หน้า: 1 ... 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 [98] 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 803464 ครั้ง)
Wimonchai
เกษตรกรมือใหม่
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #1552 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 08:04:18 AM »

ขอถามเรื่องเครื่องยนต์ยันม่าสำหรับสูบน้ำรสต้นไม้ขับปั้ม ใช้ๆ อยู่เกิดอาการควันดำแล้วดับ พอติดใหม่ก็ติดยาก พอติดแล้วสักครู่ควันก็ดำแล้วดับอีก ไม่ทราบว่าเป็นอะไร และจะแก้ไขอย่างไร น้ำมันเครื่องก็เติมอยู่

เรียนถามคุณ tavid ครับ

ถ้าควันดำนี่น่าจะมีปัญหาในระบบปั๊มเชื้อเพลิง ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องครับ ต้องลองตรวจสอบ ล้างกรองอากาศ กรองดีเซล ระบบสปริงคันเร่ง และกัลวานาดูเป็นเบื้องต้นก่อนครับ

ปล.ค่อยให้ช่างเล็กมาช่วยตอบอีกทีนะครับ  
 สวัสดีครับคุณ tavit และ คุณ วิมนชัยครับ ปัญหาที่เกิดจะแนะนำให้ลองทำดูจากประสปการณ์นะครับ
   - ใส้กรองอากาศไอดีตัน ให้ถอดออกไปก่อนแล้วลองสตาร์ติดเครื่องว่าปกติดดหรือไม่
   - ปัญหาที่พบเจอบ่อยมากเกิดจากเครื่องฟิตสตาร์ทง่าย แต่กลไกไม่ไหวเกิดจากการซ่อมต่างเวลากันจึงมีผลแสดงอาการออกมาให้เห็นเครื่องลักษณะที่มีอาการแบบนี้ความฟิตของ ลูก ปลอก แหวน จะยิ่งทำให้เครื่องพังเร็วยิ่งขึ้น สิ่งที่สำคัญคือข้อเหวี่ยง ถ้าเป็นตระกูล TH ระบบกัลวานานอก เป็นปั้มหัวฉีดแบบเข็มแบ่ง ให้ทำการคลายน๊อต เบอร์ 13 ใต้ฝาสูบจะอยู่ข้างก๊อกน้ำทิ้ง ลองเดินเบา แล้วสังเกตุดูว่ามีน้ำมันเครื่องซึมออกมาที่เส้นทางเดินหรือไม่ ปัญหาคือมีน้ำมันเครื่องอยู่ในแคร๊งเครื่องจริงแต่ระบบปั้มน้ำมันเครื่องไม่สามารถนำไปเลี้ยงข้อเหวี่ยงได้ซึ่งเป็นหัวใจหลัก อาการคือเครื่องจะทำงานไม่ไหว ควันดำ
และน๊อคดับตอนมีโหลดหรือเครื่องยนต์น๊อคตัวเอง ซักพักเมื่อเครื่องเย็นตัวลงก็จะติดยากขึ้นแต่ก็ติดได้สุดท้ายชาร์ปอาจละลายได้
  - แต่ถ้าเป็นเครื่องรุ่นใหม่ ตระกูล TF เจ้าพลัง ให้ทำการตรวจดูที่เกจแรงดันน้ำมันเครื่องว่าขึ้นแถบน้ำเงินหรือไม่เป็นการเป็นการเช็คว่าน้ำมันเครื่องเข้าไปหล่อเลี้ยงข้อเหวี่ยงบ้างหรือไม่ ถ้าเป็น TF เจ้าพลังจริงๆต้องบอกว่าเรื่องใหญ่ครับ ยังไงระบุรุ่นมาอีกที บอกอาการให้ละเอียดอีกหน่อยจะได้แก้ไขให้วงแคบ
ลงครับ

ขอบคุณมากครับคุณ Tavid และ A-lekk
ไม่ทราบว่า ตระกูล TH หรือ TF ครับเป็นเครื่องเก่ามากได้มาตอนซื้อสวนติดมาด้วย ไม่ได้ใช้หลายปีแล้ว เอาไปให้ช่างดู ช่างบอกซ้อมได้ก็ลองซ้อมดู หมดไป 3000 กว่า พอกลับไปใช้ดู เกิดอาการมีน้ำออกที่ท่อไอเสียไม่ยอมติด เอาไปซ้อมอีกหมดไป 4000 กว่า ช่างบอกเสื้อสูบแตก ใช็อีกพักก็เกิดอาการอย่างที่บอก ไม่รู้จะซ้อมต่อหรือซื้อเครื่องใหม่ดี และถ้าซ้อมจะต้องเสียเงินอีกประมาณเท่าไรครับ

เรียนถามครับ ถ้าจะซื้อใหม่จะใช้เป็นระบบเบนซินที่ติดแก๊ส ไม่ทราบจะใช้ได้นานและประหยัดน้ำมันดีไหมครับ

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1553 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:20:55 AM »

เป็น TF จ้างพลังครับ
ลองทำตามคำแนะนำของช่างเล็กดูก่อนครับ พยายามแก้ปัญหาเองดูก่อน ถ้าจะยกไปหาช่างอีก เป็นผมเปลี่ยนเป็นปั๊มชนเครื่องยนต์ใช้แก๊สดีกว่า ผมทำอยู่ปั๊มสามนิ้วกินแก๊สแค่ชั่วโมงละสิบบาทเอง

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
A-lekk
Moderator
*

« ตอบ #1554 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:19:52 PM »

ลองทำตามคำแนะนำของช่างเล็กดูก่อนครับ พยายามแก้ปัญหาเองดูก่อน ถ้าจะยกไปหาช่างอีก เป็นผมเปลี่ยนเป็นปั๊มชนเครื่องยนต์ใช้แก๊สดีกว่า ผมทำอยู่ปั๊มสามนิ้วกินแก๊สแค่ชั่วโมงละสิบบาทเอง
  สวัสดีครับคุณ tavid  และคุณวิมนชัย ครับ และเพื่อนเกษตรทุกท่าน
ถ้าจะซื้อเครื่องยนต์ใหม่ต้องตามคุณ tavid แนะนำเลยครับ
         ตกลงเป็นเครื่อง TF-เจ้าพลังตามที่ผมคิดไว้นะครับ จากที่ผมได้ผ่านการซ่อมเครื่องมา เจ้าพลัง เป็นเครื่องที่หาช่างซ่อมให้ดียากมากไม่ใช่เครื่องไม่ดีนะครับแต่เป็นเพราะไม่รู้จุดที่จะซ่อมพอเครื่องมีปัญหาขึ้นมาก็จะเกิดการทะเลาะกันเอง ช่างกินอะไหล่บ้าง อะไหล่เทียมบ้าง เปลี่ยนชิ้นส่วนไม่หมดบ้าง ทั้งหมดที่กล่าวมาไม่ใช่ แต่เป็นเพราะช่างที่ซ่อมไม่รู้ว่าจะนำชิ้นส่วนใดบ้างที่จะต้องเข้าโรงกลึงและจะสั่งช่างให้กลึง-พอกหรือทำให้ฟิตตรงจุดใดๆ เมื่อนำมาประกอบสภาพชิ้นส่วนก็สึกหลอเหมือนเดิม พังหนักกว่าเก่า เพราะ ลูก ปลอก แหวน ที่เปลี่ยนไปใหม่ แต่กลไกยังเหมือนเดิม
       คำแนะนำจากช่างเล็ก ถ้าคิดจะซ่อมเครื่องต้องไปหาร้านซ่อมมาตรฐาน เช่น ศูณย์ยันมาร์โดยตรง ตัวแทนจำหน่ายตามตัวเมือง ถ้าเป็นตัวแทนจำหน่าย เราจำเป็นต้องคุยกับเจ้าของร้านให้ขาด กรณีถ้าเกิดเครื่องมีปัญหาหลังการซ่อมจะรับประกันกี่เดือนและถ้าเครื่องเกิดพังขึ้นมาในระหว่างประกันจะต้องรับซ่อมทุกกรณีไม่มีข้อยกเว้นเจ้าของเครื่องไม่มีการจ่ายเงินใดๆทั้งสิ้นในระหว่างประกันเพราะถ้านำเครื่องไปทางร้านจะทำการฟิตใหม่ทั้งหมดประมาณ 13000 บาท ถ้าเครื่องพังอาจถึง 15000 บาทรามหม้อน้ำด้วย เพราะที่กล่าวมาทั้งหมดถึงจะเป็นตัวแทนผมก็ไม่ไว้ใจช่างของทางร้าน เฉพาะ เครื่องรุ่นเจ้าพลังที่มีปัญหากันมาก อาจจะไม่คุ้มต้องมาตามซื้ออะไหล่กันภายหลังถ้าเครื่องมีปัญหาขึ้นมาผมเคยเจอเพื่อนบ้านไปซ่อมตัวแทนจำหน่ายแถวรังสิต โดนไป 27000 บาท ก็ยังเป็นคดีกันอยู่ เลยแนะนำให้คุยกันก่อนตกลงใจซ่อมเครื่องกันครับกันมีปัญหากันภายหลัง
     อาการเครื่องของคุณวิมนชัยตอนนี้เป็นอาการที่น้ำมันเครื่องเข้าไปหล่อเลี้ยงข้อเหวี่ยงไม่เพียงพอตอนมีโหลดถ้าใช้ต่อไปชาร์ปอาจละลายติดข้อเหวี่ยงแน่นอนครับเป็นโรคประจำตัวของเครื่องรุ่นนี้  ตอนนี้ไม่มีวิธีแก้ไขเพราะชาร์ปแดงแล้วทำงานไม่เหมือนเดิมควรหยุดใช้นะครับก่อนที่จะเสียหายมากกว่านี้

Liked By: tavid, somjade
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2015, 09:39:57 PM โดย A-lekk » บันทึกการเข้า
Wimonchai
*

« ตอบ #1555 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 07:46:37 AM »

สวัสดีครับคุณ tavid  และคุณวิมนชัย ครับ และเพื่อนเกษตรทุกท่าน
ถ้าจะซื้อเครื่องยนต์ใหม่ต้องตามคุณ tavid แนะนำเลยครับ
         ตกลงเป็นเครื่อง TF-เจ้าพลังตามที่ผมคิดไว้นะครับ จากที่ผมได้ผ่านการซ่อมเครื่องมา เจ้าพลัง เป็นเครื่องที่หาช่างซ่อมให้ดียากมากไม่ใช่เครื่องไม่ดีนะครับแต่เป็นเพราะไม่รู้จุดที่จะซ่อมพอเครื่องมีปัญหาขึ้นมาก็จะเกิดการทะเลาะกันเอง ช่างกินอะไหล่บ้าง อะไหล่เทียมบ้าง เปลี่ยนชิ้นส่วนไม่หมดบ้าง ทั้งหมดที่กล่าวมาไม่ใช่ แต่เป็นเพราะช่างที่ซ่อมไม่รู้ว่าจะนำชิ้นส่วนใดบ้างที่จะต้องเข้าโรงกลึงและจะสั่งช่างให้กลึง-พอกหรือทำให้ฟิตตรงจุดใดๆ เมื่อนำมาประกอบสภาพชิ้นส่วนก็สึกหลอเหมือนเดิม พังหนักกว่าเก่า เพราะ ลูก ปลอก แหวน ที่เปลี่ยนไปใหม่ แต่กลไกยังเหมือนเดิม
       คำแนะนำจากช่างเล็ก ถ้าคิดจะซ่อมเครื่องต้องไปหาร้านซ่อมมาตรฐาน เช่น ศูณย์ยันมาร์โดยตรง ตัวแทนจำหน่ายตามตัวเมือง ถ้าเป็นตัวแทนจำหน่าย เราจำเป็นต้องคุยกับเจ้าของร้านให้ขาด กรณีถ้าเกิดเครื่องมีปัญหาหลังการซ่อมจะรับประกันกี่เดือนและถ้าเครื่องเกิดพังขึ้นมาในระหว่างประกันจะต้องรับซ่อมทุกกรณีไม่มีข้อยกเว้นเจ้าของเครื่องไม่มีการจ่ายเงินใดๆทั้งสิ้นในระหว่างประกันเพราะถ้านำเครื่องไปทางร้านจะทำการฟิตใหม่ทั้งหมดประมาณ 13000 บาท ถ้าเครื่องพังอาจถึง 15000 บาทรามหม้อน้ำด้วย เพราะที่กล่าวมาทั้งหมดถึงจะเป็นตัวแทนผมก็ไม่ไว้ใจช่างของทางร้าน เฉพาะ เครื่องรุ่นเจ้าพลังที่มีปัญหากันมาก อาจจะไม่คุ้มต้องมาตามซื้ออะไหล่กันภายหลังถ้าเครื่องมีปัญหาขึ้นมาผมเคยเจอเพื่อนบ้านไปซ่อมตัวแทนจำหน่ายแถวรังสิต โดนไป 27000 บาท ก็ยังเป็นคดีกันอยู่ เลยแนะนำให้คุยกันก่อนตกลงใจซ่อมเครื่องกันครับกันมีปัญหากันภายหลัง
     อาการเครื่องของคุณวิมนชัยตอนนี้เป็นอาการที่น้ำมันเครื่องเข้าไปหล่อเลี้ยงข้อเหวี่ยงไม่เพียงพอตอนมีโหลดถ้าใช้ต่อไปชาร์ปอาจละลายติดข้อเหวี่ยงแน่นอนครับเป็นโรคประจำตัวของเครื่องรุ่นนี้  ตอนนี้ไม่มีวิธีแก้ไขเพราะชาร์ปแดงแล้วทำงานไม่เหมือนเดิมควรหยุดใช้นะครับก่อนที่จะเสียหายมากกว่านี้

ขอบคุณ A-lekk และ Tavid มากครับ คิดดูแล้วคงต้องเลิกใช้งาน แล้วครับ

Liked By: tavid, somjade

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
ชาวนา1266
*

« ตอบ #1556 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 07:29:19 PM »

เรียนถามสมาชิกครับ
พอดีเพิ่งขับรถแทรคเตอร์ จอร์นเดีย 5045D
อยากรู้ว่าเกียที่เหมาะกับการไถนาทั่วไป ใช้ระดับไหนครับถึงจะถนอมเครื่องยน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
numedit
*

« ตอบ #1557 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 12:26:17 AM »

สอบถามเกี่ยวกับเครื่องสูบน้ำอัตโนมัติลักกี้สตาร์ รุ่น SLC 300 เจ็ทเดี่ยว
พอดีทางบ้านเพิ่งติดตั้งแทนปั๊มสเมิทที่ช็อตไปเพราะไฟตกไฟเกิน ผมก็ไม่แน่ใจ
เลยอยากสอบถามเกี่ยวกับเจ้าปั๊ม อัตโนมัติลักกี้สตาร์ รุ่น SLC 300 เจ็ทเดี่ยว มีระบบทำงานยังไงครับ
และเราต้องติดตั้งระบบกันน้ำแห้ง กันไฟตกหรือไฟเกิน เพิ่มเติมเพื่อป้องกันหรือเปล่า
เพราะพยายามหาลายละเลียดเกี่ยวกับปั๊มตัวนี้ในอินเตอร์เนทไม่เจอ
ไม่รู้ว่ากี่แรง เห็นแต่ตัวเลข 300 w  เห็นว่าต่อท่อขนาด 6 หุนลงไป 3 ท่อน
ผมก็เลยสงสัยว่าทำไมท่อเล็กยังเพราะเคยเห็นในเนทเห็นเขาสาธิตว่า
เขาใช้ท่อขนาด 1 นิ้ว หรือ นิ้วสอง เลยสงสัยว่าควรเป็นไหนกันนา
และมีผลต่างกันยังไง
รบกวนช่วยลงอธิบายสเปคหรือรายละเอียดให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2015, 10:17:54 PM โดย numedit » บันทึกการเข้า
Wimonchai
*

« ตอบ #1558 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 10:37:39 AM »

เรียนถาม คือผมต้องการดัดแปลงปั้ม DC 12 V. 100 W. (ใช้กับโซล่าเซล) เป็นปั้มแบบออโต โดยติดตั้ง Pressure Switch ที่ปั้ม  แบบที่ขายตามท้องตลาดที่เป็นไฟ AC จะสามารถนำมาใช้ได้หรือไม่ และควรจะใช้ on เท่าไรและ  off ที่เท่าไร

meekham
*

« ตอบ #1559 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 10:41:15 AM »

ท่านใดมีเลื่อยยนต์ขนาดเล็ก ใบ ซัก ๑๒ นิ้ว อยากขายบ้างครับ..  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2015, 10:42:55 AM โดย meekham » บันทึกการเข้า
krasom2511
*

« ตอบ #1560 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 08:46:16 AM »

เห็นในกระทู้หนึ่งที่คุณTomyตอบ ถ้าจำไม่ผิดบอกว่าใช้น้ำมันปาล์มใส่แทนน้ำมัน 2T คุณ tavid มีความเห็นยังไงครับและใช้ได้จริงมั้ย ผมว่าจะใช้ผสมกับเครื่องตัดหญ้า

ใช้ได้ครับ แถมใช้ได้ดีกว่า2Tด้วยครับ เพราะมันมันคุณสมบัติการติดไฟที่ดีกว่า2T และความสามารถในการหล่อลื่นก็ไม่เป็นรอง แถมควันหอมเหมือนทอดปลาเลย ผมใช้มาหมดแล้วแทบทุกชนิดน้ำมัน แม้แต่น้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์แก๊สเทอร์ไบด์ก็ยังเคยเอามาลองผสมใช้กับเครื่องตัดหญ้ามาแล้ว

ขออัตราส่วนในการใส่น้ำมันปาล์มแทนน้ำมันเครื่องหน่อยครับ 25:1 หรือเปล่าครับ
SteamTurbine
*

« ตอบ #1561 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 02:23:09 PM »

รบกวนช่วยแนะนำปั๊มน้ำหน่อยครับ จะเตรียมไว้เวลาจะสูบน้ำเข้านาน่ะครับ

ที่นาผมค่อนข้างราบ ระยะทาง 250 เมตร ระดับเพิ่มขึ้น ครึ่งเมตรครับ ปริมาณการสูบน้ำสำหรับ 15 ไร่ ในช่วงท้ายๆฝน

จะใช้ปั๊ม หรือท่อพญานาคดีครับ ช่วยแนะนำรุ่งด้วยก็ดี งบประมาณขอแบบพอรับได้นะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
mheekingly
*

« ตอบ #1562 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 03:03:07 PM »

ขอสอบถามเรื่อง
1.รถตัดหญ้าแบบนั่งขับ มีคนเคยเอามาใช้ในสวนบ้านเราบ้างไหมคับ ถ้ามีแนะนำยี่ห้อ และรุ่นอะไรดีคับ ผมทำสวนยางและปลูกมันอยู่คับ
2.ผมเหนเครื่องบินเล็กที่เอาไว้พ่นสเปรย์ drone sprayer ในเมืองนอกเค้าเริ่มใช้กันเยอะขึ้น ไม่ทราบว่าเพื่อนๆในที่นี้ คิดว่าเหมาะสมกับการใช้
ในบ้านเรารึป่าวคับ (ผมกำลังคิดว่าจะนำเข้ามาจำหน่าย) ข้อดีก็น่าจะช่วยเรื่องการสูดดมของสารเคมีต่างๆที่จะสะสมในร่างกาย และ ทำงานได้มากกว่าใช้คน
งานทั่วไป อะไรประมาณนี้อะคับ

ขอบคุณคับ
Chitz2529
*

« ตอบ #1563 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 04:13:25 PM »

อยากได้เรือนำ้หนักเบาไว้ใช้งาน
Chitz2529
*

« ตอบ #1564 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 04:21:12 PM »

หรือหาซื้อเรือพลาสติกนำ้หนักเบาได้ที่ไหนคับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1565 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 07:10:21 PM »

รบกวนช่วยแนะนำปั๊มน้ำหน่อยครับ จะเตรียมไว้เวลาจะสูบน้ำเข้านาน่ะครับ

ที่นาผมค่อนข้างราบ ระยะทาง 250 เมตร ระดับเพิ่มขึ้น ครึ่งเมตรครับ ปริมาณการสูบน้ำสำหรับ 15 ไร่ ในช่วงท้ายๆฝน

จะใช้ปั๊ม หรือท่อพญานาคดีครับ ช่วยแนะนำรุ่งด้วยก็ดี งบประมาณขอแบบพอรับได้นะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ระดับครึ่งเมตร ถ้าสูบปล่อยแบบท่อพญานาคน้ำคงไปไม่ถึงระยะ250เมตรครับ ถ้าเป็นผมจะใช้ปั๊มครับ

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
kuk_kan
*

« ตอบ #1566 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 12:00:21 PM »

คุณตาวิทครับ ผมได้เครื่องเบนซิลเพลาทดมาตัวนึง 7 แรง

มันมีอาการไฟไม่ออกจากคอย ผมเลยใช้เครื่องตัวอื่นฉุดดูปรากฏว่ามีไฟออกหลังจากนั้นก็ออกปกติใช้มือดึงเชือกก็ติดง่ายแต่ถ้าทิ้งไว้หลายๆชั่วโมงก็มีอาการเดิมอีก ต้องใช้เครื่องอื่นฉุดให้เครื่องหมุนได้ความเร็วณ.จุดหนึ่ง แต่หลังจากนั้นก็มีไฟปกติ(ไฟแรงด้วย)

มันเป็นอะไรครับ แล้วจะเกี่ยวกับไอ้ตัวกล่องเหล็กสี่เหลี่ยมที่มีสายไฟสีดำเข้าไปเส้นนึงนั่นรึเปล่าครับมันคือตัวอะไร แล้วหลักการทำงานอย่างไร
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1567 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 04:51:29 PM »

คุณตาวิทครับ ผมได้เครื่องเบนซิลเพลาทดมาตัวนึง 7 แรง

มันมีอาการไฟไม่ออกจากคอย ผมเลยใช้เครื่องตัวอื่นฉุดดูปรากฏว่ามีไฟออกหลังจากนั้นก็ออกปกติใช้มือดึงเชือกก็ติดง่ายแต่ถ้าทิ้งไว้หลายๆชั่วโมงก็มีอาการเดิมอีก ต้องใช้เครื่องอื่นฉุดให้เครื่องหมุนได้ความเร็วณ.จุดหนึ่ง แต่หลังจากนั้นก็มีไฟปกติ(ไฟแรงด้วย)

มันเป็นอะไรครับ แล้วจะเกี่ยวกับไอ้ตัวกล่องเหล็กสี่เหลี่ยมที่มีสายไฟสีดำเข้าไปเส้นนึงนั่นรึเปล่าครับมันคือตัวอะไร แล้วหลักการทำงานอย่างไร

ตัวกล่องเหล็กเล็กๆเป็นตัวทริกเกอร์ทำหน้าที่ตัดกระแสไฟจากคอยล์เพื่อให้เกิดการจุดระเบิดทันทีที่แม่เหล็กหมุนตัดผ่านคอยล์ ถ้าไม่มีตัวนี้จะทำให้ระยะการจุดระเบิดช้าออกไปหรือจุดไม่ได้เลย ทำหน้าที่เหมือกับCDIแต่จะไม่มีคาปาซิเตอร์อยู่ภายใน มันจึงไม่ค่อยเสีย

อาการแบบนี้ อาจจะเกิดจาก
1.ระยะเขี้ยงหัวเทียนห่างเกินไป ลองเคาะให้ชิดเข้ามาหน่อย อาจจะมีเฮ
2.คอยล์อยู่ห่างจานแม่เหล็กมากเกินไป ระยะGapจะอยุ่ประมาณ0.4มิล ให้ใช้กระดาษปกสมุดลูกรองระหว่างคอยล์กับจานแม่เหล็กแล้วคลายนัตปรับตั้งระยะใหม่ แล้วอย่าลืมเอากระดาษออกด้วยนะครับ
3.แม่เหล็กเสื่อม อันนี้แก้ยากหาอะไหล่ไม่ค่อยมี ให้แก้ที่ปลายเหตุโดยการปรับระยะคอยล์ให้ชิดเข้าไปอีกใช้กระดาษที่บางกว่าปกสมุดรอง ถ้าไฟยังไม่ออกก็ให้เคาะเขี้ยวหัวเทียนให้ชิดเข้าไปอีก จนกว่าจะเห็นประกายไฟ
4.คอยล์เสื่อม ถ้าเสื่อมไม่มากก็แก้คล้ายๆข้อ3 แต่ถ้าหาอะไหล่ได้ก็เปลี่ยนครับ

ปล.ตัวกล่องเหล็กก็มีเสียเหมือนกันครับ ผมเคยลองพยายามใช้มิเตอร์วัดดู ก็ไม่สามารถแยกได้ว่าดีหรือเสีย อาการที่เจอคือไฟไม่ออกเลยแต่พอเปลี่ยนแล้วไฟออก 

หน้า: 1 ... 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 [98] 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์