หน้า: 1 ... 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 [114] 115 116 117 118 119 120 121 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 734394 ครั้ง)
A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #1808 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 08:15:18 PM »

เครื่องตัดหญ้าล้างคาบูแล้วสตาร์ทติดดีแต่เร่งไม่ขึ้นพอถูกหญ้าเครื่องจะเบาทันทีแก้อย่างไรครับ

สวัสดีครับผมช่างเล็กครับ ช่วงนี้หญ้างามงานตัดก็มากมีปัญหากันมากครับ ของผมก็เพียบเลย
    - ใครมีเครื่องตัดหญ้ารุ่นคาร์บูเรเตอร์แบบมีถังน้ำมันอยู่ด้านบน
หรือแบบเครื่องของคุณ Mansva ล้างคาร์บูแล้ว แต่ยังมีความสำคัญในการล้าง ในที่นี้คือ นมหนูเป็นทองเหลืองทั้งแท่งจะอยู่ตรงกับเข็มลูกชักพอดีต้องถอดออกส่องกับแดด(จะลงรูปให้ดูครับ)ถ้าตันให้เอาออกนะครับ ส่วนมากจะเป็นเศษหญ้าขนาดเล็กลอดกรองเข้าก้นอ่างได้รวมถึงเม็ดน้ำขนาดเล็กที่ปนมากับน้ำมัน
   - อาการนี้จะมีผลไม่มากนัก เช่น สตาร์ทติดง่าย เดินเบาปกติ แต่เร่งดับ ทำงานไม่ได้ ในลักษณะอาการแบบนี้จะเกิดกันบ่อยมากทั้งเครื่องเก่าและเครื่องใหม่ หรือเราเรียกอีกอย่างว่า อัตราส่วนผสมไม่ถูกต้องส่วนมากสาเหตุเกิดจากน้ำมัน เราสามารถถอด-ซ่อมได้เองได้เลย ทำงานได้ต่อเนื่องไม่ต้องแบกกลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 03:29:51 PM โดย A-lekk » บันทึกการเข้า

Sutee99
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1809 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 09:00:48 PM »

ช่วยแนะนำปั้มชนเครื่องหน่อยครับว่าเบนซินกะดีเซลอันไหนน่าใช้/ยี่ห้อไหนดี/อะไหล่หาง่าย/มีงบหมื่น4/ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ใช้ต่อกับระบบน้ำ เนื้อที่4ไร่ครับ
udom muansri
*

« ตอบ #1810 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:49:36 PM »

Liked By: samanasak
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1811 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 02:26:00 PM »

ผมได้เครื่องพ่นยาแบบใช้ลม luckypro 3wf-3 มา1เครื่องครับ อยากทราบว่าเราสามารถนำมาดัดแปลงเป็นเครื่องตัดหญ้าโดยซื้อหางมาใส่ได้ไหมครับ แล้วเครื่องรุ่น3wf-3 สเปคยังไงครับ ต้องเติมเบนซินผสมออโตลูปหรือไม่ครับ ถ้าต้องเติมใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

รุ่นนี้แปลงไม่ได้ครับ เป็นเครื่องยนต์ขนาด3แรงม้า 2จังหวะ ต้องผสมออโตลูปครับ

Liked By: Qtaro

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1812 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 02:32:03 PM »

ช่วยแนะนำปั้มชนเครื่องหน่อยครับว่าเบนซินกะดีเซลอันไหนน่าใช้/ยี่ห้อไหนดี/อะไหล่หาง่าย/มีงบหมื่น4/ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ใช้ต่อกับระบบน้ำ เนื้อที่4ไร่ครับ

ถ้างบขนาดนี้ซื้อเครื่องฮอนด้าเบนซิลครับ รอบจัดกว่าดีเซล น้ำหนักเบา ทนกว่าดีเซลจีน ราคาน้ำมันก็ใกล้เคียงดีเซล แต่ฮอนด้ารุ่นใหม่ๆก็ผลิตจากจีนแล้วเหมือนกัน

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1813 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 02:40:03 PM »

ขอสอบถามครับ  พอดีว่าเครื่องพ่นปุ๋ย พ่นข้าว  เวลาเร่งเครื่องเพื่อจะทำงานเร่งไม่ขึ้นทำท่าจะดับเอา ไม่ทราบว่าเป็นเพราะคาร์บูเรเตอร์หรือเปล่าเราสามารถล้างได้ไหมและทำอย่างไร  หรือเป็นเพราะสาเหตุอื่นครับ

ต้องล้างคาบิว ทะลวงรูนมหนูให้โล่งครับ

สอบถามหน่อยครับวันนี้ตอนเย็นๆคนที่บ้านโทรมาบอกว่าพอเสียบปลั๊กไฟปั๊มหอยโข่งแล้วบรกเกอร์ไฟตัดทันที
มันน่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ อาจจะถามกว้างไปขอโทษด้วยน่ะครับ
พอดีปั๊มอยู่ ตจว ผมไม่ได้เห็นเอง เราควรจะตรวจสอบยังไงบ้างครับ วันเสาร์นี้จะกลับไปดู
ขอบคุณครับ

เป็นได้หลายสาเหตุ ขดลวดมอเตอร์ช็อต สายไฟช๊อต แคปรันบวมช็อต โรเตอร์ล๊อก ลองไล่ดูทีละอย่างครับ

Td40 เร่งไม่ค่อยขึ้น มันเร่งแบบหนักๆ ไม่ร่อน แก้ไยับไงครับ

ถ้าล้างคาบิวแล้วไม่หาย อาจจะต้องปรับตั้งเข็มน้ำมันใหม่

เครื่องตัดหญ้าล้างคาบูแล้วสตาร์ทติดดีแต่เร่งไม่ขึ้นพอถูกหญ้าเครื่องจะเบาทันทีแก้อย่างไรครับ

ขั้นแรกให้ล้างคาบิวก่อนเลยครับ

สวัสดีคับช่าง ผมอยากรู้ว่าคอนโทลนวาวล์อยู่ตรงไหน ต้องถอดอะไรบ้าง เป็นรถคูโบต้า 4508 คับ ผมพอมีความรู้เรื่องช่างบ้าง อยากทำเองคับ  ขอบคุณคับ

คอนโทรลวาล์วก็ต่ออยู่กับคันโยกนั่นแหละครับ

Liked By: tawatroon

piyathap.pram
*

« ตอบ #1814 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 08:23:31 PM »

สวัสดีครับ ตาวิท พอดีมีเรื่องรบกวนอยากถามครับ คือเครื่องสูบน้ำดีเซล 5แรง อยากเปลี่ยนตัวปั๊มใหม่ครับอันเดิมน้ำได้น้อมาก 3"ได้น้ำแค่ 600ลิตร/นาทีครับ เลยอยากติดปั๊มใหม่ คล้ายๆฮอนด้าได้น้ำ 1100ลิตร/นาที ไม่ทราบจะเป็นไปได้เปล่าครับ
hook
*

« ตอบ #1815 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 09:07:37 PM »

สอบถามครับ Inverter ชนิด Modified sine wave ถ้านำมาดักหนูในนาข้าว และใช้กับปั๊มจุ่ม 220 vac ได้ไหมครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1816 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 08:23:05 AM »

สวัสดีครับ ตาวิท พอดีมีเรื่องรบกวนอยากถามครับ คือเครื่องสูบน้ำดีเซล 5แรง อยากเปลี่ยนตัวปั๊มใหม่ครับอันเดิมน้ำได้น้อมาก 3"ได้น้ำแค่ 600ลิตร/นาทีครับ เลยอยากติดปั๊มใหม่ คล้ายๆฮอนด้าได้น้ำ 1100ลิตร/นาที ไม่ทราบจะเป็นไปได้เปล่าครับ

ถ้าเป็นปั๊มเพลาลอยมู่เล่ต่อสายพาน ต้องดูว่าปั๊มเดิมทดรอบไว้เท่าไหร่ เครื่องดีเซลรอบช้า รันปกติไม่ถึง2000รอบ/นาที ส่วนปั๊มหอยโข่งโดยทั่วๆไปจะต้องหมุนที่ประมาณ3000รอบ/นาที จึงจะได้น้ำตามสเป็ก ฉะนั้นก่อนจะเปลี่ยนปั๊มใหม่ต้องมั่นใจว่าปั๊มตัวเดิมได้ทำงานตามรอบที่ระบุไว้แล้ว ส่วนปั๊มตัวใหม่จะต้องเลือกรุ่นรอบต่ำที่ใช้กับเครื่องดีเซล ไม่งั้นก็จะไม่ได้น้ำตามสเป็กครับ

สอบถามครับ Inverter ชนิด Modified sine wave ถ้านำมาดักหนูในนาข้าว และใช้กับปั๊มจุ่ม 220 vac ได้ไหมครับ

ใช้กับปั๊มจุ่มพอไหวครับ เผื่อกระแสสตาร์ทสักสองเท่าของกำลังปั๊ม ส่วนจะเอามาดักหนูไม่เหมาะครับ ให้ใช้ชุดอินเวอร์เตอร์ที่เอามาทำรั้วไฟฟ้าจะได้ผลดีกว่า

hook
*

« ตอบ #1817 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 09:28:30 PM »

ใช้กับปั๊มจุ่มพอไหวครับ เผื่อกระแสสตาร์ทสักสองเท่าของกำลังปั๊ม ส่วนจะเอามาดักหนูไม่เหมาะครับ ให้ใช้ชุดอินเวอร์เตอร์ที่เอามาทำรั้วไฟฟ้าจะได้ผลดีกว่า
[/quote]
ชุดอินเวอร์เตอร์ที่เอามาทำรั้วไฟฟ้า หนูจะตายไหมครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1818 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 07:11:35 AM »

ชุดอินเวอร์เตอร์ที่เอามาทำรั้วไฟฟ้า หนูจะตายไหมครับ
[/quote]

ไม่ตายครับแค่สลบเพราะโชนช๊อกด้วยไฟแรงดันสูง เป็นไฟฟ้ากระแสต่ำแรงดันสูงประมาณ800V ขึ้นไป แรงดันไฟสูงๆจะกระตุกกร้ามเนื้อได้ดีกว่า

Tae26
*

« ตอบ #1819 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 02:58:57 PM »

ขอสอบถามปัญหารถไถเดินตามทีครับ
เดือนที่แล้วได้ซื้อรถไถเดินตามมือสอง หางมีเกียร์ถอยหลัง เครื่องใช้ kubota rt80 ให้คนงานใช้ เสร็จแล้วคนงานมาบ่นว่าหัวเครื่องหนักมากต้องทิ้งน้ำหนักกดเยอะทำให้ใช้งานไม่สะดวก(ตัวเก่า6แรงเครื่องเบากว่า) ลองปรับตัวเครื่องให้ใกล้ล้อมากขึ้นแล้วก็ยังไม่ช่วยอะไร ร้านซ่อมแถวนี้ก็เชียร์ให้ซื้อหางเปลี่ยนใหม่แทน มันมีวิธีแก้ไขวิธีอื่นบ้างมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1820 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 05:18:19 PM »

ขอสอบถามปัญหารถไถเดินตามทีครับ
เดือนที่แล้วได้ซื้อรถไถเดินตามมือสอง หางมีเกียร์ถอยหลัง เครื่องใช้ kubota rt80 ให้คนงานใช้ เสร็จแล้วคนงานมาบ่นว่าหัวเครื่องหนักมากต้องทิ้งน้ำหนักกดเยอะทำให้ใช้งานไม่สะดวก(ตัวเก่า6แรงเครื่องเบากว่า) ลองปรับตัวเครื่องให้ใกล้ล้อมากขึ้นแล้วก็ยังไม่ช่วยอะไร ร้านซ่อมแถวนี้ก็เชียร์ให้ซื้อหางเปลี่ยนใหม่แทน มันมีวิธีแก้ไขวิธีอื่นบ้างมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

หาน้ำหนักถ่วงที่หางหลังครับ

terng01
*

« ตอบ #1821 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 10:15:57 PM »

ขอสอบถามผมรู้ครับ.
1.พอดีรถไถมีปัญหาน้ำมันไฮดรอลิครั่วตรงแกนแขนยกหาง ต้องเติมน้ำมันบ่อย ผมเลยมีความคิดจะไช้เป็นกระไฮดรอลิคยกที่แขนเลยเหมือนรถไถรุ่นใหญ่ๆ แล้วใช้ถังน้ำมันต่างหากใช้คอนโทลวาล์วต่างหาก ของเดิมถอนปิดไว้เลย พอดีผมดูแล้วน้ำมันไฮกับน้ำมันเกียรแยกห้องกัน เราสามารถใช่แบบนี้ได้ใหม
2.ถ้าทำได้ผมต้องใช้อุปกรอะไรบ้าง เช่น กระบอกไฮดรอลิคแบบ ยก ปล่อย รึแบบ ยก กด และคอนโทลวาล์วแบบ2แกนได้ใหมกะเอาไว้ต่อใช้ดันหน้าด้วย และวาล์วปรับแรงดันสำหรับใส่หางหลัง และ ถังเก็บน้ำมัน  และกรองน้ำมันเพราะของเดิมมันอยู่ในห้องไฮดรอลิกเลย อุปกรตามนี้ไช่ใหมครับ
สอบถามผู้รู้ให้หายค้องใจถ้าไม่มีปัญหาอะไรจะได้ลงมือปรับแต่ง
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 10:55:46 PM โดย terng01 » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1822 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 10:20:09 AM »

ขอสอบถามผมรู้ครับ.
1.พอดีรถไถมีปัญหาน้ำมันไฮดรอลิครั่วตรงแกนแขนยกหาง ต้องเติมน้ำมันบ่อย ผมเลยมีความคิดจะไช้เป็นกระไฮดรอลิคยกที่แขนเลยเหมือนรถไถรุ่นใหญ่ๆ แล้วใช้ถังน้ำมันต่างหากใช้คอนโทลวาล์วต่างหาก ของเดิมถอนปิดไว้เลย พอดีผมดูแล้วน้ำมันไฮกับน้ำมันเกียรแยกห้องกัน เราสามารถใช่แบบนี้ได้ใหม
2.ถ้าทำได้ผมต้องใช้อุปกรอะไรบ้าง เช่น กระบอกไฮดรอลิคแบบ ยก ปล่อย รึแบบ ยก กด และคอนโทลวาล์วแบบ2แกนได้ใหมกะเอาไว้ต่อใช้ดันหน้าด้วย และวาล์วปรับแรงดันสำหรับใส่หางหลัง และ ถังเก็บน้ำมัน  และกรองน้ำมันเพราะของเดิมมันอยู่ในห้องไฮดรอลิกเลย อุปกรตามนี้ไช่ใหมครับ
สอบถามผู้รู้ให้หายค้องใจถ้าไม่มีปัญหาอะไรจะได้ลงมือปรับแต่ง
ขอบคุณครับ

รั่วตรงไหนซ่อมตรงนั้นง่ายกว่า ปลอดภัย อย่าไปดัดแปลงให้เสียเวลาและอาจเสียของเสียเงินเพิ่ม

ชาวนา1266
*

« ตอบ #1823 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:49:39 PM »

ขออภัยท่านสมาชิกที่ไม่เห็นโพส
เรียนถามอีกครั้ง เกี่ยวกับเครื่องพ่นยา
      ผมใช้เครื่องพ่นยาแบบ 2 จังหวะมา 1 ฤดูกาลปลูก (ใช้บ่อยพอสมควร) ตอนนี้แรงตก พอพ่นไปสัก 2-3 ถัง เริ่มพ่นไม่ออก ไม่ทราบว่าเป็นพเราะอะไรครับ
      เพิ่มเติม เครื่องพ่น 4 จังหวะของฮอนด้า ที่ท่านใดเคยใช้ ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้างครับ
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2016, 08:52:38 AM โดย ชาวนา1266 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 [114] 115 116 117 118 119 120 121 122   ขึ้นบน
  พิมพ์