หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IT Manager ลูกชาวนาแห่งทุ่งกุลาร้องไห้  (อ่าน 120045 ครั้ง)
sparkee
"This too will pass"
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:09:43 PM »

เริ่มสนุกขึ้นแล้วครับ หลังเพาะฟักทอง, มะละกอ, พริก แล้วก็เลยคิดไปว่า แล้วทำไมไม่เพาะเมล็ดผลไม้ดูซะบ้าง ว่าแล้วก็เริ่มเลยครับ น้องที่ Office เอามะยงชิด, มะปราง จากสวน จ.ตาก มาฝากผมกินแล้วรู้สึกว่ารดชาติดีมากๆ ลูกโตดีก็เลยคิดว่าจะลองเพาะแล้วเอาไปปลูกที่ร้อยเอ็ดดูว่าจะโตและติดลูกหรือเปล่า? หลังจากเพาะในแก้วพลาสติกไปแค่ 2 อาทิตย์ก็งอกและเติบโตดีใช้ได้ครับ....

"มะยงชิด หรือ มะปราง ไม่รู้เหมือนกันต้นนี้ตอนเพาะไม่ได้จดไว้พองอกมาแล้วก็ลืมซะงั้น รอตอนออกลูกก่อนแล้วกัน"

มะปราง, มะยงชิด เพาะงอกแล้วก็เลยคิดการใหญ่ไปอีกขั้น เป้าหมายต่อไปทุเรียน ขณะนี้ทุเรียนหมอนทองกิโลละ 70 บาทรวมเปลือกหนาๆ ซะด้วยซิ แพงจนไม่กล้าจะซื้อมากินเลย ดังนั้นผมก็ต้องลองเอาเมล็ดเพาะลงดินเวลาผ่านไป 2 อาทิตย์มีการงอกให้เห็นแล้วครับ แต่สังเกตุว่าผ่านไปอีก 1 อาทิตย์ยังเท่าเดิมอยู่เลยอย่างนี้ต้องลุ้นต่อไป และได้เริ่มเพาะกะท้อนด้วยอีกแต่ยังไม่ทราบผลว่าจะเป็นอย่างไร ถือซะว่าเป็นกิจกรรมหลังเลิกงานแล้วกันครับ...

"สองแก้วแรกคือ ทุเรียนกำลังงอก ส่วนสี่แก้วหลังนั้นลองเพาะเมล็ดกะท้อนดูครับพึ่งลงไปได้ 3 วัน คงต้องรอผลต่อไป"

Liked By: nopmtp

BOONNARONG
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 07:17:47 PM »

มาให้กำลังใจครับ มาสายเดียวกัน สู่ความยั่งยืนและปลอดภัย  ที่ดินเปล่า ทำเป็นสวนป่าก็ดีนะครับ ไม้ 3 อย่าง ประโยชน์4อย่าง ยางนา มะค่า สัก เป็นบำนาญชีวิตเราครับ ไว้ให้ลูกหลาน เป็นตู้กับข้าวเราด้วย ธรรมชาติจะคืนมา มีเห็ด และสัตว์ต่างๆ "คืนชีวิตให้แผ่นดินครับ"

nassorn
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:32:09 PM »

ยินดีด้วยกับการคืนสู่เหย้า ยินดีด้วยจริงๆ ที่เริ่มต้นฟื้นฟูเกษตรกรรมบ้านเกิดได้ตอนที่ยังมีแรงแข็งขัน

พี่เป็นอดีต IT Manger ลูกชาวสวนลำไยค่ะ ตอนนี้กำลังเริ่มต้นฟื้นฟูทำพืชไร่ในที่ดินเล็ก 1 ไร่ 
ขอติดตามความคืบหน้า ชอบชมรูปด้วยค่ะ

"สวัสดีครับ ดีใจครับได้เจอคนแวดวงเดียวกันเยอะมากๆ ครับ สวนลำไยอยู่ไหนครับ แวะมาเยี่ยมได้บ่อยๆ ครับผมจะพยายาม Update เรื่อยๆ ครับ"
สวนลำไยที่เชียงใหม่ค่ะ พ่อทำตั้งแต่พี่จำความได้ ขายไปนานแล้วตอนพ่อย้ายไปทำไร่ที่ปากช่อง

คุ้นเคยชีวิตชาวไร่ ชาวสวนมาตั้งแต่เด็ก พ่อทำเกษตรแบบดั้งเดิม คือไม่ได้สำรวจตลาด ปลูกตามๆกันไป แทนที่จะปลูกแบบ "สวนทาง" เห็นชีวิตพ่อลำบาก ก็เลยหันหลังให้งานเกษตรกรรม ทำงานที่รักและท้าทายคืองาน IT

วันนี้เลือดเกษตรกรของบรรพบุรุษยังคงอยู่ในจิตวิญญาณ วางแผนใช้ชีวิตเรียบง่ายแต่มีคุณค่ากับการสร้างผลผลิตสะอาดไว้กินเองและแบ่งปันให้เพื่อนๆ แต่ต่างจากที่พ่อทำ คือเริ่มแบบพอเพียงและศึกษาก่อนนะ อะไรคุ้มปลูก ระยะสั้น กลางและระยะยาว...

กำลังวางแผนค่ะ

sparkee
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 09:01:58 AM »

พี่ nassorn ครับ ผมว่าปัญหาเดียวกันกับเกษตรกรไทยส่วนใหญ่แม้กระทั่งชาวบ้านที่หมู่บ้านผมเอง คือ การทำเกษตรแบบดั้งเดิม การทำด้วยความเคยชิน ทุกวันนี้ก็ยังคงดำเนินต่อไปเรื่อยๆ ทำเพราะต้องทำ แต่ไม่ยอมปรับเปลี่ยนวิธีการทำ ไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่มองข้ามไปอย่างเกษตรอินทรีย์ มองข้ามในการทำนาที่ต้องเน้นการบริหารจัดการต้นทุนให้ต่ำที่สุด เจอปัญหาอะไรก็แก้ไขเฉพาะหน้าไปเรื่อยๆ

ในส่วนตัวผมมีโอกาสได้พบปะ พูดคุยกับชาวนาหลายคนที่หมู่บ้านทำให้พอทราบว่าสิ่งที่ยากที่สุดคือ การเปลี่ยนระบบความคิดของเค้า ขนาดเอาผลการวิจัย เอกสารต่างๆ มานั่งอธิบายผลดี/ผลเสียให้รู้ มีการจัดไปดูงานต่างๆ ที่เค้าทำแล้วสำเร็จก็ยังไม่สามารถเปลี่ยนความคิดเค้าได้เลย มาวันนี้ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมท่านอาจารย์วิวัฒน์  ศัลยกำธร (อ.ยักษ์) จึงต้องลาออกจากราชการมาทำให้เห็นเป็นตัวอย่าง, ผญ.สมศักดิ์ เครือวัลย์(ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง) ถึงต้องไปเป็นหนี้อีกครั้งเพื่อจะทำให้เป็นตัวอย่าง และปีนี้ผมก็กำลังทำนาแบบ "สวนทาง" เพื่อเรียนรู้ด้วยตัวเอง และแอบคิดว่าผมจะสามารถเปลี่ยน "ความเคยชิน" มาเป็น "การพึ่งตนเอง" ของใครสักคนในหมู่บ้านได้.. 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2011, 01:15:58 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 09:16:45 AM »

เยี่ยมชม และมาเป็นกำลังใจคน IT  เหมือนกันครับพึ่งเริ่มครับ อีก 5ปี 3 เดือน ว่าจะทุบหม้อข้าวครับ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
กัญจน์
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 09:32:38 AM »

พี่ nassorn ครับ ผมว่าปัญหาเดียวกันกับเกษตรกรไทยส่วนใหญ่แม้กระทั่งชาวบ้านที่หมู่บ้านผมเอง คือ การทำเกษตรแบบดั้งเดิม การทำด้วยความเคยชิน ทุกวันนี้ก็ยังคงดำเนินต่อไปเรื่อยๆ ทำเพราะต้องทำ แต่ไม่ยอมปรับเปลี่ยนวิถีการทำ ไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่มองข้ามไปอย่างเกษตรอินทรีย์ มองข้ามในการทำนาที่ต้องเน้นการบริหารจัดการต้นทุนให้ต่ำที่สุด เจอปัญหาอะไรก็แก้ไขเฉพาะหน้าไปเรื่อยๆ

ในส่วนตัวผมมีโอกาสได้พบปะ พูดคุยกับชาวนาหลายคนที่หมู่บ้านทำให้พอทราบว่าสิ่งที่อยากที่สุดคือ การเปลี่ยนระบบความคิดของเค้า ขนาดเอาผลการวิจัย เอกสารต่างๆ มานั่งอธิบายผลดี/ผลเสียให้รู้ มีการจัดไปดูงานต่างๆ ที่เค้าทำแล้วสำเร็จก็ยังไม่สามารถเปลี่ยนความคิดเค้าได้เลย มาวันนี้ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมท่านอาจารย์วิวัฒน์  ศัลยกำธร (อ.ยักษ์) จึงต้องลาออกจากราชการมาทำให้เห็นเป็นตัวอย่าง, ผญ.สมศักดิ์ เครือวัลย์(ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติสองสลึง) ถึงต้องไปเป็นหนี้อีกครั้งเพื่อจะทำให้เป็นตัวอย่าง และปีนี้ผมก็กำลังทำนาแบบ "สวนทาง" เพื่อเรียนรู้ด้วยตัวเอง และแอบคิดว่าผมจะสามารถเปลี่ยน "ความเคยชิน" มาเป็น "การพึ่งตนเอง" ของใครสักคนในหมู่บ้านได้.. 
ร่วมเป็นกำลังใจอีกครั้งกับแนวคิดนี้ ต้องทำให้ดูเผื่อคล้อยตามในภายหลัง

Mr.preeda
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 09:47:42 AM »

ผมก็ไอที ครับ  ทำงานที่กสท มหาสารคามครับ(ลูกจ้างเขาครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

086-4503805   ฝันอยากมีสวนเป็นของตัวเองคร๊าบบบบบบบ
tong563
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:20:48 AM »

สวัสดีครับ เข้ามาชมพื้นที่สีเขียวแห่งใหม่ ยินดีด้วยครับ  รายละเอียดดีมากจริงจริงนะครับคุณIT Manager - ลูกชาวนา    http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39473.0

sparkee
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:19:13 PM »

มาให้กำลังใจครับ มาสายเดียวกัน สู่ความยั่งยืนและปลอดภัย  ที่ดินเปล่า ทำเป็นสวนป่าก็ดีนะครับ ไม้ 3 อย่าง ประโยชน์4อย่าง ยางนา มะค่า สัก เป็นบำนาญชีวิตเราครับ ไว้ให้ลูกหลาน เป็นตู้กับข้าวเราด้วย ธรรมชาติจะคืนมา มีเห็ด และสัตว์ต่างๆ "คืนชีวิตให้แผ่นดินครับ"

"ตรงใจผมเลยครับ ปลูกป่าแทนคุณแผ่นดิน ที่สำคัญต้องเริ่มที่เราก่อนเสมอ... ผมจำเป็นต้องเริ่มที่ผมเองเช่นกันครับ"

sparkee
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:22:07 PM »

เยี่ยมชม และมาเป็นกำลังใจคน IT  เหมือนกันครับพึ่งเริ่มครับ อีก 5ปี 3 เดือน ว่าจะทุบหม้อข้าวครับ

"ขอบคุณมากครับ ผมพึ่งเริ่มครับ แต่กว่าจะเริ่มได้คนทำงาน Office โดยเฉพาะสาย IT อย่างเราๆ ด้วยแล้วต้องกล้าจะตัดสินใจและพร้อมจะหันหลังให้ความเจริญและเทคโนโลยีสมัยใหม่พอสมควร บางครั้งเราจำเป็นต้องหยุดวิ่งตามให้ทัน เอาแค่ปรับตัวตามให้ทันก็พอเพียงแล้วครับ"

sparkee
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:25:29 PM »

ผมก็ไอที ครับ  ทำงานที่กสท มหาสารคามครับ(ลูกจ้างเขาครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"โอ้วว... สารคาม ใกล้บ้านผมเลยครับ ร้อยเอ็ด หลายปีก่อนผมก็ไปทำงานให้ลูกค้าที่สารคามเหมือนกันครับไปๆ มาๆ เกือบสองปีทีเดียวครับ และ กสท. ปัจจุบันนี้คือหนึ่งในลูกค้าผมเองครับปัจจุบันกำลังดูแลงานให้อยู่เลยครับ ทำงานไอที กสท. ไม่ทราบเคยได้ยิน Project DCSS มั้ยครับ? ผลงานพัฒนาของทีมงานผมเอง"

sparkee
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:27:01 PM »

สวัสดีครับ เข้ามาชมพื้นที่สีเขียวแห่งใหม่ ยินดีด้วยครับ  รายละเอียดดีมากจริงจริงนะครับคุณIT Manager - ลูกชาวนา    http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39473.0

"ขอบคุณครับ คงมีเรื่องราวรอผมอยู่มากมายครับ จะพยายามนำมาแบ่งปันเสมอๆ ครับอาจจะมีสาระกับเพื่อนๆ ได้บ้างครับ"

ณัฐ
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 05:18:04 PM »

แขมรเสร็น ออยกำลังจ๊อด บองปะโอน เสราะ 101   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

sparkee
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:25:50 AM »

แขมรเสร็น ออยกำลังจ๊อด บองปะโอน เสราะ 101   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อรอล กูน นะ บอง... เวะ โม เรือยๆ นา... เสราะนาโต๋วว แขมรเสร็น...

ปลาไทยดอทคอม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:38:55 AM »

อะไรอ่ะ ไม่เข้าใจอ่ะ

pakinees
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:55:25 AM »

มีนักกฎหมายมาทำไร่ทำสวนบ้างหรือเปล่าคะ แสดงตัวหน่อย.... ยินดีกับคุณ sparkee ค่ะ อิจฉาด้วย ที่มีทั้งมรดก และทีมงานในครอบครัว ขอเป็นกำลังใจให้ทำได้ตลอดไปค่ะ แม้ระยะทางระหว่างการทำแบบคู่ขนานจะใช้เวลาเดินทางพอสมควร ของเราเองยังไม่ได้เริ่มลงมือ เพราะรอความแน่นอนภายในประมาณปลายเดือนหน้า แล้วอาจจะถ่ายภาพมาให้ติดชมกัน

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์