หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IT Manager ลูกชาวนาแห่งทุ่งกุลาร้องไห้  (อ่าน 120119 ครั้ง)
lobozan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:36:49 AM »

ผม IT manager - ลูกอดีตชาวนา ยิ้มเท่ห์ เหมือนกันครับ ผมได้อ่านกระทู้ของคุณแล้ว ผมต้องรีบสมัครสมาชิกเวบนี้เพื่อมีส่วนร่วมการย้อนกลับสู่เกตรพอเพียงของคุณครับ
    ความคิดและการกระทำของคุณนี้คือความไฝ่ฝันอันสูงสุดของผมเลย อายจัง เพียงแต่ผมยังไม่มีโอกาสทำให้มันเป็นจริงขึ้นมาได้ เหมือนคุณ เพราะผมเป็นเพียงลูกคนรับจ้างทำนา ไม่มีที่ดินของตัวเอง อยากมากก็เช่าเขาทำ พอได้ข้าวเจ้าของนาก็มาโกยไปครึ่งกองเพื่อเป็นค่าเช่า ก็เหลือแทบไม่พอกินในแต่ละปี นี้คืออดีตในวัยเด็กของผม ที่วนเวียนอยู่กับการรับจ้างทำนาและทำไร่มันสำปะหลัง โอกาสดีที่ได้ทุนการศึกษา จนมาเป็นIT Mgr ทุกวันนี้
   ผมคิดเสมอว่าผมจะต้องมีที่ดินสักผืนในบ้านเกิดเพื่อทำเกษตร แต่โอกาสก็เลื่อนลอยไปเรื่อยๆ เพราะสภาพสังคมกลายเป็นเมืองอุตสาหกรรม ที่ดินแพงขึ้นหลายเท่าตัว ที่พูดถึงนี้คือที่ อ.แปลงยาว ฉะเชิงเทราครับ แต่ก็ยังพอมีโอกาสอยู่บ้างถ้าผมยังไม่แก่เกินไปที่จะกลับไปลงมือทำ... เป็นกำลังใจให้ และจะติดตามชมผลผลิต จากความตั้งใจนี้ครับ..

Liked By: nopmtp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 11:39:41 AM โดย lobozan » บันทึกการเข้า

sawatdee
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 05:07:23 PM »

เดี๋ยวว่างๆจะแวะไปดูผลงานนะครับ ผมอยู่ทุ่งหลวง สุวรรณภูมิครับ ดีใจที่มีความคิดดี พัฒนาทุ่งกุลาครับ
 ยิ้มเท่ห์ คนบ้านเดียวกัน แค่มองตากันก็เข้าใจอยู่ 555 ตกใจ ผมอยู่ เมืองทุ่ง สุวรรณภูมิเหมือนกันครับ (บ้านแฟน) ตอนนี้ก็ทำนา อย่างเดียวเลย หมดหน้านา ก็ปล่อยไว้เลื่อนลอย เพราะพื้นที่แถวนั้น แห้งแล้งเหลือเกิน เมื่อไหร่ระบบชลประทาน จะไปถึงสักที ได้แต่หวังว่า จะมีนักบริหารคนไหน ที่จริงใจ จริงจัง ให้ความหวังที่ไม่เลื่อนลอย ทำจริง อย่างที่ว่า อย่างน้อย ๆ ก็ชาวประชาได้ลืมตาอ้าปาก ฝากท้อง ฝากไข้ ให้ใจได้ชื่นมื่นกันสักที จะมีใครไหมหนออออออ .... ร้องไห้

หมูออมสิน
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 05:15:19 PM »

หนูจบการเงินและการธนาคาร ความรู้ IT ไม่ค่อยมี แต่อยากเข้ามาชมค่ะ ยิงฟันยิ้ม

สุนัน วงศ์ชื่น225 หมู่ 9 บ้านหนองหลัก
ต.เหล่าบก อ. ม่วงสามสิบจ.อุบลราชธานี 34140
maew008
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:24:01 PM »

เดี๋ยวว่างๆจะแวะไปดูผลงานนะครับ ผมอยู่ทุ่งหลวง สุวรรณภูมิครับ ดีใจที่มีความคิดดี พัฒนาทุ่งกุลาครับ
 ยิ้มเท่ห์ คนบ้านเดียวกัน แค่มองตากันก็เข้าใจอยู่ 555 ตกใจ ผมอยู่ เมืองทุ่ง สุวรรณภูมิเหมือนกันครับ (บ้านแฟน) ตอนนี้ก็ทำนา อย่างเดียวเลย หมดหน้านา ก็ปล่อยไว้เลื่อนลอย เพราะพื้นที่แถวนั้น แห้งแล้งเหลือเกิน เมื่อไหร่ระบบชลประทาน จะไปถึงสักที ได้แต่หวังว่า จะมีนักบริหารคนไหน ที่จริงใจ จริงจัง ให้ความหวังที่ไม่เลื่อนลอย ทำจริง อย่างที่ว่า อย่างน้อย ๆ ก็ชาวประชาได้ลืมตาอ้าปาก ฝากท้อง ฝากไข้ ให้ใจได้ชื่นมื่นกันสักที จะมีใครไหมหนออออออ .... ร้องไห้

ไช่ครับ เรื่องน้ำนี่สำคัญที่สุดเลย ลองดูหน้าแล้งที่ทุ่งกุลา สิครับ มันหดหู่มากๆเลย แล้งๆๆจริงๆ ยังดีหน่อยที่มี ลำพลับพลาช่วยบ้างแต่ก็ไม่พอ
อยากได้น้ำซักตูมใหญ่ลงมา ทำนาปีละ3 ครั้ง คงจะหายจนเป็นแน่แท้ สงสารชาวนาแถวนี้ครับ ก็คงรอความหวังว่าจะมีท่านที่เมตตาส่งน้ำ
มาให้ละครับ คนแถวทุ่งกุลาบ้านเราไปได้ดิบได้ดีที่อื่นแยอะครับ หากยังเป็นห่วงรากเหง้าของต้นเองก็ช่วยกันระดมความคิด ที่จะพัฒนาบ้านเกิด
ของเราครับ ส่วนผม เกิดที่นี่ และคาดว่าจะอยู่ที่นี่จนสุดท้ายละครับ แต่ก็อยากเห็นทุ่งกุลามีความอุดมสมบูรณ์ ชาวนาอยู่สุขไร้หนี้ครับ ทุ่งกุลาจงเจริญ

ไอชอง
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:45:28 PM »

จะแปลง pdf หรือ pds ไปเป็น jpg ไงอ่ะครับ ร้องไห้ ร้องไห้

Sarote
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:30:01 PM »

สนุกดีดู IT ทำเกษตร ไม่ได้มีความรู้ IT พอมีปัญหาก็แจ้งให้ ITมาแก้ไข
คนอะไรโชคดีมีทั้งพ่อตาและพ่อตัวค้ำชูอุปถัมภ์ ติดตามชมภาพและเรื่องต่อไปครับ

sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:52:34 AM »

สวยงามมากครับทั้งภาพถ่าย และพื้นที่สวน ที่นาเรียบสวยมาก....ยางนาอายุ 30 ปีเนี่ยเส้นรอบวงประมาณเท่าไหร่ครับ แบบว่าอยากรู้ว่า ไอ้กระปุกออมสินของผมเมื่อผมอายุ 60 มันจะขนาดใหนเหมือนกันครับ....
ขอบคุณครับ

"สวัสดีครับคุณกรุง อยู่ทางไกลสบายดีบ่ครับ ยามใด๋ซิได่เมือบ้านหนอ... กระปุกออมสินของพ่อตาผมตอนนี้ผมโอบไม่มิดแล้วครับ ผมสูง 176 ไม่รู้โอบของผมมันจะตีออกมาเป็นเส้นรอบวงเท่าไร  ฮืม  โกรธ"

sparkee
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:07:41 AM »

ผม IT manager - ลูกอดีตชาวนา ยิ้มเท่ห์ เหมือนกันครับ ผมได้อ่านกระทู้ของคุณแล้ว ผมต้องรีบสมัครสมาชิกเวบนี้เพื่อมีส่วนร่วมการย้อนกลับสู่เกตรพอเพียงของคุณครับ
    ความคิดและการกระทำของคุณนี้คือความไฝ่ฝันอันสูงสุดของผมเลย อายจัง เพียงแต่ผมยังไม่มีโอกาสทำให้มันเป็นจริงขึ้นมาได้ เหมือนคุณ เพราะผมเป็นเพียงลูกคนรับจ้างทำนา ไม่มีที่ดินของตัวเอง อยากมากก็เช่าเขาทำ พอได้ข้าวเจ้าของนาก็มาโกยไปครึ่งกองเพื่อเป็นค่าเช่า ก็เหลือแทบไม่พอกินในแต่ละปี นี้คืออดีตในวัยเด็กของผม ที่วนเวียนอยู่กับการรับจ้างทำนาและทำไร่มันสำปะหลัง โอกาสดีที่ได้ทุนการศึกษา จนมาเป็นIT Mgr ทุกวันนี้
   ผมคิดเสมอว่าผมจะต้องมีที่ดินสักผืนในบ้านเกิดเพื่อทำเกษตร แต่โอกาสก็เลื่อนลอยไปเรื่อยๆ เพราะสภาพสังคมกลายเป็นเมืองอุตสาหกรรม ที่ดินแพงขึ้นหลายเท่าตัว ที่พูดถึงนี้คือที่ อ.แปลงยาว ฉะเชิงเทราครับ แต่ก็ยังพอมีโอกาสอยู่บ้างถ้าผมยังไม่แก่เกินไปที่จะกลับไปลงมือทำ... เป็นกำลังใจให้ และจะติดตามชมผลผลิต จากความตั้งใจนี้ครับ..

"ขอบคุณและยินดียิ่งครับ ที่ข้อความของผมสามารถสร้างแรงบันดาลใจให้พี่ได้ แต่ก่อนผมก็เป็นเหมือนกันครับและในเกษตรพอเพียงแห่งนี้แหละที่สร้างแรงบันดาลใจให้ผมเช่นกัน แวะเข้ามาได้บ่อยๆ ครับในส่วนของผมแค่พึ่งเริ่มต้นนะครับอาจมีประโยชน์ยังไม่มากเท่าไร แนะนำเข้าไปอ่านกระทู้ของพี่ๆ ท่านอื่นๆ ได้นะครับรับรองว่าพี่จะได้พบกับพลังอันยิ่งใหญ่เพื่อมากระตุ้นแรงไฟในตัวพี่ได้อีกโขเลยล่ะ เอาใจช่วยและขอให้พี่ได้ลงมือทำอย่างตั้งใจไว้นะครับ แล้วอย่าลืมนำมาแบ่งปันกันในบ้านเกษตรพอเพียงนะครับ.. 

เรื่องการทำการเกษตรส่วนตัวผมมีความเชื่อว่า หากเราเป็นลูกหลานของบรรพบุรุษที่มีอาชีพเกษตรกรรม ถึงเราจะได้มีโอกาสในการทำงานในสายงานอื่นๆ แต่โดยจิตสำนึกถึงอาชีพแห่งบรรพบุรุษที่ส่งเสีย เลี้ยงดูเรามาจนได้ดิบได้ดีในวันนี้ สักวันเราจะได้กลับไปทดแทนและสานต่อในอาชีพแห่งบรรพบุรุษแน่นอน และหากวันนั้นมาถึงเราต้องนำความรู้และความสามารถที่เรามีติดตัวมานำกลับไปพัฒนา ปรับปรุงแก้ไขเพื่อให้อาชีพเกษตรกรรมนั้นมีค่า มีศักดิ์ศรีกว่านี้... ในสักวันหนึ่งถ้าเรามีลูกแล้วเราสามารถตั้งถามกับลูกว่า "ลูกรัก เมื่อเจ้าโตขึ้นเจ้าจะเป็นอะไร?" หากคำตอบของเค้า... คือ อยากเป็นนักเกษตรกรรม ผมจะดีใจไม่น้อยเลย เพราะคำว่า "นักเกษตรกรรม" มันย่อมมีความหมายกว่าการทำเกษตรกรรม หรือ แค่เกษตรกร ผมคิดแบบนี้จริงๆ "

Thinn
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:32:13 AM »

ได้อ่านแนวคิดของเพื่อนๆแล้ว..อยากกลับบ้านเกิด..เพราะเราก็ลูกชาวไร่..แต่การเป็นเกษตรกรมันไม่ง่าย..ต้องมีการวางแผนและการจัดการที่ดี ที่สำคัญต้องมีใจรักและอดทน ผลตอบแทนเป็นตัวเงินอาจไม่เป็นแบบที่เราคิด..แต่สิ่งที่เราจะได้รับคือความสุขความอบอุ่นที่ได้อยู่พร้อมหน้าพร้อมตากับพ่อแม่พี่น้องญาติๆเพื่อนๆ 

sparkee
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:44:30 AM »

ไช่ครับ เรื่องน้ำนี่สำคัญที่สุดเลย ลองดูหน้าแล้งที่ทุ่งกุลา สิครับ มันหดหู่มากๆเลย แล้งๆๆจริงๆ ยังดีหน่อยที่มี ลำพลับพลาช่วยบ้างแต่ก็ไม่พอ
อยากได้น้ำซักตูมใหญ่ลงมา ทำนาปีละ3 ครั้ง คงจะหายจนเป็นแน่แท้ สงสารชาวนาแถวนี้ครับ ก็คงรอความหวังว่าจะมีท่านที่เมตตาส่งน้ำ
มาให้ละครับ คนแถวทุ่งกุลาบ้านเราไปได้ดิบได้ดีที่อื่นแยอะครับ หากยังเป็นห่วงรากเหง้าของต้นเองก็ช่วยกันระดมความคิด ที่จะพัฒนาบ้านเกิด
ของเราครับ ส่วนผม เกิดที่นี่ และคาดว่าจะอยู่ที่นี่จนสุดท้ายละครับ แต่ก็อยากเห็นทุ่งกุลามีความอุดมสมบูรณ์ ชาวนาอยู่สุขไร้หนี้ครับ ทุ่งกุลาจงเจริญ

"สวัสดีครับ ดีใจจริงๆ ครับในพบเจอพี่น้องในพื้นที่เดียวกัน และยังมีแนวคิดคล้ายคลึงกันในหลายๆ เรื่องซะด้วย... ผมคิดแบบนี้ครับ

เรื่องระบบชลประทาน - ผมว่ามันคงยากมากที่จะตั้งความหวังกับผู้บริหารบ้านเมืองในยามนี้ ดังคำกล่าวขุนรองปลัดชูที่ว่า "ไม่มีใครรักแผ่นดินนี้จริงๆ หรอกแม่จัน" ฟังแล้วเจ็บปวดไม่น้อยเลยครับ ผมมีเรื่องเล่านิดหน่อยครับ เมื่อประมาณ 5 ปีก่อนลำน้ำพลับพลาในช่วงบ้าน ตาหยวก - โพนม่วง และกรมชลประทานได้เข้ามาทำฝายกั้นน้ำหลายแห่งที่ผมทราบมีช่วงบ้านตานบ, บ้านโพนแท่น-ปอหมัน(บ้านผมเอง), และอีกที่แถวๆ ชุมพลบุรี(ขออภัยจำไม่ได้ครับ) เพราะคิดว่าการทำแบบนั้นจะทำให้มีน้ำไว้ใช้ตลอดทั้งปี และอย่างที่เราทราบกันดีว่าชาวนาแถวนั้นไม่เคยทำนาปรังมาก่อน ดินแดนแห่งข้าวหอมมะลิโลกจะทำนาปีเท่านั้นเพื่อให้ดินได้พักเพิ่มแร่ธาตุอาหารและปลูกข้าวนาปีจนได้ข้าวหอมมะลิที่ดีที่สุดในโลก หลังจากการมาของฝายน้ำ ประปาหมู่บ้านก็เริ่มตามมาใช้น้ำจากแหล่งนี้ การทำนาปรังก็เริ่มมาเพราะคิดว่าน้ำจะสามารถใช้ได้ตลอดทั้งปี ป่ายูคาฯ ก็เยอะขึ้นเรื่อยๆ ท้ายสุดแล้ว... ในวันนี้หน้าแล้งลำน้ำพลับพลาแห้งขอด ระบบนิเวศน์สูญสิ้นในเวลาแค่ 5 ปีตลอดชั่วอายุแห่งบรรพบุรุษสายน้ำแห่งลำพลับพลาไม่เคยแห้งขอด ในนาแล้งในยามไม่ได้ทำนา สายน้ำแห่งนี้คือแหล่งปลาที่อุดมสมบูรณ์ พ่อพาลูกชายและเพื่อนบ้านไปทอดแหหาปลาเพื่อเลี้ยงครอบครัว วันนี้คงไม่มีอีกแล้วครับภาพแบบนั้น...

เรื่องนาปรัง... ผมไม่ได้ต่อต้านการทำนาปรังเพราะหากว่าการทำนาปรังนั้นสามารถสร้างรายได้และความมั่นคงทางการดำรงชีวิตและยกระดับความเป็นอยู่ของคนแถวนั้นได้ แต่ความจริงที่ว่า ชาวบ้านหลายคนที่หันมาทำนาปรังเพราะหวังแค่เงินชดเชยรายได้จากการประกันรายได้, จากภัยแล้ง, จากความสูญเสียของผลผลิตจากนโยบายรัฐบาล จากทางส่วนราชการที่ประเมินแค่เพียงจากกระดาษกับลายเซ็นต์ของผู้ทำหน้าที่รับรองเพื่อให้ผลประโยชน์เหล่านั้นเผื่อแผ่มาถึงตนบ้าง เพียงแค่ความอยากได้อยากมีเท่านั้นจนลืมสิ้นวิถีแห่งบรรพบุรุษ ไม่คำนึงถึงระบบนิเวศน์ที่หายไป ไม่ตระหนักถึงความรับผิดชอบในสำนึกรักต่อแผ่นดินเกิดของตนเอง สำหรับส่วนงานราชการและรัฐบาลที่ออกนโยบายเอาใจประชา ท่านไม่รู้เหรอว่า การชดเชยรายได้จากภัยแล้งในยามหน้าแล้งแห่งดินแดนฅนกุลามันเขลาแค่ไหน ฮืม หรือท่านไม่เคยได้ยินเสียงที่ก้องว่า "นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด" โอ้วว...ทุ่งกุลากลับมาเป็นเหมือนเดิมเถอะนะ... เสียงหัวใจยังคงร่ำร้อง"

Liked By: monnat
sparkee
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:50:53 AM »

หนูจบการเงินและการธนาคาร ความรู้ IT ไม่ค่อยมี แต่อยากเข้ามาชมค่ะ ยิงฟันยิ้ม

"สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับ แท้จริงแล้วผมก็จบด้านบัญชี(ปวส.), และ รัฐประศาสนศาสตร์(ป.ตรี) มาครับ ตกกระไดพลอยโจนมาโลดแล่นในสายงานด้านไอทีอย่างไรก็ไม่ทราบได้เหมือนกัน แต่ก็สนุกไม่น้อยทีเดียว ผมเชื่อว่าในทุกสายงานอาชีพมันสามารถเรียนรู้กันได้ไม่มีที่สิ้นสุดครับ บางครั้งยิ่งเรียน ยิ่งพัฒนาตัวเองยิ่งพบว่าเรายังบกพร่องในหลายเรื่องไม่น้อย นี่ขนาดบรรพบุรุษมนุษย์ได้ศึกษาและถ่ายทอดความรู้ไว้ให้เราตั้ง 3000 กว่าปีมาแล้วนะครับเนี๊ยะ.. อิอิ.."
sparkee
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:57:40 AM »

จะแปลง pdf หรือ pds ไปเป็น jpg ไงอ่ะครับ ร้องไห้ ร้องไห้

"pdf ถ้าจะแปลงไม่แน่ใจว่าต้องใช้ Version pro(เสียตังค์)นะครับ แต่โดยทั่วไปที่เราใช้นั้นเป็นแบบ Free licences จะมีไม่มี Function support ผมแนะนำให้ลองใช้ การปริ๊นโดยเลือกเครื่องพิมพ์ที่สามารถพิมพ์แบบบันทึกเป็น file ได้เช่น software snagit ก็ดีไม่น้อยครับ "
sparkee
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:02:29 AM »

ได้อ่านแนวคิดของเพื่อนๆแล้ว..อยากกลับบ้านเกิด..เพราะเราก็ลูกชาวไร่..แต่การเป็นเกษตรกรมันไม่ง่าย..ต้องมีการวางแผนและการจัดการที่ดี ที่สำคัญต้องมีใจรักและอดทน ผลตอบแทนเป็นตัวเงินอาจไม่เป็นแบบที่เราคิด..แต่สิ่งที่เราจะได้รับคือความสุขความอบอุ่นที่ได้อยู่พร้อมหน้าพร้อมตากับพ่อแม่พี่น้องญาติๆเพื่อนๆ 

"สวัสดีครับ  ท่านกล่าวไว้ถูกต้องทุกประการครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ การทำเกษตรไม่ง่ายอย่างที่คิดแต่ก็ไม่ยากจนเกินความสามารถของเรา การวางแผนและจัดการที่ดีคือหัวใจการทำเกษตรกรรมในมิติใหม่ คนรุ่นใหม่ๆ ต้องเข้าใจประเด็นนี้และตีความหมายให้ตกผลึกให้ได้ก่อนลงมือทำอย่าลืมเตือนตัวเองเสมอว่า ความพอดีและความเพียงพอ จะทำให้เรามีความสุขในการทำการเกษตรและการได้อยู่พร้อมหน้าพร้อมตามครอบครัวนะครับ"

Liked By: tungtago
ณัฐ
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:11:15 AM »

ขอพ่อตาทุบกระปุกออมสินเลย บอกเตรียมสร้างบ้านให้หลาน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sparkee
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:24:50 AM »

สวัสดีวันศุกร์แห่งชาติ วันฮาเฮ วันปลดปล่อย เห็นน้องๆ ที่ office บอกอย่างนั้นครับ วันนี้ได้ประจำการที่ office เพื่อเคลียร์งานและตรวจงานให้น้องๆ ครับ ส่วนตัวคิดว่าเวลามันเดินเร็วไปนะหรือว่าเพราะทำงานเยอะไป ทำไม่ทันจะส่งงานให้ลูกค้าเลยรู้สึกว่าเวลามันเดินเร็วกว่าปกติ 55+  แอบว่างนิดน่อยพอมีเวลาเข้าบ้านเกษตรพอเพียงมาเล่าเรื่องราวต่อจากครั้งก่อนครับ...

"ลงมือแล้วครับขุดเท่านั้นครับ ผมเข้าใจว่าการขุดไผ่นั้นมันง่ายมากๆ แค่มีเสียมเล่มเดียวก็เดินไปเฉาะๆ ตัดลำพอดีเป็นที่เรียบร้อย ไม่เป็นเช่นนั้นครับ การขุดเหง้าไผ่นั้นแนะนำว่าให้ใช้ แสลงงัดตะปูครับใช้ส่วนที่เป็นด้านคมรับรองช่วยได้เยอะมาก ทีแรกผมก็ งง ว่าพ่อตาให้เอาแสลงมาทำไม เหง้าแรกผมใช้เสียมขุด บร่ะเจ้า!!  เสียบกระเด็นเลยเจอเหง้าแก่ๆ เข้าไปมือพองเลยครับ หลังจากนั้นก็ลองทำตามคำแนะนำพ่อตาดู ว้าว!! แจ่มจัง.."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 10:40:21 AM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
sparkee
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:36:46 AM »

หลังจากได้ตามจำนวนที่ต้องการแล้วก็ได้เวลาเคลื่อนย้ายครับ เนื่องจากเป้าหมายของผมคือ ร้อยเอ็ด ดังนั้นผมก็เลยขอขุดมาทดลองแค่ 10 เหง้าโดยลือกที่ขุดง่ายๆ คือต้นอ่อนๆ ซะด้วยไม่รู้ว่าจะมีผลอะไรต่อหรือไม่ ? ก็คงต้องเสี่ยงดู และด้วยความสงสัยและอยากรู้เลยลองตัดลำต้นประมาณ 2-3 ข้อมาลองชำดูด้วยว่าจะสามารถทำได้หรือไม่ ?

"ใช้แรงงานพ่อตาครับ... (ล้อเล่นนะครับ) อันเนื่องจากผมเป็นเขยใหม่หนึ่งขวบปี พ่อตาเลยดูแลดีหน่อยมาช่วยกำกับดูแลทุกกระบวนการเลยครับ"

Liked By: bboom
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์