หน้า: 1 ... 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 [90] 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 ... 122   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการจะสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเครื่องมือเกษตร เชิญตั้งกระทู้ได้ที่นี่ครับ  (อ่าน 964766 ครั้ง)
chuchawan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1424 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 05:00:53 AM »

สำหรับเครื่องพ่นยา767อาการนี้น่าจะเกิดจากลูกสูบกับแหวนหลวมครับแรงอัดมันน้อยมันเลยไม่ดูดน้ำมันจากคาบูเข้าเครื่องครับ ถ้าจะเปลี่ยนผมแนะนำให้เปลี่นเสื้อสูบด้วยมันมีขายเป็นชุดราคาไม่น่าเกิน1500บาทครับ เปลี่ยนเองก็ใด้ครับไม่ยากแต่ต้องระวังตอนประกอบครับทางที่ดีตอนถอดให้จดหรือทำเครื่องหมายชิ้นส่วนต่างๆใว้ตอนประกอบจะใด้ไม่ใส่ผิดครับ

Liked By: vigo74

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1425 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 01:33:54 PM »

รบกวนสอบถามท่านตาวิดเรื่อง การอัดจารบี ตรงก้านตัดหญ้า ของเครื่องตัดหญ้าสะพายบ่าครับ มีวิธีการอย่างไร?  ยิ้มเท่ห์

สวัสดีครับคุณชาวนา ขออภัยที่มาตอบช้าครับ
ที่ก้านหรือเพลาของเครื่องไม่ต้องอัดจารบีครับ แต่สามารถถอดหัวเกียร์ออกมาแล้วดึงเพลาออกมาใช้จารบีลูบไล้ให้ทั่ว แต่ยกเว้นเครื่องตัดหญ้าบางรุ่น เช่น RBC411 ของมากีตา ที่ไม่สามารถดึงเพลาออกมาได้ เราก็ใช้วิธีการหยอดน้ำมันเครื่องลงไปเพียงเล็กน้อยก็ใช้ได้ครับ

ส่วนการอัดจารบีที่หัวเกียร์ ให้ดูตามรูปหัวเกียรืทุกรุ่นจะมีนัตสำหรับอัดจารบีขัดปิดอยู่ ดังรูป

ก่อนถอดนัตออกให้ไปหาซื้อหัวต่อสำหรับอัดจารบีมาก่อน ไปถามร้านอะไหล่ยนต์ราคาอันละ10บาท บอกที่ร้านว่าหัวอัดจารบี(อันเล็กเกลียวM6)

เมื่อได้มาแล้วจัดการถอดนัตที่หัวเกียร์ออกดังรูป

จัดการขันเกลียวหัวอัดจารบีเข้าไปในรู อาจจะใส่ไว้ประจำได้เลยไม่ต้องถอดออกก็ได้ครับ จะสะดวกในการอัดครั้งต่อไป

เตรียมกระบอกอัด เติมจารบีเข้ากระบอกอัด ถ้ายังไม่มีอาจจะหาซื้ออันเล็กๆราคาถูกๆ ประมาณสองร้อยกว่าบาทก็มีครับ ก่อนจะอัดให้โยกอันโยกไล่อากาศจนมีจารบีไหลออกมา

เสียบก้านของกระบอกอัดเข้ากับหัวต่อได้เลย ล๊อกจะเข้ากันพอดี

ค่อยๆบีบคันโยกตัวกระบอกอัด จารบีห้ามอัดจนเต็มเด็ดขาดนะครับ จะต้องเหลือที่ว่าให้จารบีได้ขยายตัวตอนร้อนด้วยนะครับ ปกติจะให้กดคันโยกแค่ประมาณ6-7ครั้งก็เพียงพอ แต่ถ้าเราอัดจนเต็ม เมื่อเราใช้ จารบีไม่มีพื้นที่ให้ขยายตัว จะเกิดความร้อนสูง จารบีจะละลายแล้วไหลทะลักทะลุซีลและช่องว่างระหว่างเพลาออกมา และไม่จำเป็นต้องอัดบ่อย ปีละครั้งสองครั้งก็พอครับ

Liked By: ชาวนา™

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1426 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 01:54:57 PM »

รบกวนสอบถามการซื้อปั๊มน้ำ ที่ใช้ดูดเพื่อรดน้ำในสวนเงาะค่ะ
พอดีจ้างคนดูแลสวนค่ะ แต่ต้องหาซื้อปั๊มน้ำใช้รดน้ำ ขอคำแนะนำ
เลือกซื้อปั๊มมือสองดีไหม?? หรือหาซื้อได้ที่ไหน??

หาซื้อปั๊มใหม่ดีกว่าครับ
สวนมีไฟฟ้าหรือปล่าว ถ้ามีไฟฟ้าซื้อปั๊มมอเตอร์ไฟฟ้าจะคุ้มค่าสุด ถ้ามิเตอร์5แอมป์ก็ไม่ควรเกิน2แรงม้า

สวัสดีครับคุณ tavitครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าปั๊มหอยโข่งขนาด 1 แรง สามารถใกับช้มิเตอร์ไฟฟ้าขนาด 5 แอมป์
ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ใช้ได้ครับ มิเตอร์5แอมป์สามารถใช้ปั๊มได้ถึง2แรงม้า

เครื่องพ่นยา 767 สตาร์ทติดยาก

เครื่องพ่นยา767 คาร์บูแบบไดอะเฟรม บางทีก็สตาร์ท2-3ทีติด บางทีสตาร์ทติดยากมาก  เป้ทั้งเวลาเครื่องเย็นกับเครื่องร้อน  ช่วยวิเคาระห์หน่อยครับว่าน่าจะเป็นจากสาเหตุอะไร  คาร์บูกับหัวเทียนผมเพิ่งได้ซื้อมาเปลี่ยนใหม่   
ถ้าแหวนลูกสูบหลวมมีส่วนทำให้เครื่องยนต์ติดยากไหมครับ แต่ผมลองถอดคาร์บูออกแล้วเอาน้ำมันหยดใส่ช่องไอดี สตาร์ท3-4ทีเครื่องก็ติด

ถ้าเครื่องหลวม สังเกตุง่ายๆเครื่องร้อนจะติดง่าย เดินเบาไม่อยู่(ดับ) แต่อาการนี้เครื่องไม่หลวมแน่นอนครับ สาเหตุมาจากอากาศรั่วไหลเข้าระบบน้ำมัน ให้ตรวจสอบท่อสายน้ำมันทั้งสองเส้น ข้อต่อต่างๆ ปะเก็นคอคาบิวทั้งสองแผ่น นัตยึดคาบิว รวมทั้งซีลข้อเหวี่ยง ถ้าส่วนใดส่วนหนึ่งหลวมหรือรั่วจะทำให้ติดยาก แต่ล่อน้ำมันแล้วติดได้

อยากขอคำแนะนำค่ะ อยากซื้อรถไถเดินตามขนาดเล็กเอาไว้ตัดหญ้า ทำสวนเล็กๆข้างบ้าน
ให้คุณพ่อตัดหญ้า ใส่ปุ๋ยต้นยางด้วยค่ะ
ขอคำแนะนำค่ะ

หาข้อมูลให้ดีๆก่อนนะครับ รถไถขนาดเล็กพวกนี้ ใช้งานไม่ง่ายนะครับ ยิ่งคันเล็กๆทั้งเต้นทั้งกระโดด ดีดซ้ายดีดขวา ยิ่งพื้นที่ไม่เรียบด้วยแล้ว พาลจะทำคนขับเป็นลมไปซะก่อน ลองไปหายืมของคนรู้จักทดลองใช้งานดูก่อน จะได้ไม่เสียใจทีหลัง แถมรถนำเข้ามือสองอะไหล่ค่อนข้างหายาก เวลาเสียก็หาคนซ่อมยาก

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1427 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 01:57:29 PM »

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ  ยิ้มเท่ห์  พอดีใช้ไปแล้วรู้สึกว่าใบมีสั่นจนผิดสังเกตบางครั้ง  แต่ใช้ไปสักระยะก็ปกติดีครับ

Liked By: tavid
pholchai
*

« ตอบ #1428 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 04:24:31 PM »

ถามคุณ tavid ฝาสตาร์ทเครื่องเจาะดิน ฮีโร่ สามารถแกะมาซ่อมได้หรือปล่าว ถ้าซื้อใหม่ราคาเท่าไร ตัวล๊อคแกนกับใบเจาะมีขายหรือไม่

nano.
*

« ตอบ #1429 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 09:37:54 PM »

คุณดาวิตครับปั้มหัวเกียสวมเครื่องตัดหญ้าต่อท่อดูดติดหัวกะโหลกออกไปอีกได้ใหมครับ ยิ้ม
nantapon2514
*

« ตอบ #1430 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 11:11:25 PM »

สอบถามหน่อยครับ ผมมีปั๊มน้ำมีเนียมเพลาลอย2นี้ว ถ้าใช้มอเตอร์1แรงความเร็วรอบ1450ผ่านการทดรอบใช้มูเลย์ได้รอบที่ประมาณ4000รอบ ท่อเมน2นี้วตลอดขึ้นทางลาดเอียงสูง5เมตรยาว15เมตร แล้วผ่านทางเรียบอีก150เมตรถึงถังเก็บน้ำ ไม่ทราบว่ามอเตอร์1แรงจะไหวไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 11:31:26 PM โดย nantapon2514 » บันทึกการเข้า
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1431 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:46:11 PM »

ถามคุณ tavid ฝาสตาร์ทเครื่องเจาะดิน ฮีโร่ สามารถแกะมาซ่อมได้หรือปล่าว ถ้าซื้อใหม่ราคาเท่าไร ตัวล๊อคแกนกับใบเจาะมีขายหรือไม่

ถอดมาซ่อมได้ครับ ส่วนมากสปริงจะหลุดสามารถถอดมาม้วนใหม่ได้ ให้ดูวิธีม้วนในสารบัญหน้าแรกครับ ถ้าซื้อใหม่สามารถใช้ของมากีต้า รุ่นRBC411ใส่ได้ครับ อันละประมาณ3ร้อยกว่าบาท

คุณดาวิตครับปั้มหัวเกียสวมเครื่องตัดหญ้าต่อท่อดูดติดหัวกะโหลกออกไปอีกได้ใหมครับ ยิ้ม

ต่อได้ครับ ใช้ข้อต่อเกลียวนอกต่อแทนหัวกรอง โดยให้ถอดหัวกรองออก ใส่ฟุตวาล์วที่ปลายสาย แล้วกรอกน้ำให้เต็มปั๊ม แต่จะดูดลึกได้ไม่มาก

สอบถามหน่อยครับ ผมมีปั๊มน้ำมีเนียมเพลาลอย2นี้ว ถ้าใช้มอเตอร์1แรงความเร็วรอบ1450ผ่านการทดรอบใช้มูเลย์ได้รอบที่ประมาณ4000รอบ ท่อเมน2นี้วตลอดขึ้นทางลาดเอียงสูง5เมตรยาว15เมตร แล้วผ่านทางเรียบอีก150เมตรถึงถังเก็บน้ำ ไม่ทราบว่ามอเตอร์1แรงจะไหวไม่

ถ้าไม่ทดรอบให้สูงขึ้น มอเตอร์1แรงก็พอไหว แต่ถ้าทดรอบจัดขนาดนี้ต้องใช้มอเตอร์ไม่น้อยกว่า3แรงครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2014, 07:53:53 PM โดย tavid » บันทึกการเข้า

eakchaikd
*

« ตอบ #1432 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:23:13 PM »

หวัดดีครับคุณtavitครับ ผมซื้อเครื่องตัดหญ้า  ฮอนค้าGX35มาเครื่องหนึ่ง  เจ้าของร้านบอกวาของแท้ แต่ดูที่ก้านเป็น  comet  ก้านดำ กระเป๋าเครื่องมือ ก็เป็น comet สีแดง  ซื้อมา8500  ดูแล้วชักไม่แน่ใจครับ ว่าแท้ใหม  ผมขอความชี้แนะจากคุณtavit ด้วยครับ( ผมลงรูปไม่เป็นครับ)
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1433 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 02:30:15 PM »

หวัดดีครับคุณtavitครับ ผมซื้อเครื่องตัดหญ้า  ฮอนค้าGX35มาเครื่องหนึ่ง  เจ้าของร้านบอกวาของแท้ แต่ดูที่ก้านเป็น  comet  ก้านดำ กระเป๋าเครื่องมือ ก็เป็น comet สีแดง  ซื้อมา8500  ดูแล้วชักไม่แน่ใจครับ ว่าแท้ใหม  ผมขอความชี้แนะจากคุณtavit ด้วยครับ( ผมลงรูปไม่เป็นครับ)

เดี๋ยวนี้จะมีแบบตัวเครื่องแท้แต่ใช้ก้านจีนหรือก้านของยี่ห้ออื่นมาใส่ครับ เพื่อลดต้นทุน

eakchaikd
*

« ตอบ #1434 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 08:06:56 PM »

ขอบคุณครับ
Klongyai
*

« ตอบ #1435 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 07:06:57 PM »

สวัสดีครับคุณ tavid รบกวนถามหน่อยครับว่าผมซื้อเครื่องหว่านปุ๋ย 5 แรง มา1เครื่อง คนขายบอกว่าให้ใช้น้ำมันเครื่อง 3ฝา ผสมกับแกส91/1 ลิตร เคยเห็นเขาใช้แต่ออโต้ลูปกัน  ตอนลองเครื่องเขาก็บอกว่าผสมน้ำมันครื่องให้ จะเป็นไรไหมครับ
024477niti26
*

« ตอบ #1436 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:22:44 PM »

ไปอ่านกระทู้น้ำมัน 2T มาเลยอยากถาม 4T บ้าง

เครื่องตัดหญ่้า มากีต้า 341eu ใช้มา 2 ปี

เปลี่ยนหัวเทียน + น้ำมันเครื่อง 4T บางจาก

การสตาร์ทติดง่าย  1-2 ครั้ง ก็ติด

แต่  ............  เครืิ่องร้อนกำลังตก เร่งค้างตัดไม่ค่อยออก

ต้องเบาเครื่องแล้วเร่งไล่รอบขึ้นไปใหม่

เปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันเครื่อง จะดีขึ้นมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #1437 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 10:57:59 AM »

สวัสดีครับคุณ tavid รบกวนถามหน่อยครับว่าผมซื้อเครื่องหว่านปุ๋ย 5 แรง มา1เครื่อง คนขายบอกว่าให้ใช้น้ำมันเครื่อง 3ฝา ผสมกับแกส91/1 ลิตร เคยเห็นเขาใช้แต่ออโต้ลูปกัน  ตอนลองเครื่องเขาก็บอกว่าผสมน้ำมันครื่องให้ จะเป็นไรไหมครับ

ใช้น้ำมันเครื่องแทน2Tก็พอใช้ได้ครับ สำหรับเครื่องยนต์ที่ออกแบบระบบจุดระเบิดที่ให้ไฟค่อนข้างแรงและตั้งระยะห่างเขี้ยวหัวเทียนไว้มากกว่า0.7มิล ใช้น้ำมันเครื่องที่มีค่าความหนืดต่ำ ไม่ควรเกินเบอร์SAE30 เท่าที่ผมลองใช้ดูอยู่พักนึงก็ยังเผาไหม้ได้ดีไม่ค่อยมีควันและเขม่า แต่จะต้องเป็นคำแนะนำจากคู่มือของเครื่องหรือผู้ผลิตเท่านั้นนะครับถึงจะสามารถใช้ได้ ไม่ใช่ฟังจากคำแนะนำของคนขาย ถ้าไม่มั่นใจให้ใช้ออโตลูปจะดีกว่า

tavid
Moderator
*

« ตอบ #1438 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 11:11:23 AM »

ไปอ่านกระทู้น้ำมัน 2T มาเลยอยากถาม 4T บ้าง

เครื่องตัดหญ่้า มากีต้า 341eu ใช้มา 2 ปี

เปลี่ยนหัวเทียน + น้ำมันเครื่อง 4T บางจาก

การสตาร์ทติดง่าย  1-2 ครั้ง ก็ติด

แต่  ............  เครืิ่องร้อนกำลังตก เร่งค้างตัดไม่ค่อยออก

ต้องเบาเครื่องแล้วเร่งไล่รอบขึ้นไปใหม่

เปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันเครื่อง จะดีขึ้นมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

เครื่องตัดหญ้าสี่จังหวะจะใช้น้ำมันเครื่องสำหรับหล่อลื่นในปริมาณที่น้อยมากไม่ถึง100cc ซึ่งไม่สามารถใช้งานต่อเนื่องเป็นชั่วโมงได้ เพราะน้ำมันไม่สามารถระบายความร้อนได้ทัน
 เพราะไม่มีระบบออยคูลเลอร์เหมือนรถยนต์ ทำให้น้ำมันเครื่องมีความหนืดลดลง และลดประสิทธิภาพในการหล่อลื่นลง มีผลให้เครื่องยนต์แรงตกเมื่อร้อน จึงต้องหยุดพักเครื่องเป็นระยะๆ ไม่เหมือนเครื่องสองจังหวะที่สามารถใช้งานได้ทั้งวันโดยไม่ต้องดับเครื่องเลย เพราะใช้น้ำมัน2Tซึ่งจะเผาทิ้งไปไม่วนกลับมาใช้ใหม่เหมือนเครื่องสี่จังหวะ
 วิธีที่จะพอบรรเทาได้ก็อาจจะเปลี่ยนไปใช้น้ำมันเครื่องแบบกึ่งสังเคราะห์ เกรดไม่ต่ำกว่าSL หรือน้ำมันสังเคราะห์แทน ซึ่งน้ำมันพวกนี้จะสามารถทนอุณหภูมิได้สูงกว่าน้ำมันเครื่องธรรมดาครับ

Liked By: 024477niti26

Klongyai
*

« ตอบ #1439 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 02:15:23 PM »

ใช้น้ำมันเครื่องแทน2Tก็พอใช้ได้ครับ สำหรับเครื่องยนต์ที่ออกแบบระบบจุดระเบิดที่ให้ไฟค่อนข้างแรงและตั้งระยะห่างเขี้ยวหัวเทียนไว้มากกว่า0.7มิล ใช้น้ำมันเครื่องที่มีค่าความหนืดต่ำ ไม่ควรเกินเบอร์SAE30 เท่าที่ผมลองใช้ดูอยู่พักนึงก็ยังเผาไหม้ได้ดีไม่ค่อยมีควันและเขม่า แต่จะต้องเป็นคำแนะนำจากคู่มือของเครื่องหรือผู้ผลิตเท่านั้นนะครับถึงจะสามารถใช้ได้ ไม่ใช่ฟังจากคำแนะนำของคนขาย ถ้าไม่มั่นใจให้ใช้ออโตลูปจะดีกว่า

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 [90] 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 ... 122   ขึ้นบน
  พิมพ์