2" ประกอบเครื่องยนต์เบนซิน KOJIMA KM-1300
(เข้าใจว่าให้กำลังสูงสุด 13 แรงม้า)
ปริมาณน้ำสูงสุด 500 ลิตรต่อนาที
ราคาประมาณ 17,000 บาท (ราคาสูงไปหน่อย ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ไม่อยากได้ตัวนี้ครับ)

http://www.nakarinbangkok.com/articles/49599/เครื่องสูบน้ำ.html

* รบกวนแนะนำสปริงเกอร์บิ๊กกัน ยี่ห้อ ขนาด ราคา ที่เหมาะกับเครื่องยนต์ครับ

ทำไร่อ้อยครับ เนื้อที่ประมาณ 25 ไร่
ต้องการหาเครื่องสูบน้ำทำระบบสปริงเกอร์บิ๊กกันเหมือนกัน

ในรูปเป็นบิ๊กกันของมังกรทองครับ หัวละพันกว่าๆ สเป็กอาจจะโม้ๆไปนิด ให้เผื่อๆไว้หน่อย

ถ้าต้องการรัศมีที่ 35-40เมตร คงต้องใช้รุ่น 2.5นิ้ว(50PY2H) ต้องการแรงดันไม่น้อยกว่า4บาร์ ปั๊มตัวแรกแรงดันอาจจะไม่พอเพราะหัก lossที่150เมตร แรงดันน่าจะเหลือไม่ถึง40เมตร อาจจะต้องไปมองปั๊มตัวที่2ครับ ท่อต้องขนาด2.5นิ้วตลอด

ถ้าจะใช้ปั๊มตัวแรกอาจจะต้องลดขนาดของหัวบิ๊กกันลงอีกหน่อย เช่นหัวขนาด 2นิ้ว ที่ให้รัศมี28เมตร ที่แรงดัน 3.5บาร์ กินน้ำที่14คิว/ชม.

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tuktavan
*

« ตอบ #611 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:30:06 PM »

ในรูปเป็นบิ๊กกันของมังกรทองครับ หัวละพันกว่าๆ สเป็กอาจจะโม้ๆไปนิด ให้เผื่อๆไว้หน่อย

ถ้าต้องการรัศมีที่ 35-40เมตร คงต้องใช้รุ่น 2.5นิ้ว(50PY2H) ต้องการแรงดันไม่น้อยกว่า4บาร์ ปั๊มตัวแรกแรงดันอาจจะไม่พอเพราะหัก lossที่150เมตร แรงดันน่าจะเหลือไม่ถึง40เมตร อาจจะต้องไปมองปั๊มตัวที่2ครับ ท่อต้องขนาด2.5นิ้วตลอด

ถ้าจะใช้ปั๊มตัวแรกอาจจะต้องลดขนาดของหัวบิ๊กกันลงอีกหน่อย เช่นหัวขนาด 2นิ้ว ที่ให้รัศมี28เมตร ที่แรงดัน 3.5บาร์ กินน้ำที่14คิว/ชม.

รบกวนสอบถามคุณตาวิษครับ
แล้วมีปั้มแรงดันไฟฟ้าแนะนำบ้างไหมครับ
ที่จะใช้สำหรับยิงสปริงเกอร์ตัวนี้ให้ได้ 35-40 โดยปั้มห่างจากสปริงเกอร์ 150 เมตร
และใช้ไฟฟ้ามิเตอร์ 5 แอมป์ได้หรือเปล่าครับ
สอบถามราคาด้วยครับ
maxim
*

« ตอบ #612 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 07:08:57 PM »

เครื่องตัดหญ้าของผม KAWASAKI TD-40 อาการร้อนแล้วดับ ซ่อมเสร็จแล้วครับ
ถอดออกมาปรากฎว่ายังเป็นระบบทองขาวอยู่(ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)อายุน่าจะมากกว่า15ปี

ไปซื้ออะหลั่ยที่ร้านบอกมีตัวแปลง cdi ราคา 360 บาท กลับมาลองใ่ส่แทนทองขาวตามรูป ใช้งานได้ปกติแล้วครับ

ขอบคุณคำแนะนำท่าน tavid ด้วยครับ

Liked By: tavid
green6300
*

« ตอบ #613 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:57:19 AM »

กรองptoของl2201อยู่ตรงไหน
mphkku
*

« ตอบ #614 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:02:46 PM »

เอาไปซ่อมราคาประมาณเท่าไหร่ครับ...ถ้าแพงก็จะซื้อตัวใหม่นะครับ...ช่วยแนะนำทีครับ
พัทยาฮาร์ดแวร์
seller
*

พัทยา ฮาร์ดแวร์

« ตอบ #615 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 04:48:48 PM »

เอาไปซ่อมราคาประมาณเท่าไหร่ครับ...ถ้าแพงก็จะซื้อตัวใหม่นะครับ...ช่วยแนะนำทีครับ

ขออนุญาตตอบครับ

สาเหตนี้คือ Capacitor ระเบิด ถ้ามอเตอร์ยังใช่ได้อยู่
ราคาCap อยู่ที่ประมาณ200-400 บาท แล้วที่ยี่ห้อครับ

ส่วนค่าซ่อมคงต้องไปคุยกับช่างเองว่าจะคิดเท่าไร
แต่ถ้าซื้อมาทำเองได้ก็ทำเองเลยครับ แต่ต้องดูสายไฟเดิมด้วยน่ะครับว่าต่อสีอะไรไว้

ขาย เครื่องมือการเกษตร เครื่องเจาะดิน/พรวนดิน เครื่องตัดหญ้า ปั๊มน้ำ เลื่อยโซ่ ย่อยกิ่งไม้ ฯลฯ >> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=60013
tavid
Moderator
*

« ตอบ #616 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 05:15:39 PM »

ดูจากสีที่ฝั่ง non drive end ขดลวดน่าจะไหม้ด้วย ซ่อมไม่คุ้มครับ 

mphkku
*

« ตอบ #617 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:33:40 PM »

ขออนุญาตตอบครับ

สาเหตนี้คือ Capacitor ระเบิด ถ้ามอเตอร์ยังใช่ได้อยู่
ราคาCap อยู่ที่ประมาณ200-400 บาท แล้วที่ยี่ห้อครับ

ส่วนค่าซ่อมคงต้องไปคุยกับช่างเองว่าจะคิดเท่าไร
แต่ถ้าซื้อมาทำเองได้ก็ทำเองเลยครับ แต่ต้องดูสายไฟเดิมด้วยน่ะครับว่าต่อสีอะไรไว้

ครับขอบคุณครับ
mphkku
*

« ตอบ #618 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:34:34 PM »

ดูจากสีที่ฝั่ง non drive end ขดลวดน่าจะไหม้ด้วย ซ่อมไม่คุ้มครับ 

ครับขอบคุณครับ
worawit2516
*

« ตอบ #619 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 11:50:44 AM »

ผมทำนาประมาณ 15 ไร่ ต้องการซื้อรถไถเล็ก ไม่ทราบว่าจะซื้อรถรุ่นไหนดีรับ ถ้าเป็นมือสองจากญี่ปุ่นเห็นเค้าว่าดี แต่ติดปัญหาเรื่องอะไหล่ และถามอีกข้อนะครับ รถดำนามือสองจากญี่ปุ่นนี่มีปัญหาเรื่องอะไหล่หรือเปล่าครับ เห็นมีขายเยอะแต่กลัวซื้อมาแล้วเสียงหาอะไหล่ไม่ได้
nnk@kim
*

« ตอบ #620 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:03:36 PM »

สอบถามเรื่องระบบ น้ำ ใช้ในบ้านพักครับพี่ๆ

-ผมเดินท่อ พีวีซี ขนาด 1 นิ้ว จากมิเตอร์น้ำขอการประปา มาเก็บไว้ที่ถังพักขนาด 1500 ลิตร จำนวน 2 ถัง และ ใช้ปั้มน้ำแบบ อัตโนมัติของมิตซู ขนาดท่อ 1x1 นิ้ว ดูน้ำจากถังพักน้ำ ออกมาใช้จ่ายในบ้านพัก
        - โดย ถังพักน้ำทั้งสองถัง ผมต่อท่อเข้าปั้มน้ำไว้ มี เช็ควาว์ลและ วาว์ลปิดเปิดน้ำที่ท่อแบบต้องหมุนเองทั้งสองถัง
        - เวลาใช้ปัจจุบันที่ผ่านมา ผมเปิดน้ำเข้าปั้มเพียง 1 ถัง อีก 1ถังปิดไว้เพื่อฉุกเฉินน้ำประปาไม่ใหล ก็เปิดอีกถังมาจ่ายแทน
ปัญหาคือ
           ในบ้างที่ คนงานเปิดใช้น้ำกันโดยไม่รู้ว่า น้ำประปาหยุดใหล ทำน้ำในถังที่ 1 ที่ใช้กำลังจะหมด และไม่ได้ไปเปิดถังที่สองมาใช้และเมื่อหมด ก็จะไม่มีน้ำเข้าปั้ม ทำให้ปั้มน้ำ ร้อน มาก ที่ผ่านมามี ใหม้ไป 1ตัว เพราะคนงานไม่รู้ว่าน้ำถังที่ 1 หมด เพราะน้ำหมดช่วงกลางดึก มารู้อีกทีก็เช้าแล้ว

-มีวิธีที่ทำให้สามารถเปิดน้ำจากถังที่ 2 มาใช้อัตโนมัติใหมครับ แบบว่า เมื่อน้ำถังที่ 1 หมด น้ำจากถังที่ 2 ก็เปิดเข้าปั้มทำงานต่อได้เลย

ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #621 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:32:33 PM »

สอบถามเรื่องระบบ น้ำ ใช้ในบ้านพักครับพี่ๆ

-ผมเดินท่อ พีวีซี ขนาด 1 นิ้ว จากมิเตอร์น้ำขอการประปา มาเก็บไว้ที่ถังพักขนาด 1500 ลิตร จำนวน 2 ถัง และ ใช้ปั้มน้ำแบบ อัตโนมัติของมิตซู ขนาดท่อ 1x1 นิ้ว ดูน้ำจากถังพักน้ำ ออกมาใช้จ่ายในบ้านพัก
        - โดย ถังพักน้ำทั้งสองถัง ผมต่อท่อเข้าปั้มน้ำไว้ มี เช็ควาว์ลและ วาว์ลปิดเปิดน้ำที่ท่อแบบต้องหมุนเองทั้งสองถัง
        - เวลาใช้ปัจจุบันที่ผ่านมา ผมเปิดน้ำเข้าปั้มเพียง 1 ถัง อีก 1ถังปิดไว้เพื่อฉุกเฉินน้ำประปาไม่ใหล ก็เปิดอีกถังมาจ่ายแทน
ปัญหาคือ
           ในบ้างที่ คนงานเปิดใช้น้ำกันโดยไม่รู้ว่า น้ำประปาหยุดใหล ทำน้ำในถังที่ 1 ที่ใช้กำลังจะหมด และไม่ได้ไปเปิดถังที่สองมาใช้และเมื่อหมด ก็จะไม่มีน้ำเข้าปั้ม ทำให้ปั้มน้ำ ร้อน มาก ที่ผ่านมามี ใหม้ไป 1ตัว เพราะคนงานไม่รู้ว่าน้ำถังที่ 1 หมด เพราะน้ำหมดช่วงกลางดึก มารู้อีกทีก็เช้าแล้ว

-มีวิธีที่ทำให้สามารถเปิดน้ำจากถังที่ 2 มาใช้อัตโนมัติใหมครับ แบบว่า เมื่อน้ำถังที่ 1 หมด น้ำจากถังที่ 2 ก็เปิดเข้าปั้มทำงานต่อได้เลย

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่อยากใช้น้ำพร้อมกันทั้ง2ถัง เอาแบบง่ายๆและประหยัดงบให้เอาลูกลอยไฟฟ้าไปติดตั้งที่ถังใบแรกแล้วต่อสายไปควบคุมปั๊มน้ำ เมื่อใช้น้ำจนเกือบหมดถังใบแรกแล้วลูกลอยก็จะตัดการทำงานของปั๊มทันที พอปั๊มไม่ทำงานคนงานก็จะรู้ว่าน้ำในถังใบแรกหมดแล้ว ก็จะเดินมาเปิดวาล์วถังที่สองเพื่อเติมเข้าถังใบแรก ปั๊มน้ำก็จะสามารถทำงานต่อได้อีกครั้งจนกว่าน้ำในถังใบที่2จะหมด และปั๊มก็จะหยุดเองโดยอัตโนมัติ ต้องรอให้น้ำประปาเติมน้ำเข้ามาจนเต็มก่อนปั๊มจึงทำงานต่อได้ครับ

mohock03
*

« ตอบ #622 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:57:41 PM »

ข้ามไปข้ามมาซะนาน >:(ไม่คิดเลยว่าจะอัดแน่นไปด้วยความรู้มากมายแบบนี้ เสียโง่ให้ช่างหลายรอบแล้ว ขอบคูณทุกๆท่านที่เสียสละเวลามาตอบข้อข้องใจทั้งหลายครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tavid

ชอบแก้ไข
wani007
*

« ตอบ #623 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 04:56:31 PM »

ผมต้องการส่งน้ำไกล 350 เมตร
ที่ปลายท่อจะต้องได้น้ำอย่างน้อย 500 ลิตรต่อนาที (หรือ 30 m3 ต่อชั่วโมง)
- จะเดินท่อ pvc ต่อแนวตรง ควรใช้ท่อขนาดกี่นิ้วครับ
- ค่าของเครื่องสูบน้ำ ควรจะส่งน้ำได้ปริมาณกี่ลิตรต่อนาที และส่งสูงกี่เมตรครับ
  ไม่ทราบว่ามีวิธีคำนวณค่าเสียดทาน การสูญเสียแรงดันแบบไหนครับ
- มีเครื่องสูบน้ำแนะนำบ้างไหมครับ
- การทำแอร์แว มีหลักการ ผลดีผลเสีย อย่างไรบ้างครับ
หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์