หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกตะไคร้ แทน หญ้าแฝกได้เปล่าค่ะ  (อ่าน 4327 ครั้ง)
หมูติดดิน
เกษตรกรมือใหม่
*

...ชีวิตที่เลือกเองได้...อยู่อย่างติดดิน...

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 12:58:01 PM »

. . . ไม่ทราบว่าเราปลูกตะไคร้(ที่กิน) แทนหญ้าแฝกได้หรือเปล่าค่ะ ไม่ว่าปลูกคลุมดิน หรือ กันดินปากบ่อพังทะลาย . . .หญ้าแฝกขอที่พัฒนาที่ดินลำบากมีเงื่อนไขในการขอด้วยว่าต้องไปขอกับที่ดินในที่ดินที่เราจะไปปลูก ขอใกล้บ้านไม่ได้(ที่ขายในเวปก็ 60 ต้น 100 บาทพร้อมค่าส่ง ไปเอาเองถึงที่ก็ต้นละ50สตางค์) . . .

..พึ่งเริ่มวันนี้...ดีกว่าไม่เริ่มอะไรเลย...

กัญจน์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:04:22 PM »

ต้องดูที่วัตถุประสงค์ครับว่าจะปลูกเพื่อคลุมดินหรือปลูกเพื่อตรึงหน้าดิน ถ้าปลูกเพื่อคลุมดินตะไคร้ก็ปลูกได้เพราะรากเข้าจะแผ่ไปในแนวราบ หญ้าแฝกเหมาะที่จะปลูกตรึงหน้าดินกันดินสไลด์และทำให้ดินโปร่งร่วนซุยเนื่องจากรากเข้าแผ่ในแนวดิ่ง ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนครับหากอยู่ใกล้กันก็สามารถแบ่งไปขยายพันธุ์ได้
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:08:50 PM »

ปลูกคลุมดิน หรือกันดินทะลายก็พอได้เช่นกันครับ แต่ข้อเสียมีอยู่ว่า ตะไคร้รากจะไม่ลึก ทำให้กันดินทลายได้ไม่ดีเท่าแฝก

แต่ตะไคร้เก็บขายได้ราคากว่าแฝก(หรือบางแห่งแฝกราคาดีกว่าตะไคร้ก็มีครับ.... ยิ้มกว้างๆ ต้นละบาทกว่าเชียว) ก่อนนี้ตอนที่แฝกยัง

ไม่เป็นดาว(ซุป'ตาร์)คนเค้าก็ใช้ตะไคร้นี่แหละครับ ปลูกกันดินทลาย แต่พอแฝกเป็นสตาร์ก็เลยมีแต่คนใช้แฝก จึงกลายเป็นของหา

ยากไปแล้ว ส่วนตัวแล้วคิดว่ามีอะไรก็ใช้สิ่งนั้นไปก่อนน่ะครับ ค่อยๆ หาเอาน่ะครับ หรือไม่ก็ซื้อมาเล้กน้อย(หรือจะขอก็ได้) เอามา

แค่เล้กน้อยแล้วขยายเพิ่มเอาน่ะครับ โตไวครับ ขยายพันธุ์ง่ายครับ

"ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเผื่อว่าไม่มีวันพรุ่งนี้"      "If Tomorrow Never Come"
กระทู้ส่วนตัว: http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4686.0
suteera
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:38:49 PM »

เรียนคุณหมู ฯ
เพิ่งได้ยินนี่แหละ ที่บอกว่าจะปลูกแฝกที่ไหนให้ไปขอที่พื้นที่นั้น  ถ้าขอมาแล้วเปลี่ยนใจไปปลูกที่อื่นล่ะ
หรือแบ่งให้เพื่อนก็ไม่ได้ช่ายม้า   ผมเดาว่าจะแอบเอาไปขายเองละมั้ง
แต่เอาเหอะตอนนี้มีตะไคร้ก็ปลูกคลุมดินไปก่อนก็จะได้ผลตามที่คุณ KENETIC บอกมานั่แหละ
รอไปงานนิทรรศการเกษตร(ที่ไหนก็ได้) ถ้ามีหน่วยงานพัฒนาที่ดินเขามาออกร้าน คงจะมีแจกมั่ง คนละกำสองกำ
พกบัตรประชาชนไว้ด้วยนะ เขาจะต้องจดชื่อและเลขบัตร ปชช. นี่ถ้าอยู่แถวปากช่องจะให้มาขุดเองเลย ฟรี..

พูดถึงเรื่องพันธุ์พืชนี่ ถึงคราวไม่มีก็หายากซะจริงๆ   เมื่อสิบกว่าปีก่อนผมยอมซื้อตะไคร้กันยุง(ตะไคร้หอม) 3 ต้น 10 บาท
เพื่อเอาไปปลูกที่บ้าน  ตอนนี้มีเยอะแยะ ใช้ต้นทุบกันยุง  ใช้ใบรองรังให้ไก่วางไข่ ป้องกันไร  เพื่อนมาก็ดึงไปปลูกเอาเองเลย.

chat_maneekon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:40:00 PM »

ถ้าอยู่ไกล้ๆ ลพบุรีมาขุดเอาเลยให้ฟรี  หรือจะแลกเป็นเบียร์สิงห์ ก็ได้ แค่ 4 ขวดพอ แล้วเอารถ ปิ๊กอัพมาขนไปเลย
มาเมื่อไหร่บอก 0866610344 ชาติ อ้อลืมไปมีทั้งหญ้าและตะไคร้ ส่วนตะไคร้ขายครับ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 04:55:05 PM »

ถ้าอยู่ไกล้ๆ ลพบุรีมาขุดเอาเลยให้ฟรี  หรือจะแลกเป็นเบียร์สิงห์ ก็ได้ แค่ 4 ขวดพอ แล้วเอารถ ปิ๊กอัพมาขนไปเลย
มาเมื่อไหร่บอก 0866610344 ชาติ อ้อลืมไปมีทั้งหญ้าและตะไคร้ ส่วนตะไคร้ขายครับ
โอโห คุณพี่น้ำใจดีอย่างนี้ นับถือๆ ผมอยากจะร่วมดืมสักไหจะได้ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
หวังว่าคงจะมีโอกาสเสวนาแลกเปลี่ยนความรู้กันน่ะครับ เอ้อผมชื่อโจนครับ

หมูติดดิน
*

...ชีวิตที่เลือกเองได้...อยู่อย่างติดดิน...

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:24:34 PM »

...ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ...
ที่ดินอยู่แถวอ.เลาขวัญ จ.กาญฯ ค่ะ แต่บ้านอยู่ปทุมธานี เคยไปที่สำนักพัฒนาที่ดินจังหวัดปทุมเพื่อขอพันธ์พืชปลูกคลุมดินและหญ้าแฝก ก็เห็นในใบขอระบุให้ขอที่ใกล้บ้าน แต่พอไปบอกว่าเอาไปปลูกที่กาญฯ เค้าให้ไปขอที่สำนักพัฒนาที่ดินจังกาญฯด้วยเหตุผลว่าเค้าไม่สามารถติดตามผลได้. . .

ข้อความโดย: chat_maneekon 
ใส่การอ้างถึงคำพูด

. . . ตะไคร้ปลูกบ้างแล้วค่ะ . . หญ้าแฝกราคาดีแลกเบียร์สิงห์ได้ตั้ง 4 ขวดเลยเหรอ 555+++ . . . แต่ฟรีเนี่ยชอบค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ข้อความโดย: suteera

นี่ถ้าอยู่แถวปากช่องจะให้มาขุดเองเลย ฟรี..

. . . มะได้อยู่แถวปากช่อง แต่ถ้าผ่านไป ขุดได้ป่ะค่ะ...ฟรี...  อิอิ

..พึ่งเริ่มวันนี้...ดีกว่าไม่เริ่มอะไรเลย...
pora11
*

ช่วยกันปลูกต้นไม้ให้อากาศแก่โลก

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 09:54:08 PM »

ผมก็ใช้อยู่ครับตะไคร้ แต่เอาไว้กันน้ำไหลจากเขาใช้ได้ดีเลยทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม
kruyai
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 04:44:06 PM »

ยืนยันอีกเสียงว่าได้ครับ ปลูกเหมือนกัน ที่ชอบคือใส่แกง ใส่ยำ ไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องขอ แจกเพื่อนบ้านได้อีก
kun_kai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:16:04 PM »

ถ้าตอบตรงคำถาม
คุณสมบัติบางอย่างตะไคร้พอจะแทนหญ้าแฝกได้ เช่น ดักตะกอน
แต่ระบบรากของตะไคร้แตกต่างจากหญ้าแฝกอยู่
หญ้าแฝกจึงได้ชื่อว่า หญ้ามหัศจรรย์

แต่ตะไคร้ปลูกขายได้ราคามากกว่า

ปลูกให้ตรงตามความต้องการใช้งานจะดีกว่า

ส่วนหากมีปัญหาในการขอรับกล้าหญ้าแฝก  ยินดีจะแบ่งจากที่ขอรับมาให้ไปปลูกได้ ฟรี
สะดวกรับที่ราชบุรี หรือถนนวิภาวดีก็บอกได้ค่ะ
jasminek
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:25:05 PM »

ดิฉันปลูกตะไคร้ค่ะ และสังเกตว่ารากไม่ยาวเท่าไหร่
farmer by finger
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:54:27 PM »

ตะไคร้หอม รากจะยาวไหมครับ เห็นมันต้นโตดี
suteera
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:00:31 PM »

ตอบคุณ farmer  รากตะไคร้หอม มันก็ยาวแบบตะไคร้นั่นแหละ  ก็ชื่อตะไคร้หอมนะ ไม่ใช่แฝกหอม(55 แซวเล่นนะ)
คะไคร้หอมและตะไคร้แกงเนี่ย เป็นพืชคู่บ้านสวน บ้านไร่เลยแหละ  ถ้าปลูกตะไคร้หอมรอบบ้านนะ ตอนเย็นๆ ถือไม้รวกเดินหวด
ใบตะไคร้เบาๆ รอบบ้านละก็ ไม่ต้องใช้ยากันยุงเลยละ  ยุงหนีไปบ้านอื่นที่ไม่ได้ปลูกตะไคร้หอมครับ.
samlee
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 04:27:39 AM »

ถ้าปลูกแค่กันดินขอบบ่อ หรือพื้นที่ลาดชันไม่มาก ตะไคร้หรือข่าก็ใช้ได้เหมือนกันครับ และขายได้ด้วย แต่ถ้าพื้นที่มีความลาดชันสูงและมีการพังทลายของหน้าดินมากแนะนำให้ปลูกแฝก เพราะระบบรากจะลงได้ลึกมากกว่าตะไคร้หรือข่า ส่วนเรื่องที่ยุ่งยากในการขอหญ้าแฝกจากหน่วยราชการ ก็อาจเนื่องมาจากส่วนราชการต้องป้องกันคนบางจำพวกที่ขอเอาไปขายต่อน่ะครับ ต้องเข้าใจ
helicoptre
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 07:47:35 AM »

ตะไคร้หอมก็ดีครับ
farmer by finger
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 05:57:55 PM »

แหม..ตะไคร้หอม ไม่ใช่ แฝกหอม ...แหะๆ ครับ

ยังไงก็ขอบคุณ นะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์