หน้า: 1 ... 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 [101] 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 771332 ครั้ง)
pon41me
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1600 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 04:26:14 PM »

ตาวิตครับอยากให้ลงรูปการติดตั้งปั้มอลูมิเนียมกับเครื่องยนต์อเนกประสงค์อีกรอบครับ อันเก่าดูไม่ได้แล้วครับคืออยากรู้ว่ามันถอดใส่ง่ายไหม ถ้าเราซื้อเครื่องพร้อมปั้มมาแล้วจะถอดไปใช้อย่างอื่นสะดวกไหมถ้าถอดใส่ง่ายก็น่าซื้อแต่ถัายากก็จะได้หาแนวทางอื่น

Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #1601 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:22:41 AM »

เรียนถามคุณ Tavid เครื่่องตัดหญ้า เบนซิน 2 จังหวะ หลังจากเปลี่ยน คาบิว (ที่ซื้อจากคุณ tavid ไปครับ) แล้วใช้งานได้ดีมาก ใช้งานอยู่ 2 วัน มาเมื่อวานตัดหญ้าได้ประมาณ 1 ชั้วโมงอยู่ก็ดับไปเชยเลยกระดุกอย่างไรก็ไม่ติด ไม่ทราบจะแก้ไขอย่างไรครับ เช็คคาบิวก็มีน้ำมันออกดี เช็คหัวเทียนก็มีไฟดีครับ กรุณาแนะนำด้วยครับว่าควรต้องเช็คตรงไหนบ้าง 1, 2, 3, 4 เลยครับ ผมมือใหม่หัดซ้อมครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1602 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 02:19:52 PM »

ตาวิตครับอยากให้ลงรูปการติดตั้งปั้มอลูมิเนียมกับเครื่องยนต์อเนกประสงค์อีกรอบครับ อันเก่าดูไม่ได้แล้วครับคืออยากรู้ว่ามันถอดใส่ง่ายไหม ถ้าเราซื้อเครื่องพร้อมปั้มมาแล้วจะถอดไปใช้อย่างอื่นสะดวกไหมถ้าถอดใส่ง่ายก็น่าซื้อแต่ถัายากก็จะได้หาแนวทางอื่น

ปั๊มแบบชนเครื่องยนต์มันมีสองแบบ แบบแรกใช้ใบพัดแบบเกลียวกัน ที่ปลายเพลาเครื่องยนต์ก็เป็นเกลียวตัวผู้ ส่วนมากของฮอนด้าจะเป็นแบบนี้ การติดตั้งมู่เล่จะทำได้ยาก แต่ก็สามารถทำได้ครับ
และอีกแบบเป็นเพลาแบบร่องลิ่ม แบบนี้ติดตั้งมู่เล่ได้โดยไม่ต้องดัดแปลงอะไร ถอดปั๊มเข้าออกก็ไม่ยากครับ แค่ระวังเรื่องซีลเพราะมันแตกง่าย

ปล.ถ้าอยากใช้สองแบบ แนะนำว่าซื้อเครื่องยนต์ติดมู่เล่แล้วใช้สายพานฉุดปั๊มแบบเพลาลอยจะดีกว่าครับ ถอดเปลี่ยนสลับใช้ไม่ต้องระวังอะไรมาก

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1603 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 02:30:04 PM »

เรียนถามคุณ Tavid เครื่่องตัดหญ้า เบนซิน 2 จังหวะ หลังจากเปลี่ยน คาบิว (ที่ซื้อจากคุณ tavid ไปครับ) แล้วใช้งานได้ดีมาก ใช้งานอยู่ 2 วัน มาเมื่อวานตัดหญ้าได้ประมาณ 1 ชั้วโมงอยู่ก็ดับไปเชยเลยกระดุกอย่างไรก็ไม่ติด ไม่ทราบจะแก้ไขอย่างไรครับ เช็คคาบิวก็มีน้ำมันออกดี เช็คหัวเทียนก็มีไฟดีครับ กรุณาแนะนำด้วยครับว่าควรต้องเช็คตรงไหนบ้าง 1, 2, 3, 4 เลยครับ ผมมือใหม่หัดซ้อมครับ

น้ำมันออกดีไฟออกดี แต่ไม่ติด โอกาสที่อาจเกิดได้คือ
1.ระยะเขี้ยวหัวเทียนห่างเกินไป ลองตรวจเช็กดู ให้ได้0.6มิล หรือเอาใบเลื่อยตัดเหล็กแหย่ไม่เข้า หรือหัวเทียนเสียแบบมีประกายไฟก็เคยเจอ อาจจะลองเปลี่ยนดู
2.น้ำมันเข้ามากเกินไป น้ำมันท่วม ให้เปิดโช้กให้สุด เร่งคันเร่งให้สุดตอนสตาร์ท
3.แรงอัดไม่พอ แหวนตาย เครื่องหลวม ลองเอาน้ำมันเครื่องกรองลงในรูหัวเทียนสัก1ช้อนชา ถ้าเครื่องทำท่าจะติดหรือติดได้แสดงว่าหลวม
4.องศาจุดระเบิดไม่ตรงตำแหน่งเดิม ต้องตรวจเช็กดูสลักลิ่มที่จานไฟ เคยเจอลิ่มขาด และจานไฟแตกร้าว

ลองดูตามนี้ก่อนครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
pitgu55
*

ป๊อกบิ๊ก ฟาร์มเกษตร อ.ศรีณรงค์ จ.สุรินทร์

« ตอบ #1604 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 07:51:06 PM »

ขออนุญาตถามผู้รู้เรื่อง "ยางหลังรถไถฟอร์ด" ครับ
สืบเนื่องมาจากรถไถที่ซื้อมา ไม่ได้ซื้อเวทถ่วงล้อมาด้วย เนื่องจากราคาค่อนข้างสูง

จึงต้องการจะทำการถ่วงน้ำหนัก ด้วยวิธีการ "เติมน้ำ" เข้าไปในยางหลังครับ
ท่านใด เคยเติมน้ำเข้าไปในยาง ช่วยแชร์

1. วิธีและขั้นตอนการเติมน้ำเข้าไปในยาง
   2. หน้าตา ของเครื่องมือ ที่ใช้ในการเติม
   3. ร้านที่สามารถหาซื้อเครื่องมือดังกล่าวได้

ขอบพระคุณ ท่านผู้ตอบคำถามทุกท่านมากครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: somjade
piyathap.pram
*

« ตอบ #1605 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 09:59:44 PM »

สวัสดีครับนายช่าง พอดีมีเรื่องรบกวนอยากถามครับ สายพานพัดลมหม้อน้ำคูโบต้า et95 เปลี่ยนยังไงครับ ต้องใช้อุปกรณ์พิเศษอะไรรึเปล่าครับ อันเก่าเริ่มขาดแล้ว ใช้สายพานเบอร์อะไร ขอบคุณมากๆครับ
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #1606 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 07:53:15 AM »

น้ำมันออกดีไฟออกดี แต่ไม่ติด โอกาสที่อาจเกิดได้คือ
1.ระยะเขี้ยวหัวเทียนห่างเกินไป ลองตรวจเช็กดู ให้ได้0.6มิล หรือเอาใบเลื่อยตัดเหล็กแหย่ไม่เข้า หรือหัวเทียนเสียแบบมีประกายไฟก็เคยเจอ อาจจะลองเปลี่ยนดู
2.น้ำมันเข้ามากเกินไป น้ำมันท่วม ให้เปิดโช้กให้สุด เร่งคันเร่งให้สุดตอนสตาร์ท
3.แรงอัดไม่พอ แหวนตาย เครื่องหลวม ลองเอาน้ำมันเครื่องกรองลงในรูหัวเทียนสัก1ช้อนชา ถ้าเครื่องทำท่าจะติดหรือติดได้แสดงว่าหลวม
4.องศาจุดระเบิดไม่ตรงตำแหน่งเดิม ต้องตรวจเช็กดูสลักลิ่มที่จานไฟ เคยเจอลิ่มขาด และจานไฟแตกร้าว

รบกวนอีกรอบครับ
หลังจากวันนั้นที่สตาร์ทไม่ติด พอมาอาทิตย์นี้ก็ล้างคาบิวถอดเช็คหัวเทียนแล้วก็สตาร์ทติด แต่พอใช้ไปจนน้ำมันหมดถังเครื่องดับ พอเติมน้ำมันแล้วก็สตร์ทไม่ติดอีก ก็เลยพักไปกลับมาก็สตาร์ทติดอีกโดยไม่ได้ทำอะไรเลย เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ เครื่องร้อนถึงสตาร์ทไม่ติดต้องให้เย็นก่อน มีทางแก้ไขอย่างไรไหมครับหรือต้องเปลียนชิ้นส่วนตัวไหนครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
peng1981
*

« ตอบ #1607 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 12:28:56 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับ เครื่องสูบน้ำเบนซิน 4 จังหวะ ของผมใช้เสร็จแล้วเก็บไว้เลยไม่ได้ถ่ายน้ำมันหรือทำอะไร นานประมาณ 3 เดือน พอวันนี้ลองสตาร์ทดูมันไม่ติดครับ จะแก้ยังไงได้บ้างครับ
detvor
*

« ตอบ #1608 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 07:37:53 PM »

ผมมีเครื่องตัดหญ้ารถเข็น ใช้เครื่องยนต์ฮอนด้า G 200  ใช้มาสิบปีแล้วใช้ตัดหญ้าสนามหน้าบ้านประมาณ 1 ไร่ เป็นหญ้าพื้นบ้านเกิดเองเหมือนทั่วไปตัดเดือนละ 2-3 ครั้ง  ใช้มานานเครื่องยนต์คว๊านจนหมดเบอร์แล้ว ข้อเหวี่ยงจะต้องพอกใหม่  พอดีที่ท้ายบ้านมีร้านรับซื้อของเก่าผมไปดูแล้ว  มีเครื่องยนต์ฮอนด้าอยู่ประมาณ 10 เครื่อง ใช้เป็นเครื่องสูบน้ำติดปั๊มหอยโข่ง 2นิ้ว เป็นส่วนมาก  สภาพก็น่าจะใหม่กว่าเคร่ืองของผม   เขาบอกขายให้เครื่องละ 500 บาทได้ทั้งหอยโข่งด้วย  สภาพก็แตกต่างกันไป  บางเครื่องรอกดึงสตาร์ทก็ยังมีและใช้ดึงได้อยู่  มีรุ่น G300 หนึ่งเครื่อง  G200 สองเครื่อง G150 สามเครื่อง  มีเครื่องGX 120  หนึ่งเครื่อง 3.8 แรงม้า Made in japan  นอกดนั้นเป็น Thai Honda Motor  ทั้งหมด  ผมคิดอยากจะซื้อมาซ่อมแทนเจ้าG200 ของผม จะดีไหม  และน่าจะเลือกรุ่นใด  ต้วที่แปลกกว่าเพื่อนคือ GX 120  3.8  แรงม้า  จะมาแทนเครื่องเดิม คือเจ้า G200 5.5 แรงม้าได้ไหม  เพราะผมดูสภาพแล้ว GX 120ยังใหม่กว่าตัวอื่นๆ แต่กลัวแรงไม่ถึงตัวเดิม G200   ผมจึงอยากให้คุณTavid ช่วยชี้แนะด้วยว่าน่าจะเลือกรุ่นใด  และมีวิธีเลือกอย่างไร ดูอย่างไร ตรงไหนบ้าง  ในราคา 500 บาทเท่ากันทุกเครื่อง 
vaivai
*

« ตอบ #1609 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 08:16:00 PM »

ผมเเละงงกับปัีมน้ำครับ
ทำไมปั๊ม ตัวนี้ดูดน้ำไม่ขึ้นเลยครับผม    มอเตอร์หมุนอะครับ   หรือว่าผมต้องใช้น้ำล่อที่เสื้อปั๊มอีกทีครับ
 2 หรือว่าเป็น ปั๊ม ส่งครับ  เพราะซื้อมาใช้ที่หอพักอะครับ  พอดีไม่ได้ใช้เเล้วครับ  เลยว่าจะเอามารดน้ำตนไม้เเทนครับ
 3  ถ้าเป็นปั๊มส่ง  เราสามารถแปลงได้ไหมครับ ให้ปั๊มดูดน้ำขึ้นมาอะครับ ผม
ขอบคุณครับ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1047580318587597&set=a.217102798302024.66695.100000069159017&type=1&theater
manava
*

« ตอบ #1610 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 11:53:44 PM »

ผมมีเครื่องสูบบิ๊กขนาด5.5  แรง  หน้า  3  นิ้ว
ต้องการจะเอาปั๊มชักขนาด  1  นิ้ว  มาพ่วงต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ปัีม  3  นิ็ว  น้ำมันออกไม่ทัน  นะครับ
หรือถ้าเราลดท่อดูดกับท่อออกให้มีขนาด  1  นิ้ว  จะใช้ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
Chitz2529
*

« ตอบ #1611 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 08:02:42 AM »

ขอบสอบถามวิธีตรวจเช็คเครื่องยนต์เบนซิลทางการเกษตรหน่อยคับ.  1วิธีตรวจไฟออกหัวเทียนคือถอดหัวเทียนออกแล้วเสียบเข้ากับปล๊กหัวเทียนแล้วจี่กับครื่องยนต์แล้วดึงสตาร์ทใช่ไหมคับ. 2 วิธีดูกำลังอัดเครื่องทำโดยถอดหัวเทียนแล้วเอานิ้วอุดที่รูหัวเทียนแล้วดึงสตาร์ทใช่ไหมคับ 3 วิธีดูนำ้มันออกที่คาบูดูอย่างไงคับดูไม่เป็นจริงๆ4 ระหว่างไฟอ่อนกับไฟแก่อันไหนสตา์ทติง่ายกว่ากันคับ และขอวิธีตรวจเช็คหรือวิธีตั้งไฟอ่อนไฟแก่ด้วยคับ(วาล์ลไม่ยันคับ)ขอบพระคุนสำหรับคำตอบมากๆคับ                                                                                                                                     
yus
*

« ตอบ #1612 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:54:46 PM »

อาจไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ แต่ขอรบกวนคุณตาวิดครับ พอทราบราคาของเครื่องยนต์คูโบต้าดีเซล (รถไถนาเดินตาม) มือหนึ่งไหมครับ ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1613 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 07:58:56 PM »

รบกวนอีกรอบครับ
หลังจากวันนั้นที่สตาร์ทไม่ติด พอมาอาทิตย์นี้ก็ล้างคาบิวถอดเช็คหัวเทียนแล้วก็สตาร์ทติด แต่พอใช้ไปจนน้ำมันหมดถังเครื่องดับ พอเติมน้ำมันแล้วก็สตร์ทไม่ติดอีก ก็เลยพักไปกลับมาก็สตาร์ทติดอีกโดยไม่ได้ทำอะไรเลย เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ เครื่องร้อนถึงสตาร์ทไม่ติดต้องให้เย็นก่อน มีทางแก้ไขอย่างไรไหมครับหรือต้องเปลียนชิ้นส่วนตัวไหนครับ

รบกวนทำตามหัวข้อที่1อย่างละเอียดก่อนนะครับ ได้ผลยังไงค่อยกลับมาถามอีกที ค่อยๆอ่านนะครับไม่ต้องรีบร้อน ผมจะย้ำให้อีกที
ระยะเขี้ยวหัวเทียนห่างเกินไป ลองตรวจเช็กดู ให้ได้0.6มิล หรือเอาใบเลื่อยตัดเหล็กแหย่ไม่เข้า หรือหัวเทียนเสียแบบมีประกายไฟก็เคยเจอ อาจจะลองเปลี่ยนดู ถ้าเขี้ยวหัวเทียนห่าง เครื่องร้อนจะสตาร์ทไม่ติด หรือลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก็ได้

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1614 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 08:12:07 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ เครื่องสูบน้ำเบนซิน 4 จังหวะ ของผมใช้เสร็จแล้วเก็บไว้เลยไม่ได้ถ่ายน้ำมันหรือทำอะไร นานประมาณ 3 เดือน พอวันนี้ลองสตาร์ทดูมันไม่ติดครับ จะแก้ยังไงได้บ้างครับ

ถ่ายน้ำมันทิ้ง แล้วล้างคาบิวครับ

อาจไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ แต่ขอรบกวนคุณตาวิดครับ พอทราบราคาของเครื่องยนต์คูโบต้าดีเซล (รถไถนาเดินตาม) มือหนึ่งไหมครับ ขอบคุณครับ

ไม่ทราบราคาเหมือนกันครับ ผมซื้อแต่รุ่นเก่าๆที่เขาทิ้งแล้ว

ผมเเละงงกับปัีมน้ำครับ
ทำไมปั๊ม ตัวนี้ดูดน้ำไม่ขึ้นเลยครับผม    มอเตอร์หมุนอะครับ   หรือว่าผมต้องใช้น้ำล่อที่เสื้อปั๊มอีกทีครับ
 2 หรือว่าเป็น ปั๊ม ส่งครับ  เพราะซื้อมาใช้ที่หอพักอะครับ  พอดีไม่ได้ใช้เเล้วครับ  เลยว่าจะเอามารดน้ำตนไม้เเทนครับ
 3  ถ้าเป็นปั๊มส่ง  เราสามารถแปลงได้ไหมครับ ให้ปั๊มดูดน้ำขึ้นมาอะครับ ผม
ขอบคุณครับ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1047580318587597&set=a.217102798302024.66695.100000069159017&type=1&theater

เข้าไปดูไม่ได้ครับ

ผมมีเครื่องตัดหญ้ารถเข็น ใช้เครื่องยนต์ฮอนด้า G 200  ใช้มาสิบปีแล้วใช้ตัดหญ้าสนามหน้าบ้านประมาณ 1 ไร่ เป็นหญ้าพื้นบ้านเกิดเองเหมือนทั่วไปตัดเดือนละ 2-3 ครั้ง  ใช้มานานเครื่องยนต์คว๊านจนหมดเบอร์แล้ว ข้อเหวี่ยงจะต้องพอกใหม่  พอดีที่ท้ายบ้านมีร้านรับซื้อของเก่าผมไปดูแล้ว  มีเครื่องยนต์ฮอนด้าอยู่ประมาณ 10 เครื่อง ใช้เป็นเครื่องสูบน้ำติดปั๊มหอยโข่ง 2นิ้ว เป็นส่วนมาก  สภาพก็น่าจะใหม่กว่าเคร่ืองของผม   เขาบอกขายให้เครื่องละ 500 บาทได้ทั้งหอยโข่งด้วย  สภาพก็แตกต่างกันไป  บางเครื่องรอกดึงสตาร์ทก็ยังมีและใช้ดึงได้อยู่  มีรุ่น G300 หนึ่งเครื่อง  G200 สองเครื่อง G150 สามเครื่อง  มีเครื่องGX 120  หนึ่งเครื่อง 3.8 แรงม้า Made in japan  นอกดนั้นเป็น Thai Honda Motor  ทั้งหมด  ผมคิดอยากจะซื้อมาซ่อมแทนเจ้าG200 ของผม จะดีไหม  และน่าจะเลือกรุ่นใด  ต้วที่แปลกกว่าเพื่อนคือ GX 120  3.8  แรงม้า  จะมาแทนเครื่องเดิม คือเจ้า G200 5.5 แรงม้าได้ไหม  เพราะผมดูสภาพแล้ว GX 120ยังใหม่กว่าตัวอื่นๆ แต่กลัวแรงไม่ถึงตัวเดิม G200   ผมจึงอยากให้คุณTavid ช่วยชี้แนะด้วยว่าน่าจะเลือกรุ่นใด  และมีวิธีเลือกอย่างไร ดูอย่างไร ตรงไหนบ้าง  ในราคา 500 บาทเท่ากันทุกเครื่อง 

ให้เลือกรุ่นGX120ครับ เป็นรุ่นใหม่กว่า ระบบOHV วาล์วเหนือสูบ ตั้งวาล์วได้ ประสิทธิภาพสูงกว่า แรงเหลือเฟือครับ

finaldead
*

« ตอบ #1615 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 08:05:26 PM »

ตอนนี้กำลังมองหาปั้ม 3 สูบครับฉีดยาครั้งละ 3000ลิตรครับ  อยากให้ช่วยแนะนำ ปั้ม  เครื่องที่จะใช้พ่วงหรือมอเตอร์ครับ  ฉีดแบบลากสายครับ

หน้า: 1 ... 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 [101] 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์