หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IT Manager ลูกชาวนาแห่งทุ่งกุลาร้องไห้  (อ่าน 113171 ครั้ง)
sparkee
"This too will pass"
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 04:40:27 PM »

สวัสดีครับพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงผู้มีหัวใจรักการเกษตรทุกท่าน หลังจากผมได้สมัครสมาชิกและติดตามอ่านเรื่องราวของหลายๆ ท่านมาเนิ่นนานถึงขั้นเรียกได้ว่าเข้ามา กอบโกยทั้งสาระ บันเทิง มิตรภาพและมุมมอง แนวคิดต่างๆ ที่หลากหลายในโลกไซเบอร์แห่งนี้ จนกลายเป็นแรงบันดาลใจที่ก่อตัวขึ้นและยังมีพลังมหาศาลที่ก่อเป็นแรงศรัทธาในวิถีทางแห่งเกษตรพอเพียงตามแนวพระราชดำริแห่งองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเหล่าพสกนิกรทั่วหล้า..  

ในยามที่กาลเวลาหมุนผ่านไปวันแล้ววันเล่า กับการได้เป็นผู้รับตลอดเวลาทำให้บางครั้งเราก็รู้สึกอึดอัดและอดตำหนิตัวเองเอาเสียไม่ได้ ถึงแม้นจะทราบดีอยู่แล้วว่าเหล่าผู้ให้ทั้งหลายในบ้านเกษตรพอเพียงแห่งนี้มีความยินดียิ่งที่จะให้ ไม่ว่าจะเป็นแหล่งความรู้ แนวคิด วิธีการปฎิบัติซึ่งล้วนผ่านประสบการณ์ทำจริง เหนื่อยจริง และมีความสุขจริงในสิ่งที่ทำในทุกวัน  ณ วันนี้ผมคิดได้ทันทีว่าผมต้องเริ่มเป็นผู้ให้บ้างแล้วอาจได้ไม่มากแต่อย่างน้อยผมก็ต้องมีส่วนให้และร่วมอุดมการณ์แห่งการแบ่งปันในบ้านหลังนี้ วันนี้ผมเลยถือโอกาสเข้ามาร่วม “ปล่อยของ” ซะบ้างแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 05:09:59 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า

sparkee
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 04:54:23 PM »

เมื่อเวลาหมุนเปลี่ยน มุมมองการดำเนินชีวิตก็ย่อมเปลี่ยนไปตามกาลเวลาด้วย ปัจจุบันผมก็ยังทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง ท่องยุทธจักรในวงการไอทีมานานกว่า 10 ปีให้แล้ว เจอมาสารพันปัญหา มีเรื่องราวให้แก้ไขเพื่อเรียนรู้ได้ในทุกวันของการทำงาน แต่ด้วยที่ตัวผมเองเป็นเป็นลูกอิสานขนานแท้ เป็นลูกชาวนาแห่งตำนานทุ่งกุลาร้องไห้ ดินแดนแห่งข้าวหอมมะลิอันเลื่องชื่อ ถึงหน้าที่การงานจะเป็นไปด้วยดีในปัจจุบัน แต่สุดท้ายก็ไม่อาจทนเสียงเรียกร้องแห่งจิตใต้สำนึกของตัวเองที่ก้องในหัวใจว่า "ฉันคือลูกชาวนา" และคงได้เวลาที่จะต้องเริ่มนับหนึ่งอย่างจริงจังบนเส้นทางแห่งวิถีเกษตรพอเพียง... หากแต่ว่าความเป็นจริงบนความพอเพียงนั้นต้องมีความรอบคอบ ค่อยเป็นค่อยไป อย่างคำที่ว่า "เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"  วันนี้จึงนับหนึ่งแบบคู่ขนาน และยึดเอาแบบอย่างจากหลายๆ ท่านในบ้านพอเพียงแห่งนี้เป็นแบบในการดำเนินรอยแห่งเกษตรพอเพียง

phensiri
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:05:48 PM »

มาปูเสื่อรอชมค่ะ

Liked By: aewaeang, nopmtp

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
rukmac
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:07:40 PM »

ว้าวว เหมือนกันครับ It Mana เหมือนกัน จำต้องจากคีย์บอร์ดมาเป็นจอบเสียมเพราะความจำเป็นในทันที ถึงตอนนี้อยู่ตัวแล้วปลอดโป่รงสบายหัว ไมเกรนหายไปในบันดล อดทนงานหนักแต่มันก็เป็นของเราทั้งนั้น สบายใจจริง ๆ  ปูสือรอนะครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:09:21 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ผมก็เคยทำงานอยู่วงการ IT เหมือนกันแต่อยู่ในส่วนของ Transmission ตอนนี้ออกจากงาน
มาทำธุรกิจเล็กๆอยู่ที่บ้านได้ปีกว่าแล้ว เริ่มทำนารูปแบบใหม่เมื่อปีที่แล้วไป 1 รอบ ปีนี้ไม่ได้ทำนาของตัวเองให้พ่อตาทำ
แต่จะไปช่วยพ่อตัว ;Dทำนาโยนกล้า สนุกและท้าทายดีครับเวลาโยนกล้าปลูกข้าว ยินดีที่เข้ามาร่วมแลกเปลี่ยน แบ่งปันประสบการณ์การทำการเกษตรกับสมาชิกชุมชนพอเพียงแห่งนี้ครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
green_gade O_o?
*

เมื่อไม่มีสิ่งที่ท่านชอบ........... ก็ต้องชอบในสิ่งที่ท่านมี >3<

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:11:37 PM »

เห็นปูเสื่อรอ ขอนั่งข้างๆ ด้วยคนนะค่ะพี่โบ ลืมเอาเสื่อมา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:26:15 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยินดีด้วยน่ะครับ  อายจัง

Liked By: nopmtp, Steve_Jeab, andrew

sparkee
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:27:54 PM »

พิกัด... บ้านโพนพับ(โพนแท่นนอก) อ.เกษตรวิสัย จ.ร้อยเอ็ด คือ พิกัดและจุดหมายปลายทางแห่งวิถีเกษตรของผม หลายปีก่อนผมคิดในแบบมนุษย์เงินเดือนพนักงานบริษัทเอกชนคนหนึ่งถึงความไม่มั่นคงในตำแหน่ง หน้าที่ การงานซึ่งไม่อาจคาดคะเนได้ว่าจะเป็นอย่างไรเมื่อเราแก่ตัวลงไปเรื่อยๆ ดังนั้น ในปี 52 ผมจึงเริ่มสะสมเงินและเปลี่ยนเป็นที่ดินสำหรับการทำนาไว้แปลงหนึ่งจำนวน 10 ไร่ ซื้อต่อจากที่ดินมรดกของคุณปู่ คุณย่า เนื่องจากคุณอาผมเป็นหนี้ ธ.ก.ส. ผมจึงจำเป็นต้องเข้ามาช่วยจ่ายหนี้แทนและขอซื้อที่ดินนี้ไว้ส่วนเงินที่เหลือก็ให้แกเอาไปปลูกบ้านไว้หนึ่งหลังสำหรับอนาคตในวัยชราต่อไป

นอกจากนี้ในปีเดียวกันผมก็รับจำนำที่ดินจากคนในหมู่บ้าน ซึ่งก็เป็นหนี้นอกระบบจนไม่มีหนทางใช้หนี้ได้ ที่นี้ก็เดือดร้อนมาขอร้องทางพ่อผมให้ช่วยชำระหนี้ให้อีกโดยขอเอาที่ดินมาจำนำจำนวน 20 ไร่ ผมก็เลยต้องรับจำนำไว้ให้ด้วย แต่ที่ผ่านมาที่ดินทั้งหมดผมให้พ่อเป็นคนทำนา ผมก็แค่ได้อาศัยข้าวสารที่นานๆ ครั้งตามเทศกาลได้กลับบ้าน นำข้าวสารมาหุงหากินตามประสาคนทำงานเมืองหลวงที่เวลาหมดไปกับการใช้ชีวิตบนท้องถนน    

wichai.ch
*

เกษตรยั่งยืนในอนาคต

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:29:00 PM »

ขอคาราวะ ครับท่าน ผมก็ IT ครับ แต่ตอนนี้ทำแบบ คู่ขนานครับ จันทร์-ศุกร์ สวมหัวโขนเป็น IT administrator เสาร์-อาทิตย์ เป็น เกษตรพอเพียงครับ  ยิ้มกว้างๆ
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:30:27 PM »

เห็นปูเสื่อรอ ขอนั่งข้างๆ ด้วยคนนะค่ะพี่โบ ลืมเอาเสื่อมา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รอด้วยคน แต่เอ...ขาดกลับแกล้มนะเนี่ยยยยย

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
sparkee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:42:13 PM »

รอด้วยคน แต่เอ...ขาดกลับแกล้มนะเนี่ยยยยย

"ขอบคุณมากครับ ขยับเข้ามาใกล้ๆ อีกนิดครับจะได้อบอุ่น ในการเดินทางแห่งสายการแบ่งปันร่วมกันครับ"
sparkee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:45:34 PM »

ขอคาราวะ ครับท่าน ผมก็ IT ครับ แต่ตอนนี้ทำแบบ คู่ขนานครับ จันทร์-ศุกร์ สวมหัวโขนเป็น IT administrator เสาร์-อาทิตย์ เป็น เกษตรพอเพียงครับ  ยิ้มกว้างๆ

"ว้าว... คน IT เยอะเหมือนกันนะครับ ในบ้านเกษตรพอเพียงแห่งนี้ ดีจังครับจะได้มีเรื่องคุยกันหลายๆ ด้านหน่อย ขอบคุณและยินดีกับทุกๆ ท่านด้วยครับ ผมกำลังจะเริ่มเดินตามทุกท่านไปอย่างช้าๆ ครับผม"
phensiri
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:52:16 PM »

บ่แม่นไอที แต่เป็นบัญชีเด้อค่ะ มารอรับเงินและคุมค่าใช้จ่าย ที่สำคัญควบคุมไอทีอีกที 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ปลาไทยดอทคอม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:55:09 PM »

ขอแสดงตัวอีกคน ทำ IT อยู่ งานคู่ขนานยังไม่เป็นรูปร่างครับ
sparkee
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 06:04:43 PM »

หลังจากได้เข้ามาคลุกคลีในบ้านเกษตรพอเพียง สิ่งที่ประทับใจที่สุดคือการได้ร่วมเรียนรู้ มุมมอง การลงมือปฎิบัติตั้งวันเริ่มต้น จนถึงวันที่หลายๆ ท่านประสบผลสำเร็จในหลายๆ ด้าน ข้อคิด ทัศนะคติมากมายที่ได้ซึมซับเข้ามา ทำให้ปีนี้ผมต้องเริ่มในวิถีแห่งเกษตรอย่างจริงจังครั้งแรก

ทันทีที่พ่อทราบว่าผมอยากทำนา พ่อก็พร้อมจะให้ที่นาทั้งหมดในส่วนที่พ่อเคยทำให้ผมทันที แต่ผมก็ได้แต่บอกพ่อว่าผมอยากทำแค่พอเพียง เพราะไม่มีเวลามากขนาดนั้น อย่างไรแรงงานและการดูแลหลักก็ต้องอาศัยพ่อและแม่อยู่ดี ดังนั้นจึงขอทำแค่แปลงเดียว 17 ไร่ก่อนสำหรับปีนี้

16.05.54 ผมกลับไปดูที่นาและได้ให้น้องชายมาไถพรวนหน้าดินไว้ให้ทันที (เสียดายไม่ได้ติดกล้องไปถ่ายมาให้ดูกัน) ผมจดบันทึกทุกอย่างในการทำนาไว้ตลอดจนแม่แอบแซวว่ามาทำนาหรือทำวิจัยการทำนา 555+ ผมมีเหตุผลที่ต้องจดเพราะ

1.ผมพึ่งเริ่ม ผมต้องเรียนรู้ การเรียนรู้ต้องบันทึกและศึกษาสำหรับอนาคตผมต้องนำไปปรับปรุงการทำนาต่อไป
2.ผมต้องการแสดงให้ชาวบ้านเห็นว่า การทำนาต้องคำนึงถึงต้นทุน เพื่อบริหารและจัดการมันให้ได้ไม่อย่างนั้นวงเวียนของเกษตรกรก็คงได้แต่เดินเข้าออก ธ.ก.ส ตลอดทั้งปี
3.ผมต้องการแสดงให้เห็นว่าการทำนา นั้นถ้าเราทำแบบประณีต ก็สามารถนำมาเป็นตำราในอนาคต และถ่ายทอดให้คนอื่นได้หากว่าใครต้องการและเห็นประโยชน์จากที่เราทำ
4.ผมไม่ชอบคำว่า "ความเคยชิน" คือการทำนาแบบที่เคยทำ ทำแบบคนอื่นทำ ผมตั้งใจจะเปลี่ยนมุมมองจากความเคยชินเป็นทำด้วยความเอาใจใส่ และปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นไป

"ภาพล่าสุดที่หว่านข้าวไปแล้วเมื่อ 02.06.54 ถ่ายเมือ 19.06.54"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2011, 01:51:04 PM โดย sparkee » บันทึกการเข้า
avc4000
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 06:06:12 PM »

ยิ้มกว้างๆ นึกว่าเราเป็นคนเดียว ทีแท้ก็มีคนแบบเดียวกับเราเยอะเหมือนกัน
ชวนให้คิดว่าทำไมหน้ออยู่กับเทคโนโลยีล้ำยุดตลอดแล้วยังเหลียวหลัง ทิ้งเกษตรท้องทุ่งไม่ได้เสียที
เสียงจากข้างในสะท้อนออกมาเป็นคำตอบเดียวว่า "ก็มันเป็นกำพืดของเราไง"
หัวใจเลือดเนื้อที่อยู่ข้างในมาจากอะไร มันก็คงหนีความจริงที่มันเรียกร้องไปไม่พ้น

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์