หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อข้าพเจ้าอยากเป็นนายตัวเอง ... (เป็นนายตัวเองได้แล้วครับ)  (อ่าน 157756 ครั้ง)
jobrard
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:33:08 PM »

เมื่อข้าพเจ้าอยากเป็นนายตัวเอง
บันทึกแต่ละก้าวย่างของคนอยากเป็นนายตัวเอง
เนื้อเรื่อง & ภาพประกอบ : Jobrard

ปีแรกปีแห่งการเรียนรู้ และเริ่มต้น

ถูกหวยเมื่อปี ๕๒
ถั่วพลูผักเปิดใจ
ไม่ต้องท่อง แต่ต้องจำให้ได้ "ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก"
แปลงผักทดลองน้อยๆ หลังบ้าน
คาถาบำรุงดิน !!! อย่าปลอกเปลือกเปลือยดินให้ห่มดิน เลี้ยงดิน ให้ดินเลี้ยงพืช แล้วพืชจะกลับมาเลี้ยงเรา
เข้าสู่วิชาผลิตหัวเชื้อจุลินทรีย์
ทำถังหมักปุ๋ยไว้ใช้เอง
สารไล่แมลงเราเองก็ทำเองได้
ผลจากการทดลองสูตรห่มดิน + แห้งชามน้ำชาม
ทดลองทำปุ๋ยน้ำจากผักบุ้ง
คุณลูกสาวกับน้ำหมักจุลินทรีย์ หอม อมเปรี้ยวจริงๆ นะพ่อ
อยากรู้ก็ต้องลอง ทดลองปลูกมะนาวในบ่อซีเมนต์
ปลูกต้นไม้บนพื้นปูน (ได้จริงๆ หรือ???)
เยี่ยมชมสวนของผู้ใหญ่สมศักดิ์ ณ หมู่บ้านสองสลึง จ.ระยอง
พาคุณลูกสาวบุกสวนปู่กับย่าที่ชลบุรี
คะน้ายอดหน้าบ้าน
ต้นแคร์กับมะปรางค์จะอยู่ด้วยกันได้ไหมหนอ?
กวางตุ้งผักในใจผม
ออกเดินทางไป "ตามล่าฝัน"
ถึงจุดหมายพร้อมกับค้นพบเส้นทางใหม่ ... ขอบคุณคำแนะนำจากพี่นพ
ราชินีแห่งไม้อายุได้ ๑ ขวบกับสองเดือนแล้ว โย่วๆ
วางแผนดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
เจ้าของดินแดน(ต่างวัย)ทั้งสองสำรวจพื้นที่บนสวนสัก
ปั้มน้ำหัวใจของการเกษตร
บุกประดับพันธุ์ไม้ ภาค ๑
ได้เวลาลงต้นไม้
หลุมแรก หลุมนี้หลุมแห่งประวัติศาสตร์
บังเกอร์ของต้นไม้
ตัดหญ้าสวนสัก
กำแพงรั้วพริกไทย ตามคำสั่งของผบ.ทบ.
ฝึกวิทยายุทธกับการตอนกิ่งชมพู่หน้าบ้านเพื่อไปปลูกที่สวนสัก

ปีที่สอง ปีแห่งการประกาศอิสระภาพ !!!

ได้เวลาเป็นนายตัวเอง ประกาศอิสระภาพซะที
พบแล้วความสมดุลระหว่างชีวิตที่เรียบง่าย ผ่อนคลาย ไม่เครียดกับการทำงาน โย่วๆ
เตรียมพร้อมรับลมหนาว
ยางนา ๕ เดือน กับ เด็กน้อย ๕ ขวบ
ภาพเปรียบเทียบต้นสัก ๖ เดือนกับ ๒ ปี
การศึกษาของประเทศไทย
ต้นทุนของชีวิต
พอเพียงหรือเพียงพอ
โลกในอนาคตจะไม่มีที่ว่างสำหรับคนอ่อนแอ
การเริ่มต้น
บุกรังโจน
เมื่อนาวาไทยใกล้จะจม !!!
บุกข้าวขวัญ
I'll always be in your heart
บ้ า น

.
.
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 06:34:57 PM โดย jobrard » บันทึกการเข้า

jobrard
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:38:34 PM »

ปัจจุบันผมทำงานเป็นพนักงานกินเงินเดือน งานก็จะเกี่ยวกับพวก IT ครับ
ย้อนกลับไปเมื่อปี 52 ผมถูกหวยพิษเศรษฐกิจครับ ได้เงินมาก้อน 1  ยิงฟันยิ้ม

หลังจากผมได้กลับมาทำงานแต่จิตใจของผมก็หาได้อยู่กับงานตรงนี้ไม่ มันตรงกันข้าม  ร้องไห้
ผมกลับมองหาสิ่งที่หัวใจผมมันเรียกร้อง
.
.
.
ทำแล้วเรามีความสุข ที่ได้ทำ ได้อยู่ ได้กิน  ยิงฟันยิ้ม
ทำแล้วเรามีเวลาให้กับครอบครัว ไม่ต้องเสียเวลาเดินทางวันละ 2 ชม.ไปกลับทำงานทุกวัน

ช่วง 1 เดือนที่ผมตกงานเมื่อปี 2552 ผมได้ใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่กับครอบครัว  ยิ้ม
เวลากิจกรรมส่วนใหญ่ก็จะหมดไปกับการดูหนัง พักผ่อน เล่นน้ำที่ทะเล แล้วก็ปลูกผักปลูกต้นไม้รอบๆ บ้าน

ต้องขอบคุณพิษเศรษฐกิจเมื่อปี 2552 ที่ทำให้ผมได้ค้นพบวิถีทางที่ผมควรจะเดิน  ยิ้มเท่ห์

สำหรับการเริ่มต้นเป็นนายตัวเองของผม เนื่องจากต้องเตรียมความพร้อมในหลายๆ เรื่อง
อันดับแรกเลยคือเรื่องความรู้ เนื่องจากผมไม่ได้จบมาโดยตรงทางด้านเกษตร ผมเลยต้องศึกษา หาข้อมูล
ซึ่งไม่ใช่เรื่องยากสำหรับยุคโลกสมัยนี้ในการจะหาข้อมูลใดๆ ซักอย่างที่เราอยากรู้
.
.
.
อันดับสองคือเรื่องของที่ดิน ซึ่งผมถือว่ามีโชคอยู่บ้างที่พ่อตายังคงเก็บรักษาที่ดินผืนนาเอาไว้ ยังไม่ได้ขาย

อันดับสาม ทำอะไรต้องมีใจรักในงานที่ทำ แน่นอนครับ ผมมีความสุขทุกๆ ครั้งที่สองมือสองเท้าผมได้สัมผัสดิน
ถึงแม้มันจะสกปรก แต่ผมกลับสนุกและชอบ  ยิงฟันยิ้ม

อันดับสี่ ต้องมีพละกำลัง จะรอให้อายุ 40-50 ปีแล้วค่อยออกมาทำไร่ทำสวนหรอ ในความคิดผมไม่เห็นครับ
ยิ่งคนไม่เคยได้จับจอมจับเสียมมาก่อน อย่าแม้แต่จะคิดกับการเป็นเกษตรกร ถ้าคุณจะทำเอง ยกเว้นว่าจะจ้างเค้า

อันดับห้า เงินทุน สำหรับเงินทุนก็สำคัญไม่น้อย การทำเกษตรกรใช่ว่าจะทำเดือนสองเดือนแล้วจะมีเงินเข้ามา
เราไม่สามารถไปบังคับต้นไม้หรือผักให้โตตามใจเราไม่ได้ แล้วเท่าไรถึงจะเรียกว่ามีเงินทุนพอ
อันนี้แล้วแต่ภาระทางครอบครัวของแต่ละคน ยิ่งคนมีครอบครัวยิ่งต้องคิดให้หนัก
แต่ถ้ายังคิดไม่ออกก็ต้อง(ทน)เป็นลูกจ้างกันต่อไป

แผนผังที่ผมวาด + รูปจากสถานที่จริงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 03:30:02 PM โดย jobrard » บันทึกการเข้า
jobrard
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:48:30 PM »

ขอย้อนกลับไปช่วงตอนที่ผมตกงานเมื่อปี 52 นะครับ

ตามประสาของคนตกงานครับ เวลาที่ให้กับตัวเอง และครอบครัวมีเยอะ

ผมก็เลยมีเวลาทดลองเป็นเกษตรกร เรียกได้ว่าเป็น "เกษตรกรมือใหม่" ก็ว่าได้

.
.
.

เริ่มจากพื้นที่รอบๆ บ้านนั่นแหละครับ มีที่เหลือ ผมก็เลยไปขอเมล็ดถั่วพลูจากบ้านแม่มา

ได้มา 3 ฝักครับ เอามาเป็นเมล็ดพันธุ์ แกะออกมาเมล็ดขนาดโตกว่าถั่วเขียวครับ ออกสีน้ำตาล ถือว่าใช้ได้

จากวิชาสปช.ตอนป.4 วิชาเพาะถั่วงอก ถ้าจะให้มันโตไวๆ เราต้องนำเมล็ดไปแช่น้ำทิ้งไว้ 1 คืน

อย่าลืมทิชชูใส่รองก้นถ้วยไว้ซักแผ่นสองแผ่นครับ

หมั่นพรมน้ำทุกวันเช้าเย็น อย่าให้ทิชชูแห้งนะครับ ถ้าเมล็ดที่ดี
ผ่านไปซัก 4-5 วัน ก็จะมีรากงอกออกมาตามรูปเลยนะครับ โผล่ออกมาแล้ว
จากนั้นเราก็เอาเมล็ดไปเพาะลงภาชนะ เช่นพวกถ้วยโยเกิร์ต อย่าลืมเจาะรูใต้ถ้วยด้วยนะครับ

อันนี้เป็นรูปก่อนกับหลังปลูกครับ ปลูกกินเอง กินแล้วสบายใจ แถมเหลือก็แบ่งๆ ข้างบ้านได้เพื่อนบ้านด้วยครับ

รวมรูปถั่วพลูครับ เห็นแล้วหายเหนื่อยครับ ยิ่งเก็บมากินสดๆ กับน้ำพริก อร่อยมากๆๆ

jobrard
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:55:23 PM »

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

ต้นข่า ต้นอ่อนๆ เอามาต้นจิ้มกับน้ำพริกปลาทู  ต้นแก่ๆ เอามาต้มข่าไก่

ดอกขจร เมนูยอดฮิตประจำบ้านผมก็คือ ไข่เจียวดอกขจร
ยอดอ่อนๆ สามารถเอามาชุบแป้งทอดอร่อยครับ

พริกขี้หนู ไม่มีอะไรกินก็ออกไปข้างบ้านเด็ดพริกมาใส่น้ำปลามะนาว ทอดไข่ซักฟอง ข้าวร้อนๆ
หรือจะเอาไว้ใส่พวกน้ำพริก ยำ ออกมาเยอะๆ เก็บกินไม่หมดก็เก็บแบ่งบ้านแม่ครับ หรือฝากเพื่อนบ้าน

พริกไทย ตั้งแต่ปลูกออกเมล็ดมารุ่นเดียวครับ เอามาใส่ผัดพริกแกงปลาดุก

ตำลึง เมนูเด็ดประจำบ้าน ต้นจืดหมูสับตำลึงเต้าหู
อันนี้ขึ้นมาเองครับ ไม่ได้ปลูก เลื้อยอยู่ใกล้ๆ กับพริกไทย ต้องคอยถอนออกบ้าง ไม่งั้นจะคลุมพริกไทยตายครับ

โหระพา เอามาผัดใส่กับหอยลาย หรือใส่พวกแกงเลียง

ผักหวานบ้าน เด็ดตอนเช้าๆ กินสดๆ กับน้ำพริก หรือจะเอามาผัดน้ำมันหอยใส่หมูสับนิดหน่อย
ยิ่งเด็ดยิ่งแตกครับ แตกมาเยอะๆ กินไม่ทัน เบื่อๆ ก็แจกข้างบ้านครับ
กัญจน์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 02:20:19 PM »

มีแต่เรื่องราวดีๆที่นำมาแบ่งปันขอความสุขท่านเคียงข้างครอบครัวตลอดไป แค่เห็นแผนก็ชื่นใจมีทั้งน้ำและปลาพืชผักมากมายที่บรรจงสร้างจากสองมือร่วมเป็นกำลังให้ท่านก้าวเดินครับ
jobrard
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 02:31:36 PM »

เนื่องจาก ณ ปัจจุบันบ้านที่ผมอยู่เป็นหมู่บ้านจัดสรร
แล้วทางโครงการก็นำพวกหิน ดินลูกรังมาถม ทำให้เวลาขุด หรือจะปลูกต้นไม้อะไร
ขุดลงไปก็จะเจอแต่หินก้อนใหญ่ๆ ครับ

.
.
.

ผมก็เลยไม่ขุดละครับ แต่ใช้วิธีการก่อแปลงผักขึ้นมา โดยใช้อิฐบล๊ิอก
แล้วก็เอาปุ๋ยคอก + ดินร่วน (ซื้อมาจากร้านขายต้นไม้)
บอกตามตรงครับ เกิดมาไม่เคยคิดเลยว่าจะต้องมาซื้อดินปลูกต้นไม้ :lol:
เสร็จแล้วก็ลงผักที่เราอยากกินเลยครับ พวกผักที่รากไม่ลึก

แปลงผักหลังบ้านครับ ที่ๆ ตอนแรกดินดูแล้วไม่น่าจะทำให้ปลูกต้นไม้ได้เลย
แต่เมื่อเราปรับสภาพ ต้นไม้งามครับ กะเพราะ โหระพา ตะไคร้

phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 03:21:29 PM »

...
sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 03:27:14 PM »

มาเกาะขอบจอรอชมครับ....  อายจัง อายจัง
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:01:38 PM »

อายจัง แวะมาเยี่ยมกระทู้และมาให้กำลังใจครับ ดีใจด้วยน่ะครับที่กล้าที่จะบินออกจากกรง เพื่อออกมาต่อสู้ด้วยตัวเอง  อายจังสู้ๆน่ะครับ

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:05:29 PM »

โว่ โว่ โว่ สุโค่ย ครับ ทั้งบรรยายและภาพประกอบ  อายจัง อายจัง อายจัง อย่างนี้นั่งปูเสื่อดูไม่ได้แล้วต้องมายืนเกาะขอบดูใกล้ๆเลย  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Kenchiro World
ร้อยรู้หรือจะสู้หนึ่งปฏิบัติ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:10:48 PM »

กำลังหาทางออก + รวบรวมความกล้าเช่นกันครับ สู้ๆ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ไม่มีโง่ไม่มีฉลาด มีรู้ หรือ ไม่รู้ เท่านั้น
เกษตรพอเพียง-กำเนิดว่าที่สวนไผ่งาม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27615.0
FUJI
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:33:29 PM »

ยินดีด้วยครับ ไม่ทราบที่ดินกี่ไร่ครับ
gong100
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:16:23 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 10:50:20 PM »

เข้ามาชมสวน ถ่ายรูปสวยมากครับ(ใช้กล้องรุ่นไหนครับ) น้ำท่าอุดมสมบูรณ์มากเลย ปลูกแนวเดียวกันเลยครับ "ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก" เป็นกำลังใจขอให้ประสบความสำเร็จครับ

beach cabin
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 11:07:19 PM »

ภาพสวยจังค่ะ แปลนสวนก็สวย เสร็จแล้วคงน่าอยู่มาก ยิ้ม
jobrard
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 05:27:44 AM »

มีแต่เรื่องราวดีๆที่นำมาแบ่งปันขอความสุขท่านเคียงข้างครอบครัวตลอดไป แค่เห็นแผนก็ชื่นใจมีทั้งน้ำและปลาพืชผักมากมายที่บรรจงสร้างจากสองมือร่วมเป็นกำลังให้ท่านก้าวเดินครับ

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ  ยิงฟันยิ้ม

มาเกาะขอบจอรอชมครับ....  อายจัง อายจัง

คน IT ด้วยกัน ขอบคุณครับที่ติดตาม  ยิ้มเท่ห์

อายจัง แวะมาเยี่ยมกระทู้และมาให้กำลังใจครับ ดีใจด้วยน่ะครับที่กล้าที่จะบินออกจากกรง เพื่อออกมาต่อสู้ด้วยตัวเอง  อายจังสู้ๆน่ะครับ

ขอบคุณครับท่านมหาโจน ตอนนี้ตัวยังคงอยู่ในกรงอยู่ครับ แต่ใจมันไปแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

โว่ โว่ โว่ สุโค่ย ครับ ทั้งบรรยายและภาพประกอบ  อายจัง อายจัง อายจัง อย่างนี้นั่งปูเสื่อดูไม่ได้แล้วต้องมายืนเกาะขอบดูใกล้ๆเลย  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณที่มาปูเสื่อดูแถวหน้าเลยนะครับ

กำลังหาทางออก + รวบรวมความกล้าเช่นกันครับ สู้ๆ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ ทุกอย่างย่อมมีจุดเริ่มต้นครับ สำหรับผมนั่นคือจุดที่ยากที่สุดครับ

ยินดีด้วยครับ ไม่ทราบที่ดินกี่ไร่ครับ

ที่ดินในหมู่บ้านจัดสรรที่ผมซื้อไว้แล้วทดลองปลูกผักกิน 66 ตารางวาครับ
แต่ถ้าที่ดินในแผนผังที่ผมวาดไว้แปลงนั้น 20 กว่าไร่ครับ

ซึ่งตามเกษตรทฤษฏีใหม่ให้แบ่งที่เป็น 4 ส่วน
30% - ปลูกข้าว
30% - เก็บน้ำ
30% - พืชสวน พืชไร่
10% - ที่อยู่อาศัย โรงเลี้ยงสัตว์

ที่ในส่วนที่เป็นแหล่งน้ำ ปลูกพืชสวน พืชไร่ ที่อยู่อาศัย รวมทั้งโรงเลี้ยงสัตว์ จะอยู่ในแปลงนี้ครับ
ส่วน 30% - ปลูกข้าว เป็นที่ดินของทางพ่อตาประมาณ 10 กว่าไร่ เป็นที่อีกแปลง ตอนนี้พ่อตาให้เค้าเช่าทำนาอยู่ครับ
โดยค่าเช่าก็เป็นข้าวสารตามที่ตกลงกัน (โดยที่นาแปลงนี้ก็ติดกับคลองชลประทานเสียด้วย)
ตอนนี้ที่คิดไว้ อยากหาไม้อะไรมาปลูกแนวคันนาดี  ฮืม  ส่วนที่อีกแปลงเป็นสวนละมุดประมาณ 1 ไร่ครับ แต่ตอนนี้
มีโครงการสะพานข้ามแม่น้ำน่านผ่านตรงหน้าที่แปลงนั้นพอดี ถ้าสะพานเสร็จที่แปลงนี้จะเป็นทำเลค้าขายอย่างดีเลย  ยิ้ม

เข้ามาชมสวน ถ่ายรูปสวยมากครับ(ใช้กล้องรุ่นไหนครับ) น้ำท่าอุดมสมบูรณ์มากเลย ปลูกแนวเดียวกันเลยครับ "ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก" เป็นกำลังใจขอให้ประสบความสำเร็จครับ

ขอบคุณครับ กล้อง DSLR Canon ครับ

ภาพสวยจังค่ะ แปลนสวนก็สวย เสร็จแล้วคงน่าอยู่มาก ยิ้ม

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์