หน้า: 1 ... 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 [100] 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 772777 ครั้ง)
Wimonchai
เกษตรกรมือใหม่
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #1584 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 01:12:46 PM »

เรียนถามครับ เครื่องยนต์เบซิน 5.5 ของจีน ใช้อยู่ดีๆน้ำมันเบนซินที่เติมไปแห้งหายหมด และเปิดที่อ่างน้ำมันเครื่องกลับมีน้ำมันเบนซินปนมากลับน้ำมันเครื่องด้วยดึงสตาร์อย่างไรก็ไม่ติด ไม่ทราบเป็นอะครับ แก้ไขอย่างไร ถ้าส่งซ้อมจะแพงไหมราคาประมาณเท่าไร ถ้าแพงคงต้องซื้อใหม่ครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ

ิbitong9529
*

« ตอบ #1585 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 07:29:56 AM »

สอบถาม เรื่องบาร์โซ่ เลื่อยยนต์หรือว่าแบบใช้ไฟฟ้า  ว่าทางป่าไม้เขามีวิธีวัดอย่างไรว่ารุ่นนี้ 11 , 11.5 ,12  นิ้ว วัดตอนที่ประกอบเครื่องแล้วหรือว่าตอนแยกบาร์ออกจากเครื่อง ขอบคุณครับ  กำลังเล็ง MS 180 ไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 08:14:06 AM โดย ิbitong9529 » บันทึกการเข้า
i-phang
*

« ตอบ #1586 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 08:32:42 PM »

เครื่อง et 95 เวลาเร่ง หรือติดเครื่องไว้สักพัก จะวูบแล้วดับ แก้ยังงัยครับ (น้ำมันเครื่องมี หม้อน้ำปกติ เปลี่ยนกรองโซล่า แล้ว
paophoenix
*

« ตอบ #1587 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 07:10:48 PM »

ขอถามหน่อยครับ ผมใช้เครื่องจีน5.5แรง ต่อกับท่อพยานาค5" *10' มีปํญหาที่ท่อไอเสียเครื่องยนต์ มันร้อนจนแดงเหมือนเหล็กเผาไฟ หลังจากติดเครื่องไปประมาณ10นาที (ที่เห็นเพราะตั้งเครื่องสูบน้ำตอนตี4) มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ เครื่องก็ไม่ได้เร่งมาก  ขอบคุณครับ
Boss4524
*

« ตอบ #1588 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 08:05:29 AM »

เรียนสอบถามเรื่องปั๊มน้ำหน่อยครับ ท่านใดพอจะทราบสเปค ปั๊มbruno bg20 และ bruno  gn20บ้างครับรบกวนหน่อยนะครับ ลองค้นหาในเนตแล้วไม่เจอ ขอบคุณครับ
Boss4524
*

« ตอบ #1589 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 08:56:38 AM »

รบกวนท่านผู้รู้เรื่องไฟฟ้าหน่อยครับ  ปั๊มน้ำผมอยู่ห่างมิเตอร์ประมาณ150เมตรเป็นปั๊ม2นิ้ว2แรงผมจะใช้สายไฟขนาดไหนดีครับ thw#10ราคาก็แพงอยู่ จะใช้2x2.5ก็กลัวไฟจะตก อยากจะประหยัดใช้2x2.5ก็กลัวสูญเงินเปล่าถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่ใด้. ผมจะทำยังไงดีthw#10หรือ2x2.5หรือขนาดย่างอื่นผมไม่ทราบจริง ขอรบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ. ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

Liked By: a-lekk1
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1590 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 09:51:18 PM »

เรียนถามครับ เครื่องยนต์เบซิน 5.5 ของจีน ใช้อยู่ดีๆน้ำมันเบนซินที่เติมไปแห้งหายหมด และเปิดที่อ่างน้ำมันเครื่องกลับมีน้ำมันเบนซินปนมากลับน้ำมันเครื่องด้วยดึงสตาร์อย่างไรก็ไม่ติด ไม่ทราบเป็นอะครับ แก้ไขอย่างไร ถ้าส่งซ้อมจะแพงไหมราคาประมาณเท่าไร ถ้าแพงคงต้องซื้อใหม่ครับ

อาการนี้น่าจะแค่วาล์วลูกลอยปิดไม่สนิท ทำให้น้ำมันล้นขึ้นมาที่ช่องพอทไอดีแล้วไหลเข้าห้องจุดระเบิดซึมผ่านร่องแหวนลงไปที่อ่างแคร้งเครื่อง ลองล้างคาบิว ทำความสะอาดเน้นที่วาล์วลูกลอย และรูระบายที่คาบิวให้โล่งสะอาด และหลังจากใช้งานเสร็จแล้ว ให้ปิดก๊อกน้ำมันทุกครั้งครับ

ขอถามหน่อยครับ ผมใช้เครื่องจีน5.5แรง ต่อกับท่อพยานาค5" *10' มีปํญหาที่ท่อไอเสียเครื่องยนต์ มันร้อนจนแดงเหมือนเหล็กเผาไฟ หลังจากติดเครื่องไปประมาณ10นาที (ที่เห็นเพราะตั้งเครื่องสูบน้ำตอนตี4) มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ เครื่องก็ไม่ได้เร่งมาก  ขอบคุณครับ

มันร้อนจนแดงเรื่อๆที่ท่อไอเสีย จะสังเกตุเห็นได้ตอนมืดๆนั่นแหละครับ สำหรับเครื่องที่ใช้มาสักระยะนึง เกิดจากวาล์วไอเสียปิดไม่สนิท ส่วนมากเกิดจากวาล์วยัน ก็จะมีไอดีที่ยังเผาไม่หมดเล็ดลอดออกมาได้ ทำให้ความร้อนที่ท่อไอเสียสูงกว่าปกติ ถ้าจะแก้ก็ต้องตั้งวาล์วครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1591 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 09:53:58 PM »

รบกวนท่านผู้รู้เรื่องไฟฟ้าหน่อยครับ  ปั๊มน้ำผมอยู่ห่างมิเตอร์ประมาณ150เมตรเป็นปั๊ม2นิ้ว2แรงผมจะใช้สายไฟขนาดไหนดีครับ thw#10ราคาก็แพงอยู่ จะใช้2x2.5ก็กลัวไฟจะตก อยากจะประหยัดใช้2x2.5ก็กลัวสูญเงินเปล่าถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่ใด้. ผมจะทำยังไงดีthw#10หรือ2x2.5หรือขนาดย่างอื่นผมไม่ทราบจริง ขอรบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ. ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

ใช้สาย VAFเบอร์2*4ครับ อย่าลืมวัดดูไฟต้นทางก่อนนะครับ ถ้าไฟต้นทางตกใช้สายใหญ่แค่ไหนก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
Wimonchai
*

« ตอบ #1592 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 09:43:22 AM »

อาการนี้น่าจะแค่วาล์วลูกลอยปิดไม่สนิท ทำให้น้ำมันล้นขึ้นมาที่ช่องพอทไอดีแล้วไหลเข้าห้องจุดระเบิดซึมผ่านร่องแหวนลงไปที่อ่างแคร้งเครื่อง ลองล้างคาบิว ทำความสะอาดเน้นที่วาล์วลูกลอย และรูระบายที่คาบิวให้โล่งสะอาด และหลังจากใช้งานเสร็จแล้ว ให้ปิดก๊อกน้ำมันทุกครั้งครับ

ขอบคุณมากครับ เสาร์นี้จะทำดูครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
paophoenix
*

« ตอบ #1593 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 09:48:59 PM »

มันร้อนจนแดงเรื่อๆที่ท่อไอเสีย จะสังเกตุเห็นได้ตอนมืดๆนั่นแหละครับ สำหรับเครื่องที่ใช้มาสักระยะนึง เกิดจากวาล์วไอเสียปิดไม่สนิท ส่วนมากเกิดจากวาล์วยัน ก็จะมีไอดีที่ยังเผาไม่หมดเล็ดลอดออกมาได้ ทำให้ความร้อนที่ท่อไอเสียสูงกว่าปกติ ถ้าจะแก้ก็ต้องตั้งวาล์วครับ
ขอบคุณครับ

SteamTurbine
*

« ตอบ #1594 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 10:04:22 PM »

รบกวนช่วยแนะนำเครื่องเจาะดินให้ด้วยครับ เบื้องต้น ผมมีงานเจาะ 300 หลุม  2 ขนาด คือ 4, 8 นิ้ว รวม 600 หลุมครับ
8 นิ้ว ขุดหน้าฝนปลูกต้นไม้ ส่วน 4นิ้ว ขุดเรื่อยๆ ทำรั้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
Wimonchai
*

« ตอบ #1595 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 07:42:16 AM »

ขอบคุณมากครับ เสาร์นี้จะทำดูครับ

ไปทำมาแล้วครับทำความสะอาด คาบิว ถ่ายน้ำมันเครื่อง กระดุก 3 ที่ ติด ขอบคุณมากครับไม่ต้องยกไปซ้อม ไม่ต้องเสียตังค์  จุมพิต

Liked By: a-lekk1, tavid, tiyapsane

Chakapol
*

« ตอบ #1596 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 07:42:08 AM »

รบกวนสอบถามคุณตาวิดเรื่อง นมค. เครื่องตัดหญ้า4จังหวะหน่อยครับในคู่มือบอกว่าให้ใช้10w-30 4t แต่พอผมไปซื่้อจากร้าน นมค 4t ดันเป็น 20w-40 เลยได้ตัวนี้มาแทน ผมนึกยุในใจว่าเบอร์10w-30 นี่มันคุ้นๆ เหลือบไปเห็นแกลลอน นมค รถยนต์ อ้าวนี่มันเบอร์เดีววกันกับเครืีองยนต์คอมมอนเรวเลย คำถามคือ ผมสามารถให้ได้ทั้ง2เบอร์มั้ยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
apisit007
*

« ตอบ #1597 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 12:20:09 PM »

ผมกำลังหาซื้อปั๊มน้ำครับ แต่ไม่ค่อยมีความรู้เลยครับ
เลยอยากรบกวนขอความรู้ จากท่านผู้รู้หน่อยครับ
ว่าผมจะใช้ปั๊มแบบไหนดี และท่อกี่นิ้ว ถึงจะเหมาะครับ
รายละเอียด ตามนี้นะครับ
 - ที่บ้านใช้ไฟ 2 สายธรรมดาครับ
 - มีถังน้ำ 2000 ลิตร 2 ถัง ความสูงตามรูปประกอบครับ
 - อยากได้ปริมาณน้ำใส่ถังซักประมาณ 50 ลิตรต่อนาที
 - อยากได้ปั๊มแบบไม่กินไฟมากครับ
 - สูบน้ำจากคลองครับ มีน้ำตลอดปี (ไม่แห้ง)
 - เอา ราคาแบบไม่แพงมากนะครับ (งบมีไม่มาก)
 - รายละเอียดเพิ่มเติมตามรูปประกอบครับ
ขอบพระคุณมากครับผม
aodmju
*

« ตอบ #1598 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 12:22:35 PM »

รบกวนสอบถามครับ คือเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง Zinsano รุ่น Artic 120 บาร์ เกิดปัญหาซึ่งหมดประกันปุ๊ปปัญหาเกิดปั๊บเลยครับ อยากเรียนปรึกษาครับ อาการคือมอเตอร์หมุนช้าแบบฝืดๆ แล้วก็ทำให้ ฟิวส์คัทเอาท์ขาด แล้วก็มีกลิ่นไหม้ของมอเตอร์ สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ซึ่งถ้าได้เปลี่ยนมอเตอร์และได้เช๊คราคามอเตอร์ตัวนี้ ราคาพอๆกับซื้อใหม่ เลยอยากสอบถามว่าถ้าเราจะซ่อมใช้จะได้ไหมครับ  ซึ่งจากที่ลองแกะดูและลองเทสดูก็ยังหมุนแบบฝืดๆและช่วงเวลาที่เทส หลอดไฟในบ้านมีอาการเหมือนไฟตกและถ้าเสียบไว้นานๆสักพัก ฟิวส์คัทเอาท์ก็จะขาด ครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1599 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 05:03:21 PM »

ผมกำลังหาซื้อปั๊มน้ำครับ แต่ไม่ค่อยมีความรู้เลยครับ
เลยอยากรบกวนขอความรู้ จากท่านผู้รู้หน่อยครับ
ว่าผมจะใช้ปั๊มแบบไหนดี และท่อกี่นิ้ว ถึงจะเหมาะครับ
รายละเอียด ตามนี้นะครับ
 - ที่บ้านใช้ไฟ 2 สายธรรมดาครับ
 - มีถังน้ำ 2000 ลิตร 2 ถัง ความสูงตามรูปประกอบครับ
 - อยากได้ปริมาณน้ำใส่ถังซักประมาณ 50 ลิตรต่อนาที
 - อยากได้ปั๊มแบบไม่กินไฟมากครับ
 - สูบน้ำจากคลองครับ มีน้ำตลอดปี (ไม่แห้ง)
 - เอา ราคาแบบไม่แพงมากนะครับ (งบมีไม่มาก)
 - รายละเอียดเพิ่มเติมตามรูปประกอบครับ
ขอบพระคุณมากครับผม

ถ้ามีแท้งน้ำแบบนี้แนะนำใช้ปั๊มเล็กๆ สูบเรื่อยๆประหยัดกว่าครับ  ใช้ปั๊มสักขนาด 1นิ้ว 1แรงม้า เฮด32เมตร 100ลิตร/นาที
1.ประหยัดค่าปั๊ม
2.ประหยัดค่าสายไฟ
3.ประหยัดค่าท่อส่งน้ำ

ข้อเสียคือไม่ประหยัดเวลา เพราะต้องใช้เวลาสูบนานกว่าปั๊มใหญ่ ส่วนค่าไฟก็ไม่แตกต่างกัน

รบกวนสอบถามครับ คือเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง Zinsano รุ่น Artic 120 บาร์ เกิดปัญหาซึ่งหมดประกันปุ๊ปปัญหาเกิดปั๊บเลยครับ อยากเรียนปรึกษาครับ อาการคือมอเตอร์หมุนช้าแบบฝืดๆ แล้วก็ทำให้ ฟิวส์คัทเอาท์ขาด แล้วก็มีกลิ่นไหม้ของมอเตอร์ สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ซึ่งถ้าได้เปลี่ยนมอเตอร์และได้เช๊คราคามอเตอร์ตัวนี้ ราคาพอๆกับซื้อใหม่ เลยอยากสอบถามว่าถ้าเราจะซ่อมใช้จะได้ไหมครับ  ซึ่งจากที่ลองแกะดูและลองเทสดูก็ยังหมุนแบบฝืดๆและช่วงเวลาที่เทส หลอดไฟในบ้านมีอาการเหมือนไฟตกและถ้าเสียบไว้นานๆสักพัก ฟิวส์คัทเอาท์ก็จะขาด ครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

ก่อนอื่นให้ลองเช็กระดับน้ำมันเครื่องดูก่อน ลองหมุนมอเตอร์ด้วยมือปล่าวดูว่าฝืดไหม ถ้าฝืดมากมอเตอร์อาจไม่เสีย แต่เกิดจากชิ้นส่วนอื่นทำให้มอเตอร์รับโหลดมากกว่าปกติ ถอดเช็กพวกซีลต่างๆ ลูกสูบ ถ้ามอเตอร์ไม่ฝืด อาการนี้ขดลวดน่าจะช๊อตรอบแล้วครับ ถ้าจะซ่อมก็พันมอเตอร์ใหม่ ราคาก็แล้วแต่ร้านครับ แ

หน้า: 1 ... 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 [100] 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์