หน้า: 1 ... 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 [104] 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 811897 ครั้ง)
sombatgroup
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1648 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 07:18:02 PM »

ยิงฟันยิ้ม

ขายหญ้าแฝก บริการจัดสั่งทั่วประเทศ โทร 0807269509 มอสครับ

Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #1649 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:26:18 AM »

เรียนถามคุณตาวิท
คือเครื่ิองฮ้อนด้า 6.5 แรงที่ใช้อยู่ ตอนสตาร๋ทเราปิดวาล์วโชค์ พอเครื่องติดก็เปิด แต่เครื่องกลับดับ ทำอย่างนี้อยู่หลายครั้ง แต่ถ้าเราไม่เปิดโชค์เครื่องก็ติดได้ ไม่ทราบเป็นอะไรครับ แก้ไขได้อย่างไรครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
jomjon2012
*

« ตอบ #1650 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 07:09:46 PM »

พี่ๆท่านใดเคยพบปัญหานี้ ขอความกรุณาช่วยเหลือเด้กมือใหม่หัดซ่อมเครื่องเองหน่อยครับ
พอดีผมซ่อมเครื่องตัดหญ้าเอง ปัญหาเครื่องเครื่องมีอาการสตาร์ทติดแล้ว แต่เหมือนตัวมูเล่สตาร์ทไปขัดกับเคี้ยวสตาร์ททำให้เครื่องดับเองครับ ลองเปลี่ยนเคี่ยวใหม่แล้วก็ไม่หายครับวิธีแก้ไขทางอื่นมีไหมครับ พี่ๆท่านใดเคยพบอาการนี้ขอคำแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้เป็นทั้งเครื่องตัดหญ้าและก็เครื่องเลื่อยเลยครับ
jomjon2012
*

« ตอบ #1651 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 08:44:14 PM »

พี่ๆท่านใดเคยพบปัญหานี้ ขอความกรุณาช่วยเหลือเด้กมือใหม่หัดซ่อมเครื่องเองหน่อยครับ
พอดีผมซ่อมเครื่องตัดหญ้าเอง ปัญหาเครื่องเครื่องมีอาการสตาร์ทติดแล้ว แต่เหมือนตัวมูเล่สตาร์ทไปขัดกับเคี้ยวสตาร์ททำให้เครื่องดับเองครับ ลองเปลี่ยนเคี่ยวใหม่แล้วก็ไม่หายครับวิธีแก้ไขทางอื่นมีไหมครับ พี่ๆท่านใดเคยพบอาการนี้ขอคำแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้เป็นทั้งเครื่องตัดหญ้าและก็เครื่องเลื่อยเลยครับ
ผมขอเพิ่มเติมอาการจะได้ละเอียดขึ้นครับ พอเครื่องสตาร์ทติด ถ้าเร่งเครื่องไว้เครื่องจะไม่ดับครับแต่จะได้ยินเสียงเหมือนมุเล่กระทบกับเคี้ยวสตาร์ทครับ แต่ถ้าปล่อยให้เครื่องเดือนเบาเอง เครื่องจะดับแบบเหมือนโดนกระตุกครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1652 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 01:24:04 PM »

เรียนถามครับ คือผมมีปั้มหอยโข่งเพลาลอยสายพาน ขนาดท่อดูดและท่อส่ง 3 นิ้ว จะเอาเครื่องยนต์ แบนซิล ฮอนด้า GX200 (6.5 แรง) มาเป็นตัวปั่นไม่ทราบว่าจะสามารถทำได้ไหม และแรงดันน้ำจะเป็นอย่างไรครับ

ทำได้ครับ ใส่มู่เล่ให้เท่ากันกับที่ปั๊ม ก็จะได้แรงดันน้ำเท่ากับต่อแบบชนเครื่องยนต์ครับ

คือเครื่ิองฮ้อนด้า 6.5 แรงที่ใช้อยู่ ตอนสตาร๋ทเราปิดวาล์วโชค์ พอเครื่องติดก็เปิด แต่เครื่องกลับดับ ทำอย่างนี้อยู่หลายครั้ง แต่ถ้าเราไม่เปิดโชค์เครื่องก็ติดได้ ไม่ทราบเป็นอะไรครับ แก้ไขได้อย่างไรครับ

เกิดจากรูนมหนูตีบน้ำมันดูดขึ้นไม่สะดวก จึงต้องใช้แรงดูดช่วยในขณะใช้โช้ก ให้ล้างคาบิวทะลวงรูนมหนูและรูอากาศให้โล่งครับ

อาการนี้มักจะเจอกับเครื่องรุ่นที่มีกระเดื่องสตาร์ทตรงจานไฟ ที่มีขากระเดื่อง2อัน ให้ตรวจสอบดังนี้
1.ตั้งรอบเดินเบาต่ำเกินไป ให้ปรับรอบเดินเบาให้สูงขึ้นหน่อย จนเสียงดังแก๊กๆหายไป
2.กระเดื่องฝืด ให้หยอดน้ำมันหล่อลื่นตรงจุดหมุน
3.กระเดื่องบิดงอผิดรูป อยู่ชิดเขี้ยวสตาร์ทมากเกินไป ให้ดัดจัดแต่งใหม่ให้เหมือนเดิม

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
jomjon2012
*

« ตอบ #1653 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 10:41:51 AM »

เรียนถามครับ คือผมมีปั้มหอยโข่งเพลาลอยสายพาน ขนาดท่อดูดและท่อส่ง 3 นิ้ว จะเอาเครื่องยนต์ แบนซิล ฮอนด้า GX200 (6.5 แรง) มาเป็นตัวปั่นไม่ทราบว่าจะสามารถทำได้ไหม และแรงดันน้ำจะเป็นอย่างไรครับ

ทำได้ครับ ใส่มู่เล่ให้เท่ากันกับที่ปั๊ม ก็จะได้แรงดันน้ำเท่ากับต่อแบบชนเครื่องยนต์ครับ

เกิดจากรูนมหนูตีบน้ำมันดูดขึ้นไม่สะดวก จึงต้องใช้แรงดูดช่วยในขณะใช้โช้ก ให้ล้างคาบิวทะลวงรูนมหนูและรูอากาศให้โล่งครับ

อาการนี้มักจะเจอกับเครื่องรุ่นที่มีกระเดื่องสตาร์ทตรงจานไฟ ที่มีขากระเดื่อง2อัน ให้ตรวจสอบดังนี้
1.ตั้งรอบเดินเบาต่ำเกินไป ให้ปรับรอบเดินเบาให้สูงขึ้นหน่อย จนเสียงดังแก๊กๆหายไป
2.กระเดื่องฝืด ให้หยอดน้ำมันหล่อลื่นตรงจุดหมุน
3.กระเดื่องบิดงอผิดรูป อยู่ชิดเขี้ยวสตาร์ทมากเกินไป ให้ดัดจัดแต่งใหม่ให้เหมือนเดิม

ขอบพระคุณตาวิทมากครับพอดีไม่ได้เข้ามานาน ไปสวนเพิ่งกลับบมาครบเครื่องผมหายแล้วครับดัดกระเดื่องใหม่ขอบคุณตาวิทอีกครั้งนะครับสุดยอดจริงๆ

Liked By: tavid
jomjon2012
*

« ตอบ #1654 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 10:46:42 AM »

พี่ๆครับผมมีเรื่องสอบถามอีกเรื่องครับ  พอดีผมอยากเปิดร้านขายเครื่องตัดหญ้า ปั้มน้ำ เลื่อยโซ่พร้อมรับซ่อมผมมีคำถามหน่อยครับ
1.ผมต้องขออนุญาติขายเลื่อยโซ่ไหมครับ ผมจะขายแต่ของที่ถูกกฎหมาย พวกบาไม่เกิน11.5 เครื่องไม่เกิน 1แรง
2.ถ้าผมอยากเปิดร้านซ่อม ด้วย ผมต้องขอใบอนุญาติ ในการซ่อมเลื่อยเครื่องซ่อมแต่รุ่นที่ถูกกฎหมายนะครับ และเครื่องตัดหญ้าไหมครับ
3.ถ้าต้องขอผมจะต้องไปขอที่ไหนครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1655 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 01:38:37 PM »

พี่ๆครับผมมีเรื่องสอบถามอีกเรื่องครับ  พอดีผมอยากเปิดร้านขายเครื่องตัดหญ้า ปั้มน้ำ เลื่อยโซ่พร้อมรับซ่อมผมมีคำถามหน่อยครับ
1.ผมต้องขออนุญาติขายเลื่อยโซ่ไหมครับ ผมจะขายแต่ของที่ถูกกฎหมาย พวกบาไม่เกิน11.5 เครื่องไม่เกิน 1แรง
2.ถ้าผมอยากเปิดร้านซ่อม ด้วย ผมต้องขอใบอนุญาติ ในการซ่อมเลื่อยเครื่องซ่อมแต่รุ่นที่ถูกกฎหมายนะครับ และเครื่องตัดหญ้าไหมครับ
3.ถ้าต้องขอผมจะต้องไปขอที่ไหนครับ

ข้อ1.ไม่ต้องขออนุญาติครับ
ข้อ2.ต้องขออนุญาติเฉพาะเลื่อยยนต์ ส่วนเครื่องตัดหญ้าไม่ต้องก็ได้
ข้อ3.ขอกับกรมป่าไม้ และเลื่อยที่รับซ่อมจะต้องมีทะเบียนด้วย 

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
jomjon2012
*

« ตอบ #1656 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 08:42:58 PM »

ข้อ1.ไม่ต้องขออนุญาติครับ
ข้อ2.ต้องขออนุญาติเฉพาะเลื่อยยนต์ ส่วนเครื่องตัดหญ้าไม่ต้องก็ได้
ข้อ3.ขอกับกรมป่าไม้ และเลื่อยที่รับซ่อมจะต้องมีทะเบียนด้วย 
ผมต้องขอขอบพระคุณตาวิทมากนะครับสำหรับคำแนะนำทุกคำถามให้เด็กใหม่อย่างผมครับ

Liked By: tavid
jomjon2012
*

« ตอบ #1657 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 09:19:31 PM »

ผมขอสอบถามพี่ๆอีกเรื่องหนึ่งครับพอดีซื้อเครื่องเจาะดินยี่ห้อkantoมาครับผมมีข้อสงสัยตัวทองเหลืองที่เป็นเกลียวตรงหัวเจาะ ว่าเขาใช้ทำอะไรครับพอดีทางร้านที่ซื้อมาไม่ได้บอกว่าใช้ทำอะไรครับ
jomjon2012
*

« ตอบ #1658 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 08:05:50 AM »

ผมขอสอบถามพี่ๆอีกเรื่องหนึ่งครับพอดีซื้อเครื่องเจาะดินยี่ห้อkantoมาครับผมมีข้อสงสัยตัวทองเหลืองที่เป็นเกลียวตรงหัวเจาะ ว่าเขาใช้ทำอะไรครับพอดีทางร้านที่ซื้อมาไม่ได้บอกว่าใช้ทำอะไรครับ
ผมได้เข้าไปศึกษาย้อนหลังแล้วเป็นตัวใส่น้ำมันเกียร์ครับขอบคุณตาวิทมากครับ  แค่ผมขอรบกวนน้ำรูปวิธีใส่กับถ่ายน้ำมันอีกทีได้ไหมครับรูปเก่าหายไปแล้วอ่านได้แต่ข้อความที่ตาวิทเขียนไว้ครับพอดีจะเริ่มใช้งานแต่ข้างในไม่มีน้ำมันเติมลงไปแล้วน้ำมันไม่ลงครับ
tipmick
*

« ตอบ #1659 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 08:41:30 AM »

มีใครเคยใช้เครื่องพรวนดินเล็กยี่ห้อ  s power   บ้าง   ใช้งานเป็นไงบ้าง  ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1660 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 09:53:03 AM »

ผมได้เข้าไปศึกษาย้อนหลังแล้วเป็นตัวใส่น้ำมันเกียร์ครับขอบคุณตาวิทมากครับ  แค่ผมขอรบกวนน้ำรูปวิธีใส่กับถ่ายน้ำมันอีกทีได้ไหมครับรูปเก่าหายไปแล้วอ่านได้แต่ข้อความที่ตาวิทเขียนไว้ครับพอดีจะเริ่มใช้งานแต่ข้างในไม่มีน้ำมันเติมลงไปแล้วน้ำมันไม่ลงครับ

น้ำมันเกียร์ใช้ได้นานหลายปีมากกว่าจะเปลี่ยน ถ้าจะยึดตามคู่มือถ้าผมจำไม่ผิดเขาให้เปลี่ยนที่100ชั่วโมง
 รุ่นที่ใช้น้ำมันเกียร์จะเป็นเครื่องเจาะรุ่นเก่าๆที่ใช้เฟืองแบบตัวหนอน ส่วนรุ่นใหม่ๆจะใช้จารบีแทนน้ำมันเกียร์ ซึ่งจะใช้งานได้เป็นสิบปีจึงจะเปลี่ยนสักครั้ง
-น้ำมันเกียร์จะใช้เบอร์90 ถ่ายออกให้ถอดตัวเกลืยวทองเหลืองออกมาทั้งตัว(ย้ำว่าทั้งตัวนะครับไม่ใช่เฉพาะจุกด้านบน) แล้วคว่ำเครื่องเอาไว้หากระป๋องมารองน้ำมันเก่าทิ้งไว้ให้น้ำมันไหลออกจนหมด แล้วเติมน้ำมันใหม่ลงไปแทน250ซีซี เติมน้ำมันใส่ขวดน้ำที่เจาะฝาขวดหาสายยางเล็กๆยัดลงไปแล้วจึงเติมน้ำมันผ่านสายยาง แล้วปิดเกลียวทองเหลืองกลับให้แน่น อย่าลืมใช้เทปล่อนพันเกลียวก่อนขัน
  ปล.เป็นความเห็นและคำแนะนำจากประสบการณ์ส่วนตัว   

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1661 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 10:04:04 AM »

มีใครเคยใช้เครื่องพรวนดินเล็กยี่ห้อ  s power   บ้าง   ใช้งานเป็นไงบ้าง  ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

ยี่ห้อนี้ช่วงออกมาแรกๆคุณภาพดีใช้ได้ มาพักหลังๆเริ่มมีปัญหา คุณภาพไม่นิ่งเหมือนเมื่อก่อน ไม่มีการปรับปรุงตามสถานการที่ต้องเปลี่ยนไปใช้เชื้อเพลิงแก๊สโซฮอลแทน โดยเฉพาะเครื่องคาบิวแบบไดอะแฟรมแบบเครื่องพรวนดินและเครื่องเจาะดิน ที่ยังคงใช้คาบิวและท่อน้ำมันตัวเดิมที่ไม่สามารถทนแก๊สโซฮอลได้ ใช้ไปสักพักท่อน้ำมันจะขาดลูกยางปั๊มจะทะลุเร็วกว่ายี่ห้ออื่น

hang22
*

« ตอบ #1662 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 09:46:33 AM »

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่อยากสอบถามปัญหาเครื่องตัดหญ้าเดินตามครับ พึ่งซื้อเครื่องมาใหม่ TUF 5.5แรงมาใช้ถ้าสตาร์ทตัวเปล่าจะติดง่ายแต่เมื่อพ่วงสายพานเข้าไปจะไม่ติดเลย ผมใช้น้ำมันโซฮอล95 ไม่ทราบว่ามีปัญหาจากตรงไหนได้บ้างครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1663 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 09:58:45 AM »

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่อยากสอบถามปัญหาเครื่องตัดหญ้าเดินตามครับ พึ่งซื้อเครื่องมาใหม่ TUF 5.5แรงมาใช้ถ้าสตาร์ทตัวเปล่าจะติดง่ายแต่เมื่อพ่วงสายพานเข้าไปจะไม่ติดเลย ผมใช้น้ำมันโซฮอล95 ไม่ทราบว่ามีปัญหาจากตรงไหนได้บ้างครับ

ปัญหานี้เจอกันเยอะมาก
1.สายพานตึงเกินไป ปรับให้หย่อนที่สุดโดยไม่slip หรือกดลงได้ประมาณ1นิ้ว
2.ตอนสตาร์ท ออกแรงดึงเชือกสตาร์ทน้อยไป ต้องสตาร์ทให้แรงและเร็วกว่าเดิม หรือลองเปลี่ยนคนสตาร์ทดู

หน้า: 1 ... 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 [104] 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์