หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IT Manager ลูกชาวนาแห่งทุ่งกุลาร้องไห้  (อ่าน 119220 ครั้ง)
ปลาไทยดอทคอม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:01:36 PM »

มาร่วมยินดีและเป็นกำลังใจให้ครับ
ดีใจมากๆ ที่มีเพื่อนคน IT มาทำเกษตร
ด้วยความรู้และความสามารถ และโอกาสในการหาข้อมูลต่างๆ เชื่อว่า ไปได้ด้วยดีครับ

ผมคน IT เช่นกัน ทุกวันนี้ทำงานคู่ขนานกันไป
แต่หนีไปทำนา ทำสวนในวันหยุด สบายใจเยอะแยะมากมาย
เหนื่อยหน่อย แต่มีความสุขครับ

แต่ส่วนงาน IT ก็ยังทำต่อไป ไว้เบื่อจากการทำงานบนที่สูง 36,000 กิโลเมตรจากพื้นโลกเมื่อไหร่
คงเป็นเกษตรกรเต็มตัว

มารอชมภาพสวยๆ ครับ

"ขอบคุณมากครับ เราใช้ชีวิตอยู่กับเทคโนโลยี 5 วันส่วนอีก 2 เข้านาแข้าสวนพาครอบครัวปลูกต้นไม้เป็นการพักผ่อนอีกอย่างหนึ่งครับ แถมการพักผ่อนของเรายังสร้างสิ่งดีๆ ให้กับโลกได้ด้วยครับ  ว่าแต่ท่านทำงานด้านไหนครับทำไมทำสูงจัง 55+ "

ทำงานด้าน IT และดาวเทียมที่โคจรอยู่บนชั้นบรรยากาศที่สูงจากพื้นโลกหน่ะครับ อยากเอาข้าวไปปลูกจัง แต่เป็นไปไม่ได้ 555+

ทำงานสูงจัง

Pendragon
*

« ตอบ #193 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 03:01:09 AM »

รูปสวยๆครับผมอยากถ่ายได้แบบนี้จัง ได้ไอเดียจาก จขกท.ตอนนี้มีอะไรผมเพาะใส่แก้วพลาสติกหมดเลย เตรียมใว้ปลูกในสวนปาล์ม

"ขอบคุณมากครับ ไอเดียนี้อยากให้ทำกันเยอะๆ ครับไม่ต้องลงทุนอะไรมากมายยิ่งเวลาได้ติดตามดูการเจริญเติบโตของต้นไม้ที่เราปลูกแล้วยิ่งมีความสุขครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 03:03:50 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
koonshy
*

« ตอบ #194 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 02:05:17 PM »

เป็น IT MANAGER เหมือนกันครับ อายุปีนี้ก็ 35 แล้ว
กำลังหาจุดเปลี่ยนให้กับชีวิตเหมือนกันครับ เบื่อเป็นลูกจ้างเค้าเต็มทีครับ

มีที่อยู่สัก 15-16ไร่อยู่ทางใต้ครับ พ่อเคยปลูกยางไว้ครับแต่โดนพายุล้มหมดหลังได้กินมาสัก 14 ปี
ตลอดเวลา ก็เจอปัญหามาตลอดทั้งไม่มีเวลาดูแล เลยให้ญาติช่วยดูแลแบ่งกันคนละครึ่ง พ่อผมลงทุน
ให้ญาติเป็นธุระกับลงแรง ผลผลิตดีตลอด แต่เงินได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีก็ไม่ให้ซะเฉย แต่ก็ไม่อยากพูดมากถือว่าช่วยเหลือกัน

ตอนนี้หลังจากยางล้มจากพายุ ก็คงถึงคราวคนรุ่นลูก ที่ใช้ชีวิตอยู่ในเมืองมาตลอดต้องกลับไปทำสวนทำไร่
บ้างเพราะรุ่นพ่อคงไม่ไหวแล้ว ได้เงินจากการขายไม้ กับก่องทุนสงเคราะห์ สวนยางมานิดหน่อย กำลังหาทางลงทุนอยู่เหมือนกัน เป็นช่วงที่กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ ไม่อยากลงยางแล้วเพราะขยาดกับปัญหาเดิมๆ
อีกอย่างเราไม่ค่อยมีเวลาไปดูแลมากนัก เลยอยากลงไม้ยืนต้นขนาดใหญ่ สัก10-20 ปีค่อยเก็บเกี่ยว
ไม่ต้องดูแลมากเป็นพิเศษ เพราะคงต้องทำงานประจำกินเงินเดือนไปสักระยะนึงก่อน....

อยากได้คำแนะนำจากเพื่อนๆ ในบอร์ดครับ เพราะความรู้ด้านเกษตรคงติดลบ เกิดมาก็คลุกอยู่แต่กับ IT ครับ

"สวัสดีครับผม สักวันเราคงได้พบเจอกันด้วยสายงานนะครับ (หวังไว้อย่างนั้น) สำหรับด้านการเกษตรเนื่องจากผมเป็นลูกชาวนาและทำนามาโดยตลอด ทำให้เกิดความผูกพันกับอาชีพนี้ ตอนนี้ผมหวังจะกลับไปทำให้อาชีพทำนาเป็นอาชีพที่มีเกิยรติและลูกหลานต่อไปอยากจะกลับไปทำนากันให้มากยิ่งขึ้นไปครับ สำหรับผมวางแผนเกษียณงานด้าน IT ไว้อีก 3-4 ปีข้างหน้าครับเพราะวันนี้ได้เริ่มต้นหลายๆ อย่างและคาดว่าจะพร้อมทุกอย่างในอีก 3 ปีข้างหน้าวันนั้นก็คงได้เวลาพักผ่อนและหันไปทำเกษตรและนำความรู้ด้านการบริหาร, ด้าน IT ไปบอกต่อและสนับสนุนชนบทต่อไปครับ  ปล. ต้องเสียใจด้วยครับสำหรับภัยธรรมชาติที่มาเยือนครับ และขอสนับสนุนแนวความคิดการปลูกไม้ระยะยาวครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 03:14:10 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
aod323
*

« ตอบ #195 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 02:24:25 AM »

หวัดดีครับ พี่กี้ (เรียกชื่อถูกเปล่านอ) ผมก็ลูกชาวนาคนหนึ่ง ที่ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ทุกวันนี้ ในตำ่แหน่ง หน้าที่ Technician ธรรมดา ถึงเวลาทำนา ก็ลางานไปช่วยพ่อทำครับ ชอบฝีมือการถ่ายภาพของพี่ วันหน้าแวะชมใหม่ครับ

อ๊อด หระรี.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"สวัสดีครับ ใช่แล้วครับ ผมชื่อ กี้ อายุ 32 ครับไม่แน่ใจเหมือนกันว่าพี่หรือน้องครับ แต่แน่ๆ เราก็เป็นพี่น้องในบ้านพอเพียงแน่นอนครับ ดูจากภาพแล้วมุ่งมั่นน่าดูนะครับ พืนนาสวยมากเลยครับ ข้าวคงงามน่าดูนะครับ ปีนี้นาผมแล้งจัดมากเลยหญ้าขึ้นสูงกว่าต้นข้าวซะอีกครับ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 02:25:10 AM โดย aod323 » บันทึกการเข้า
jobrard
*

« ตอบ #196 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 06:45:32 AM »

ยิ้มเท่ห์

sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #197 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 03:24:47 PM »

พึ่งมีเวลาว่างครับอาทิตย์นี้...แวะมาบอกเล่าความคืบหน้านิดหน่อยครับ เมือวันที่ 11 สค. 54 วันหยุดยาว 3 วันได้เวลาเดินทางกลับบ้านร้อยเอ็ดอีกครั้ง ผมออกเดินทางตั้งแต่เวลา 21.00 น. ของวันที่ 10 สค. 54 เวลา 5.00 น. ถึงโคราช โอ้ววว การเดินทางกลับ ตจว. ทุกวันนี้หากเป็นวันหยุดต้องเผื่อเวลาให้ดีๆ ครับรถเยอะและติดมากๆ ผมสังเกตุว่าหลายปีมานี้คนมีรถขับกันเยอะขึ้น เวลาจะกลับ ตจว. ก็ใช้รถส่วนตัวกันมากขึ้น อาจด้วยความสะดวกในการกำหนดเวลาเริ่มเดินทางเองได้ ความโชคดีก็คือเหล่าสถานีบริการน้ำมันต่างๆ ที่ผู้คนเข้าไปใช้บริการกันอย่างหนาแน่นตลอดเวลาเลย สงสารก็แต่สุภาพสตรีที่ต้องเข้าแถวรอเข้าห้องน้ำล่ะครับ ก็คนมีทุกข์กำลังจะไปปล่อยทุกข์ยังต้องรอคิว..   

เส้นทางมุ่งสู่ร้อยเอ็ดฟ้าเริ่มสางแล้ว รถหลายคันเริ่มแยกย้ายไปตามถนนสายสาขาต่างๆ เป้าหมายคงเป็นถิ่นกำเนิดของตัวเองเป็นแน่แท้
sparkee
*

« ตอบ #198 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 03:34:25 PM »

ก้อนเมฆเริ่มจับกลุ่มสวยงาม สะท้อนกับแสงยามอรุณทำให้การเดินทางที่ยาวนานครั้งนี้ผ่อนคลายลงไปได้ และเกิดภาพบรรยากาศที่สวยงามไม่น้อย เมื่อแสงยามเช้าทอดลงมาจิตก็วิ่งแซงหน้าไปอยู่ที่ถิ่นกำเนิดเรียบร้อยแล้ว... การเดินทางครั้งนี้ผมขนต้นไม้หลายอย่างกลับไปด้วยทั้งเหล่ากล้าไม้น้อยๆ เพาะเมล็ดหลังห้อง ไผ่หวานจากนครสวรรค์ที่ชำรอไว้แล้ว และมีต้นมะม่วงน้ำดอกไม้มันที่แวะระบจากคุณเกิ้ลมาอีก 5 กิ่ง...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 12:17:14 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
sparkee
*

« ตอบ #199 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:28:11 PM »

หลังจากปลูกไว้ก็ไม่มีโอกาสได้มาดูเลย ปล่อยให้พ่อและแม่ดูแลแทนมาตลอดวันนี้มาดูสภาพแล้วถึงกับตกใจ หญ้าขึ้นเต็มไปหมด เหล่าพรรณไม้นานาชนิดปลูกเต็มสวนเลย ส่วนต้นไผ่กิมซุ่งที่ปลูกไว้ก็กำลังเริ่มแตกใบอ่อนและแทงหน่อเล็กๆ กันตามลำดับซึ่งก็ทำให้ชื่นใจได้ไม่น้อยทีเดียว..

นี่สภาพสวนไผ่ปัจจุบัน มองแทบไม่เห็นต้นไผ่มีแต่หญ้าชาวบ้านแถวนั้นมีแอบแซวว่าปลูกหญ้าไว้เลี้ยงวัวเหรอ..55+ เอาน่าอีกไม่กี่ปี่คำถามอาจเปลี่ยนไปก็ได้นะ.. "ขอแบ่งหน่อไม้ไปแกงหน่อยได้มั้ย?" ผมแอบเดาคำถามต่อไปได้เลยในอีกหนึ่งปีข้างหน้า

หน่อไม้เริ่มแทงหน่อเล็กๆ ให้เห็นหลายกอแล้วมันทำให้ชื่นใจไม่น้อยกับการเริ่มต้นแบบนี้

อีกสักหน่อเล็กๆ แล้วกันครับ ผมเดินสำรวจทีละกอที่ลงปลูกเลยครับ เดินไปตื่นเต้นไป ยิ้มไปมันเป็นอะไรที่มีความสุขจริงๆ ครับ

กอนี้ทิ้งเพื่อนฝูงไปไกลมากเลยครับ เป็นนิมิตรหมายอันดี พ่อดายหญ้าไว้ให้บ้างเฉพาะบริเวณรอบกอไผ่ครับ

สรุปการปลูกไปทั้งหมด 55 กิ่ง มีสองกิ่งสละชีวิตไปก่อนใครครับ คาดว่าน่าจะเกิดจากการชกช้ำจากการเดินทางและรากไม่แข็งแรงเพียงพอครับ แต่ไม่เป็นไรครับถือว่าประสบผลสำเร็จมากแล้วในอัตราการรอดแบบนี้
sparkee
*

« ตอบ #200 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:41:16 PM »

ไผ่หวานจากนครสวรรค์ก็เดินทางมาถึงแล้ว และได้ทำการนำลงปลูกในสวนนี้ประมาณ 5 กิ่ง ส่วนที่เหลือนำไปปลูกริมขอบบ่อที่นาเป็นแนวกันดินพังและเอาไว้ขยายพันธุ์ต่อไปอีกครับ

ปลูกกันแบบง่ายๆ เลยครับขุดหลุ่มได้ที่ก็วางกิ่งไผ่กลบดินเหยียบๆ เรียบร้อยแล้วครับ
กัญจน์
*

« ตอบ #201 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:42:57 PM »

ยินดีด้วยครับหน่อแรกเริ่มแล้วหน่อต่อๆไปจะยิ่งใหญ่เป็นเยี่ยงอย่างของคนรอบข้างในภายหลัง ถือว่าประสบความสำเร็จในขั้นแรกแล้วครับเพราะอัตราการรอดดีมาก

"พอเราได้เริ่มแล้วเห็นเป็นรุปเป็นร่างขึ้นมามันชื้นใจทีเดียวครับ .. ตอนนี้มองไปข้างหน้าแล้วครับ คาดว่าจะหาที่ขยายไปอีกสักหน่อยครับอยู่ระหว่างการเจรจาอยู่ครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 12:46:55 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
sparkee
*

« ตอบ #202 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:45:17 PM »

มาแอบดูว่าในสวนนี้มีอะไรบ้างครับ ไล่ดูกันตามภาพแลยนะครับ ฝีมือของแม่ผมทั้งนั้นครับ อย่างที่เคยเล่าให้ฟังว่าพอเราเริ่มต้น ก็มักจะมีสิ่งอื่นๆ ตามมาเสมอ

มัน แม่ปลูกไว้กินเองและขยายพันธุ์ต่อไปเรื่อยๆ ปลุกไว้ริมๆ สวนครับได้ฝนกำลังแตกใบสวยเลยครับง

ฝักทองที่ผมเพาะหลังคอนโด เริ่มเลี้อยแล้วครับ ทั้งหญ้าทั้งฟักทองดูกันเอาเองครับ ตอนนี้เริ่มมีดอกและออกฟักแล้วด้วยอีกไม่กี่วันคงได้กินกันแล้ว
sparkee
*

« ตอบ #203 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:51:06 PM »

สิ่งที่ขาดไม่ได้ในยามได้กลับบ้านเกิดคือหลานๆ ทั้งหลายไม่ว่าจะไปไหนทำอะไร เหล่าเดอะแก๊งค์เป็นอันเกาะติดตามไปด้วยทุกที ผมได้เลยได้โอกาศเริ่มปลูกฝังการปลูกต้นไม้ การหาของกินตามริมรั้วไปกินกัน บางครั้งก็ได้เด็กนี่แระช่วยงานบ้าง และไว้แกล้งเล่นบ้างเวลาเจอแดดร้อนๆ เหนื่อยๆ พอได้หายเครียดหายเหนื่อยครับ

เด็กๆ เจอกล้องก็โพสต์ท่ากันสุดฤทธิ์หลังนี่แบกกล้องของผมเดินถ่ายเล่นกันสบายเลยครับ 80% ของ Memory มีแต่ภาพจากฝีมือเด็กๆ ทั้งนั้นเลยครับ ผมมีหน้าทีมาเลือกและมาปรับในคอมฯ อีกที
sparkee
*

« ตอบ #204 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:05:04 PM »

เนื่องจากโอกาศวันแม่ ชาวบ้านก็ได้เวลารวมตัวกันพัฒนาหมู่บ้านครับ หมู่บ้านผมครัวเรือนไม่เยอะครับประมาณ 60 กว่าครัวเรือนและที่สำคัญเป็นพี่น้อง ญาติๆ กันทั้งหมู่บ้าน ทุกเทศกาลสำคัญก็จะรวมตัวกันพัฒนาหมู่บ้านคนละไม้ละมือเพื่อความเรียบร้อยความสะอาดสวยงามของชุมชน หลังจากทำความสะอาดเสร็จก็กินข้าวเที่ยงร่วมกันที่ศาลากลางหมู่บ้าน ช่วงบ่ายๆ อสม. ก็จะเดินเยี่ยมผู้สูงอายุในแต่ละบ้าน เพื่อเป็นการสร้างไมตรีและทักทายสารทุกข์ต่างๆ

ข้อดีของการเป็นชุมชนขนาดเล็ก คือ จะมีการแต่งตั้งตำแหน่งต่างๆ ในกระจายทั่วถึงกันถ้วนหน้า ตั้งแต่กรรมการหมู่บ้าน อสม. กรรมการกองทุนหมู่บ้าน กรรมการกลุ่มออมทรัพย์ กรรมการกลุ่มทอผ้า อปพร.ฯลฯ หรือแม้กระทั่งกลุ่มเยาวชนก็มีการตั้งแต่ประธานเยาวชน กรรมการ เพื่อดูแลกองทุนเยาวชนซึ่งผมได้ทำการก่อตั้งขึ้นเมื่อ 7 ปีที่แล้ว เอาเป็นว่าคนในหมู่บ้านมีตำแหน่งกันทั้งนั้นครับ

ที่ผมภูมิใจอีกอย่างคือด้วยความเป็นหมุ่บ้านพี่น้องเครือญาติกันทั้งหมด ในการเลือกผู้นำหมู่บ้าน ผู้บริหารหมุ่บ้านทุกครั้งจะไม่มีการลงแข่งขันกัน จะต้องมีการประชามติกันก่อนเพื่อความเหมาะสมในแต่ละกรณีจากนั้นก็ลงสมัครตามที่กำหนดไว้เพื่อป้องกันการกระทบกระทั้่งกัน ..

Liked By: SinchaiTK
phensiri
seller
*

« ตอบ #205 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:31:05 PM »

หมู่บ้านเล็กแต่ใจใหญ่นะคะ อิอิ ชาวบ้านช่วยกันคนละไม้ละมือแบบนี้อบอุ่นกว่าหมู่บ้านใหญ่ๆซะอีก

"ใช่แล้วครับ ครื้นเครงกันน่าดูครับ คนละไม้ละมือ เฮฮากันดีครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 12:45:13 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #206 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 02:07:11 PM »

แวะมาเป็นกำลังใจให้คนไอทีค่ะ  อายจัง รอติดตามชมค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

"ขอบคุณและยินดีมากครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 12:44:14 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
aod323
*

« ตอบ #207 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 02:25:36 AM »

หวัดดีครับ พี่กี้ (เรียกชื่อถูกเปล่านอ) ผมก็ลูกชาวนาคนหนึ่ง ที่ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ทุกวันนี้ ในตำ่แหน่ง หน้าที่ Technician ธรรมดา ถึงเวลาทำนา ก็ลางานไปช่วยพ่อทำครับ ชอบฝีมือการถ่ายภาพของพี่ วันหน้าแวะชมใหม่ครับ

อ๊อด หระรี.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"สวัสดีครับ ใช่แล้วครับ ผมชื่อ กี้ อายุ 32 ครับไม่แน่ใจเหมือนกันว่าพี่หรือน้องครับ แต่แน่ๆ เราก็เป็นพี่น้องในบ้านพอเพียงแน่นอนครับ ดูจากภาพแล้วมุ่งมั่นน่าดูนะครับ พืนนาสวยมากเลยครับ ข้าวคงงามน่าดูนะครับ ปีนี้นาผมแล้งจัดมากเลยหญ้าขึ้นสูงกว่าต้นข้าวซะอีกครับ"

ผมเกิด 23  เป็นน้องครับ ดีใจที่ได้เจอกันที่บ้านหลังนี้อบอุ่นดี เป็นกันเองครับ นาที่บ้าน ตอนนี้พ่อเป็นคนทำ แต่พอถึงเวลาทำ ผมก็ลางานลงไปช่วยท่านทำครับ ผมกะว่าอีกไม่นานนี้คงออกงานไปทำ และให้ท่านเป็นคนคอยบอกและดูแลอ่ะครับพี่กี้
 ปล.พื้นเดินทางกลับร้อยเอ็ดกลับทางเขาปักเปล่าครับ ถ้ากลับทางนี้ต้องผ่าน คลองรั้ง /  นิคม304 / โลตัท 304 สิครับ ถ้าใช่ วันหน้าแวะกินน้ำ พัก รถ บ้านผมก่อนได้น๊ะ ยินดีต้อนรับ ผมทำงาน นิคม 304 มา 8 ปีแล้ว เลยซื้อบ้านพักไว้ที่นี่ครับพี่กี้

อ๊อด หระรี..

"เส้นทางกลับบ้านผมใช้เส้นทางหลักมิตรภาพครับ คิดว่าไม่น่าจะใช่เขาปัก ??  หรือว่าผมไม่รู้จัก  ?? แต่เอาไว้โอกาสอำนวยคงได้แวะกินน้ำเย็นๆ สักครั้งนะครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 12:43:41 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์