แนวคิดทำนา 1 ไร่ให้ได้ 1 แสนจะทำได้จริงไหม

<< < (12/34) > >>

kasetdd:
ในความคิดผมนะว่า ได้แน่นอน  แต่ต้องถอดหัวใจไว้ใน 1ไร่ ได้1แสนต้องเอาใจใส่เสมอ  ไม่ใช่ทำแล้ว ไปทำอย่างอื่นแล้วรอ เงิน1แสน คงเป็นเรื่องเป็นแค่ฝันเท่านั้น ที่สวน ผมทำแค่ครึ่งปีก็ได้7-8 หมื่นแล้ว เพราะมีการวางแผ่นที่ดี คือ ทำเกษตรทั้งเชิงรุกและเชิงรับ คือขออธิบายคือ เชิงรุกคือการพัฒนาตัวเองทั้งความรู้และการตลาดต้องแสวงหา ส่วนเชิงรับคือรับความต้องการของสังคมว่าต้องการอะไรเราก็ผลิตสินค้าทางการเกษตรสนองตามความต้องการของสังคม ต้องทำในสิ่งที่แปลกใหม่เสมอ ผมว่าอาจจะได้มากกว่า1แสน อย่าคิดแต่เลี้ยงกบเลี้ยงปลาปลูกข้าวอย่างเดียว ก็ต้องผลิตพันธฺุ์กบและปลาและผลิตพันธุ์ข้าวที่หายากจำหน่ายด้วย และผลิตพันธุ์ไม้ต่างขายด้วย ทำปุ๋ยหมักขายด้วย เพาะเห็ด เลี้ยงสัตว์เพื่อเอามูลสัตว์มาผลิตปู๋ยหมักด้วย ทำเกษตรแบบครบวงจร ไม่ใช่ทำไม่กี่อย่างแบบนี้คงไปไม่รอดแน่

konthain(นพ):
อ้างจาก: kasetdd ที่ กันยายน 16, 2012, 12:16:15 AM

ในความคิดผมนะว่า ได้แน่นอน  แต่ต้องถอดหัวใจไว้ใน 1ไร่ ได้1แสนต้องเอาใจใส่เสมอ  ไม่ใช่ทำแล้ว ไปทำอย่างอื่นแล้วรอ เงิน1แสน คงเป็นเรื่องเป็นแค่ฝันเท่านั้น ที่สวน ผมทำแค่ครึ่งปีก็ได้7-8 หมื่นแล้ว เพราะมีการวางแผ่นที่ดี คือ ทำเกษตรทั้งเชิงรุกและเชิงรับ คือขออธิบายคือ เชิงรุกคือการพัฒนาตัวเองทั้งความรู้และการตลาดต้องแสวงหา ส่วนเชิงรับคือรับความต้องการของสังคมว่าต้องการอะไรเราก็ผลิตสินค้าทางการเกษตรสนองตามความต้องการของสังคม ต้องทำในสิ่งที่แปลกใหม่เสมอ ผมว่าอาจจะได้มากกว่า1แสน อย่าคิดแต่เลี้ยงกบเลี้ยงปลาปลูกข้าวอย่างเดียว ก็ต้องผลิตพันธฺุ์กบและปลาและผลิตพันธุ์ข้าวที่หายากจำหน่ายด้วย และผลิตพันธุ์ไม้ต่างขายด้วย ทำปุ๋ยหมักขายด้วย เพาะเห็ด เลี้ยงสัตว์เพื่อเอามูลสัตว์มาผลิตปู๋ยหมักด้วย ทำเกษตรแบบครบวงจร ไม่ใช่ทำไม่กี่อย่างแบบนี้คงไปไม่รอดแน่

:-[  :-[  :-[

;)

kasetdd:
 ทุกอย่างจะสำเร็จได้อยู่ที่ใจ ทำไปเรื่อยๆ ผิดแล้วก็แก้ไข ไม่ใช่แก้ตัว ล้มแล้วต้องลุก อย่าล้มแล้วเลิก  ที่สวนผมไม่กลัวว่าจะทำไม่ได้ และทำทำได้แล้ว อย่าไปเชื่อคนอื่นมากกว่าตัวเรา จงมั่นใจว่าเราทำได้ ท่านก็จะได้ 1ไร่ได้1แสนสมใจท่าน
1ไร่ได้1แสน ได้จากการทำหลายๆอย่างในเนื้อที่1ไร่  เหมือนการทำเกษตรหลายเลเยอร์ หลายอย่างในพื้นที่เดียวกันไม่ใช่ปลูกข้าวเลี้ยงปลาอย่างเดียว เกษตรกรไทย เอาตัวไม่รอดเพราะคิดแต่ทำเกษตรหลายอย่างไม่เป็น และวางแผนไม่เป็นอันไหนสำคัญก่อนหรือหลัง

kasetdd:
แค่แนวคิดก็ผิดแล้วครับ แนวคิดทำนา 1 ไร่ให้ได้ 1 แสนจะทำได้จริงไหมต้องเปลียนเป็นการทำเกษตรแบบหลากหลายผสมผสานในเนื้อที่1ไร่ ให้ได้1แสนบาทต่อปี ในอนาคตนะ ช่วงเริ่มแรกคงไม่ได้แน่ แต่อนาคตได้แน่นอน

เดชอุดม:
ทำนา 1 ไร่ ได้ 1 แสน  พูดไปใครเขาก็ตลกหัวเราะฟันร่วง ชาวนามืออาชีพทำมาตั้งแต่หัวเกรียน จน หัวหงอก  ก็ยังทำไม่ได้

แต่ถ้าบอกว่า ทำไร่นาสวนผสม  1ไร่ ได้ 1 แสน  อันนี้เชื่อครับ...  แต่เชื่อแค่รายรับนะครับ  กำไร ค่อยว่าอีกที เพราะกำไรมักถูกซ่อนไว้ในซอกขาหนีบ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว