หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IT Manager ลูกชาวนาแห่งทุ่งกุลาร้องไห้  (อ่าน 119222 ครั้ง)
sparkee
"This too will pass"
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 01:32:19 PM »

ได้เวลาไถพรวนครั้งที่ 1 แล้วครับ... ที่นาของพี่สาวแฟน นครสวรรค์...

วันหยุดทั้งทีจึงได้เวลาออกกำลังกาย เรียกแรงบันดาลใจให้คึกคักตลอดเวลา ถึงไม่ใช่นาของเราแต่การได้ช่วยเหลือคนอื่นในบางโอกาสย่อมสร้างมิตรภาพและทัศนคติที่ดีได้มากเช่นกัน

ฝนยังไม่มา ดินแห้ง ฝุ่นตลบ ใช้ล้อยาง นั่งฮ่องเต้ไถ แบบนี้สบายเลยครับไม่เหนื่อยเลย สนุกดีครับ..

ที่นา 38 ไร่ใช้เวลา 2 วัน คน 2 คนสลับกันเรียบร้อยครับ ไม่ต้องจ้างรถไถใหญ่ๆ มีแค่ค่าน้ำมัน (ที่เปลืองและแพงหน่อยตามนโยบายรัฐ) 

ไถนาเหนื่อยๆ ก็มานอนเปลใต้กระท่อมน้อย ท่อง Internet สบายใจครับ...

อย่าลืมห่อข้าวไปกินกลางทุ่งกันนะครับ... อร่อยกว่าปกติหลายเท่าทีเดียว..

กัญจน์
*

« ตอบ #273 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:32:03 PM »

ความเหนื่อยคือความสุขที่เราอยากทำยินดีด้วยครับทำในสิ่งที่ชอบชอบในสิ่งที่ทำ อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
Sense
*

ไม่มีพรุ่งนี้ของคนที่ไม่ทำวันนี้

« ตอบ #274 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 04:55:20 PM »

อดทนครับ บนอากาศอันร้อนระอุสุดๆ เพื่อโลกสีเขียวของเรา อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: sparkee, Athikarn, nopmtp

ความภูมิใจเกิดจากการที่เราสร้างมันขึ้นมาด้วยตัวเราเอง
tong3829
*

« ตอบ #275 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:55:40 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: sparkee
sparkee
*

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:17:53 PM »

ผมห่างหายไปนานสำหรับการ Update ความคืบหน้าอันเนื่องจากความวุ่นวาย สับสนของระบบความคิดหลายอย่าง แน่นอนครับ ผมยังไม่ได้ล้มเลิกความตั้งใจไปนะครับ.. กำลังพยายามกลับมายืนในจุดที่เราสามารถเดินหน้าต่อไปให้ได้ นำภาพนี้มาแสดงให้เห็นว่ายังคงต้องเดินหน้าต่อไปครับ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังอีกครั้งครับ..

"ที่ดินสำหรับการสร้างบ้านในอนาคตสำหรับการสร้างครอบครัวให้ตัวเอง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 01:19:49 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
set
*

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 01:27:39 PM »

สวัสดีครับคุณ sparkee ยินดีที่ได้รู้จักครับ  เห็นภาพที่คุณนั่งขับรถไถแล้วสนใจครับ  ผมทำนาอยู่จังหวัดมุกดาหาร  ขอรบกวนคุณช่วยให้รายละเอียดเกี่ยวกับ ฮ่องเต้ที่ใช้นั่งขับรถไถได้ไหมครับ  เกี่ยวกับรูปภาพ  ในมุมมองต่าง ๆ ลักษณะการใช้งานด้วยครับว่าใช้งานในที่นาแบบไหน  แห้งหรือมีน้ำ  ใช้ทำอะไรได้บ้าง  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: sparkee, Athikarn, SinchaiTK
sparkee
*

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 02:19:55 PM »

สวัสดีครับคุณ sparkee ยินดีที่ได้รู้จักครับ  เห็นภาพที่คุณนั่งขับรถไถแล้วสนใจครับ  ผมทำนาอยู่จังหวัดมุกดาหาร  ขอรบกวนคุณช่วยให้รายละเอียดเกี่ยวกับ ฮ่องเต้ที่ใช้นั่งขับรถไถได้ไหมครับ  เกี่ยวกับรูปภาพ  ในมุมมองต่าง ๆ ลักษณะการใช้งานด้วยครับว่าใช้งานในที่นาแบบไหน  แห้งหรือมีน้ำ  ใช้ทำอะไรได้บ้าง  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

"ขอบคุณครับ ยินดีมากครับ แลกเปลี่ยนได้เลยครับ.. ฮ่องเต้ เหมาะกับการใช้งานทั้งนาแห้ง(อย่างในภาพ) ผมใช้ล้อยางไถทำความเร็วได้ดี แต่ถ้านำไปใช้กับนาตม, น้ำ ก็สามารถใช้งานได้เหมือนกันครับเปลี่ยนเป็นล้อตะขาบ รองรับการทำงานได้ทุกสภาพครับ

เจ้าฮ่องเต้ ที่เห็นในภาพหาซื้อตามท้องตลาดทั่วไปครับ แล้วมีเอามาดัดแปลงนิดหน่อยตรงข้อต่อเพื่อให้สามารถหมุนไปทางซ้าย - ขวา ได้อิสระ เหมาะกับการเลี้ยวได้ทุกทิศทางไม่มีคว่ำแน่นอนครับ (เดี๋ยวจะเอาภาพชัดๆ มาให้ดูนะ)"
  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
set
*

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:37:34 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dขอบคุณครับ  รอชมครับจะเอามาใช้...ไม่ง้อรถใหญ่แล้ว..จ้างแพงแถมทำงานไม่ถูกใจอีก...

Liked By: sparkee, nopmtp
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:48:16 PM »

ลองไปดูการใช้งานรถไถเดินตามและอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆเพื่อการทำนา แนะนำให้ไปที่กระทู้ของพี่ทิดแคน
ตามลิ้งค์เลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31541.msg1289887#msg1289887

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
sparkee
*

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:40:34 AM »

ลองไปดูการใช้งานรถไถเดินตามและอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆเพื่อการทำนา แนะนำให้ไปที่กระทู้ของพี่ทิดแคน
ตามลิ้งค์เลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31541.msg1289887#msg1289887

ยิ้มเท่ห์

"ขอบคุณมากครับ ใช่เลยคนนี้พี่ทิดแคน สุดยอดนักประดิษฐ์ ดัดแปลง สารพัดประยุกต์เครื่องมือทางการเกษตรได้อย่างน่าประหลาดใจ"
set
*

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:31:27 PM »

ขอบคุณครับ

Liked By: sparkee, nopmtp
nuay009
*

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:56:08 AM »

สวัสดีครับ ห่างหายไปนานทั้งภาระกิจน้ำท่วมและภาระกิจส่วนตัว วันนี้กลับมาทักทายสมาชิกเกษตรพอเพียงพร้อมกับสมาชิกใหม่ของครอบครัว "น้องภู" ครับ..

เคยได้ยินแต่หนูน้อยหมวกแดง
วันนี้ขอเรียกน้องภูว่า "หนูน้อยปากแดง" ครับ โตวันโตคืนครับน้องภู

ได้เวลาไถพรวนครั้งที่ 1 แล้วครับ... ที่นาของพี่สาวแฟน นครสวรรค์...

วันหยุดทั้งทีจึงได้เวลาออกกำลังกาย เรียกแรงบันดาลใจให้คึกคักตลอดเวลา ถึงไม่ใช่นาของเราแต่การได้ช่วยเหลือคนอื่นในบางโอกาสย่อมสร้างมิตรภาพและทัศนคติที่ดีได้มากเช่นกัน

ฝนยังไม่มา ดินแห้ง ฝุ่นตลบ ใช้ล้อยาง นั่งฮ่องเต้ไถ แบบนี้สบายเลยครับไม่เหนื่อยเลย สนุกดีครับ..

ที่นา 38 ไร่ใช้เวลา 2 วัน คน 2 คนสลับกันเรียบร้อยครับ ไม่ต้องจ้างรถไถใหญ่ๆ มีแค่ค่าน้ำมัน (ที่เปลืองและแพงหน่อยตามนโยบายรัฐ) 

ไถนาเหนื่อยๆ ก็มานอนเปลใต้กระท่อมน้อย ท่อง Internet สบายใจครับ...

อย่าลืมห่อข้าวไปกินกลางทุ่งกันนะครับ... อร่อยกว่าปกติหลายเท่าทีเดียว..

เห็นรูปนี้แล้ว นึกถึงสมัยเรียนอยู่มัธยมเลยครับ ม.1 - ม.6 เริ่มฤดูทำนา ผมกับพ่อก็จะสับเปลี่ยนหมุนเวียนกันลงไปไถ
แบบนี้เลยครับ (ภูมิลำเนาคนนครสวรรค์ครับ) เห็นรูปถ่ายแต่ละรูป ยอดเยี่ยมมากครับ
  อายจัง  อายจัง

Liked By: sparkee, rinne.ch, nopmtp, Big007
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 08:58:33 AM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

เจสัน101
*

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 05:42:24 PM »

สดุดตาตรงทุ่งกุลาเลยเข้ามาอ่าน..คนร้อยเอ็ดบ้านเดียวกัน
ปรากฏว่า ติดครับ เขียนได้น่าติดตาม มีหลายๆอย่างโดนใจ อ่านไปทำงานไปเพิ่งได้หน้า5..
เลยเข้ามาทักทายก่อน..ยังงัยก็เป็นกำลังใจให้นะครับ..เดี๋ยวจะอ่านเรื่อยๆจนจบ

"ผมก็ป่วนเปี้ยนแถวห้อง "ร้อยเอ็ด" บ่อยๆ ครับเห็นพี่เจสันเป็นขาประจำที่นั่นเหมือนกันครับ"

Liked By: sparkee, bboom, sompol, nopmtp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 11:58:37 AM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
kwanbanna
*

« ตอบ #285 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:41:08 PM »

ติดตามกระทู้คุณกี้แล้้วน่าสนใจมากค่ะ  นับถือความมุ่งมั่น และรักบ้านเกิดเมืองนอน เป็นคนขยัน  ขอแสดงความยินดีกับเจ้าตัวน้อยด้วยนะคะ  ขอให้แข็งแรง เป็นเด็กดีต่อไปนะคะ  .. อ้อคุณกี้ขอถามเรื่องสติกเกอร์ติดรถของกลุ่มเกษตรพอเพียงหน่อยสิคะ  อยากได้บ้างจะต้องทำยังไง แล้วหมายเลขที่โชว์คืออะไรเหรอ  เผื่อเจอคนเวบเดียวกันจะได้ทักทายกันเนาะ...ดูแลสุขภาพ  และขอบคุณที่เอื้อเฟื้อข้อมูลดี ๆ ค่ะ   ขวัญ

"สวัสดีและขอบคุณมากครับคุณขวัญ สติกเกอร์ของ กพพ. เราไม่ทราบว่ายังมีขายอยู่มั้ย? หากระทู้ขายไม่เจอแล้ว ต้องสอบถามน้าอ้วน, คุณชาวนาแล้วล่ะครับ หมายเลขที่เห็นนั่นคือลำดับการเป็นสมาชิกเวบครับผม"

Liked By: sparkee, sompol, nopmtp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 12:00:59 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
sparkee
*

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:36:43 PM »

"บ้านพ่อ" - ผมอยากเขียนบันทึกถึงพ่อของผมจังเลย ขออนุญาตพื้นที่ตรงนี้สำหรับบันทึกความรู้สึกในห้วงขณะนี้ที่มีต่อพ่อของผม เพราะผมก็ไม่รู้ว่าหากมันผ่านเวลานี้ วันนี้ เดือนนี้ไปแล้วผมอาจหลงลืมความรู้สึกนี้ไปก็ได้ ทางที่ดีการได้บันทึกเป็นตัวหนังสือไว้ ถึงแม้นว่าไม่อาจบันทึกลงได้ด้วยความรู้สึกทั้งหมดก็ตามที...

.....เมื่อครั้งยังเยาว์วัยเมื่อถึงวันพ่อ คุณครูจะต้องให้ลูกๆ เขียนบันทึกถึงพ่อพร้อมกับวาดรูปประกอบนำมาอ่านหน้าห้อง และให้เอากลับไปให้พ่อทุกครั้ง แน่นอนว่าเวลาเขียนเราจะเขียนว่าพ่อเราดีกับเราอย่างไร พ่อรักเรามากแค่ไหน และจบลงที่เรารักพ่อที่สุดในโลก จะเป็นคนดีตั้งใจเรียน ช่วยงานพ่อให้พ่อได้ภูมิใจ นั่นมันสมัยที่เรายังไม่สามารถแยกแยะและวิเคราะห์ทางความคิดของเราได้ เมื่อวันพ่อผ่านไปเรื่องราวดีๆ เล่านั้นที่ตั้งใจเขียนก็เป็นอันต้องห่างหายไปเช่นกันตามวันและเวลา เพื่อรอวันพ่อของมาถึงในปีต่อๆ ไป

.....วันนี้ผมมีลูกชายตัวน้อยของผมเองอายุ 6 เดือนกว่าแล้ว ผมได้มอบความรักทุกอย่าง ความทุ่มเททุกอย่างของผมให้ เจ้าลูกชายตัวน้อย อย่างเต็มกำลัง เริ่มวางแผนในหลายๆ ด้านตั้งแต่การเลี้ยงดู การออมทรัพย์ การลงทุน การทำประกันสุขภาพ ผมทุ่มเวลาเกือบทั้งหมดให้ลูกเกือบทั้งหมด ผมกลับไปค้นหาหนังสือประถมมาอ่านเพื่อเตรียมจะเป็นครูของลูก ผมเริ่มดูการ์ตูนเด็กเอาไว้คุยกับลูกได้ ผมมีความสุขมากและผมยิ้มหัวเราะทุกครั้งเพียงแค่ลูกยิ้ม หัวเราะ ส่งเสียง หรือแค่พยายามเอื้อมมือมาจับผมก็ตาม 

.....และนั่นผมเชื่อได้ว่าเป็นที่มาของกระบวนการตกผลึกทางความคิดให้หลุดออกมาจากใจอีกอย่างของผม ในวันนี้ผมรักลูกผมเท่าไร นั่นหมายถึงว่าพ่อผมก็ต้องรักผมมากเช่นกันที่ผ่านมา ผมมอบความรักให้ลูกชายผมในวัยย์ 6 เดือน แต่พ่อผมได้มอบความรักให้ผมมาตลอด 33 ปีเแล้ว การเลี้ยงดูลูกน้อยซึ่งกำเนิดในดินแดนห่างไกลความเจริญ ทุรกันดาร บนท้องทุ่งแห่งทุ่งกุลาร้องไห้สมัยก่อนคงไม่ใช่เรื่องง่ายนัก ในยามนั้นที่ครอบครัวยังต้องดิ้นร้นอย่างสุดกำลังเพื่อความอยู่รอด เพื่อประทังความโหยหิว ความขัดสนที่ผ่านมา ผมรับรู้ได้ทันทีในวันนี้ว่ามันแสนสาหัสเพียงใด มันช่างต่างจากในวันนี้ซะเหลือเกิน ในวันที่ผมพร้อมในหลายด้านกับการดูแลลูกชาย ผมยังต้องกังวลมากมายถึงเพียงนี้  ผมไม่อายที่จะร้องไห้ในวันที่ผมตกผลึกทางความคิดนี้ ผมรู้สึกได้ในทันทีในความว่า “รัก” และคำว่า “ครอบครัว” ที่พ่อและแม่ได้มอบให้ตลอดมา   

“อารมณ์ ความรู้สึก มันเป็นอย่างนี้นี่เอง มันกลั่นกรองและบอกเล่าทางตัวอักษรหรือแม้เพียงคำพูดไม่ได้ดีเลย จนกว่าเราจะได้สัมผัสมันเอง”

.....ปีนี้พ่อจะอายุครบ 60 ปีแล้ว ตลอดหลายปีที่ผ่านมาพ่อทำงานหนักมาตลอดทั้งการดูแลครอบครัว การดูแลญาติๆ ตลอดจนการปกครองลูกบ้านของพ่อเองมาอย่างยาวนานร่วม 30 กว่าปีแล้ว พ่อทำงานไม่รู้จักเหนื่อยไม่ว่าจะเป็นคำร้องขอจากใครก็ตาม พ่อเอาภาระหน้าที่ เอาความรับผิดชอบใส่บ่าแล้ววิ่งแก้ไขปัญหาให้ทุกคน ทั้งระดับตำบล อำเภอ และจังหวัด พ่อคงผ่านเรื่องราวมามากมายเหลือเกิน พ่อคงเหนือยเพื่อพวกเรามานานแล้ว ในปีนี้ในวันที่ลูกๆ ได้ร่ำเรียน มีหน้าที่การงาน มีครอบครัวกันแล้ว พวกเราทุกคนมีความเห็นร่วมกันว่าพ่อควรได้เวลาพักผ่อน เลิกทำงานหนักได้แล้ว ถึงเวลาที่พวกเราจะทำเพื่อพ่อบ้างแล้ว พวกเราเห็นพ่อกับแม่มีความสุขเวลาได้เลี้ยงหลาน เสียงหัวเราะ เสียงหยอกเหย้าหลาน พลอยทำให้พวกเรามีความสุขไปยิ่งกว่าสิ่งใด

.....พวกเรารู้คงไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ที่จะบอกให้พ่อหยุดทำงานในทันที เราเพียงแต่ขอให้พ่อทำงานให้น้อยลง ดูแลสุขภาพของพ่อเอง ทุกวันนี้ครอบครัวเราไม่ได้เดือดร้อนอะไรอีกต่อไปแล้ว พ่อสร้างฐานะของครอบครัวให้สามารถดำรงชีวิตแบบพอเพียงได้แล้ว การทำงานเล็กๆ น้อยๆ จากวิธีคิด จากการตกผลึกของคนรุ่นใหม่อย่างลูกๆ จะทำให้พ่อมีความสุขมากยิ่งขึ้นไป พ่อครับ "ลูกๆ ขอของขวัญจากพ่ออีกสักครั้งนะครับ พักผ่อน ดูแลสุขภาพเพื่อพวกเรานะครับพ่อ"

"ในภาพคือพ่อของผม ปีนี้พ่อจะเกษียณจากการเป็นผู้ใหญ่บ้านแล้ว เมื่อต้นปีหลังจากทำบุญปีใหม่และทำขวัญข้าวแล้ว มีการผูกข้อไม้ข้อมือเพื่อเป็นศิริมงคลรับปีใหม่กันในทุกปี จนถือเป็นประเพณีปฎิบัติกันแล้ว"
sparkee
*

« ตอบ #287 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:47:15 PM »

บ้านพ่อ - ผมตั้งใจจะตั้งชื่อสวนและพื้นที่ตรงนี้ว่า "บ้านพ่อ" เพราะแรงผลักดันสำคัญของผมคือพ่อนี่เอง

เดิมทีนั้น พื้นที่ตรงนี้เป็นของคนผู้มีอันจะกินท่านหนึ่ง มาซื้อไว้นานมากแล้วในราคาแสนถูก จนผ่านไปหลายปีที่ดินส่วนนี้กลายเป็นที่ดินราคาแพง (สำหรับชาวบ้านแถวนั้น) มีคนพยายามติดต่อขอซื้อหลายครั้งแต่ก็เจอข้อจำกัดว่าต้องซื้อทั้งแปลงไม่แบ่งขาย และจะขายตามการรังวัดจริงๆ (พื้นที่บางส่วนโดนถนนทางหลวงชนบทเวนคืน) ด้วยราคาหลักล้านทำให้ที่ตรงนี้อยู่รอดมาได้หลายปี และในที่สุดผมและญาติๆ ก็ตัดสินใจรวมเงินกันซื้อมาทำการแบ่งกันอย่างที่เห็นในภาพ ถือเป็นการซื้อที่ดินที่แพงแต่คิดว่าคุ้มแน่ๆ กับทำเลและอนาคตต่อไป
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์