หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IT Manager ลูกชาวนาแห่งทุ่งกุลาร้องไห้  (อ่าน 114113 ครั้ง)
jcburapha
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:27:39 PM »

คงได้มีโอกาสได้เข้าไปขอคำแนะนำจากประสบการณ์และเข้าเยี่ยมชมเพื่อเรียนรู้ถึงวิธีการของพี่ถึงวิธีการปฏิบัติแน่ครับ
โดยสาเหตุหลักที่ผมสนใจ ในการทำนา นั้นก็คือ ผมอยากพิสูจน์ให้รู้ด้วยตัวเองว่า จริงไหมที่ลูกพี่ลูกน้องของผมพยามยามเลิกที่จะทำนา
แต่ผันตัวเองมาหาความสะดวกสบายกันในเมือง จนทุกวันนี้ พี่น้องของผมที่โตตามกันมา ต่างก็ปักหลักปักฐานอยู่นอกร้อยเอ็ดกันหมด
มาอยู่กันกระจายไปตามภาคต่างๆ ที่เหลืออยู่ก็มีแต่เพียงพี่น้องที่อายุมากแล้วที่ไม่รู้จะไปทำอะไรนอกจากทำนา ทำตามวิถีทางที่เคยปฏิบัติ
กันมาแบบเดิมๆ แต่เวลาที่ผมกลับไปหาคุณย่าผมที่นั่น ผมรู้สึกเหมือนกลิ่นอาย บรรยากาศ มันต่างกันโดยสิ้นเชิงกับที่ผมเคยทำงานที่กรุงเทพและตอนนี้ก็กำลังเบื่อเต้มทีกับจังหวัดระยองที่อุตสาหกรรมนับวันยิ่งจะกลืนบรรยากาศของเมืองผลไม้และการเกษตรของที่นี่ไปหมดแล้ว
ถ้าไม่ติดเรื่องงานของผมและก็ของแฟนผม ที่ต้องแบกสังขารไปเข้างานตั้งแต่แปดโมงและเจอหน้ากันอีกที 5 โมง ขนาดผมอายุยังไม่ถึง
 30 แต่ก็เบื่อเต็มทีแล้วกับการเป็นขี้ข้าของนายทุนจากต่างประเทศ ที่ต้องมานั่งทำงานตามนโยบายของคนต่างด้าว โดยที่เราไม่สามารถมี
ปากมีเสียงกับพวกเขาได้เลย ได้แต่พูด ว่า  ไฮ ไฮ OK OK ครับ ครับ  อย่างเดียว
ลูกพี่ลูกน้องของผมก็บอกว่าคิดดีแล้วเหรอ ที่จะกลับไปทำนา ทั้งที่ผมไม่เคยแม้แต่จะเคยจับกล้าแม้แต่ครั้งเดียว ขนาดพวกเขาซึ่งสัมผัสมันมานานหลายปี ยังเลิกที่จะกลับไปเจอมันอีกเลย
แต่อย่าว่าแหละครับ  ความคิดของเรามันยิ่งใหญ่นัก หากผมเลือกที่จะทำนาในแบบฉบับของคนในรุ่นก่อนผมคงไม่มีความคิดแบบนี้แน่
เพราะสิ่งที่ผมทำอยู่ทุกวันนี้ก็มีความสุขดีแต่มันไม่ได้มีความภาคภูมิใจใดๆเลยหากเมื่อเราต้องจำจากโลกนี้ไปโดยไม่ได้ทำคุณใดๆทิ้งไว้
ให้กับแผ่นดินเกิดของตัวเอง ที่สำคัญผมอยากให้พี่น้องของผมที่อยู่ที่นั่นมองเห็นถึงความสำคัญของอาชีพ ของเขาว่า ชาวนานั้นประเสริฐแค่ไหน ผมยอมรับเลยว่าเมื่อก่อนผมรู้สึกผิดมากผิดต่อบรรพบุรุษของผมเอง เมื่อเวลาคุณครูถาม ว่าคุณพ่อทำอาชีพอะไร ผมมักจะตอบว่า
ค้าขาย แต่นั่นมันเป็นคำลวงที่มันฝังใจตลอดมา (ผมก็ไม่รู้ว่าผมจะทำได้ดีแค่ไหน กับสิ่งที่บรรพบุรุษผมให้ไว้ แต่ผมมั่นใจเมื่อทุกอย่างพร้อมผมเต็มที่แน่ ในฐานะคนบ้านใกล้กันผมต้องขอขอบคุณมากๆสำหรับสิ่งดีดีที่พี่พร้อมจะให้ความช่วยเหลือ)

Liked By: monnat, nopmtp, netmatrix

maew008
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:53:55 PM »

คงได้มีโอกาสได้เข้าไปขอคำแนะนำจากประสบการณ์และเข้าเยี่ยมชมเพื่อเรียนรู้ถึงวิธีการของพี่ถึงวิธีการปฏิบัติแน่ครับ
โดยสาเหตุหลักที่ผมสนใจ ในการทำนา นั้นก็คือ ผมอยากพิสูจน์ให้รู้ด้วยตัวเองว่า จริงไหมที่ลูกพี่ลูกน้องของผมพยามยามเลิกที่จะทำนา
แต่ผันตัวเองมาหาความสะดวกสบายกันในเมือง จนทุกวันนี้ พี่น้องของผมที่โตตามกันมา ต่างก็ปักหลักปักฐานอยู่นอกร้อยเอ็ดกันหมด
มาอยู่กันกระจายไปตามภาคต่างๆ ที่เหลืออยู่ก็มีแต่เพียงพี่น้องที่อายุมากแล้วที่ไม่รู้จะไปทำอะไรนอกจากทำนา ทำตามวิถีทางที่เคยปฏิบัติ
กันมาแบบเดิมๆ แต่เวลาที่ผมกลับไปหาคุณย่าผมที่นั่น ผมรู้สึกเหมือนกลิ่นอาย บรรยากาศ มันต่างกันโดยสิ้นเชิงกับที่ผมเคยทำงานที่กรุงเทพและตอนนี้ก็กำลังเบื่อเต้มทีกับจังหวัดระยองที่อุตสาหกรรมนับวันยิ่งจะกลืนบรรยากาศของเมืองผลไม้และการเกษตรของที่นี่ไปหมดแล้ว
ถ้าไม่ติดเรื่องงานของผมและก็ของแฟนผม ที่ต้องแบกสังขารไปเข้างานตั้งแต่แปดโมงและเจอหน้ากันอีกที 5 โมง ขนาดผมอายุยังไม่ถึง
 30 แต่ก็เบื่อเต็มทีแล้วกับการเป็นขี้ข้าของนายทุนจากต่างประเทศ ที่ต้องมานั่งทำงานตามนโยบายของคนต่างด้าว โดยที่เราไม่สามารถมี
ปากมีเสียงกับพวกเขาได้เลย ได้แต่พูด ว่า  ไฮ ไฮ OK OK ครับ ครับ  อย่างเดียว
ลูกพี่ลูกน้องของผมก็บอกว่าคิดดีแล้วเหรอ ที่จะกลับไปทำนา ทั้งที่ผมไม่เคยแม้แต่จะเคยจับกล้าแม้แต่ครั้งเดียว ขนาดพวกเขาซึ่งสัมผัสมันมานานหลายปี ยังเลิกที่จะกลับไปเจอมันอีกเลย
แต่อย่าว่าแหละครับ  ความคิดของเรามันยิ่งใหญ่นัก หากผมเลือกที่จะทำนาในแบบฉบับของคนในรุ่นก่อนผมคงไม่มีความคิดแบบนี้แน่
เพราะสิ่งที่ผมทำอยู่ทุกวันนี้ก็มีความสุขดีแต่มันไม่ได้มีความภาคภูมิใจใดๆเลยหากเมื่อเราต้องจำจากโลกนี้ไปโดยไม่ได้ทำคุณใดๆทิ้งไว้
ให้กับแผ่นดินเกิดของตัวเอง ที่สำคัญผมอยากให้พี่น้องของผมที่อยู่ที่นั่นมองเห็นถึงความสำคัญของอาชีพ ของเขาว่า ชาวนานั้นประเสริฐแค่ไหน ผมยอมรับเลยว่าเมื่อก่อนผมรู้สึกผิดมากผิดต่อบรรพบุรุษของผมเอง เมื่อเวลาคุณครูถาม ว่าคุณพ่อทำอาชีพอะไร ผมมักจะตอบว่า
ค้าขาย แต่นั่นมันเป็นคำลวงที่มันฝังใจตลอดมา (ผมก็ไม่รู้ว่าผมจะทำได้ดีแค่ไหน กับสิ่งที่บรรพบุรุษผมให้ไว้ แต่ผมมั่นใจเมื่อทุกอย่างพร้อมผมเต็มที่แน่ ในฐานะคนบ้านใกล้กันผมต้องขอขอบคุณมากๆสำหรับสิ่งดีดีที่พี่พร้อมจะให้ความช่วยเหลือ)

อยากให้คิดดีๆมากๆนะครับ ก่อนที่จะตัดสินใจทางเดินของชิวิต ผมพอจะเข้าใจความรู้สึกครับ แต่ความเป็นจริงบางอย่างมันไม่เหมือน
จินตนาการที่เราวาดไว้นะครับ ยังไงก็ค่อยเป็นไปดูลู่ทางศึกษาข้อมูล ลองทำดูก่อน จะได้ไม่ท้อใจภายหลังครับ ยังไงก็เอาใจช่วย และยินดี
ต้อนรับสู่การพัฒนาทุ่งกุลาครับ
[/e]
sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:07:39 PM »

มาเป็นกำลังใจจ้า หนองบัวลำภูแบกกำลังใจมาเต็มรถอีแต็ก บ่แม่นฝ่ายIT นำเพิ่นดอก ออกมาทางกฎหมายจ้า แต่กะสิกลับไปเฮ็ดนาคือกัน ว่างๆเอารูปมาให้เบิ่งอีกแนเด้ออยากเห็นยามข้าวงามๆ เอื้อยๆผู้นั่งเสื่อขยับให้อีหล่านั่งนำแนจ้าสิถ่าเบิ่งเพิ่นคือกันจ้า

"สวัสดีครับ ยินดีที่แวะมารอชมครับจะพยายาม Update เรื่อยๆ ครับ ช่วงนี้ได้ข่าวว่าพายุโซนร้อน "นกเต็น" กระหน่ำทางภาคเหนือและอีสานตอนบน ก็คาดหวังว่าจะได้รับอานิสงค์น้ำฝนบ้าง โทรไปถามพ่อบอกว่าแค่ฟ้าครึ้มๆ นาข้าวยังแล้งอยู่เลยครับ"

Liked By: nopmtp
sparkee
*

« ตอบ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:27:10 PM »

"ดีใจครับอย่างน้อยก็มีคนที่อยากกลับไปพัฒนาวิถีของบรรพบุรุษ การทำนาไม่ใช่เรื่องง่ายดังนั้นคนที่ชอบสบายจึงพยายามถอยห่างออกมาเรื่อยๆ สังเกตุจากเด็กๆ รุ่นใหม่ไม่อยากลงไร่ลงนากันแล้ว พอโตขึ้นได้โอกาสมาร่ำเรียนในตัวเมือง หางานทำในเมือง บางคนก็ได้ดิบได้ดีตั้งหลักปักฐานต่างถิ่นเลย ส่วนอีกประเภทคือเมื่อได้โอกาสร่ำเรียนสะสมประสบการณ์จากนั้นก็นำกลับไปพัฒนาบ้านเกิดอาจจะแค่ตามวาระต่างๆ หรือบางคนตั้งเป้าหมายว่าอนาคตจะกลับไปทำแบบจริงจัง (เหมือนผม) ส่วนมากชาวบ้านก็จะมองว่าหมดหนทางแล้วจึงกลับมาทำนา ผมรู้สึกแปลกใจกับระบบความคิดแบบนี้มาก ระบบความคิดที่อยากให้ลูกได้เป็นเจ้าคนนายคน

ผมชอบคำของคุณที่ว่า "อยากแสดงให้เห็นว่าชาวนานั้นประเสริฐแค่ไหน" นั่นคือการปฎิวัติระบบความคิดของคนรุ่นเก่าๆ เลยล่ะครับ แต่อย่างที่บอกว่าการทำการใดก็ตามการคิดให้ตกผลึกให้ได้ วางแผนให้ดีก่อนทำ มีความกล้าที่จะปรับปรุงแนวคิดใหม่นำไปใช้ย่อมได้เปรียบ ไม่อย่างนั้นความลำบากที่เจอในวันข้างหน้ากับภาระและอาจรวมถึงความล้มเหลวที่อาจแวะมาทักทายเราบ้าง จะนำไปสู่การดูหมิ่นจากสายตาคนเหล่านั้นได้ แต่ผมว่าไม่มีอะไรจะต้องกลัวหรอกครับไม่มีความสำเร็จใดได้มาง่ายนักหรอก เป็นกำลังใจให้ครับ"
sparkee
*

« ตอบ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:30:23 PM »

คุณ maew008 ไม่ทราบว่าทางบ้านเราฝนตกบ้างมั้ยครับ? ทราบข่าวว่าพายุโซนร้อน "นกเต็น" เข้าทางอีสานตอนบนไม่ทราบว่าทางบ้านเราได้รับน้ำฝนมาล่อเลี้ยงข้าวบ้างมั้ยครับ วันที่ 12 นี้ผมจะได้กลับบ้านแล้วว่าจะไปหว่านปุ๋ยอินทรีย์นาข้าวซะหน่อยถ้าขาดน้ำแบบนี้ไม่รู้ว่าหว่านไปนี้หญ้าหรือข้าวจะสวยกว่ากัน..?

sparkee
*

« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:34:10 PM »

มีข่าว Update นิดหน่อยครับ ไผ่จากนครสวรรค์ที่นำมาชำเพื่อเตรียมเดินทางไปร้อยเอ็ดเริ่มแตกยอดอ่อนแล้วครับ ถือว่าเป็นข่าวดีเล็กๆ ของวันนี้ครับ ผมชำโดยการซื้อดินถุง 6 ถุง 100 บาทจากจตุจักรมาชำแยกถุงไว้แล้วก็ให้น้ำทุกวัน

sparkee
*

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:37:29 PM »

กะท้อนเพาะเมล็ดก็เริ่มงอกแล้ว จะนำไปปลูกร้อยเอ็ดเหมือนกันครับแต่อาจรอให้ต้นแข็งแรงกว่านี้ก่อน วันก่อนผมเดินตลาดเจอมะม่วงน้ำดอกไม้มัน โอ้ววว ลูกโต รดชาดดีมากๆ ตอนนี้พยายามหากิ่งพันธุ์อยู่ครับอยากได้สัก 5-10 ต้นไปลงไว้กินเองและแบ่งพี่น้องกินกันครับ

sparkee
*

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:39:31 PM »

ต้นมะปราง และ พริก สละชีวิตแล้วครับ สงสัยให้น้ำมากไปรากคงเน่าแน่เลยครับ ไม่เป็นไรครับสัจธรรมที่เราต้องเรียนรู้การผิดหวังบ้าง

maew008
*

« ตอบ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:55:33 PM »

คุณ maew008 ไม่ทราบว่าทางบ้านเราฝนตกบ้างมั้ยครับ? ทราบข่าวว่าพายุโซนร้อน "นกเต็น" เข้าทางอีสานตอนบนไม่ทราบว่าทางบ้านเราได้รับน้ำฝนมาล่อเลี้ยงข้าวบ้างมั้ยครับ วันที่ 12 นี้ผมจะได้กลับบ้านแล้วว่าจะไปหว่านปุ๋ยอินทรีย์นาข้าวซะหน่อยถ้าขาดน้ำแบบนี้ไม่รู้ว่าหว่านไปนี้หญ้าหรือข้าวจะสวยกว่ากัน..?

นาที่ผมทำมันแห้งครับ แต่ข้าวก็ยังไปได้อยู่ ออกเหลือง บางส่วนก็แห้งมาก เมื่อวานเจอหาง นกเต็น ค่อยฟื้น แต่โดยรวมก็ยัง โอ เค ครับ
ผมก็ยังไม่ีได้หว่านเหมือนกัน รอฝนอีกสองวัน คาดว่าคงมี

thanakorn@2554
*

« ตอบ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 11:10:49 PM »

มาปูเสื่อรอนั่งอ่านสิ่งดีๆ ด้วยอีกคน  ขอเรียนรู้ด้วยอีกคนครับ

thanakorn@2554
*

« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 11:21:38 PM »

ขอถามท่าน sparkee ถ่ายรูปได้สวยครับ แล้วเวลาจะเอามาโพสลงกระทู้ทำไงอะครับหรือเอาไปฝากรูปไว้ที่ไหนครับ

อยากได้ความรู้  ขอบคุณครับ

sparkee
*

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:10:06 AM »

ขอถามท่าน sparkee ถ่ายรูปได้สวยครับ แล้วเวลาจะเอามาโพสลงกระทู้ทำไงอะครับหรือเอาไปฝากรูปไว้ที่ไหนครับ

อยากได้ความรู้  ขอบคุณครับ

"ยินดีมากครับ เรื่องการถ่ายรูปผมใช้กล้อง DSLR NIKON D90, Lens 18-200VR ปกติแล้วเมื่อได้รูปมาผมจะทำการย่อรูปด้วย PS ที่ Width 720 pixels เนื่องจาก File จะมีขนาดใหญ่การย่อรูปโดยไม่ให้เสียคุณภาพผมจะย่อที่ละ 500 และทำการ sharpen ทุกครั้งครับ เมื่อได้ขนาด file ที่ต้องการคือ Width 720 pixels แล้วจะทำการฝากรูปไว้ที่ www.photobucket.com (สมัครสมาชิกก่อนฝากครับแบบฟรีจะได้พื้นที่ 10GB) เวบนี้จะมี code ให้เรา Copy มาใช้งานได้หลากหลายดีครับ"

sparkee
*

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:28:08 AM »

เนื่องจากการเข้ามา Update กระทู้ของเรานอกจากการเล่าเรื่องความเป็นไปของแต่ละท่านแล้ว การ post ภาพก็จำเป็นเหมือนกันในบ้านพอเพียง หลายๆ ท่านอาจมีความรู้และความเชียวชาญในโปรแกรมทำภาพหลายๆ ค่ายไม่ว่าจะเป็น PS, Photo Scape, Light room และอีกเยอะแยะตามถนัด วันนี้ผมขอแนะนำเพิ่มอีกตัวแล้วกันครับชื่อว่า "PICASA" ใช้งานง่ายมากๆ คลิ๊กๆ ลากๆ ก็ได้ภาพที่เราต้องการแล้วครับ เมื่อแต่งได้ตามที่เราต้องการแล้วก็ Export ออกมาและย่อตามที่เราต้องการได้ทันที, แถมลายน้ำให้ด้วยนะครับ ลองโหลดใช้งานดูนะครับ http://picasa.google.com/ (ภาพของผมโดยมากก็ใช้โปรแกรมนี้ Process ครับ) หากท่านใดสงสัยการใช้งานถามได้ครับยินดีแบ่งปันครับ

sawatdee
*

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:57:59 PM »

นาที่ผมทำมันแห้งครับ แต่ข้าวก็ยังไปได้อยู่ ออกเหลือง บางส่วนก็แห้งมาก เมื่อวานเจอหาง นกเต็น ค่อยฟื้น แต่โดยรวมก็ยัง โอ เค ครับ
ผมก็ยังไม่ีได้หว่านเหมือนกัน รอฝนอีกสองวัน คาดว่าคงมี

ผมก็เพิ่ง กลับจาก บ้างดงเมือง ต.เมืองทุ่ง อ.สุวรรณภูมิ มาเมื่อตอนเข้าพรรษา คิดว่าอยากไปลองเรียนรู้การหว่านปุ๋ย จากญาติ ๆ กัน สักหน่อย แต่ก็ไม่ได้ไป เพราะติดเทพื้น บ้านให้เจ้าตัวเล็ก คลานเล่น ไว้โอกาสหน้า จะทำให้ได้เลย แต่ถ้าถามเรื่องฝน ผมว่า ยังแล้ง ๆ อยู่เหมือนเดิม ผมไป บางวันตก ไม่ถึง 5 นาที บางทีก็ไม่ตกเลย เมื่อไหร่โครงการชลประทานจะเข้าไปถึงนะ....
เห็นข่าว ทุกวันนี้ พี่น้องคนไทยบางจังหวัด ฝนก็ตกจังเลย ตกจนท่วมไปหมด แต่ไอ้ที่แล้ง ก็แล้งได้ใจ ใยเทวดาไม่เห็นใจกันบ้างนะนี่ ร้องไห้ ถ้ามีระบบคลองนะ ให้น้ำจากจังหวัดที่น้ำท่วม ไหลมายัง พื้นที่ห่างไกลจากแม่น้ำได้ใช้ประโยชน์บ้างก็ดีเหมือนกัน  ลังเล

ลุงต้า
*

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:12:45 AM »

สวัสดีครับ

ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่านไปอยู่มุมสมาชิกครับ
ในนามทีมงานเกษตรพอเพียง  ยินดีต้อนรับท่าน
เข้าสู่มุมสมาชิก  ต่อไปครับ

จากใจจริง
ลุงต้า
(ทีมงานเกษตรพอเพียง.คอม)

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
phensiri
seller
*

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:15:01 AM »

มายินดีกับบ้านหลังใหม่ค่ะ ฮิ้ววววว  ยิ้ม

ขอบคุณมากครับ บ้านที่มีแต่น้ำใจและการแบ่งปันไม่รู้จบใช่มั้ยครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 12:03:18 AM โดย sparkee » บันทึกการเข้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์