หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขยายพันธุ์กล้วยโดยวิธีการผ่าหน่อ  (อ่าน 234416 ครั้ง)
คม
เกษตรกรมือใหม่
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #272 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 07:59:49 PM »

อยากทราบราคาของน้ำยาเร่งอ่ะครับ พอดี อยากกลับไปทำที่บ้านอ่ะครับ กล้วยเล็บมือนางหนอมันออกน้อยอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มีหลายขนาดหลายราคา ถ้าทำไม่เยอะซื้อขวดเล็กราคาไม่เกินร้อยก็มีครับ
ผมอยู่ดคราชซื้อยาเร่งรากได้ที่ร้านขายอะไรครับ
แล้วยากันเชื้อราแพงไหมครับที่ใช้ผ่าหน่อกล้วยครับ

ขออภัยมากมายครับ ปีใหม่มาเนี่ย มีงานเข้าเพียบจนไม่มีเวลามาตรวจสอบกระทู้เลยครับ

ร้านขายวัตถุดิบการเกษตรทั่วไปมีขายครับ ดูว่าร้านไหนมีขายปุ๋ย ขายอาหารสัตว์ ขายเมล็ดพันธุ์พืช มีแน่นอนครับ
เข้าไปถามได้เลยครับ แต่ละร้านจะมีแตกต่างกันไป ทั้งยี่ห้อ ขนาด ราคา ครับ

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***

pian65
*

« ตอบ #273 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 03:37:03 PM »

การปลูกกลับหัว หรือ ปลูกแบบผ่าหนอ หรือปลูกทั่วไป  ควรขุดหลุมขนาดไหน (20X20X20 ซม.) ลึกสักเท่าไหร่ หมายถึง ลึกกว่าดินเดิม หรือนูนกว่าดินเดิม สักเท่าไหร่ครับ
คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #274 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 07:42:57 PM »

การปลูกกลับหัว หรือ ปลูกแบบผ่าหนอ หรือปลูกทั่วไป  ควรขุดหลุมขนาดไหน (20X20X20 ซม.) ลึกสักเท่าไหร่ หมายถึง ลึกกว่าดินเดิม หรือนูนกว่าดินเดิม สักเท่าไหร่ครับ
โดยปกติการปลูกพืชโดยทั่วไปตามหลักวิชาการจะให้ขุด 50X50X50 ซม. ครับ แต่ในการปฏิบัติ
มักจะขุดกันแค่สามารถเอาต้นไม้ลงหลุมได้

การปลูกกล้วยแบบทั่วไป(หน่อธรรมชาติ)ก็จะแล้วแต่ขนาดของหน่อครับ ตั้งแต่ 30-50 ซม (ทั้งกว้างยาวลึก)

การปลูกแบบกลับหัว ต้องขุดลึกให้ยอดที่กลับหัวสามารถฝังลงในหลุมได้ (30-50ซม.)

ส่วนการปลูกแบบผ่าหน่อ หน่อจะไม่ใหญ่มาก ขุด 30X30X30 ซม. ก็เพียงพอแล้วครับ

เมื่อปลูกเสร็จเรามักจะกลบให้มีลักษณะนูนกว่าดินเดิมเล็กน้อย เมื่อโดนน้ำซักพักจะมีระดับเท่าดินเดิมครับ
เมื่อให้ปุ๋ย ถางหญ้ามาคลุม หรือกล้วยแตกกอจะมีลักษณะสูงกว่าดินเดิม

ควรยกร่องให้สามารถระบายน้ำได้ดีทั้งแปลงครับ ถ้าน้ำขังนาน กล้วยจะโคนเน่าตายได้ครับ

Liked By: pian65

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
pian65
*

« ตอบ #275 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:33:43 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ   ขอสอบถามเพิ่มเติมอีก   ระยะห่างระหว่างต้นต่อต้น ประมาณกี่เมตร และถ้าเราจะปลูกหลุมละ 2-3 ต้น จะเหมาะไหมครับ  ผมยังไม่ได้ปลูกหรอกนะ เพียงแต่หาข้อมูลเพื่อการวางแผนให้ถูก ที่ 1 ไร่ จะได้ก็ต้นครับ
looknat
*

« ตอบ #276 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 10:41:26 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆค่ะ
คม
*

« ตอบ #277 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 01:30:42 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ   ขอสอบถามเพิ่มเติมอีก   ระยะห่างระหว่างต้นต่อต้น ประมาณกี่เมตร และถ้าเราจะปลูกหลุมละ 2-3 ต้น จะเหมาะไหมครับ  ผมยังไม่ได้ปลูกหรอกนะ เพียงแต่หาข้อมูลเพื่อการวางแผนให้ถูก ที่ 1 ไร่ จะได้ก็ต้นครับ
ขออภัยอีกทีครับ มาตอบช้า งานเข้าเหมือนเดิมครับ
การปลูกกล้วยควรจะมีระยะห่างระหว่างต้นระหว่างแถวคือ 2X3 เมตร-3X4 เมตรขึ้นอยู่กับชนิดกล้วยด้วยครับ
การเว้นระยะห่างระหว่างต้นระหว่างแถวนอกจากจะเพื่อให้พืชได้รับธาตุอาหารอย่างเต็มที่ต้องสะดวกในการเข้าไปทำงานด้วย
ส่วนการปลูก หลุมละต้น(หน่อ) ก็เพียงพอแล้วครับ เพราะกล้วยจะแตกกอเองตามธรรมชาติ
บางคนปลูกโดยวิธีกลับหัว แค่แป๊บเดียวก็แตกหน่อเป็นกอกล้วยไปเลยครับ

การคำนวนจำนวนต้นอย่างง่าย
ให้เอา 1600 หารด้วยผลคูณระว่างต้นกับแถว
เช่นถ้าปลูก   1X1  = 1600/ 1  = 1600 ต้น
ปลูก          1X2 = 1600/ 2   = 800 ต้น
ปลูก          2X2  = 1600/4   = 400 ต้น
ปลูก          2X3  = 1600/6   = 266 ต้น
ปลูก          3X4  = 1600/12  = 133 ต้น
ปลูก          4X4  = 1600/16  =100 ต้น
ไม้ผลไม้ยืนต้นปลูก 8X8 =1600/64 =25 ต้นต่อไร่

Liked By: pian65, angy

pian65
*

« ตอบ #278 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 02:17:51 PM »

ขอบคุณครับ

สวนกล้วย ถ้า 4x4 ม. 100 ต้น  ควรปลูกพืชชนิดอื่นแซม อย่างเช่นอะไรบ้างครับ  อย่างเช่น มะม่วง 8*8  หรือ มะนาว 4*4 สลับกันกับกล้วย ที่เหลือขิง ข่า ตะไคร้ อะไร อย่างนี้ พอมีคำแนะนำไหมครับ  หรือว่าท่านเคยปลูกอะไรบ้างครับ

คม
*

« ตอบ #279 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 06:32:05 PM »

ขอบคุณครับ

สวนกล้วย ถ้า 4x4 ม. 100 ต้น  ควรปลูกพืชชนิดอื่นแซม อย่างเช่นอะไรบ้างครับ  อย่างเช่น มะม่วง 8*8  หรือ มะนาว 4*4 สลับกันกับกล้วย ที่เหลือขิง ข่า ตะไคร้ อะไร อย่างนี้ พอมีคำแนะนำไหมครับ  หรือว่าท่านเคยปลูกอะไรบ้างครับ

พืชแซมกล้วยปลูกได้หลากหลายครับ ควรแซมระหว่างต้นเป็นแถวยาวไปด้วยกัน เพื่อความสะดวกในการดูแล
เป้นพริก ตะใคร้ ข่า ฯลฯ ตามสะดวก แต่ที่ไม่แนะนำคือมะเขือเพราะมันหงำกันครับ (หงำคืออาการข่มกันทำให้โตช้าครับ อิอิ)

Liked By: pian65, rattakitm, tean

xsek
*

« ตอบ #280 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:55:45 PM »

ขอบคุณมากครับ

คม
*

« ตอบ #281 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 02:37:09 PM »

เริ่มมีการทำ "หลุมพอเพียง" ในหลายพื้นที่ โดยปลูกไม้ 4-5 ชนิด ในหลุมเดียว
โดยใช้กล้วยเป็นพืชพี่เลี้ยง และปลูกอย่างอื่นไว้รอบๆ โดยจัดกลุ่มไม้เป็น 5 อย่างือ
๑. ไม้พี่เลี้ยง เป็นไม้ที่ให้ร่มเงา เก็บน้ำ เก็บความชื้นโดยเฉพาะช่วงร้อนหรือหน้าแล้ง เช่น กล้วยน้ำว้ากล้วยหอม ควรปลูกทางทิศตะวันตก เพราะช่วยบังแสงช่วงบ่ายที่อากาศร้อนจัด เป็นพี่เลี้ยงให้พืชที่ไม่ชอบแดดจัดมาก ได้กล้วยเครือแรกเมื่อปลูก ๑ ปี ก็ตัดทิ้ง ปล่อยหน่อใหม่ให้ทำงาน
๒. ไม้ฉลาด เป็นไม้ข้ามปี เป็นไม้ที่เอตัวรอดได้ดี เก็บผลได้นานพอสมควร เช่น ชะอม ผักหวาน มะละกอ ผักติ้ว ผักเม็ก เริ่มเก็บกินได้ตั้งแต่ ๑เดือนไปเรื่อยๆ
๓. ไม้ปัญญาอ่อน หรือ ไม้รายวัน เป็นไม้ล้มลุกปลูกง่าย ตายเร็ว ต้องคอยปลูกใหม่ ดูแลรดน้ำทุกวัน แต่เก็บผลได้เร็ว ได้ทุกวัน เช่น พริก มะเขือ กะเพรา โหระพา ตะไคร้ ข่า ฟักทอง แตงไทย แตงกวา ผักบุ้งจีน คะน้า ฯลฯ เริ่มเก็บกินได้ตั้งแต่ ๑๕ วัน
๔. ไม้บำนาญ เป็นไม้ผลยืนต้น ใช้เวลาปลูก ๒ - ๔ ปี แต่เมื่อให้ผลผลิตแล้ว เก็บกิน เก็บขายได้เรื่อย ๆ เช่น ขนุน มะม่วง มะนาว กระท้อน เงาะ ทุเรียน มังคุด ยางพารา เป็นต้น ในหลุมหนึ่งก็เลือกปลูกแค่ประเภทเดียว
๕. ไม้มรดก เป็นกลุ่มไม้ใช้สอยที่อายุยืน ใช้เวลาปลูกนาน เก็บไว้เป็นมรดกให้ลูกหลาน ตัดขาย ก็ได้สตางค์ก้อนใหญ่หรือจะเอาไว้ใช้ซ่อมแซมบ้านก็ได้ เช่น ประดู่ สักทอง ยางนา สะเดา พะยูง ชิงชัน ไม้พวกนี้เป็นไม้ใหญ่ ปลูกฝั่งตรงข้ามกับต้นกล้วย

ถ้าอยู่ในพื้นที่ชุมชนไม่สามารถปลูกพืชบำนาญและพืชมรดกได้ให้ปลูกพืชสมุนไพรแทน เช่นยานางแดง ลางจืด หางจระเข้ฯลฯ
ก็นับรวมได้พืช 4-5 ชนิดเช่นกัน ใครสนใจทดลองปลูกได้เลยนะครับเพราะ "กล้วย"เป็นพืชพี่เลี้ยงอยู่แล้ว
เราแค่หาพืชอื่นมาปลูกเพิ่มเติมได้เลยครับ

http://www.itrmu.net/web/kamonrat/show-webcontent.php?cat_id=2&mid=59
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 02:43:15 PM โดย คม » บันทึกการเข้า

jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #282 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 02:44:52 PM »

ขอบคุณครับ

พืชแซมกล้วยปลูกได้หลากหลายครับ ควรแซมระหว่างต้นเป็นแถวยาวไปด้วยกัน เพื่อความสะดวกในการดูแล
เป้นพริก ตะใคร้ ข่า ฯลฯ ตามสะดวก แต่ที่ไม่แนะนำคือมะเขือเพราะมันหงำกันครับ (หงำคืออาการข่มกันทำให้โตช้าครับ อิอิ)

ผมว่าข่ากับตระไคร้จะรกมากครับรวมกับกล้วยไปแล้วเดินแทบไม่ได้ แต่ผมกลับมองว่ามะเขือ มะเขือพวงไปกันได้ดี ส่วนผักสวนครัวอายุสั้นพวกหอม กระเทียม ต้องทำเป็นแปลงไม่สะดวกในไร่กล้วย ไม้ใหญ่ที่ผมปลูกเป็นยางนาทนแล้งโตไวมีเห็ดด้วย

คม
*

« ตอบ #283 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 03:21:47 PM »

ขอบคุณครับ

ผมว่าข่ากับตระไคร้จะรกมากครับรวมกับกล้วยไปแล้วเดินแทบไม่ได้ แต่ผมกลับมองว่ามะเขือ มะเขือพวงไปกันได้ดี ส่วนผักสวนครัวอายุสั้นพวกหอม กระเทียม ต้องทำเป็นแปลงไม่สะดวกในไร่กล้วย ไม้ใหญ่ที่ผมปลูกเป็นยางนาทนแล้งโตไวมีเห็ดด้วย
กรณีปลูกระยะห่าง 4x4ครับ ปลูกแซมได้ โดยปลูกตามแถว พืชอื่นๆปลูกเป็นหลุมพอเพียงได้ครับ
ไม่เน้นการปลกเพื่อการค้าครับ ปลูกให้พอมีพอกินครับ

9_shane
*

« ตอบ #284 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 01:28:13 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่แบ่งปัน ยิ้มเท่ห์ อายจัง

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
OrganicArthit
*

« ตอบ #285 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:02:13 AM »

ได้ความรู้ที่เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ ขอขอบคุณอย่างสูงครับ  ยิ้มเท่ห์
damr
*

« ตอบ #286 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 10:44:22 AM »

มาลงชื่อไว้ครับ จะได้หาง่ายครับ
ขอบคุณความรู้ที่แบ่งปันนะครับ
pian65
*

« ตอบ #287 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 04:27:08 PM »

ขอบคุณครับ คำตอบตรงประเด็นมาก   เริ่มเก็บเกี่ยวความรู้ไว้ก่อนลงมือทำจริง เพราะพื้นที่มีน้อย  และอยากทำ 1 ไร่ ให้เลี้ยงตัวเองได้  แบบมีพืชผักสวนครัว พืชเพิ่มรายได้ พืชใช้สอย พืชบำนาญ อย่างที่ท่านคมบอกไว้  พร้อมกันนั้นก็จะทำนา 1 ไร่ ได้ทั้ง กบ กุ้ง หอย ปู ปลา อาหารต่างๆ  ถ้าทำได้ตามสูตรโครงการ 1 ไร่ 1 แสน  มีที่ 3 ไร่ก็อยุ่ได้นะครับ 

ท่านใดมีข้อมูลอื่นๆ เพิ่มเติมขอความกรุณาลงเสริมให้ด้วยนะครับ 

เริ่มต้นคงมาจากกล้วยเป็นพืชชนิดแรกในการปลูก 
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์