ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนผสมการเตรียมดินปลูกมะนาวบ่อซีเมนต์  (อ่าน 9256 ครั้ง)
tong2
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:11:34 AM »

เตรียมบ่อซีเมนต์ไว้แล้วแต่การผสมดินยังหาส่วนผสมไม่ได้ครบถ้วน  หลายสูตร หลายความคิดเห็น ก็นำมาผสมผสานกัน ขอถามครับ นอกจาก ดิน-มูลวัว-เปลือกถั่ว-ปุ๋ยหมักชีวภาพต่างๆ แล้วกากอ้อยกับซังข้าวโพดสามารถนำมาผสมเป็นส่วนหนึ่งของดินผสมได้ไหมครับ  กากอ้อย กลัวมดจะทำให้เกิดปัญหาตามมาอีก ( เปลือกถั่วน่าจะหายากน่ะครับ )ถ้ากากอ้อย-ซังข้าวโพดพอหาได้ในระแวกใกล้ๆได้ หรือหากมีสูตรผสมอย่างอื่นก็ช่วยแนะนำก็ดีครับ.....

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 10:30:21 AM »

สูตรที่บอกมาใช้ได้ครับแต่ต้องเอามาหมักให้มีการย่อยสลายอย่างดีก่อนเพราะมีหลายรายที่ผสมดินปลูกเลยแล้วเป็นโรครากเน่าโคนเน่าตายคาบ่อ  ถ้าเป็นไปได้ควรหา ไตรโคเดอร์ม่าผสมกับดินที่หมักด้วยเพื่อป้องกันโรครากเน่าครับ  อย่างไรก็ตามเนื่องจากวงบ่อซีเมนต์ใส่วัสดุปลูกได้จำกัดจึงจำเป็นต้องใส่ปุ๋ยเคมีให้มะนาวบ้างเป็นระยะเช่นในช่วงแรกๆก็ต้องบำรุงต้นและใบ  ช่วงที่ออกดอกก็ใส่บำรุงดอกและผล  ถ้ายังไม่เคยปลูกเลยควรลองสัก  สี่ห้าบ่อก่อนเพราะมะนาวจะให้ผลในเวลาประมาณปีเดียว  คุณจะได้มีประสบการณืก่อนที่จะขยายการปลูก  อย่ารีบร้อนครับ  ช้าๆแต่มั่นคง  มั่นใจ  ไปอย่างยั่งยืนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์