หน้า: 1 ... 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 [99] 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 771347 ครั้ง)
kuk_kan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1568 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 08:52:23 PM »

คุณตาวิทครับ ผมได้เครื่องเบนซิลเพลาทดมาตัวนึง 7 แรง

มันมีอาการไฟไม่ออกจากคอย ผมเลยใช้เครื่องตัวอื่นฉุดดูปรากฏว่ามีไฟออกหลังจากนั้นก็ออกปกติใช้มือดึงเชือกก็ติดง่ายแต่ถ้าทิ้งไว้หลายๆชั่วโมงก็มีอาการเดิมอีก ต้องใช้เครื่องอื่นฉุดให้เครื่องหมุนได้ความเร็วณ.จุดหนึ่ง แต่หลังจากนั้นก็มีไฟปกติ(ไฟแรงด้วย)

มันเป็นอะไรครับ แล้วจะเกี่ยวกับไอ้ตัวกล่องเหล็กสี่เหลี่ยมที่มีสายไฟสีดำเข้าไปเส้นนึงนั่นรึเปล่าครับมันคือตัวอะไร แล้วหลักการทำงานอย่างไร

ตัวกล่องเหล็กเล็กๆเป็นตัวทริกเกอร์ทำหน้าที่ตัดกระแสไฟจากคอยล์เพื่อให้เกิดการจุดระเบิดทันทีที่แม่เหล็กหมุนตัดผ่านคอยล์ ถ้าไม่มีตัวนี้จะทำให้ระยะการจุดระเบิดช้าออกไปหรือจุดไม่ได้เลย ทำหน้าที่เหมือกับCDIแต่จะไม่มีคาปาซิเตอร์อยู่ภายใน มันจึงไม่ค่อยเสีย

อาการแบบนี้ อาจจะเกิดจาก
1.ระยะเขี้ยงหัวเทียนห่างเกินไป ลองเคาะให้ชิดเข้ามาหน่อย อาจจะมีเฮ
2.คอยล์อยู่ห่างจานแม่เหล็กมากเกินไป ระยะGapจะอยุ่ประมาณ0.4มิล ให้ใช้กระดาษปกสมุดลูกรองระหว่างคอยล์กับจานแม่เหล็กแล้วคลายนัตปรับตั้งระยะใหม่ แล้วอย่าลืมเอากระดาษออกด้วยนะครับ
3.แม่เหล็กเสื่อม อันนี้แก้ยากหาอะไหล่ไม่ค่อยมี ให้แก้ที่ปลายเหตุโดยการปรับระยะคอยล์ให้ชิดเข้าไปอีกใช้กระดาษที่บางกว่าปกสมุดรอง ถ้าไฟยังไม่ออกก็ให้เคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดเข้าไปอีก จนกว่าจะเห็นประกายไฟ
4.คอยล์เสื่อม ถ้าเสื่อมไม่มากก็แก้คล้ายๆข้อ3 แต่ถ้าหาอะไหล่ได้ก็เปลี่ยนครับ

ปล.ตัวกล่องเหล็กก็มีเสียเหมือนกันครับ ผมเคยลองพยายามใช้มิเตอร์วัดดู ก็ไม่สามารถแยกได้ว่าดีหรือเสีย อาการที่เจอคือไฟไม่ออกเลยแต่พอเปลี่ยนแล้วไฟออก 

ขอบคุณครับ แต่ขอตอบคำถามแก้ดังนี้ครับ
1. ตอนลองไฟ ไม่ได้ใช้หัวเทียนครับใช้ปลายของสายคอยล์เลย
2.ระยะห่างยังไม่ได้เช็คครับ (แต่สงสัยว่าทำไมตอนมันติดแล้ว มันก็ติดง่ายๆ)
3. แม่เหล็กดูดแรงดีอยู่ครับ แรงพอๆกับแม่เหล็กฮาร์ดดิสเลย
4. คอย์เสื่อม (ปกติเคยเห็นแต่ร้อนแล้วไม่มีไฟ) แต่นี่พอใช้เครื่องอื่นฉุด (ถอดหัวเทียนออก) จนความเร็วได้ระดับนึงก็จะมีไฟออก(แล้วหลังจากนั้นแค่เอามือหมุนให้แม่เหล็กผ่านคอยล์ไปมาก็มีไฟแล้วครับ) แล้วก็ใส่หัวเทียนใส่ปลั๊ก เอาเชือกกระตุกทีเดียวก็ติด ดับแล้วติดใหม่ก็ติด ปล่อยไว้เป็นชั่วโมงก็ติดแต่ทิ้งไว้นานกว่านั้นก็เป็นแบบเดิมอีกครับ
ปล. คงต้องลองเปลี่ยนกล่องเหล็กตัวนั้นดูก่อนละครับ จะหาได้หรือเปล่าไม่รู้ แล้วถ้าหาไม่ได้จะมีตัวอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคอะไรแทนได้หรือเปล่าครับ

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1569 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 07:19:34 AM »

คุณตาวิทครับ ผมได้เครื่องเบนซิลเพลาทดมาตัวนึง 7 แรง

มันมีอาการไฟไม่ออกจากคอย ผมเลยใช้เครื่องตัวอื่นฉุดดูปรากฏว่ามีไฟออกหลังจากนั้นก็ออกปกติใช้มือดึงเชือกก็ติดง่ายแต่ถ้าทิ้งไว้หลายๆชั่วโมงก็มีอาการเดิมอีก ต้องใช้เครื่องอื่นฉุดให้เครื่องหมุนได้ความเร็วณ.จุดหนึ่ง แต่หลังจากนั้นก็มีไฟปกติ(ไฟแรงด้วย)

มันเป็นอะไรครับ แล้วจะเกี่ยวกับไอ้ตัวกล่องเหล็กสี่เหลี่ยมที่มีสายไฟสีดำเข้าไปเส้นนึงนั่นรึเปล่าครับมันคือตัวอะไร แล้วหลักการทำงานอย่างไร

ตัวกล่องเหล็กเล็กๆเป็นตัวทริกเกอร์ทำหน้าที่ตัดกระแสไฟจากคอยล์เพื่อให้เกิดการจุดระเบิดทันทีที่แม่เหล็กหมุนตัดผ่านคอยล์ ถ้าไม่มีตัวนี้จะทำให้ระยะการจุดระเบิดช้าออกไปหรือจุดไม่ได้เลย ทำหน้าที่เหมือกับCDIแต่จะไม่มีคาปาซิเตอร์อยู่ภายใน มันจึงไม่ค่อยเสีย

อาการแบบนี้ อาจจะเกิดจาก
1.ระยะเขี้ยงหัวเทียนห่างเกินไป ลองเคาะให้ชิดเข้ามาหน่อย อาจจะมีเฮ
2.คอยล์อยู่ห่างจานแม่เหล็กมากเกินไป ระยะGapจะอยุ่ประมาณ0.4มิล ให้ใช้กระดาษปกสมุดลูกรองระหว่างคอยล์กับจานแม่เหล็กแล้วคลายนัตปรับตั้งระยะใหม่ แล้วอย่าลืมเอากระดาษออกด้วยนะครับ
3.แม่เหล็กเสื่อม อันนี้แก้ยากหาอะไหล่ไม่ค่อยมี ให้แก้ที่ปลายเหตุโดยการปรับระยะคอยล์ให้ชิดเข้าไปอีกใช้กระดาษที่บางกว่าปกสมุดรอง ถ้าไฟยังไม่ออกก็ให้เคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดเข้าไปอีก จนกว่าจะเห็นประกายไฟ
4.คอยล์เสื่อม ถ้าเสื่อมไม่มากก็แก้คล้ายๆข้อ3 แต่ถ้าหาอะไหล่ได้ก็เปลี่ยนครับ

ปล.ตัวกล่องเหล็กก็มีเสียเหมือนกันครับ ผมเคยลองพยายามใช้มิเตอร์วัดดู ก็ไม่สามารถแยกได้ว่าดีหรือเสีย อาการที่เจอคือไฟไม่ออกเลยแต่พอเปลี่ยนแล้วไฟออก 

ขอบคุณครับ แต่ขอตอบคำถามแก้ดังนี้ครับ
1. ตอนลองไฟ ไม่ได้ใช้หัวเทียนครับใช้ปลายของสายคอยล์เลย
2.ระยะห่างยังไม่ได้เช็คครับ (แต่สงสัยว่าทำไมตอนมันติดแล้ว มันก็ติดง่ายๆ)
3. แม่เหล็กดูดแรงดีอยู่ครับ แรงพอๆกับแม่เหล็กฮาร์ดดิสเลย
4. คอย์เสื่อม (ปกติเคยเห็นแต่ร้อนแล้วไม่มีไฟ) แต่นี่พอใช้เครื่องอื่นฉุด (ถอดหัวเทียนออก) จนความเร็วได้ระดับนึงก็จะมีไฟออก(แล้วหลังจากนั้นแค่เอามือหมุนให้แม่เหล็กผ่านคอยล์ไปมาก็มีไฟแล้วครับ) แล้วก็ใส่หัวเทียนใส่ปลั๊ก เอาเชือกกระตุกทีเดียวก็ติด ดับแล้วติดใหม่ก็ติด ปล่อยไว้เป็นชั่วโมงก็ติดแต่ทิ้งไว้นานกว่านั้นก็เป็นแบบเดิมอีกครับ
ปล. คงต้องลองเปลี่ยนกล่องเหล็กตัวนั้นดูก่อนละครับ จะหาได้หรือเปล่าไม่รู้ แล้วถ้าหาไม่ได้จะมีตัวอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคอะไรแทนได้หรือเปล่าครับ

ถ้าอาการอย่างที่ว่ามา น่าจะเป็นที่กล่องแล้วล่ะครับ น่าจะพอหาอะไหล่ได้

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
SteamTurbine
*

« ตอบ #1570 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 11:32:28 PM »

ท่อพญานาค ดูดน้ำขึ้นจากบ่อได้ลึกกี่เมตรครับ สูบทิ้งเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1571 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 08:55:44 AM »

ท่อพญานาค ดูดน้ำขึ้นจากบ่อได้ลึกกี่เมตรครับ สูบทิ้งเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขึ้นอยู่กับรอบเครื่อง ขนาดใบพัด แต่เต็มที่ไม่น่าเกิน3เมตรครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
*

« ตอบ #1572 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 09:18:26 AM »

ขึ้นอยู่กับรอบเครื่อง ขนาดใบพัด แต่เต็มที่ไม่น่าเกิน3เมตรครับ
ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
piak_pltc
*

« ตอบ #1573 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 10:19:03 PM »

สวัสดีครับ
เลื่อยยนต์จีน ดึงสตาร์ทแข็งมากครับ สามารถดึงสุดได้ครับ แต่ดึงแล้วจะมีจังหวะแน่น ลองถอดหัวเทียนแล้วดึงดูก็ลื่นปกติครับ แบบนี้ซ่อมจะคุ้มไหมครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1574 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:32:21 AM »

สวัสดีครับ
เลื่อยยนต์จีน ดึงสตาร์ทแข็งมากครับ สามารถดึงสุดได้ครับ แต่ดึงแล้วจะมีจังหวะแน่น ลองถอดหัวเทียนแล้วดึงดูก็ลื่นปกติครับ แบบนี้ซ่อมจะคุ้มไหมครับ

ไม่ทราบว่าเครื่องเคยถอดเสื้อสูบหรือปล่าว ถ้าเคยถอดแล้วใช้ปะเก็นเดิมสาเหตุเกิดจากปะเก็นเดิมทรุดตัว ถ้าเปลี่ยนปะเก็นใหม่แสดงว่าประเก็นอันใหม่บางกว่าของเดิม จึงทำให้แรงอัดในห้องเผาไหม้เพิ่มขึ้น

แต่ถ้าเครื่องเดิมๆยังไม่เคยรื้อ ให้ลองถอดปลั๊กหัวเทียนออกแต่ไม่ต้องถอดหัวเทียน แล้วลองดึงเชือกสตาร์ทดู ถ้าอาการดีขึ้นคือไม่แข็งสู้มือก็แสดงว่าองศาจุดระเบิดน้อยเกินไป หรือเรียกว่าไฟแก่ ก็คงต้องตรวจสอบสลักลิ่มจานแม่เหล็กว่าเลื่อนปล่าว ผมเคยเจอสลักลิ่มขาดทำให้จานแม่เหล็กเคลือนองศาจุดระเบิดเลยเปลี่ยนก้จะเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน ลองดูตามนี้ก่อนครับ 

*

« ตอบ #1575 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 04:18:59 PM »

มีโจทย์ใหม่มาครับ

พอดีได้สวมชื่อ สระสมทบ มีคนสะสิทธิ์น่ะครับ  โชคดีจัง

คงต้องเปลี่ยนท่อพญานาคเป็นปั๊มน้ำแล้วหละครับ เนื่องจากจะต้องมีคันบ่อ และที่บริเวณที่ขุดเอียงมากกว่าตรงห้วยนิดนึง

รบกวนช่วยแนะนำยี่ห้อปั๊มเบนซินด้วยครับ 2" กับ 3" ผมเคยถามราคาต่างกันพันเดียว คงไม่ได้ติดอะไร เอา 3 นิ้วเลยดีกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1576 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 04:34:13 PM »

มีโจทย์ใหม่มาครับ

พอดีได้สวมชื่อ สระสมทบ มีคนสะสิทธิ์น่ะครับ  โชคดีจัง

คงต้องเปลี่ยนท่อพญานาคเป็นปั๊มน้ำแล้วหละครับ เนื่องจากจะต้องมีคันบ่อ และที่บริเวณที่ขุดเอียงมากกว่าตรงห้วยนิดนึง

รบกวนช่วยแนะนำยี่ห้อปั๊มเบนซินด้วยครับ 2" กับ 3" ผมเคยถามราคาต่างกันพันเดียว คงไม่ได้ติดอะไร เอา 3 นิ้วเลยดีกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เรื่องยี่ห้อไม่อยากตอบในนี้เลยครับ เอาเป็นว่าให้ดูตัวที่ใช้วัสดุดีๆหน่อย เคาะถังน้ำมันต้องดังแน่นๆไม่ดังเหมือนเคาะกระป๋อง ทำสีได้เรียบร้อยดี เนื้ออลูมิเนียมเรียบ สวยงาม ไม่มีรอยเศษคมจากการฉีดขึ้นรูป ตัวโครงรอยเชื่อมสวยงามแข็งแรง และที่สำคัญต้องสตาร์ทติดง่าย ถ้าดึงเชือกเกิน4ครั้งแล้วไม่ติดก็เลิกเลยครับ ไปดูตัวใหม่ ฟังเสียงเครื่องรอบต้องเดินเรียบคงที่ไม่เร่งขึ้นๆลงๆ เครื่องไม่สั่น แต่อย่าติดเครื่องนานเพราะซีลปั๊มจะไหม้

Liked By: SteamTurbine

kunnunge
*

« ตอบ #1577 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:19:59 PM »

คือว่าผมมีปั๊มบาดาลเก่าอยู่แต่ไม่ได้ใช้ดูดน้ำบาดาลแล้ว จะนำมาต่อเป็นปั๊มสำหรับขึ้นแท้งค์ได้ไหมครับ ถ้าได้จะต่อยังไงครับเห็นมันมีท่อดูด 2 ท่อ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1578 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 09:05:25 AM »

คือว่าผมมีปั๊มบาดาลเก่าอยู่แต่ไม่ได้ใช้ดูดน้ำบาดาลแล้ว จะนำมาต่อเป็นปั๊มสำหรับขึ้นแท้งค์ได้ไหมครับ ถ้าได้จะต่อยังไงครับเห็นมันมีท่อดูด 2 ท่อ

เป็นปั๊มเจ็ทครับ ถ้าจะเอามาดูดน้ำที่ไม่ลึกเกิน8เมตร ให้อุดท่อเล็กที่ด้านหน้าหอยโข่งเสียก่อนครับ แล้วต่อท่อที่รูใหญ่เป็นท่อดูดใส่ฟุตวาล์วที่ปลายท่อเหมือนปั๊มทั่วไป ก็จะสามารถใช้งานได้ครับ

Liked By: kunnunge

kunnunge
*

« ตอบ #1579 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 02:22:48 AM »

คือมันเท่ากันทั้ง 2 ท่อเลย แต่มีตัวอักษรกำกับไว้ SUC กับ PRESS ต้องอุดที่ท่อ PRESS ใช่ไหมครับ แล้วปั๊มตัวนี้ไม่ได้ใช้งานมานาน
ถ้าจะนำมาใช้งานควรหยอดน้ำมันหรือทำความสะอาดอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 02:25:56 AM โดย kunnunge » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1580 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 08:41:14 AM »

คือมันเท่ากันทั้ง 2 ท่อเลย แต่มีตัวอักษรกำกับไว้ SUC กับ PRESS ต้องอุดที่ท่อ PRESS ใช่ไหมครับ แล้วปั๊มตัวนี้ไม่ได้ใช้งานมานาน
ถ้าจะนำมาใช้งานควรหยอดน้ำมันหรือทำความสะอาดอย่างไรบ้างครับ

ใช่ครับอุดที่Press ซึ่งเป็นท่อดัน ถ้าทิ้งไว้นานส่วนมากโรเตอร์จะล๊อก ให้หมุนใบพัดลมที่ตูดปั๊มให้มันหมุนได้คล่องๆก่อนเสียบปลั๊กนะครับ ส่วนน้ำมันไม่ต้องหยอด ถึงจะหยอดมันก็เข้าไม่ถึงตลับลูกปืนครับ เพราะลูกปืนมันมีซีลปิดอยู่ 

boongun
*

« ตอบ #1581 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 01:45:17 PM »

ผมมาช่วยตอบ คุณชาวนา1266   ผมใช้ จอน5045D  เกียร์ที่เหมาะกับไถมากที่สุดคือ เกียร์Lo4 จะไถได้ไวและประหยัดน้ำมัน ถ้าใช้ผาลพรวนCMT 6x24 นิ้ว ตั้งคัดท้ายให้ตรง ปรับผานใบหน้าที่ใกล้ตัวรถขึ้นอีกให้สูงกว่าใบหลัง ซัก 1 นิ้ว แล้วจะไถดีมาก การไถได้ไวและไถได้ลึกก็ขึ้นอยู่กับสภาพของดินด้วย บ้างทีถ้าแข็งมากก็ต้องไถ เกียร์ Lo3 จะช้าและกินน้ำมันมาก 

Liked By: kunnunge, tavid
kunnunge
*

« ตอบ #1582 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 05:24:39 PM »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ใช้งานได้แล้ว  เจ๋ง

Liked By: tavid
khun2529
*

« ตอบ #1583 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 07:36:43 PM »

ไปเดินดู เครื่องเบนซิน ฮอนด้า6.5แรง กับควายทอง9 แรง ดูราคาแล้วพอๆกัน เอาไปใช้งานเอนกประสงค์ เรียนถามคุณ tavid ว่าควรเลือกอย่างไหนดี
หน้า: 1 ... 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 [99] 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์