หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อข้าพเจ้าอยากเป็นนายตัวเอง ... (เป็นนายตัวเองได้แล้วครับ)  (อ่าน 158487 ครั้ง)
ดาบรินทร์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 05:45:38 AM »

มาชื่นชมด้วยคนครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 06:40:47 AM »

สวนอยู่ที่ไหนคะ อยากเห็นค่ะ อยากรู้ว่าถ้าขุดสระเป็นลักษณะนี้แล้วของจริงจะเป็นไงน่ะค่ะ  ยิ้ม

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
nuay009
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 06:46:35 AM »

มาขอชมด้วยคน  ยิงฟันยิ้ม

Magnum (rew)
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:14:16 AM »

ถ่ายภาพสวยครับ ชอบการถ่ายภาพมาก

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:41:38 AM »

มาให้กำลังใจครับ ถ่ายภาำพได้สวยงามมาก ว่างๆ แนะนำวิธีการถ่ายภาพ รวมถึงชนิดของกล้องให้หน่อยครับ อายจัง อายจัง อายจัง

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
cat007
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:38:04 PM »

เยี่ยมจริงๆครับ   ผมชอบมากเลยตรงแปลนที่เป็นเกาะมีน้ำล้อมรอบแล้วบ้านอยู่กลางเกาะผมก็คิดใว้เช่นกัน
แต่ยังไม่มีโอกาสได้ทำ  คงอีกหลายปีอยู่ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 06:07:12 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง

โอ้วสุดยอดครับ   มาให้กำลังใจครับ

ท่านเดินมาถูกทางแล้ว  เริ่มจากข้างบ้านแต่น้อยๆ  ค่อยๆขยายไป

ยิ่งมีนาเป็นของตัวเอง  ไม่มีอะไรที่ต้องกังวลอีกแล้วครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
jobrard
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 08:39:41 PM »

มาชื่นชมด้วยคนครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง

ขอบคุณครับ

สวนอยู่ที่ไหนคะ อยากเห็นค่ะ อยากรู้ว่าถ้าขุดสระเป็นลักษณะนี้แล้วของจริงจะเป็นไงน่ะค่ะ  ยิ้ม

อยู่อุตรดิตถ์ครับ ไว้จะเอารูปมาให้ชมนะครับ

มาขอชมด้วยคน  ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความยินดีครับ

ถ่ายภาพสวยครับ ชอบการถ่ายภาพมาก

ขอบคุณครับ

มาให้กำลังใจครับ ถ่ายภาำพได้สวยงามมาก ว่างๆ แนะนำวิธีการถ่ายภาพ รวมถึงชนิดของกล้องให้หน่อยครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ พอมีความรู้งูๆ ปลาๆ เรื่องการถ่ายภาพอยู่บ้างครับ ถ้ามีอะไรแนะนำได้ก็ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

เยี่ยมจริงๆครับ   ผมชอบมากเลยตรงแปลนที่เป็นเกาะมีน้ำล้อมรอบแล้วบ้านอยู่กลางเกาะผมก็คิดใว้เช่นกัน
แต่ยังไม่มีโอกาสได้ทำ  คงอีกหลายปีอยู่ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ขอบคุณครับ ของผมมีเกาะตรงกลาง แต่บ้านไ่ม่ได้อยู่ตรงกลางเกาะนะครับ พื้นที่ตรงกลางมีแผนอยู่ในใจไว้แล้วครับ
ขอศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

อายจัง อายจัง อายจัง

โอ้วสุดยอดครับ   มาให้กำลังใจครับ

ท่านเดินมาถูกทางแล้ว  เริ่มจากข้างบ้านแต่น้อยๆ  ค่อยๆขยายไป

ยิ่งมีนาเป็นของตัวเอง  ไม่มีอะไรที่ต้องกังวลอีกแล้วครับ

ขอบคุณครับลุงต้า ที่นายังบ่ใช่ของผมหรอกครับ

เป็นของแฟนครับ  ยิงฟันยิ้ม
jobrard
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:01:28 PM »

เมื่อก่อนผมมีความคิดเกี่ยวกับการปลูกต้นไม้ว่า ...

การปลูกต้นไม้ เวลาปลูกเสร็จแล้วให้รอกโคนต้นไม้ให้สามารถเก็บน้ำ

แต่นั่นก็เป็นเพียงความคิดของผมในอดีตครับ   โกรธ  โกรธ  โกรธ

พอได้อ่าน ได้ดู ได้ฟัง ก็ทำให้รู้แล้วละครับว่า

นั่นไม่ใช่ความคิดที่ดีเลย สังเกตง่ายๆ ครับในป่า ใบไม้หล่นลงมาก็ทับถมลงบนโคนต้นไม้ เป็นชั้นๆ

แล้วมันก็กลายเป็นสิ่งที่ปกป้องหน้าดินตามธรรมชาติ จากแสงแดด อย่าลืมนะครับว่าเจ้าพวกจุลินทรีย์

มันไม่ชอบแสงแดด การที่ผมเปิดหน้าดิน ก็เท่ากับว่าทำให้จุลินทรีย์ที่อยู่ตรงนั้นโดนแดดเต็มๆ ครับ

แล้วการทำรอกโคนต้นไม้ มันอาจจะมีประโยชน์ยามหน้าแล้งครับ แต่เวลาหน้าฝน ฝนตกทุกวัน

น้ำตรงโคนต้น ไม่มีทางระบายออก ท้ายสุด รากเน่าต้นไม้ตายครับ  ตกใจ

อย่าปลอกเปลือกเปลือยดินให้ห่มดิน
jobrard
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:03:36 PM »

การห่มดิน เราอาจจะใช้พวกเศษหญ้า เศษฟาง แต่วิธีของผมเนื่องจากใบมะยมที่บ้านมีเยอะมากๆ แต่ก่อนโกยทิ้งครับ

เบื่อมากๆ เพราะมันร่วงแทบจะทุกวัน แต่ตอนหลังใบมะยมร่วงนี่ผมต้องรีบเก็บครับ มีค่ายิ่งกว่าเพชรกว่าพลอย  ยิงฟันยิ้ม

ประกอบกับกำลังจะตัดกิ่งมะยมบางส่วนทิ้งพอดีครับ เพราะต่อตรงโรงรถหน้าบ้านเพิ่ม

jobrard
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:04:36 PM »

จะทิ้งก็เสียดายครับ ก็เลยเอามาปฏิบัติการห่มดินรอบๆ บ้านครับ

ในกระถางต้นไม้ ผมเลือกที่จะใช้พวกเศษหญ้าที่เราตัด

haam
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 10:00:58 PM »

รอบคูน้ำทิศที่ลมปะทะ ควรเว้นที่สำหรับรถตักดิน เผื่ออนาคตด้วย การเข้าถึงแปลงปลูก ควรมีทางสัญจรสำหรับรถเข็น หรือรถบรรทุกเล็ก เพื่อความสะดวกรวดเร็ว ทุ่นแรงงาน และเวลาทำงานได้มาก ที่สวนผมเจอปัญหานี้ และกำลัง develop planning อยู่ เพราะแรงงานหาได้ยากขึ้น และแพงขึ้น ตำแหน่งบ่อปลา ควรดูทิศทางลมประจำถิ่น เป็นหลัก ไม่ควรปลูกไม้ที่กั้นลมกระทบผิวน้ำ ลมมีผลต่อการกินอาหารของปลา และลดการดรอปของน้ำครับ เชียร์ครับ ยิ้ม
BOONNARONG
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:11:41 AM »

ห่มดินเป็นเรื่องที่ดีครับ เลี้ยงดิน ให้ดินเลี้ยงพืช...
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:19:45 AM »

ว้าวววววว...
แปลงในฝันของผมเลย ขุดสระเป็นวงแล้วมีเกาะกลางแบบนี้
ปลูกบ้านน้อยสักหลัง กระท่อมไม้ไผ่ก็น่าสนใจ อยากเห็นภาพจังเลยครับ
ฝีมือถ่ายภาพสุดยอดแบบนี้ รับรอง งามแน่ ๆ
รอชมครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
agricultural_tailue
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:42:45 AM »

อายจัง เก่งมากครับพี่ เป็นกำลังใจให้อีกคนหนึ่งครับ
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 03:26:27 PM »

แวะมาชมด้วยคน แปลนสวยมากครับ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์