หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IT Manager ลูกชาวนาแห่งทุ่งกุลาร้องไห้  (อ่าน 111838 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:46:34 AM »

สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับสู่พื้นที่สีเขียวแห่งการแบ่งปันครับ

และแล้วก็มา 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับพี่ทิดโส ผมได้เวลามาร่วมอุดมการณ์โลกสีเขียวแห่งการแบ่งปันเต็มรูปแบบแล้วใช่มั้ยครับ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 12:05:04 AM โดย sparkee » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

hanaka
*

เป็นเกษตรกร ทำนาอินทรีย์ครับ

« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:26:14 AM »

มาร่วมยินดีและเป็นกำลังใจให้ครับ
ดีใจมากๆ ที่มีเพื่อนคน IT มาทำเกษตร
ด้วยความรู้และความสามารถ และโอกาสในการหาข้อมูลต่างๆ เชื่อว่า ไปได้ด้วยดีครับ

ผมคน IT เช่นกัน ทุกวันนี้ทำงานคู่ขนานกันไป
แต่หนีไปทำนา ทำสวนในวันหยุด สบายใจเยอะแยะมากมาย
เหนื่อยหน่อย แต่มีความสุขครับ

แต่ส่วนงาน IT ก็ยังทำต่อไป ไว้เบื่อจากการทำงานบนที่สูง 36,000 กิโลเมตรจากพื้นโลกเมื่อไหร่
คงเป็นเกษตรกรเต็มตัว

มารอชมภาพสวยๆ ครับ

"ขอบคุณมากครับ เราใช้ชีวิตอยู่กับเทคโนโลยี 5 วันส่วนอีก 2 เข้านาแข้าสวนพาครอบครัวปลูกต้นไม้เป็นการพักผ่อนอีกอย่างหนึ่งครับ แถมการพักผ่อนของเรายังสร้างสิ่งดีๆ ให้กับโลกได้ด้วยครับ  ว่าแต่ท่านทำงานด้านไหนครับทำไมทำสูงจัง 55+ "

ทำงานด้าน IT และดาวเทียมที่โคจรอยู่บนชั้นบรรยากาศที่สูงจากพื้นโลกหน่ะครับ อยากเอาข้าวไปปลูกจัง แต่เป็นไปไม่ได้ 555+

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 11:36:24 AM โดย hanaka » บันทึกการเข้า

@-*+** เป็นเกษตรกร เป็นชาวนา ต้องพึ่งพาตนเองได้ ตามหลักเศรษฐกิจพอเพียงขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ **+*-@
@@@ http://www.setthakitporpeang.com @@@
lobozan
*

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:13:52 PM »

คงได้มีโอกาสได้เข้าไปขอคำแนะนำจากประสบการณ์และเข้าเยี่ยมชมเพื่อเรียนรู้ถึงวิธีการของพี่ถึงวิธีการปฏิบัติแน่ครับ
โดยสาเหตุหลักที่ผมสนใจ ในการทำนา นั้นก็คือ ผมอยากพิสูจน์ให้รู้ด้วยตัวเองว่า จริงไหมที่ลูกพี่ลูกน้องของผมพยามยามเลิกที่จะทำนา
แต่ผันตัวเองมาหาความสะดวกสบายกันในเมือง จนทุกวันนี้ พี่น้องของผมที่โตตามกันมา ต่างก็ปักหลักปักฐานอยู่นอกร้อยเอ็ดกันหมด
มาอยู่กันกระจายไปตามภาคต่างๆ ที่เหลืออยู่ก็มีแต่เพียงพี่น้องที่อายุมากแล้วที่ไม่รู้จะไปทำอะไรนอกจากทำนา ทำตามวิถีทางที่เคยปฏิบัติ
กันมาแบบเดิมๆ แต่เวลาที่ผมกลับไปหาคุณย่าผมที่นั่น ผมรู้สึกเหมือนกลิ่นอาย บรรยากาศ มันต่างกันโดยสิ้นเชิงกับที่ผมเคยทำงานที่กรุงเทพและตอนนี้ก็กำลังเบื่อเต้มทีกับจังหวัดระยองที่อุตสาหกรรมนับวันยิ่งจะกลืนบรรยากาศของเมืองผลไม้และการเกษตรของที่นี่ไปหมดแล้ว
ถ้าไม่ติดเรื่องงานของผมและก็ของแฟนผม ที่ต้องแบกสังขารไปเข้างานตั้งแต่แปดโมงและเจอหน้ากันอีกที 5 โมง ขนาดผมอายุยังไม่ถึง
 30 แต่ก็เบื่อเต็มทีแล้วกับการเป็นขี้ข้าของนายทุนจากต่างประเทศ ที่ต้องมานั่งทำงานตามนโยบายของคนต่างด้าว โดยที่เราไม่สามารถมี
ปากมีเสียงกับพวกเขาได้เลย ได้แต่พูด ว่า  ไฮ ไฮ OK OK ครับ ครับ  อย่างเดียว
ลูกพี่ลูกน้องของผมก็บอกว่าคิดดีแล้วเหรอ ที่จะกลับไปทำนา ทั้งที่ผมไม่เคยแม้แต่จะเคยจับกล้าแม้แต่ครั้งเดียว ขนาดพวกเขาซึ่งสัมผัสมันมานานหลายปี ยังเลิกที่จะกลับไปเจอมันอีกเลย
แต่อย่าว่าแหละครับ  ความคิดของเรามันยิ่งใหญ่นัก หากผมเลือกที่จะทำนาในแบบฉบับของคนในรุ่นก่อนผมคงไม่มีความคิดแบบนี้แน่
เพราะสิ่งที่ผมทำอยู่ทุกวันนี้ก็มีความสุขดีแต่มันไม่ได้มีความภาคภูมิใจใดๆเลยหากเมื่อเราต้องจำจากโลกนี้ไปโดยไม่ได้ทำคุณใดๆทิ้งไว้
ให้กับแผ่นดินเกิดของตัวเอง ที่สำคัญผมอยากให้พี่น้องของผมที่อยู่ที่นั่นมองเห็นถึงความสำคัญของอาชีพ ของเขาว่า ชาวนานั้นประเสริฐแค่ไหน ผมยอมรับเลยว่าเมื่อก่อนผมรู้สึกผิดมากผิดต่อบรรพบุรุษของผมเอง เมื่อเวลาคุณครูถาม ว่าคุณพ่อทำอาชีพอะไร ผมมักจะตอบว่า
ค้าขาย แต่นั่นมันเป็นคำลวงที่มันฝังใจตลอดมา (ผมก็ไม่รู้ว่าผมจะทำได้ดีแค่ไหน กับสิ่งที่บรรพบุรุษผมให้ไว้ แต่ผมมั่นใจเมื่อทุกอย่างพร้อมผมเต็มที่แน่ ในฐานะคนบ้านใกล้กันผมต้องขอขอบคุณมากๆสำหรับสิ่งดีดีที่พี่พร้อมจะให้ความช่วยเหลือ)

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
warrrior
*

« ตอบ #179 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 06:01:36 PM »

อ่านแล้ว อยากกลับไปทำที่นาที่บ้าน ที่ อ.ทรายมูล ยโสธร จัง ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ อยากปลูกไผ่ ปลูกต้นไม้ ปลูกผัก ปลูกกล้วย    ร้องไห้ ร้องไห้ :'(ป๊ะป๋า คงบอกไอ้นี่เรียนเยอะ ท่าจะบ้า เอาที่นาไปปลูกต้นไม้ ตรูอุส่าถางที่ทำนา โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ ร้องไห้ ร้องไห้

ผมทำงานไม่ใช่สาย IT โดยตรง แต่ยังคงทำงานด้วย IT  และ Hardware ผสมกัน

"สวัสดีครับ ลองทำแบบผสมผสานดูซิครับ แบ่งไว้ทำนาด้วย ทำคันนาให้กว้างหน่อยแล้วลงต้นไม้ หรือ ไผ่ รับรองครับไม่กี่ปีสบายครับ ผมก็วางแผนจะทำแบบนี้เช่นกันครับเพราะดูแล้วมันจะเอื้อประโยชน์กันได้ดีทีเดียวครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 08:29:42 AM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #180 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:02:01 AM »

สวัสดีครับ

ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่านไปอยู่มุมสมาชิกครับ
ในนามทีมงานเกษตรพอเพียง  ยินดีต้อนรับท่าน
เข้าสู่มุมสมาชิก  ต่อไปครับ

จากใจจริง
ลุงต้า
(ทีมงานเกษตรพอเพียง.คอม)

ขอบคุณมากครับลุงต้า เคยแต่เข้าไปอ่านกระทู้คนอื่นในห้องสมาชิก วันนี้ได้รับเกิยรติแล้ว ขอร่วมทำหน้าที่แบ่งปันอีกแรงครับ
sparkee
*

« ตอบ #181 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:45:25 AM »

คิดถึงบ้าน - ช่วงนี้ได้ข่าวพายุถล่มพี่น้องทางเหนือและอีสานตอนบน ได้ดูภาพข่าวน้ำท่วม บ้านเรือนเสียหาย พืชผลทางการเกษตรเสียหายก็อดใจหายไม่ได้เลย เหตุการณ์ฝนตกหนักน้ำท่วม สาเหตุมาจากน้ำป่าไหลหลากจะมีกลุ่มคนสักกี่คนที่จะได้เรียนรู้จากธรรมชาติ เรื่องเล่านี้ที่เกิดซ้ำๆ ซากๆ ตลอดในทุกปี ถ้าคนส่วนมากรักการปลูกต้นไม้ รักษ์ป่า รู้จักทดแทนแผ่นดินต่อลมหายใจให้แผ่นดินก็คงดีไม่น้อย ปลูกต้นไม้กันเถอะครับ... 

"ภาพถ่ายปีที่แล้วจากบ้านที่นครสวรรค์น้ำท่วมข้าวที่กำลังเหลืองอร่ามหายไปในบัดดล พอน้ำลงแล้วก็ต้องเริ่มปลูกข้าวกันใหม่และได้แต่อ้อนวอนว่าขออย่าเป็นแบบนี้อีกเลย"
sparkee
*

« ตอบ #182 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:51:12 AM »

คิดถึงบ้าน - ในระหว่างที่อีกฝากประเทศฝนตกน้ำท่วม แต่ยังมีอีกฝากประเทศกลับแห้งแล้งฝนทิ้งช่วง ตอนนี้ทางบ้านส่งข่าวมาว่าน้ำแห้งมาหลานเดือนแล้ว ฝนที่โปรยเม็ดลงมาก็เพียงแค่ล่อเลี้ยงต้นข้าวและหญ้าที่งามไม่แพ้ต้นข้าว เกิดอะไรขึ้นฝนตกไม่ทั่วฟ้านั่นมันเรื่องจริงใช่มั้ยครับ... เวลานี้ได้แต่ตั้งคำถามกับระบบบริหารจัดการน้ำของประเทศว่าเมื่อไรจะดีขึ้นมาบ้างหนอ..?

"ภาพถ่ายยามเย็นของทุ่งกุลาร้อง ในยามที่ต้นข้าวกำลังรอน้ำฝนมาล่อเลี้ยงต่อไป"
SinchaiTK
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #183 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:07:07 AM »

ยินดีด้วยกับคนไอทีครับ ผมก็คนไอทีจบปี 33 เป็นเวลา 21 ปี เร็วมาก
ถ้าเริ่มปลูกต้นไม้ตอนเรียนจบใหม่ๆ คงมีป่าแล้ว กว่าจะรู้ตัว แต่ก็ไม่สายครับ เมื่อเราตกผลึกทางความคิดเราจะรู้มันลึกกว่าเมื่อก่อน

เป็นกำลังใจครับ ภาพถ่ายสวยมาก ชอบจริงๆ ยิ่งเรื่องการเก็บข้อมูล พวกเราไอทีควรใช้ประสบการณ์ด้านการบริหารจัดการข้อมูลมาช่วยชาวนาไทยครับ

เรื่องการปลูกข้าวเขาเก่งกว่าเรามาก แต่เราสามารถเขาไปช่วยด้วยความสามารถที่เรามีเพื่อไปเติมเต็มและต่อยอดให้ชาวนาไทยไปไกลและมีฐานะที่ดีขึ้นครับ

ถ้ามีนักการตลาด นักบ/ช นักขาย ไอที โลจิสติค ได้มาช่วยชาวนาบูรณาการเป็นแผนงานและลงมือปฏิบัติ ผมว่าชาวนาไปได้ดีแน่ๆ ครับ

ก้อง

"ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมรู้สึกดีใจมากที่ผมเริ่มตกผลึกทางความคิดเรื่องการปลูกต้นไม้ได้ ณ ปัจจุบันเมื่ออายุก้าวมาครึ่งชีวิตแล้ว แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาเลยกับการเริ่มต้นจะทำมันผมยังมีเวลาอีกครึ่งหนึ่งพอรอดูความสำเร็จและการเจริญเติบโตของต้นไม้ของผม หลายคนบอกว่าปลูกต้นไม้ไว้ตอนนี้อีก 30 ปีได้นับเงินแน่ๆ แต่ผมกลับคิดว่า เมื่อถึงตอนนั้นผมยังจะกล้าตัดต้นไม้ของผมหรือไม่ ต้นไม้ที่ผมเฝ้ารอคอยการเติบโตของเค้ามากว่า 30 ปี..

ข้อดีของการทำงานด้านไอทีโดยเฉพาะด้าน software แล้วนั้นเหมือนเป็นโอกาสดีอย่างยิ่งในการได้เข้าไปมีส่วนร่วมในเกือบทุกวิชาชีพจากการนำไอทีเข้าไปช่วยด้านการบริหารจัดการต่างๆ ผมว่าเป็นเรื่องที่น่าคิดต่อยอดมากๆ สำหรับการรวบรวมข้อมูลด้านการทำนาเพื่อปรับปรุงต่อไปเรื่อยๆ และอนาคตอาจนำไปสู่กระบวนการร่วมมือกับวิชาชีพอื่นๆ อย่างที่พี่ก้องบอกได้ ซึ่งต่อไปคำว่า "พ่อค้าคนกลาง" อาจต้องลดบทบาทตัวเองลงไปได้มากกว่านี้แน่นอน ผมมีความเชื่อแบบนั้นครับ"

ขอบคุณที่แวะมาแบ่งปันข้อมูลกันนะครับ .. กี้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 06:43:32 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #184 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:07:30 AM »

ภาพถ่ายสวยงามมากนี่ล่ะความไม่เท่าเทียมของธรรมชาติและสังคมที่เกิดขึ้น ณ.ปัจจุบันอยากที่เราจะไปควบคุม ผมจึงคิดพึ่งพาตนเองเริ่มจากเราก่อนไม่หวังพึ่งพารัฐถ้าเขาให้ก็ดีไม่ให้เราก็อยู่ได้ควบคุมธรรมชาติโดยธรรมชาติเพื่อให้การจ่ายน้อยลงจนผลิกไปเป็นบวกไม่รวยแต่ไม่ต้องติดลบย่อมดีกว่า ร่วมเป็นกำลังใจสู่ความสมดุลทางธรรมชาติ

"ใช่แล้วครับ  ธรรมชาติคือบททดสอบที่ล้ำค่าสำหรับมนุษย์ในการปรับตัวและอยู่กับธรรมชาติด้วยธรรมชาติ ผลกำไรของการอยู่กับธรรมชาติด้วยธรรมชาติคือการพึ่งพาตนเองได้ใช่มั้ยครับ.."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 06:46:44 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
โอกับเอ
*

« ตอบ #185 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 02:43:30 PM »

ยิ้มเท่ห์ มาเยี่ยมชมและให้กำลังใจครับ ผมก็อยากกลับสารคามจะแย่ละ^^

"ขอบคุณมากครับ ขอให้ประสบความสำเร็จและได้กลับสารคามเร็วๆ นะครับ ร้อยเอ็ด-สารคามใกล้กันนิดเดียว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 06:47:54 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
โอกับเอ
78/50-51 หมู่บ้านอมรชัย4 แสมดำ บางขุนเทียน กทม 10150
sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #186 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 03:48:47 PM »

ดีเยี่ยม เลยคับผม คมชัด ดี สวยๆ

"ขอบคุณมากครับ ที่แวะมาเยี่ยม"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 06:48:39 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #187 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 04:19:56 PM »

...ทำงานเกี่ยวกับเทคโนโลยีเหมือนกันครับ...ดีใจมากทีมีคนรุ่นใหม่ไฟแรงกำลังจะกลับมาช่วยกันพัฒนาบ้านเรา...ยินดีต้อนรับสู่บ้านที่แท้จริงของเราครับ

"ขอบคุณครับลุงพล "บ้านที่แท้จริงของเรา" ผมชอบคำนี้ของลุงพลมากเลยครับ อีกไม่นานครับเมื่อความพร้อมมาถึงคงได้กลับไปลุยงานและพัฒนาบ้านเกิดเต็มกำลังและความสามารถแน่นอนครับ ทุกวันนี้สามารถตอบแทนบ้านเกิดได้เพียงแค่การหาสิ่งดีๆ มีสาระประโยชน์ไปบอกต่อหรือแจ้งข่าวคราวไปยังผู้นำหมู่บ้านหรือการให้คำแนะนำในบางเรื่องในการพัฒนาหมู่บ้านเล็กๆ ของตัวเองก็มีความสุขแล้วครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 06:52:11 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
gong100
*

« ตอบ #188 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:06:59 AM »

มาเยี่ยมครับ เริ่มพอๆกันเลยต่างไม่กี่วัน ถ่ายรูปสวยดี ต่างกันที่ผมขี่มอไซร์ไกลหน่อย แต่สู้ครับ ขอให้สู้ๆระครับ

"สวัสดีครับพี่ ผมเข้าไปอ่านกระทู้ของพี่เรื่อยๆ ชื่นชมมากครับสำหรับความพยายามในการขี่มอเตอร์ไซค์ไปทำเกษตรของพี่มากครับ แอบเห็นพี่จะมีความสุขกับการเก็บภาพและชื่นชมระหว่างทางด้วยนะครับได้บรรยากาศในการติดตามดีครับ แวะมาทักทายกันได้บ่อยๆ ครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 02:53:04 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
sakrin
*

« ตอบ #189 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 06:43:52 PM »

;)สวัสดีคับ ผมก็ IT เหมือนกันคับ ตกใจ ดีใจจังที IT ในนี้

"สวัสดีครับในบ้านเกษตรพอเพียงคนทำงานด้าน IT เยอะครับ นอกจากด้าน IT แล้วด้านอื่นๆ ก็เยอะนะครับรวมพลคนหลากหลายความรู้เลยครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 02:54:28 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
jobrard
*

« ตอบ #190 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:11:34 PM »

แวะมาเยี่ยมครับน้า

.
.
.

"สวัสดีครับ ชื่นใจที่แวะมาทักทายกันครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 02:55:05 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #191 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 05:23:00 AM »

สวัสดีครับ ผมช่างกลเทคนิคการผลิตครับ 555 มีแต่ไอทีมาทักทายกันล้นหลาม  ยิงฟันยิ้ม
ช่างกลทักบ้างน่ะครับ ผมคนนึงหล่ะ ที่เป็นลูกชาวนา ทำนามาตั้งแต่ก่อนผมเกิดไม่รู้กี่ปี
ปัจุบัน แถวๆบ้านผมก็ทำนาเหมือนเดิม ไม่รวยไม่จน คือเหมือนเดิม...
   ด้วยปัญหา ข้าวของแพง รายจ่ายเพิ่ม รายได้เท่าเดิม ก็เริ่มมีชาวนาหลายๆคน
เริ่มเปลี่ยนแนว จากทำนา ไม่รวยวุ้ย โกรธ โกรธ ปรับที่นาทำอ้อยกันเป็นส่วนมากครับ
เห็นคนอื่นปลูกได้เงินดี ก็ปลูกตามกันเป็นขโยงแล้วกัน ทีนี้ ราคาอ้อยก็ลดลง เพราะ ผลิตกันมาเยอะเกิน
ผมได้คิด ทบทวนนานหลายปี หลังจากได้เข้ามาเจอ เว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้ จากคำชักชวนของ
เต๋ง Admin เกษตรแห่งนี้

จากการหาข้อมูลทางเว็บนี่เหละ จึงทำให้ผม ตัดสินใจ ลงทุน ปรับที่นา มาปลกไผ่ จำนวน 5 ไร่
บอก ท่าน พ่อว่า ปลูกไผ่ดีกว่าปลูกอ้อยน่ะพ่อ พ่อก็คิดนานเหมือนกันเพราะเขาอยากปลูกอ้อย
ผมบอกพ่อว่า อยากทำอะไรที่ไม่เหมือนชาวบ้านเขา ลองของใหม่บ้าง
   ตอนนี้ เขาว่าผมบ้าไปแล้ว เขาปลูกอ้อยกัน ต้องรอชมตอนต่อไปครับ เพราะผมเพิ่งเริ่ม
มาร่วมด้วยช่วยกันสร้างโลกนี้ให้เป็นสีเขียวครับ  ถ่ายภาพได้อารมณ์มากครับ อยากถ่ายได้แบบนี้บ้างจัง

"ขอบคุณครับ ผมเคยสนทนากับผู้อาวุโสท่านหนึ่งประโยคที่ท่านบอกผมว่า "คนที่คิดต่าง คนที่กล้าเริ่มก่อน คือ คนที่มีโอกาสได้พบความสำเร็จก่อนใคร" ผมว่าพวกเราคนรุ่นใหม่ต้องกล้าทำอะไรเพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีและพอเพียงได้ ร่วมสนับสนุนความคิดนี้ด้วยคนครับ ผมเองก็เริ่มปลูกไผ่ไปแล้ว และตอนนี้ก็กำลังปลูกต้นไม้หลักเรื่อยๆ กลับบ้านร้อยเอ็ดเพื่อปลูกต้นไม้เกือบทุกเดือน ชาวบ้านเริ่มถามว่าทำงานสบายๆ ไม่ชอบกลับมาทำงานตากแดดให้ลำบาก 555+ สังสัยตอนเค้าถามผมเค้าคงไม่ได้สังเกตุแววตามีความสุขของผมกระมัง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 03:02:24 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์