หน้า: 1 ... 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 [107] 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 772511 ครั้ง)
armanah
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1696 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 05:09:06 PM »

สอบถามปัญหาเครื่อง พ่นยาจีนหน่อยคับ คือเครื่องติดแต่เร่งน้ำไม่ออก ผมลองถ่ายน้ำมันเครื่องดูเป็นสีขาวเลยคับเหนียวๆ รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะคับ จะเช็คอะไรยังไงก่อน แล้วจะใช้น้ำมันหล่อลื้นแบบไหน ตอนนี้ผมแกะแยกหมดแล้วคับ ครัชอัไรดีหมดคับ เร่งเครื่องแล้วปกติน้ำต้องออกใช้ไหมคับแต่นี้ไม่ออกเลยอีกอย่าง ผมซื้อมา ยังไม่เคยถ่ายน้ำมันหล่อลื้นเลย ถ้าต้องซ่อมต้องเปลี่ยน ยากไหมคับ  ยังไงขอบคุณล่วงหน้านะคับ     ยิ้มเท่ห์ ลืมบอกไปเครื่อง 767ไม่ลองไม่รู้ คับถ้าจไเป็นผิด

อย่างแรกถ่ายน้ำมันเครื่องออก นัตถ่ายอยู่ด้านล่างห้องข้อเหวี่ยง ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์40
แล้วจึงเปลี่ยนซีลลูกสูบ และลูกยางทุกตัว เช็กล้างตะกร้อวาล์ว ถ้าเสียรั่วก็เปลี่ยน
ขอบคุณมากๆคับ คุณตาวิด

armanah
*

« ตอบ #1697 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 09:06:25 PM »

สอบถามปัญหาเครื่อง พ่นยาจีนหน่อยคับ คือเครื่องติดแต่เร่งน้ำไม่ออก ผมลองถ่ายน้ำมันเครื่องดูเป็นสีขาวเลยคับเหนียวๆ รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะคับ จะเช็คอะไรยังไงก่อน แล้วจะใช้น้ำมันหล่อลื้นแบบไหน ตอนนี้ผมแกะแยกหมดแล้วคับ ครัชอัไรดีหมดคับ เร่งเครื่องแล้วปกติน้ำต้องออกใช้ไหมคับแต่นี้ไม่ออกเลยอีกอย่าง ผมซื้อมา ยังไม่เคยถ่ายน้ำมันหล่อลื้นเลย ถ้าต้องซ่อมต้องเปลี่ยน ยากไหมคับ  ยังไงขอบคุณล่วงหน้านะคับ     ยิ้มเท่ห์ ลืมบอกไปเครื่อง 767ไม่ลองไม่รู้ คับถ้าจไเป็นผิด

อย่างแรกถ่ายน้ำมันเครื่องออก นัตถ่ายอยู่ด้านล่างห้องข้อเหวี่ยง ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์40
แล้วจึงเปลี่ยนซีลลูกสูบ และลูกยางทุกตัว เช็กล้างตะกร้อวาล์ว ถ้าเสียรั่วก็เปลี่ยน
ต้องรบกวนอีกนิดนะคับเรื่องน้ำมันล่อลื่นคือที่บ้านมีมันเขียนว่าใช้กับเครื่องเบนซิน.sae 40 อันนี้ใช้ได้ไหมคับ ขออาภัยด้วยนะคับไม่มีความรู้ตรงนี้เลยต้องขอบคุณ พี่ตาวิดมากๆคับ.ผมไม่เคยแกะซ่อมปั๊มเดี่ยวจะลองดูคับคงไม่ยากสำหรับมือใหม่ใช่ไหมคับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1698 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 06:47:44 AM »

ต้องรบกวนอีกนิดนะคับเรื่องน้ำมันล่อลื่นคือที่บ้านมีมันเขียนว่าใช้กับเครื่องเบนซิน.sae 40 อันนี้ใช้ได้ไหมคับ ขออาภัยด้วยนะคับไม่มีความรู้ตรงนี้เลยต้องขอบคุณ พี่ตาวิดมากๆคับ.ผมไม่เคยแกะซ่อมปั๊มเดี่ยวจะลองดูคับคงไม่ยากสำหรับมือใหม่ใช่ไหมคับ

ใช้ได้ครับ

ดูตัวอย่างคร่าวๆในลิ้งค์ สารบัญหัวข้อที่1
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=40967.0

Liked By: armanah

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
armanah
*

« ตอบ #1699 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 07:08:14 PM »

โอเคแล้วคับผมใช้งานได้แล้วคับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแกะดูลูกยาง ตะก้อ ขอบคุณพี่ตาวิดมากๆคับ

Liked By: tavid
Atonsan
*

« ตอบ #1700 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 12:38:40 PM »

พอดีที่บ้านอยากซื้อจอบหมุนติดท้ายรถคูโบต้า47แรง ไว้ใช้งาน นอกจากของคูโบต้าแล้ว เห็นมีของยี่ห้อ วิเชียรและโชคชัย เป็นของไทยทำเลยอยากทราบว่า สองยี่ห้อนี้ ตัวใหนดีกว่ากันครับ ใครใช้อยู่บ้างรบกวนขอความเห็นด้วยครับ ใช้ทั้งนาแห้งและนาน้ำ ขอบคุณครับ
jomjon2012
*

« ตอบ #1701 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 08:48:17 PM »

ขอสอบถามพี่ๆและตาวิดหน่อยครับ พอดีตอนนี้เปิด อยากขายปั้มน้ำแบบอัตโนมัต เจ็ทคู่สูบน้ำบาดาล นอกจาก ปั้มhitashi,ปั้มict แล้วมียี่ห้อไหนที่ดูดลึกแล้วน้ำแรงพอๆกับสองยี่ห้อนี้และราคา ใกล้เคียงหรือถูกกว่าไหมครับ ความทนทานในระดับใกล้เคียงกันบ้างไหมครับ
lonelyman2014
*

« ตอบ #1702 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 07:21:16 PM »

เครื่องพรวนดินในร่องนาข้าว ราคาอันละประมาณเท่าไรครับ
numedit
*

« ตอบ #1703 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 10:47:31 AM »

อยากติดตั้งลูกลอยไฟฟ้าให้ปั๊มน้ำที่สวน คือปัจจุบันนี้ใช้ลูกลอยแบบธรรมดาทั่วไปร่วมกับปั๊มน้ำอัตโนมัติลักกี้สตาร์ครับ
ลูกลอยเป็นแบบมีลูกบอลที่ลอยขึ้นมาตามแรงน้ำเมื่อได้ระดับแล้วแล้วก็ดันลูกยางปิดรูน้ำออก แต่มันมีปัญหาตอนที่น้ำใกล้จะเต็มโอ่งหรือถึงระดับที่ต้องตัดน้ำ
แต่ลูกลอยมันมีการติดขัดแถวก้านลูกบอลมันเลยไม่ยอมดันขึ้นมาตามปกติทำให้น้ำไม่ยอมหยุดทำให้เวลาเผลอหรือไม่อยู่ทำให้น้ำมันไหลล้นออกมาเสียของหลายครั้งเลยอยากเปลี่ยนเป็นลูกลอยไฟฟ้าน่าจะดีกว่าหรือเปล่าครับ อยากรบกวนให้แนะนำลูกลอยไฟฟ้าที่โอเคๆให้หน่อย และปลอดภัยด้วยครับไม่อยากเสี่ยงกับไฟฟ้า
เพราะโอ่งตั้งไว้กลางแจ้ง และรบกวนขอวิธีต่อลูกลอยไฟฟ้าเข้าปั๊มน้ำด้วยน่ะครับ ไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลย ขอบคุณครับ
อดิศร
*

« ตอบ #1704 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 07:32:25 AM »

ผมอยากสอบถามเรื่องหัวฉีดของ อาที 140 ดีไอ 4 รู ถ้าผมอยากเปลี่ยนใหม่จะซื้อ ของบอส มีขายไหมครับ ซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าซื้อของเดิมราคาสองพันกว่าบาทครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1705 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 05:20:12 PM »

อยากติดตั้งลูกลอยไฟฟ้าให้ปั๊มน้ำที่สวน คือปัจจุบันนี้ใช้ลูกลอยแบบธรรมดาทั่วไปร่วมกับปั๊มน้ำอัตโนมัติลักกี้สตาร์ครับ
ลูกลอยเป็นแบบมีลูกบอลที่ลอยขึ้นมาตามแรงน้ำเมื่อได้ระดับแล้วแล้วก็ดันลูกยางปิดรูน้ำออก แต่มันมีปัญหาตอนที่น้ำใกล้จะเต็มโอ่งหรือถึงระดับที่ต้องตัดน้ำ
แต่ลูกลอยมันมีการติดขัดแถวก้านลูกบอลมันเลยไม่ยอมดันขึ้นมาตามปกติทำให้น้ำไม่ยอมหยุดทำให้เวลาเผลอหรือไม่อยู่ทำให้น้ำมันไหลล้นออกมาเสียของหลายครั้งเลยอยากเปลี่ยนเป็นลูกลอยไฟฟ้าน่าจะดีกว่าหรือเปล่าครับ อยากรบกวนให้แนะนำลูกลอยไฟฟ้าที่โอเคๆให้หน่อย และปลอดภัยด้วยครับไม่อยากเสี่ยงกับไฟฟ้า
เพราะโอ่งตั้งไว้กลางแจ้ง และรบกวนขอวิธีต่อลูกลอยไฟฟ้าเข้าปั๊มน้ำด้วยน่ะครับ ไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลย ขอบคุณครับ

ลูกลอยไฟฟ้าต่อได้สองแบบครับ คือสูบน้ำออกจากบ่อหรือแท้งค์ จะตัดปั๊มเมื่อน้ำใกล้จะหมด
และอีกแบบจะสูบน้ำเข้าแท้งค์ จะตัดปั๊มเมื่อน้ำเต็มแท้งค์ สองระบบนี้สามารถต่ออนุกรมกันได้ เช่นสูบน้ำจากถังเก็บขึ้นไปเติมในแท้งค์น้ำ

วิธีการต่อ จะมีวงจรเขียนไว้ในคู่มือของลูกลอยไฟฟ้าครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
Janlapa
*

« ตอบ #1706 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 01:53:34 PM »

ซัมเมอร์สขนาด 2 hp 1 ตัวกับ 1.5 hp 1 ตัวต้องใช้ไดปั่นกี่ Kw ครับ แล้วใช้กับเครื่องยนต์ดีเซลสำหรับปั่นไฟกี่แรงครับ(ผมใช้งานพ่วงกันครับ)
**ที่ สวนใช้ไดปั่นไฟ 10 kw ของ Fork กับเครื่องยนต์ดีเซล 14 แรง จะพอไหวไหมครับ**
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1707 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 05:55:38 PM »

ซัมเมอร์สขนาด 2 hp 1 ตัวกับ 1.5 hp 1 ตัวต้องใช้ไดปั่นกี่ Kw ครับ แล้วใช้กับเครื่องยนต์ดีเซลสำหรับปั่นไฟกี่แรงครับ(ผมใช้งานพ่วงกันครับ)
**ที่ สวนใช้ไดปั่นไฟ 10 kw ของ Fork กับเครื่องยนต์ดีเซล 14 แรง จะพอไหวไหมครับ**

ถ้าปั๊มสองตัวนี้สตาร์ทไม่พร้อมกัน สามารถใช้ไดอย่างน้อย5Kครับ ถ้า10Kนี่เหลือๆ

Janlapa
*

« ตอบ #1708 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:26:25 PM »

ถ้าปั๊มสองตัวนี้สตาร์ทไม่พร้อมกัน สามารถใช้ไดอย่างน้อย5Kครับ ถ้า10Kนี่เหลือๆ

ถ้าใช้พร้อมกันได้หรือป่าวครับ แล้วถ้าได้ต้องใช้ไฟที่เท่าไหร่จึงจะเหมาะสม (พ่วง 2 บ่อแต่ใช้เครื่องกำเนิดไฟแค่ชุดเดียว )
ปล.ไดปั่นไฟ 10 kw ของ Fork กับเครื่องยนต์ดีเซล 14 แรง
anuchit-en
*

« ตอบ #1709 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 02:45:01 AM »

สวัสดีคับ พอดีผมสนใจอยากจะมีเลื่อยยนต์ตัวเล็ก ๆไว่ใช้ในสวนคับ  มาสนใจเลื่อยยนต์ ยี่ห้อ stihl ms 180  อยากจะรบกวนสอบถามผู้รู้ว่า เลื่อยตัวนี้ต้องขึ้นทะเบียนหรือเปล่าคับ เพราะตามกฎกระทรวงถ้าเกิน 1 แรงม้าต้องขออนุญาติ ซึ่งรุ่นนี้ผมดูตามแคตตาล็อกของ stiht จะมี สเปคเครื่องยนต์ที่ 2 hpแต่ทางคนขายบอกว่ารุ่นนี้ไม่ต้องขึ้นทะเบียน และยังมีใบทดสอบจากลาดกระบังให้ด้วยว่ามีเครื่องยนต์แรงบิดสูงสุดที่ 0.8 hp ผมเลยงงคับ ขอขอบคุณล่วงหน้าที่ให้ข้อคิดเห็นต่าง ๆ นะคับ ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1710 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 07:34:06 AM »

ถ้าใช้พร้อมกันได้หรือป่าวครับ แล้วถ้าได้ต้องใช้ไฟที่เท่าไหร่จึงจะเหมาะสม (พ่วง 2 บ่อแต่ใช้เครื่องกำเนิดไฟแค่ชุดเดียว )
ปล.ไดปั่นไฟ 10 kw ของ Fork กับเครื่องยนต์ดีเซล 14 แรง

ใช้ได้ครับ

สวัสดีคับ พอดีผมสนใจอยากจะมีเลื่อยยนต์ตัวเล็ก ๆไว่ใช้ในสวนคับ  มาสนใจเลื่อยยนต์ ยี่ห้อ stihl ms 180  อยากจะรบกวนสอบถามผู้รู้ว่า เลื่อยตัวนี้ต้องขึ้นทะเบียนหรือเปล่าคับ เพราะตามกฎกระทรวงถ้าเกิน 1 แรงม้าต้องขออนุญาติ ซึ่งรุ่นนี้ผมดูตามแคตตาล็อกของ stiht จะมี สเปคเครื่องยนต์ที่ 2 hpแต่ทางคนขายบอกว่ารุ่นนี้ไม่ต้องขึ้นทะเบียน และยังมีใบทดสอบจากลาดกระบังให้ด้วยว่ามีเครื่องยนต์แรงบิดสูงสุดที่ 0.8 hp ผมเลยงงคับ ขอขอบคุณล่วงหน้าที่ให้ข้อคิดเห็นต่าง ๆ นะคับ ขอบคุณครับ

รุ่นMS180เดิมๆมัน2แรงม้าครับ แต่หลังจากมีการแก้ไข พรบ.เลื่อยโซ่ยนต์ใหม่ จึงได้มีการดัดแปลงเลื่อยMS180และยี่ห้ออื่นๆอีกหลายรุ่น โดยใช้ฝาพลาสติกอุดที่ท่อไอดีบล๊อกอากาศให้เข้าได้แค่ครึ่งเดียวเพื่อต้องการลดแรงมาลงไม่ให้ถึง1แรงม้า ประเด็นคือถ้าเอามาใช้แบบเดิมๆบาร์ไม่ถึง12นิ้วก็ไม่ถือว่าเป็นเลื่อยโซ่ยนต์ แต่ถ้าถอดฝาอุดออกหรือเปลี่ยนบาร์เป็น12นิ้วขึ้นไปก็ต้องจดทะเบียนครับ   

Janlapa
*

« ตอบ #1711 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 09:41:08 AM »

ใช้ได้ครับ

แล้วใช้ไฟอยู่ที่เท่าไหร่ครับถึงจะพอดีสำหรับเครื่องยนต์ทำงาน

หน้า: 1 ... 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 [107] 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์