ใครเคยซื้อที่ บสก บ้างครับ เป็นที่ นส3 (ไม่ใช่ นส 3 ก)

(1/3) > >>

ddd:
คือว่า ตอนนี้สนใจที่ดินผืนหนึ่ง ขนาดประมาณ 25 ไร่ อยู่ จังหวัด กาญจนบุรี
เป็นที่ดิน มีเอกสารสิทธิ นส 3 (ไม่ใช่ นส 3 ก)
เป็นทรัพย์สิน บสก.

อยากทราบว่า
1. ที่ นส 3(ไม่ใช่ นส 3 ก) สามารถเอาเข้าธนาคาร เพื่อผ่อนได้หรือไม่
และทาง บสก จะช่วยเหลือในการเอาที่เข้าธนาคารหรือไม่ครับ (มีธนาคารไหน เป็นพันธมิตรหรือไม่)

2. หากเราซื้อที่ดินดังกล่าว แต่ไม่ได้ซื้อเงินสด ใช้การผ่อนกับธนาคาร
เราสามารถนำที่ดินดังกล่าวไป เปลี่ยนเป็นฉโนดได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องรอให้ผ่อนหมดก่อนครับ

3. การเปลี่ยนจาก นส 3(ไม่ใช่ นส 3 ก) เป็น โฉนด จะทำได้ทันทีหรือไม่(กรณีซื้อเงินสด) และขั้นตอนเป็นอย่างไร เห็นว่าที่ดินอาจมีหายไปบ้าง ใช่หรือไม่ครับ

4. การซื้อที่ดิน มีข้อควรระวังอะไรบ้าง โดยเฉพาะที่ นส 3 และ นส 3 ก

5. การไปดูที่ดิน ที่จะซื้อ เราควรตรวจสอบอะไรบ้าง และด้วยวิธีใด

ขออภัยที่ถามมากไปหน่อย เพราะไม่เคยซื้อที่ดินเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

rittisart:
ผมก็ไม่เคยซื้อหรอกครับ แต่ก็สนใจของ บสก.เหมือนกัน เคยติดต่อไปครั้งนึง แถวเพชรบูรณ์ แต่พอดีมีคนจองไปแล้ว  ที่แถวกาญที่คุณสนใจอาจจะเป็นแปลงที่ผมดู ๆ ไว้ก็ได้ อิๆๆ แต่ผมว่าซื้อกับ บสก.น่าจะดีนะครับ ลองโทรไปถามดูน่าจะดีกว่านะครับ

kraw:
ถ้าซื้อเงินสดก็เอาไปออกโฉนดได้ทันทีครับ แต่ก่อนซื้อควรตรวจสอบกับสำนักงานที่ดินก่อนครับว่าที่ดินผืนนั้นออกโฉนดได้หรือไม่ ส่วนที่ดินที่เป็น นส.3 หากนำไปออกโฉนดก็ได้ลุ้นว่าได้เพิ่มหรือลดลงครับ เพราะเป็นการกะเิอาครับตอนออก นส.3 ส่วน นส.3 ก ก็ใกล้เคียงเข้ามาหน่อยเพราะเป็นภาพถ่ายทางอากาศครับ ยังไง ๆ อันดับแรกต้องติดต่อที่ดินก่อนครับ ถ้าที่ดินบอกว่าออกโฉนดได้ก็ค่อยติดต่อ บสก. เพื่อขอซื้อสด หรือผ่อนกับแบงค์ก็ได้ครับ กรณีผ่อนกับแบงค์ก็ต้องคุยกับแบงค์ก่อนครับว่าออกเป็นโฉนดได้ไหมแล้วเรา(ผู้ซื้อ)ยินดีรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการออกโฉนดเองครับ ลองคุยกันดูครับ

สวนต้นแก้ว @ ราชบุรี:
ผมซื้อจาก บสก เหมือนกันครับ  แต่เป็น นส3ก   มีคำแนะนำดังนี้ครับ
1 ไปตรวจสอบกับสำนักงานที่ดิน เป็นที่ทหารหรือไม่  เป็นป่าสงวนหรือไม่    และให้รังวัด   และซื้อเฉพาะจำนวนที่ดินที่วัดได้ (ส่วนใหญ่จะขาดมากกว่าเกิน)
2 ติดต่อที่ข้างเคียงว่ามีปัญหาหรือไม่
3 ติดต่อเจ้าของเดิมว่ามีปัญหาหรือไม่  (เจ้าของเดิมบางรายเป็นผู้มีอิทธิพล  ให้ระวัง)
4 อย่าเพิ่งวางเงินจองจนกว่าจะมั่นใจ

ขอให้ได้ที่ดินสมความตั้งใจครับ

ddd:
อ้างจาก: ไร่ต้นแก้ว   (Manode) ที่ มิถุนายน 30, 2009, 04:29:07 PM

ผมซื้อจาก บสก เหมือนกันครับ  แต่เป็น นส3ก   มีคำแนะนำดังนี้ครับ
1 ไปตรวจสอบกับสำนักงานที่ดิน เป็นที่ทหารหรือไม่  เป็นป่าสงวนหรือไม่    และให้รังวัด   และซื้อเฉพาะจำนวนที่ดินที่วัดได้ (ส่วนใหญ่จะขาดมากกว่าเกิน)
2 ติดต่อที่ข้างเคียงว่ามีปัญหาหรือไม่
3 ติดต่อเจ้าของเดิมว่ามีปัญหาหรือไม่  (เจ้าของเดิมบางรายเป็นผู้มีอิทธิพล  ให้ระวัง)
4 อย่าเพิ่งวางเงินจองจนกว่าจะมั่นใจ

ขอให้ได้ที่ดินสมความตั้งใจครับ

ขอบคุณครับคุณ rittisart, คุณ kraw และ คุณ ไร่ต้นแก้ว

ขอถามคุณ ไร่ต้นแก้วเพิ่มว่า ถ้าเรายังไม่ได้ซื้อ เราสามารถให้ที่ดินไปรังวัดที่ได้เลยเหรอครับ
และเราสามารถติดต่อเจ้าของเดิมและที่ข้างเคียงได้อย่างไรครับ (เข้าใจว่า บสก น่าจะไม่บอก)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป