หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยซื้อที่ บสก บ้างครับ เป็นที่ นส3 (ไม่ใช่ นส 3 ก)  (อ่าน 5033 ครั้ง)
ddd
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:12:16 AM »

คือว่า ตอนนี้สนใจที่ดินผืนหนึ่ง ขนาดประมาณ 25 ไร่ อยู่ จังหวัด กาญจนบุรี
เป็นที่ดิน มีเอกสารสิทธิ นส 3 (ไม่ใช่ นส 3 ก)
เป็นทรัพย์สิน บสก.

อยากทราบว่า
1. ที่ นส 3(ไม่ใช่ นส 3 ก) สามารถเอาเข้าธนาคาร เพื่อผ่อนได้หรือไม่
และทาง บสก จะช่วยเหลือในการเอาที่เข้าธนาคารหรือไม่ครับ (มีธนาคารไหน เป็นพันธมิตรหรือไม่)

2. หากเราซื้อที่ดินดังกล่าว แต่ไม่ได้ซื้อเงินสด ใช้การผ่อนกับธนาคาร
เราสามารถนำที่ดินดังกล่าวไป เปลี่ยนเป็นฉโนดได้ทันทีหรือไม่ หรือต้องรอให้ผ่อนหมดก่อนครับ

3. การเปลี่ยนจาก นส 3(ไม่ใช่ นส 3 ก) เป็น โฉนด จะทำได้ทันทีหรือไม่(กรณีซื้อเงินสด) และขั้นตอนเป็นอย่างไร เห็นว่าที่ดินอาจมีหายไปบ้าง ใช่หรือไม่ครับ

4. การซื้อที่ดิน มีข้อควรระวังอะไรบ้าง โดยเฉพาะที่ นส 3 และ นส 3 ก

5. การไปดูที่ดิน ที่จะซื้อ เราควรตรวจสอบอะไรบ้าง และด้วยวิธีใด

ขออภัยที่ถามมากไปหน่อย เพราะไม่เคยซื้อที่ดินเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

rittisart
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:28:26 AM »

ผมก็ไม่เคยซื้อหรอกครับ แต่ก็สนใจของ บสก.เหมือนกัน เคยติดต่อไปครั้งนึง แถวเพชรบูรณ์ แต่พอดีมีคนจองไปแล้ว  ที่แถวกาญที่คุณสนใจอาจจะเป็นแปลงที่ผมดู ๆ ไว้ก็ได้ อิๆๆ แต่ผมว่าซื้อกับ บสก.น่าจะดีนะครับ ลองโทรไปถามดูน่าจะดีกว่านะครับ
kraw
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 12:44:59 PM »

ถ้าซื้อเงินสดก็เอาไปออกโฉนดได้ทันทีครับ แต่ก่อนซื้อควรตรวจสอบกับสำนักงานที่ดินก่อนครับว่าที่ดินผืนนั้นออกโฉนดได้หรือไม่ ส่วนที่ดินที่เป็น นส.3 หากนำไปออกโฉนดก็ได้ลุ้นว่าได้เพิ่มหรือลดลงครับ เพราะเป็นการกะเิอาครับตอนออก นส.3 ส่วน นส.3 ก ก็ใกล้เคียงเข้ามาหน่อยเพราะเป็นภาพถ่ายทางอากาศครับ ยังไง ๆ อันดับแรกต้องติดต่อที่ดินก่อนครับ ถ้าที่ดินบอกว่าออกโฉนดได้ก็ค่อยติดต่อ บสก. เพื่อขอซื้อสด หรือผ่อนกับแบงค์ก็ได้ครับ กรณีผ่อนกับแบงค์ก็ต้องคุยกับแบงค์ก่อนครับว่าออกเป็นโฉนดได้ไหมแล้วเรา(ผู้ซื้อ)ยินดีรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการออกโฉนดเองครับ ลองคุยกันดูครับ
สวนต้นแก้ว @ ราชบุรี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 04:29:07 PM »

ผมซื้อจาก บสก เหมือนกันครับ  แต่เป็น นส3ก   มีคำแนะนำดังนี้ครับ
1 ไปตรวจสอบกับสำนักงานที่ดิน เป็นที่ทหารหรือไม่  เป็นป่าสงวนหรือไม่    และให้รังวัด   และซื้อเฉพาะจำนวนที่ดินที่วัดได้ (ส่วนใหญ่จะขาดมากกว่าเกิน)
2 ติดต่อที่ข้างเคียงว่ามีปัญหาหรือไม่
3 ติดต่อเจ้าของเดิมว่ามีปัญหาหรือไม่  (เจ้าของเดิมบางรายเป็นผู้มีอิทธิพล  ให้ระวัง)
4 อย่าเพิ่งวางเงินจองจนกว่าจะมั่นใจ

ขอให้ได้ที่ดินสมความตั้งใจครับ
ddd
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 04:38:37 PM »

ผมซื้อจาก บสก เหมือนกันครับ  แต่เป็น นส3ก   มีคำแนะนำดังนี้ครับ
1 ไปตรวจสอบกับสำนักงานที่ดิน เป็นที่ทหารหรือไม่  เป็นป่าสงวนหรือไม่    และให้รังวัด   และซื้อเฉพาะจำนวนที่ดินที่วัดได้ (ส่วนใหญ่จะขาดมากกว่าเกิน)
2 ติดต่อที่ข้างเคียงว่ามีปัญหาหรือไม่
3 ติดต่อเจ้าของเดิมว่ามีปัญหาหรือไม่  (เจ้าของเดิมบางรายเป็นผู้มีอิทธิพล  ให้ระวัง)
4 อย่าเพิ่งวางเงินจองจนกว่าจะมั่นใจ

ขอให้ได้ที่ดินสมความตั้งใจครับ

ขอบคุณครับคุณ rittisart, คุณ kraw และ คุณ ไร่ต้นแก้ว

ขอถามคุณ ไร่ต้นแก้วเพิ่มว่า ถ้าเรายังไม่ได้ซื้อ เราสามารถให้ที่ดินไปรังวัดที่ได้เลยเหรอครับ
และเราสามารถติดต่อเจ้าของเดิมและที่ข้างเคียงได้อย่างไรครับ (เข้าใจว่า บสก น่าจะไม่บอก)
Amnart
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 04:43:38 PM »

ผมเคยซื้อที่ดิน ธนาคารกรุงศรี NPL แบบผ่อน เป็นที่ดินเปล่าแถวราชบุรี / ต้องไปสำรวจที่ดินให้ดีก่อนตัดสินใจซื้อเพราะ

1. ถ้าที่ดินดี จะมีการบุกรุกจากคนข้างบ้าน ต้องไปขับไล่เอง หรือเข้าไปคุยกับเขาก่อนว่าเราจะซื้อที่แปลงนี้ เขาจะออกไปหรือเปล่า หรือทางที่ดี หาคนรู้จักในพื้นที่พาเข้าไปหา
2. อย่าซื้อที่ นส.3 หรือ 3ก. เพราะจะยุ่งยาก กว่าที่คุณคิด ถ้าคุณไม่รู้จักคนในพื้นที่ หรือ ไม่มีพวกเป็นทหาร ตำรวจ
3. ตอนแรก ๆ จะโดนลองของจากคนในพื้นที่

ขอให้โชคดีครับ
ddd
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 05:03:01 PM »

ผมเคยซื้อที่ดิน ธนาคารกรุงศรี NPL แบบผ่อน เป็นที่ดินเปล่าแถวราชบุรี / ต้องไปสำรวจที่ดินให้ดีก่อนตัดสินใจซื้อเพราะ

1. ถ้าที่ดินดี จะมีการบุกรุกจากคนข้างบ้าน ต้องไปขับไล่เอง หรือเข้าไปคุยกับเขาก่อนว่าเราจะซื้อที่แปลงนี้ เขาจะออกไปหรือเปล่า หรือทางที่ดี หาคนรู้จักในพื้นที่พาเข้าไปหา
2. อย่าซื้อที่ นส.3 หรือ 3ก. เพราะจะยุ่งยาก กว่าที่คุณคิด ถ้าคุณไม่รู้จักคนในพื้นที่ หรือ ไม่มีพวกเป็นทหาร ตำรวจ
3. ตอนแรก ๆ จะโดนลองของจากคนในพื้นที่

ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับคุณ Amnart
อ่านแล้ว คิดหนักเลยครับ
ผมคิดว่าคน ตจว.จะเป็นมิตร ซะอีก
ผมอยู่ กทม  ถึงแม้ไม่ค่อยรู้จักกัน แต่ก็ไม่มีก้าวก่ายหรือลองของกัน ร้องไห้

สงสัยต้องคิดอีกรอบ เรื่องซื้อที่ดินทำเกษตร
kraw
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 06:56:43 PM »

ทางที่ดีให้ไปดูที่ดินผืนนั้นหลาย ๆ ครั้ง (ย้ำ) สอบถามจากเจ้าของที่ที่ติดกันถามประวัติความเป็นมาให้ละเอียดนในพื้นที่เขาจะรู้ประวัติเจ้าของที่ดินเดิมว่าเ็ป็นมาอย่างไร หากเป็นไปได้ให้ถามหลาย ๆ เจ้าในแถว ๆ นั้น แล้วค่อยมาประมวลดูความเป็นไปได้ เรื่องรังวัดเป็นโฉนดยังไม่ต้องเร่งรีบก็ได้ถือเป็น นส.3 ก็มีสิทธิในการจำหน่ายจ่ายแจกได้แล้วครับ หากเห็นว่ามั่นคงดีแล้วค่อยออกโฉนดก็ได้ ต้องชั่งใตตนเองดูก่อนครับ เอาใจช่วยครับ ผมก็ซื้อ NPL ของแบงค์กรุงไทย 24 ไร่ ครับ เป็น นส.3 ติดต่อกับที่ดินขอออกโฉนดช่างรังวัดบอกให้ใจเย็น ๆ ถือครองทำประโยชน์ไปก่อน ปลูกบ้านก็ได้ไม่มีใครทำอะไรคุณได้หรอกผมก็มั่นใจขึ้นครับ ไปดูมา 4 รอบ สอบถามเจ้าของที่รอบข้างถึงประวัติความเป็นมาจนมั่นใจจึงวางเงินประกันไป 2 แสน ครับ แล้วทำเรื่องผ่อนแบงค์ต่ออีกไม่เกิน 10 ปี ก็เป็นของเราโดยสมบูรณ์แล้วครับ
สวนต้นแก้ว @ ราชบุรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 07:52:54 AM »

ขอบคุณครับคุณ rittisart, คุณ kraw และ คุณ ไร่ต้นแก้ว

ขอถามคุณ ไร่ต้นแก้วเพิ่มว่า ถ้าเรายังไม่ได้ซื้อ เราสามารถให้ที่ดินไปรังวัดที่ได้เลยเหรอครับ
และเราสามารถติดต่อเจ้าของเดิมและที่ข้างเคียงได้อย่างไรครับ (เข้าใจว่า บสก น่าจะไม่บอก)
[/quote]

1 สอบถามจากชาวบ้านแถวนั้นครับ     คนต่างจังหวัดเป็นมิตรครับ จากที่ผมได้สัมผัสมา
2 จ้างพิเศษให้เจ้าหน้าที่ที่ดินรังวัดครับ  ถ้าจะซื้อจริงๆนะครับ
3 นส3 หรือ นส3ก  ถ้าจะเปลี่ยนเป็นฉโนด ให้สอบถามเจ้าหน้าที่ที่ดินก่อนนะครับ ถ้ายื่นเรื่องขอออกฉโนดแล้วมาตรวจพบว่า นส3ก  ที่ออกมาในตอนแรกไม่ถูกต้อง อาจถูกยกเลิกทั้งหมด กลายเป็นที่เปล่าไปเลย      ถือเป็น นส3 ไว้ดีกว่า รอจนกว่ารัฐเรียกไปเปลี่ยนให้เอง  (อาจจะนานหน่อย)
Anurak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 04:42:31 PM »

ทางที่ดีให้ไปดูที่ดินผืนนั้นหลาย ๆ ครั้ง (ย้ำ) สอบถามจากเจ้าของที่ที่ติดกันถามประวัติความเป็นมาให้ละเอียดนในพื้นที่เขาจะรู้ประวัติเจ้าของที่ดินเดิมว่าเ็ป็นมาอย่างไร หากเป็นไปได้ให้ถามหลาย ๆ เจ้าในแถว ๆ นั้น แล้วค่อยมาประมวลดูความเป็นไปได้ เรื่องรังวัดเป็นโฉนดยังไม่ต้องเร่งรีบก็ได้ถือเป็น นส.3 ก็มีสิทธิในการจำหน่ายจ่ายแจกได้แล้วครับ หากเห็นว่ามั่นคงดีแล้วค่อยออกโฉนดก็ได้ ต้องชั่งใตตนเองดูก่อนครับ เอาใจช่วยครับ ผมก็ซื้อ NPL ของแบงค์กรุงไทย 24 ไร่ ครับ เป็น นส.3 ติดต่อกับที่ดินขอออกโฉนดช่างรังวัดบอกให้ใจเย็น ๆ ถือครองทำประโยชน์ไปก่อน ปลูกบ้านก็ได้ไม่มีใครทำอะไรคุณได้หรอกผมก็มั่นใจขึ้นครับ ไปดูมา 4 รอบ สอบถามเจ้าของที่รอบข้างถึงประวัติความเป็นมาจนมั่นใจจึงวางเงินประกันไป 2 แสน ครับ แล้วทำเรื่องผ่อนแบงค์ต่ออีกไม่เกิน 10 ปี ก็เป็นของเราโดยสมบูรณ์แล้วครับ

สวัสดีครับคุณ Kraw พอดีผ่านมาอยากถาม เพิ่มเติมเกี่ยวกับการซื้อที่ NPL ของแบงค์ครับ
1. มีขั้นตอนในการซื้ออย่างไร
2. ซื้อแบบผ่อนได้หรือไม่
3. มีเงื่อนไขอย่างไรบ้างครับ
Amnart
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 05:03:38 PM »

ตอบแทนคุณแก้วครับ

ถ้าซื้อสดก็ได้เลย แต่ถ้าจะขอสินเชื่อ ปัจจุบัน NPL ที่เป็นที่ดินเปล่าจะไม่ขายให้กับบุคคลทั่วไป จะขายให้เฉพาะนิติบุคคล เพื่อลดความเสี่ยง ดังนั้นคุณต้องซื้อในนามบริษัท
kraw
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 06:02:13 PM »

ตอบคุณ Anurak
1. ดูจากการประกาศขายทรัพย์รอการขายของแบงค์ก่่อนครับว่าเราสนใจที่ดินผืนไหน
2. ไปดูที่ดินผืนที่เราสนใจอย่างต่ำ 3 ครั้ง ตรวจสอบโดยการสอบถามจากเจ้าของที่ดินที่ติดกับที่ที่เราสนใจถึงประวัติความเป็นมาให้ละเอียด ตรวจสอบว่ามีพื้นที่ใกล้เคียงกับเอกสารที่แบงค์มีอยู่หรือไม่(นส.3 หรือ นส.3 ก)
3. หากเป็นการจำนองจากเจ้าเดิมต้องดูด้วยว่าเป็นทรัพย์หลุดจำนองไร้ซึ่งภาระผูกพันกับเจ้าเดิมแล้วหรือไม่เผื่อมีการจำนองติดไปจะเป็นภาระแก่เราเองครับ
4. นำสำเนา นส.3 (ขอถ่ายจากแบงค์) นำไปตรวจสอบที่ส่วนการรังวัดที่ดินของพื้นที่นั้น ๆ ให้ช่างรังวัดดูให้ว่าเป็นที่ดินที่มีปัญหาหรือไม่
5. หากมั่นใจว่าเป็นที่ที่สามารถซื้อได้ในราคาที่เราพอใจก็ตกลงซื้อกับแบงค์ครับ ตัว NPL กู้ได้ไม่น่าจะเกิน 90% ของราคาที่แบงค์กำหนดให้นะครับ ของกรุงไทยได้ 80% ครับ อันนี้เราต้องจ่ายเงินมัดจำงวดแรก ณ วันที่แจ้งความประสงค์ที่จะซื้อเป็นเงิน 5% ของราคาทรัพย์นั้น
6. หลังจากนั้นแบงค์จะอนุมัติการขายในระดับสาขา แล้วจะมีเอกสารแจ้งว่าแบงค์ได้ตกลงขายทรัพย์นั้นให้เราแล้ว และกำหนดวันชำระค่าประกันการซื้อ อีก 5% รวมเป็น 10% ก่อน แล้วเราก็ต้องเตรียมเอกสารเช่น ทะเบียนบ้าน บัตร ปชช. หนังสือรับรองเงินเดือน สลิปเงินเดือน บุ๊คแบงค์ ทะเบียนสมรส อะไรประมาณนี้ พร้อมกับให้เรากรอกเอกสารการซื้อโดยการผ่อนกับแบงค์ (กู้ได้ 80%) ครับ
7. เป็นอันว่าตอนนี้เราจ่ายค่าประกันไปแล้ว 10% แล้วเราก็เอาค่านี้เป็นค่าซื้อที่ดินผืนนี้ด้วยรวมกับเงินทีีต้องเตรียมจ่ายแบงค์ให้ครบ 20% ครับ (หามาอีก 10%) ซึ่งต้องจ่ายภายใน 35 วัน หลังจากสาขาิอนุมัติการซื้อแล้ว
8. ช่วงที่รอเขตอนุมัติภายใน 35 วัน สิ่งที่ต้องเตรียมคือลุ้นให้เขตอนุมัติถ้าผ่านก็เตรียมจ่ายเงิน 10% รวมแล้วเราจ่ายไปแล้ว 20% อีก 80% ก็ผ่อนกับแบงค์ครับ
9. เมื่อได้รับอนุมัติจากเขตแล้วก็เป็นการโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินให้เราครับ แล้วเราก็จำนองแบงค์ต่อรายจ่ายค่าภาษีต่าง ๆ ค่าโอนดูในสัญญาครับว่าจ่ายกันอย่างไรครับ
10. เมื่อเสร็จเรียบร้อยก็จบครับเราก็ผ่อนไปเรื่อย ๆ จนครับเอกสารสิทธิ์ก็จะกลับมาเป็นของเราต่อไป รายละเอียดก็มีประมาณนี้ครับ สำหรับเรื่องเ้งินประกันการซื้อหากเขตไม่อนุมัติทางแบงค์ก็คืนให้เราอยู่แล้วครับเพราะเราไม่ได้ผิดเงื่อนไขแบงค์ตรวจสอบรายได้เราแล้วเขาเห็นว่าเสี่ยงเกินไปเขาก็ไม่อนุมัติครับ ก็ไม่เป็นไรได้เงินคืนก็หาที่ใหม่ต่อไป (ทำใจไว้ด้วยครับเผื่อหลุดจะได้ไม่เจ็บใจมาก) ขอให้โชคดีครับ
Anurak
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 12:56:35 PM »

ตอบคุณ Anurak
1. ดูจากการประกาศขายทรัพย์รอการขายของแบงค์ก่่อนครับว่าเราสนใจที่ดินผืนไหน
2. ไปดูที่ดินผืนที่เราสนใจอย่างต่ำ 3 ครั้ง ตรวจสอบโดยการสอบถามจากเจ้าของที่ดินที่ติดกับที่ที่เราสนใจถึงประวัติความเป็นมาให้ละเอียด ตรวจสอบว่ามีพื้นที่ใกล้เคียงกับเอกสารที่แบงค์มีอยู่หรือไม่(นส.3 หรือ นส.3 ก)
3. หากเป็นการจำนองจากเจ้าเดิมต้องดูด้วยว่าเป็นทรัพย์หลุดจำนองไร้ซึ่งภาระผูกพันกับเจ้าเดิมแล้วหรือไม่เผื่อมีการจำนองติดไปจะเป็นภาระแก่เราเองครับ
4. นำสำเนา นส.3 (ขอถ่ายจากแบงค์) นำไปตรวจสอบที่ส่วนการรังวัดที่ดินของพื้นที่นั้น ๆ ให้ช่างรังวัดดูให้ว่าเป็นที่ดินที่มีปัญหาหรือไม่
5. หากมั่นใจว่าเป็นที่ที่สามารถซื้อได้ในราคาที่เราพอใจก็ตกลงซื้อกับแบงค์ครับ ตัว NPL กู้ได้ไม่น่าจะเกิน 90% ของราคาที่แบงค์กำหนดให้นะครับ ของกรุงไทยได้ 80% ครับ อันนี้เราต้องจ่ายเงินมัดจำงวดแรก ณ วันที่แจ้งความประสงค์ที่จะซื้อเป็นเงิน 5% ของราคาทรัพย์นั้น
6. หลังจากนั้นแบงค์จะอนุมัติการขายในระดับสาขา แล้วจะมีเอกสารแจ้งว่าแบงค์ได้ตกลงขายทรัพย์นั้นให้เราแล้ว และกำหนดวันชำระค่าประกันการซื้อ อีก 5% รวมเป็น 10% ก่อน แล้วเราก็ต้องเตรียมเอกสารเช่น ทะเบียนบ้าน บัตร ปชช. หนังสือรับรองเงินเดือน สลิปเงินเดือน บุ๊คแบงค์ ทะเบียนสมรส อะไรประมาณนี้ พร้อมกับให้เรากรอกเอกสารการซื้อโดยการผ่อนกับแบงค์ (กู้ได้ 80%) ครับ
7. เป็นอันว่าตอนนี้เราจ่ายค่าประกันไปแล้ว 10% แล้วเราก็เอาค่านี้เป็นค่าซื้อที่ดินผืนนี้ด้วยรวมกับเงินทีีต้องเตรียมจ่ายแบงค์ให้ครบ 20% ครับ (หามาอีก 10%) ซึ่งต้องจ่ายภายใน 35 วัน หลังจากสาขาิอนุมัติการซื้อแล้ว
8. ช่วงที่รอเขตอนุมัติภายใน 35 วัน สิ่งที่ต้องเตรียมคือลุ้นให้เขตอนุมัติถ้าผ่านก็เตรียมจ่ายเงิน 10% รวมแล้วเราจ่ายไปแล้ว 20% อีก 80% ก็ผ่อนกับแบงค์ครับ
9. เมื่อได้รับอนุมัติจากเขตแล้วก็เป็นการโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินให้เราครับ แล้วเราก็จำนองแบงค์ต่อรายจ่ายค่าภาษีต่าง ๆ ค่าโอนดูในสัญญาครับว่าจ่ายกันอย่างไรครับ
10. เมื่อเสร็จเรียบร้อยก็จบครับเราก็ผ่อนไปเรื่อย ๆ จนครับเอกสารสิทธิ์ก็จะกลับมาเป็นของเราต่อไป รายละเอียดก็มีประมาณนี้ครับ สำหรับเรื่องเ้งินประกันการซื้อหากเขตไม่อนุมัติทางแบงค์ก็คืนให้เราอยู่แล้วครับเพราะเราไม่ได้ผิดเงื่อนไขแบงค์ตรวจสอบรายได้เราแล้วเขาเห็นว่าเสี่ยงเกินไปเขาก็ไม่อนุมัติครับ ก็ไม่เป็นไรได้เงินคืนก็หาที่ใหม่ต่อไป (ทำใจไว้ด้วยครับเผื่อหลุดจะได้ไม่เจ็บใจมาก) ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับ คุณ Kraw สำหรับคำตอบอย่างละเอียดครับ
 แต่ผมมีข้อสงสัยอีกเรื่องนึงครับ  หากเราจะกู้เงินซื้อที่ดินของเจ้าของที่ประกาศขาย จะมีธนาคารไหนให้กู้บ้างมั้ยครับ
ขอโทษที่ถามมาก ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลและหาซื้อที่ดิน อ่ะครับ
kraw
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 12:48:33 PM »

เรื่องที่ดินเปล่าเข้าแบงค์จำนอง ณ วันนี้ต้องคุยแบงค์เองจะดีกว่าครับ สมมุติว่าเราตกลงซื้อที่ซักแปลง(เจ้าของขายเอง) ก่อนซื้อให้ขอถ่ายสำเนาที่ดินผืนนั้นให้สำนักงานที่ีดินประเมินราคาว่าตารางวาละเท่าำไร พอทราบตรงนั้นก็เอาสำเนาที่ดินดังกล่าวพร้ัอมราคาประเิมินไปคุยกับแบงค์ว่าก็ได้เท่าไร(จำนอง) พอได้ข้อมูลส่วนนี้เราก็จะทราบเม็ดเงินที่เราจะได้จากการจำนองแบงค์เท่าำไร บวกกับเงินที่เรามีอยู่จ่ายให้เจ้าของที่ดินนั้นครับ กล่าวโดยสรุปก็คือตกลงว่าเราจะซื้อที่เขาแต่เราไม่มีเงินสดให้ทั้งหมด ขอถ่ายสำเนาโฉนด(เป็นต้น) ให้ที่ดินประเมินราคา แล้วจะเอาไปจำนองแบงค์ได้เท่าำไรก็หาเงินเพิ่มเพื่อจ่ายให้เขา เช่น ที่ดินที่เจ้าของต้องการขายราคา 1 ล้านบาท กี่ไร่ไม่รู้เราก็ดำเนินการตามที่ผมแนะนำ ประมวลดูแล้วแบงค์ปล่อยให้เราได้ตามจำนวนเงินที่เราต้องการมาจ่ายให้เจ้าของได้ครบ เราก็จ่ายมัดจำให้เจ้าของที่ดิน สมมุติ 2 แสน เหลืออีก 8 แสน เราก็มาทำการโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินผืนนั้นให้เราเพื่อที่จะเอาไปจำนองแบงค์ในชื่อของเรา เมื่อแบงค์อนุมัติการจำนองตามที่เราขอไป 8 แสน เราก็เอาเงิน 8 แสน จ่ายให้เจ้าของก็จบ (คุยกันให้ดีเรื่องนี้) ส่วนหนี้ 8 แสน ก็เป็นหน้าที่เราที่จะผ่อนแบงค์ต่อไปครับ ขอให้โชคดีครับผม
Anurak
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 07:41:28 PM »

ขอบคุณ มากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์